หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง รูระบายอากาศตู้ฟักไข่ครับ  (อ่าน 4681 ครั้ง)
nontawat007
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 12:12:29 PM »

ผมควรเจาะรูตรงไหนบ้างครับ ขนาดเท่าไหร่ ตำแหน่งไหนบ้างขอบคุณมากๆครับ มือใหม่จิงๆ แก้หลายรอบเเล้วครับ 55 ขอความรู้ด้วยยย
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: bun_bun, sompol

lema
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 01:03:48 PM »

ลักษณะการวางอุปกรณ์ออกแบบเองหรือได้แบบจากที่ไหนครับ 
    รูอากาศเข้าเจาะมุมด้านล่างหัวท้ายด้านละสองรูขนาดประมาณเหรียญห้าหรือไม่เกินเหรียญสิบ ให้รูสูงจากพื้นตู้ประมาณ 5-10 cmหัวท้ายก็เช่นเดียวกัน แล้วยึดน๊อตตัวเล็กๆแล้วทำเป็นฝาปิดเปิดเพื่อให้อากาศเข้ามากน้อยตามอายุการฟักไข่  ส่วนรูระบายเจาะรูเดียวด้านบนสุดตำแหน่งศูนย์กลางพัดลมพอดีขนาดเท่าเหรียญห้าก็พอ ส่วนการวางหลอดไฟควรลดชั้นให้ต่ำอีกสักหน่อยโดยให้หลอดไฟอยู่ใต้พัดลมแล้วพัดลมจะต้องเป่าขึ้นข้างบนเพื่อระบายอากาศเสียทิ้งไปด้วย
  ส่วนชั้นที่คั่นหลอดไฟควรทำช่องเปิดไว้บ้างเพื่อให้ลมถ่ายเทลงข้างล่างได้ที่ทำแบบนี้เราะเราใช้ลมแบบดูดขึ้น ถ้าผมเดาไม่ผิดลักษณะการหมุนพัดลมนี่่ทำแแบเป่าลงใช่ไหมครับ

Liked By: nontawat007, bun_bun, sompol
nontawat007
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 02:55:49 PM »

ลักษณะการวางอุปกรณ์ออกแบบเองหรือได้แบบจากที่ไหนครับ 
    รูอากาศเข้าเจาะมุมด้านล่างหัวท้ายด้านละสองรูขนาดประมาณเหรียญห้าหรือไม่เกินเหรียญสิบ ให้รูสูงจากพื้นตู้ประมาณ 5-10 cmหัวท้ายก็เช่นเดียวกัน แล้วยึดน๊อตตัวเล็กๆแล้วทำเป็นฝาปิดเปิดเพื่อให้อากาศเข้ามากน้อยตามอายุการฟักไข่  ส่วนรูระบายเจาะรูเดียวด้านบนสุดตำแหน่งศูนย์กลางพัดลมพอดีขนาดเท่าเหรียญห้าก็พอ ส่วนการวางหลอดไฟควรลดชั้นให้ต่ำอีกสักหน่อยโดยให้หลอดไฟอยู่ใต้พัดลมแล้วพัดลมจะต้องเป่าขึ้นข้างบนเพื่อระบายอากาศเสียทิ้งไปด้วย
  ส่วนชั้นที่คั่นหลอดไฟควรทำช่องเปิดไว้บ้างเพื่อให้ลมถ่ายเทลงข้างล่างได้ที่ทำแบบนี้เราะเราใช้ลมแบบดูดขึ้น ถ้าผมเดาไม่ผิดลักษณะการหมุนพัดลมนี่่ทำแแบเป่าลงใช่ไหมครับ

ใช่ครับผม พัดลมผมใช้เป่าลง ต้องเปลี่ยนใช่มั้ยครับ รึว่ายังไง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sompol
lema
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 09:48:20 PM »

เรื่องลมดูดขึ้นหรือลงแล้วแต่เทคนิค แต่ถ้าจะใช้แบบดูดลงพัดลมตัวนี้ถ้ามองตามในรูปลมน่าจะแรงเกินไปถ้าจะใช้การกระจายแบบนี้ควรลดขนาดพัดลมให้เล็กลงเช่นพัดลมคอมน่าจะพอเหมาะหรืออาจจะใช้สองตัวก็ได้และรูอากาศออกก็จะต้องเปลี่ยนตำแหน่งจากบนสุดก็จะเป็นด้านข้างที่ต่ำกว่าแผ่นไม้ลงมานิดหน่อยอาจจะข้างละรูก็ได้และต้องทำฝาเปิดปิดด้วย ส่วนการดูดลมขึ้นถ้าจะใช้แบบนี้พัดลมตัวนี้พอดีไม่ต้องเปลี่ยนเพราะลมส่วนหนึ่งจะกระทบผนังด้านบนแล้วไหลเวียนลงข้างล่างแต่จะต้องปาดแผ่นกระดานเพื่อให้ลมวนลงมาข้างล่างด้วยและที่ไหลลงก็จะไม่กระทบไข่แรงเกินไปด้วยครับ

som@kl
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 12:15:27 AM »

