หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนยินดี : ไผ่เลี้ยง ไผ่กิมซุง ผักสาบ ผักหวานป่า และสวนสำมะปิ  (อ่าน 280298 ครั้ง)
Buaroeynop
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #736 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 08:12:20 PM »

แล้วข้าวแล้วน้ำกันเบิ้ดแล้วบ่น้อ พี่น้องเฮา

หอบฟางมาเพาะเห็ดหละครับ ปีก่อนกองไว้เฉยๆ ปีนี้ไม้ไผ่เยอะ ลองทำโรงเรือนดู

หว่านผักกาดไว้กินกับป่นปลา

ปลูกมันไว้หมกหน้าหนาว

ห้างผักสาบกะแล้งอยู่ ช่วงนี้หยุดเติบโตชั่วคราวครับ

หมากเดื่อกะพองามอยู่ด๋อก ต้นนี้ยังไม่ติดผล รอให้โตสักนิดก่อน

Buaroeynop
*

« ตอบ #737 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 06:34:52 PM »

ฤดูกาลใหม่ ปรับเปลี่ยนพื้นที่บางส่วนของสวนไผ่กิมซุงเป็นสวนหม่อน สวนมะเดื่อฝรั่ง และสวนเสาวรสหวาน ผลที่ได้คือกิ่งพันธุ์ที่มีคุณภาพมาก กิ่งใหญ่ อายุกิ่งพอดี๊พอดีครับ

ส่วนนี้เป็นกิ่งกิมซุงเก่าค้างปี ผมว่าน่าปลูกที่สุด ปลูกปุ๊บแทงหน่อปั๊บ

ส่วนนี้เป็นกิ่งไผ่เลี้ยงสามฤดูค้างปีเช่นกัน ปีนี้ลดราคากิ่งชำทั้งไผ่กิมซิงและไผ่เลี้ยง พี่น้องได๋อยู่ใกล้อ.พรเจริญ บึงกาฬ รับได้นะครับ

รายได้ของสวน ส่วนใหญ่ได้จากการขายต้นกล้าผักสาบที่ชำจากเหง้า

สวนนี้เมื่อชำได้5 เดือน จะได้รากที่มีสีขาวอวบ ซึ่งเป็นรากใหม่ที่เจริญเติบโตและพร้อมปลูกลงดิน

ในช่วงหน้าหนาวมีการทิ้งใบ ซึ่งเป็นธรรมชาติของผักสาบ แต่เหง้ายังคงอวบ สด เพื่อเก็บน้ำไว้แตกยอดใหม่ในช่วงหน้าแล้ง

Buaroeynop
*

« ตอบ #738 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2018, 01:41:10 PM »

สวัสดีครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ไม่ได้หายไปไหนนะครับ เวียกหลายคักเลยไม่ได้เข้ามาทัก
ความคืบหน้าของสวนยังงามๆ เหมือนเดิมครับ วิถีเดิมครับ

ช่วงนี้เป็นช่วงเร่งปลูกไม้ยืนต้น สร้างป่าในบ้านสวนครับ ตะเคียนทอง มะค่าโมง ยางนา ยางแดง ไม้ผลต่างๆ ขนุน ม่อนไข่ มะม่วง กล้วย ผักอีนูน เสาวรส ฯลฯ ปลูกให้แน่นกันไปเลย บุก รอก กะบ่กล้าตัดทิ้ง ปล่อยไว้ให้เป็นธรรมชาติ

วันดีคืนดีเห็ดปลวกตาบกะโผล่ขึ้นมาให้กิน
Ratthapatch
*

« ตอบ #739 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 01:19:54 AM »

มาติดตามครับ ชอบคล้ายๆกันเลย
ไผ่หวาน บรรดาไผ่ต่างๆ ผักหวาน
ผักสาบ/ผักอีนูน/บ้านผมสุรินทร์
เรียกว่า "อะเนิร"

มีสลิดดอก สลิดผล เพกา และไม่อีกหลายชนิด
คล้ายๆกัน รวยๆครับผม

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์
Buaroeynop
*

« ตอบ #740 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 07:06:02 PM »

มาติดตามครับ ชอบคล้ายๆกันเลย
ไผ่หวาน บรรดาไผ่ต่างๆ ผักหวาน
ผักสาบ/ผักอีนูน/บ้านผมสุรินทร์
เรียกว่า "อะเนิร"

มีสลิดดอก สลิดผล เพกา และไม่อีกหลายชนิด
คล้ายๆกัน รวยๆครับผม
ขอบคุณมากครับ

Liked By: laihan, krading
Buaroeynop
*

« ตอบ #741 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 07:27:28 PM »

ฝนบึงกาฬตกดีคัก น้ำท่วมหลายอำเภอไล่มาแต่ปากคาด อ.เมือง อ.บึงโขงหลง อ.พรเจริญ อ.เซกา สงสัยปีนี้ข้าวนาปีจะไม่ได้กิน คงหวังนาปรังโน่นแหละ แต่ที่บ้านสวนน้ำมากแต่ไม่ท่วม สมชื่อบ้านโคกอุดมอยู่

ช่วงนี้ปล่อยผักสาบให้เลี้ยงลำต้น ส่วนเจ้าของกะตัดหญ้า ปลูกต้นไม้ไปเรื่อยๆ

อยากกินกะเก็บมาลวก มากอ่อมโลด

ปลูกซากันไปทั้งสักทอง ทั้งผักสาบ สำมะปิโลด

ตั้งแต่พ่อไม่แข็งแรง ให้เราดูแลสวน เราก็เลิกใช้ยาฆ่าหญ้ามา6 ปีแล้ว มะหมาก็เริงร่าได้สะดวก ไม่ต้องกังวลกับพวกสารพิษเท่าไหร่ แต่คงมีตกค้างอยู่

ส่วนนี้สร้างแหล่งอาหารให้ปลาครับ ไม่รู้ว่าได้ผลหรือเปล่า อย่างนี้ก็เป็นการบำรุงรักษาน้ำ ดิน อีกทางแล้วกัน

Buaroeynop
*

« ตอบ #742 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 02:01:11 PM »

สวัสดีครับผม วันนี้มาเผยแพร่การขยายพันธุ์ไผ่บงหวานโดยการตอนกิ่งครับ https://www.youtube.com/watch?v=8A0DNSSGGD0 และจะมีคลิปการขยายพันธุ์พืชชนิดอื่นๆ ตามมาเรื่อยๆ ครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47]   ขึ้นบน
  พิมพ์