หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ 100 ตัว ด้วยงบ 25,000 บาท +แรงตัวเอง จะได้ไหม?  (อ่าน 354794 ครั้ง)
a106679
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 10:03:20 PM »

วันนี้ก็ให้กินข้าวฟรี อีก พร้อมกับหญ้าขน เอ้ากินกัน  ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะให้กินใบมะรุมครับ

ไก่ไข่ผมมี สิบเอ็ดตัว ขนาดตัวคงจะประมาณนี้แหละครับตอนนี้อยู่ กทม.ส่วนไก่ให้แม่เลี้ยงให้อยู่ที่ ตจว.ครับ

ดีครับ ทำไปเรื่อยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ว่าแต่หาแฟนที่ทำเกษตร ได้หรือยังครับ  ยิงฟันยิ้ม

หาเจอแล้วครับ เขาอยากทำไร่อ้อยแต่ ยังไม่มีทุนครับ ก็เลยได้แต่วางแผนกันไว้ก่อนครับว่าอยากทำอะไร
ตอนนี้ผมก็เลยซ้อมเลี้ยงไก่ไปก่อนครับแต่อนาคตก็อยากมีสวนหรือฟาร์มครับ

kasetpor
*

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 01:02:23 PM »

เห็นไก่มันโตขึ้นทุกวันรู้สึกสบายใจ
ผมเลี้ยงไก่ไข่ไว้80 ตัว ตัวขนาดเท่าๆ ของเจ้าของกระทู้
เดี้ยววันหลังจะเอารูปมาอวดเจ้าของกระทู้บ้าง อิอิ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 08:20:26 PM »

เห็นไก่มันโตขึ้นทุกวันรู้สึกสบายใจ
ผมเลี้ยงไก่ไข่ไว้80 ตัว ตัวขนาดเท่าๆ ของเจ้าของกระทู้
เดี้ยววันหลังจะเอารูปมาอวดเจ้าของกระทู้บ้าง อิอิ

เป็นกำลังใจให้ครับ มีเคล็ดลับดีๆในการเลี้ยง บอกด้วยนะครับ ช่วยกันแชร์ เพื่อนท่านใดสนใจ อยากมีไข่ต้นทุนถูกเลี้ยงเองไว้กินไข่ จะได้ทำตามครับ  ยิ้มเท่ห์

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 12:50:29 PM »

ผมซื้ออาหารมาเพิ่มอีก
เบทาโกร 215 = 754 บาท( 2 กระสอบ)
เบทาโกร 203 = 948 บาท ( 2 กระสอบ) ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 08:20:47 PM โดย tum8899 » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 12:56:36 PM »

ตอนนี้ลูกไก่หนัก(ตอนเดือนครึ่ง)

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 01:03:41 PM »

ส่วนที่หายไป ไปสำรวจ สมาชิก กพพ มาครับ นั้นคือ พี่ประสพชัย ที่เค้าแจกเป็ดครับ
เป็ดที่แจก ครับ

แต่จุดประสงค์สำคัญ คืออยากรู้ว่าพี่แกเลี้ยงเป็ด ไก่ ห่าน รวมกันเกือบพันตัว ได้อย่างไร?

ได้ความรู้เช่นเคยครับ แหละนี่เจ้าของฟาร์มเป็ด ที่อายุน้อยที่สุดครับ (5 เดือน)

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=107861.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2014, 01:05:32 AM โดย tum8899 » บันทึกการเข้า

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 01:06:34 PM »

ส่วนตอนนี้ผม ทำคอนนอนให้ไก่อยู่ครับ โดยสูงจากพื้น 60 ซม.  ยิ้มเท่ห์

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 01:37:50 AM »

สรุป ตอนนี้ผมใช้งบประมาณไป = 17,347  บาท
เหลือแค่ค่าอาหาร กับ ตะกร้าทำลังไข่ ครับ  ยิ้มเท่ห์

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:26:18 AM »

สรุปการทำงานที่ผ่านมาครับ ผมจะไม่ปิดบังอะไรทั้งสิ้นครับ เนื่องจากต้องการให้ ผู้ที่สนใจได้ศึกษาข้อดี ข้อเสีย ของการเลี้ยงไก่ไข่ และนำไปประยุกต์ใช้
บางท่านได้แต่เคยเห็นข้อดี ของกระทู้ต่างๆ แต่ไม่เห็นข้อเสีย ไม่มีไก่ป่วยให้เห็นหน้ากล้อง เพราะอาจมีผลต่อความเชื่อถือ และการขาย แต่ผมไม่ครับ อะไรเกิดขึ้นจะบอกทุกอย่างครับ จะได้เกิดประโยชน์สูงสุด

