หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกฏหมายที่ดินครับ  (อ่าน 1503 ครั้ง)
Bitong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 07:47:25 AM »

ผมมีที่ดินที่มีด้านข้างติดกับลำลางสาธารณะ(คลองเล็กๆ) คือในช่วงที่ผมทำงานอยู่กทม. อบต.เขาได้มีการขุดลอกคลองแล้วนำดินขึ้นมาถมในที่ดินของผมแล้วทำเป็นทางสาธารณะ (ตอนนั้นให้พี่ชายใช้ประโยชน์ที่ดินแปลงนี้อยู่) คำถามคือผมจะทำประตูปิดทางเข้าได้หรือไม่ เพราะประโยชน์จริงๆคือที่ดินของนายยกอบต.คนเดียวที่อยู่ด้านหลัง ทั้งที่ฝั่งนึงของเขาก็ติดกับทางสาธารณะแต่ไม่ยอมใช้
รบกวนแนะนำด้วยครับ

kp-kpp
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 08:28:07 AM »

อยากรู้ด้วยครับ
Supachai007
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 11:08:10 AM »

ผมมีที่ดินที่มีด้านข้างติดกับลำลางสาธารณะ(คลองเล็กๆ) คือในช่วงที่ผมทำงานอยู่กทม. อบต.เขาได้มีการขุดลอกคลองแล้วนำดินขึ้นมาถมในที่ดินของผมแล้วทำเป็นทางสาธารณะ (ตอนนั้นให้พี่ชายใช้ประโยชน์ที่ดินแปลงนี้อยู่) คำถามคือผมจะทำประตูปิดทางเข้าได้หรือไม่ เพราะประโยชน์จริงๆคือที่ดินของนายยกอบต.คนเดียวที่อยู่ด้านหลัง ทั้งที่ฝั่งนึงของเขาก็ติดกับทางสาธารณะแต่ไม่ยอมใช้
รบกวนแนะนำด้วยครับ

ถ้าเป็นที่ของเราก็ทำได้ครับ เราไม่ได้ยินยอมให้ใช้เป็นที่สาธารณะครับ ราชการไม่สามารถเอาที่ของเอกชนได้เว้นแต่ ออกกฏหมายเวนคืนที่ดินครับ อยู่ดีๆจะเอาไม่ได้ ต้องมีกฏหมายให้อำนาจไว้ หรือเจ้าของที่ดินยินยอม แต่ถ้าคุณเพิกเฉย อาจถือได้ว่ายินยอมโดยปริยายได้ครับ
Bitong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 11:55:42 AM »

เป็นที่ของเราแน่นอนครับเพราะในโฉนดที่ดินก็ไม่เคยมีทางสาธารณะ
ต้องขอขอบพระคุณๆ Supachai007 ด้วยนะครับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 02:43:12 AM »

ปรับเปลี่ยน ลด ขยาย ทางน้ำโดยไม่ได้รับอนุญาตก็โดนแล้ว
ปกติทางน้ำจะมีส่วนที่เป็นตลิ่ง ซึ่งถือว่าเป็นที่สาธารณะด้วย แต่กรณีนี้มีการเปลี่ยนสภาพ
แต่ถ้าหากที่ดินเราเป็น นส3ก ก็ยากนิดนึง เป็นโฉนดมีหลักชัดเจน กั้นได้ตามหลักเลยครับ
ไปศาลปกครองเห็นๆ อบต.เป็นจำเลยครับ จุมพิต

Liked By: lookpu99, Bitong
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์