ถ้าเป็นผมเอาหลอดไฟไว้ข้างบน  (เพดาน) พัดลมใส่ด้านข้าง  เป่าให้ตรงหลอดไฟ
เจาะรู ตามข้างบนบอก
ไม่ทราบว่าต้องการทำเครื่องฟัก กี่ชั้น แบบอัตโนมัติหรือเปล่า
ผมทำลักษณะแบบนี้ แต่จะไม่สูงมาก ใส่ไข่วางแค่ชั้นเดียว
ด้านล่างตรงพื้นเอาถาดใส่ไข่ที่เริ่มเจาะ และอย่าลืม ใส่น้ำเพื่อปรับความชื้นสัมพัทธ์  ประมาณ 60-65 %
ใช้พื้นที่ข้างในน้อย เพื่อที่จะให้ไฟตัดเร็ว และไม่ปลืองไฟ ผมใส่หลอดเล็กๆ  1 หลอด ( 3วัตต์) เปิดตลอดเวลา
เพื่อไว้ดูข้างใน เวลาหลอดให้ความร้อนไม่ทำงานจะได้ไม่มืด

nontawat007
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:56:23 AM »

ถ้าเป็นผมเอาหลอดไฟไว้ข้างบน  (เพดาน) พัดลมใส่ด้านข้าง  เป่าให้ตรงหลอดไฟ
เจาะรู ตามข้างบนบอก
ไม่ทราบว่าต้องการทำเครื่องฟัก กี่ชั้น แบบอัตโนมัติหรือเปล่า
ผมทำลักษณะแบบนี้ แต่จะไม่สูงมาก ใส่ไข่วางแค่ชั้นเดียว
ด้านล่างตรงพื้นเอาถาดใส่ไข่ที่เริ่มเจาะ และอย่าลืม ใส่น้ำเพื่อปรับความชื้นสัมพัทธ์  ประมาณ 60-65 %
ใช้พื้นที่ข้างในน้อย เพื่อที่จะให้ไฟตัดเร็ว และไม่ปลืองไฟ ผมใส่หลอดเล็กๆ  1 หลอด ( 3วัตต์) เปิดตลอดเวลา
เพื่อไว้ดูข้างใน เวลาหลอดให้ความร้อนไม่ทำงานจะได้ไม่มืด
ใส่ถาดไข่แผงเดียวครับผม ขอบคุณมากคับ

pippobook
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 10:15:28 AM »

ของผมแบบอากาศหมุนวน

Liked By: sompol, a_bkk
thin
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 10:01:12 AM »

ความชื้นไม่ยอมขึ้นเลยทำไง มันอยู่ประมาณ 55 -56 ใส่น้ำยังไงก็เท่านี้ แล้วมันจะฟักไหมครับ

x-cm
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 01:44:55 PM »

ความชื้นไม่ยอมขึ้นเลยทำไง มันอยู่ประมาณ 55 -56 ใส่น้ำยังไงก็เท่านี้ แล้วมันจะฟักไหมครับ
ความชื้นเท่านี้ก็พอแล้วครับ ใช้พัดลมสองตัวล่างเป่าผ่านน้ำ ตัวบนดูดไปหมุนวน หากต้องการเพิ่มความชื้นอีกผมใช้ถ่าน หรือไม่ก็ฟองน้ำมาตัดเป็นก้อนๆใส่ในถาดน้ำ ถ้าอากาศถ่ายเทดีก็ต้องเติมน้ำกันวันละเกือบลิตร ดูรูอากาศในรูปใหญ่มากเลยที่ผมชอบทำจะเจาะที่พื้นตรงขอบข้างๆถาดรูไม่เกิน 4 หุน ประมาณ 2-4 รู ที่ด้านบน 2 รู

thin
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 01:57:29 PM »

ต้องลองดู ขอบคุณที่แนะนำครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์