แค่อยากให้ทุกคนเข้าใจครับ (การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดศึกษาก่อน)

Manar
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 07:13:28 AM »

ดีครับ...ชอบกระทู้แบบนี้ ผมก็มีความสนใจกับการเลี้ยงไก่ไข่ เผื่อศึกษาปัญหาและอุปสรรค เอาแบบนี้แหละครับ โลกไม่สวยดี  อายจัง  อายจัง  อายจัง

"Trust in Me"
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 11:20:15 PM »

ส่วนตอนนี้ผม ทำคอนนอนให้ไก่อยู่ครับ โดยสูงจากพื้น 60 ซม.  ยิ้มเท่ห์

บางท่านอาจไม่ทำค้างนอนให้ไก่ ถามว่าได้ไหม? ได้ครับ แต่เมื่อไก่เริ่มไข่ สามารถไข่กับพื้นได้ แต่จะไข่ไม่ดี เนื่องจากนอนสุ่มกันกับพื้น และอาจตกใจกับสิ่งต่างๆที่เข้ามา เช่น ตะขาบ หนู งู เป็นต้น  การทำค้างนอนนั้น ความสูงควรอยู่ที่ 60 ซม. ถ้าน้อยกว่านี้ ไก่จะรู้สึกไม่ปลอดภัยครับ แต่ถ้าสูงเกินไป อาจทำให้รังไข่ในตัวไก่สะเทือน ไม่ไข่ อีกทั้งการกระโดดลงมาจากที่สูงบ่อยๆ อาจทำให้เกิดการเจ็บที่เท้าไก่ด้วย จึงควรทำค้างนอนที่ 60 ซม. และทำรังไข่ที่ 80-90 ซม.(ความสูงจากพื้นดินถึงปากตะกร้า) ครับ  ยิ้มเท่ห์

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 09:22:04 AM »

เรื่อยเปื่อย 3
หญ้ามีประโยชน์ หลายท่านที่เลี้ยงไก่และปล่อยไก่ กินหญ้าตามธรรมชาติ อาจไม่รู้จักสรรพคุณของหญ้าบางชนิด หญ้าที่ผมให้ไก่จิกกิน เป็นหญ้านี้ครับ

"หญ้าแห้วหมู" มีสรรพคุณทางระบบการย่อยอาหาร ระบบลำไส้ มีฤทธิ์ต้านเชื้อจุลชีพ สารกลุ่มเทอร์ปีนมีฤทธิ์ต้านอาการแพ้ และสาร a-cyperone มีฤทธิ์แก้ปวด ฤทธิ์ยับยั้งการหดเกร็งและลดการบีบตัวของลำไส้ หญ้าแห้วหมูมีน้ำมันหอมระเหยซึ่งมีฤทธิ์ขับลม ฤทธิ์ต้านเชื้อแบคทีเรีย  แล้วท่านที่มีอยู่คิดว่าจะขุดทิ้งไหมครับ? คำเตือน : ถ้าไม่มีไก่อาจรก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 09:28:05 AM โดย tum8899 » บันทึกการเข้า

a106679
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 11:32:52 AM »

หญ้ามีประโยชน์ หลายท่านที่เลี้ยงไก่และปล่อยไก่ กินหญ้าตามธรรมชาติ อาจไม่รู้จักสรรพคุณของหญ้าบางชนิด หญ้าที่ผมให้ไก่จิกกิน เป็นหญ้านี้ครับ

"หญ้าแห้วหมู" มีสรรพคุณทางระบบการย่อยอาหาร ระบบลำไส้ มีฤทธิ์ต้านเชื้อจุลชีพ สารกลุ่มเทอร์ปีนมีฤทธิ์ต้านอาการแพ้ และสาร a-cyperone มีฤทธิ์แก้ปวด ฤทธิ์ยับยั้งการหดเกร็งและลดการบีบตัวของลำไส้ หญ้าแห้วหมูมีน้ำมันหอมระเหยซึ่งมีฤทธิ์ขับลม ฤทธิ์ต้านเชื้อแบคทีเรีย  แล้วท่านที่มีอยู่คิดว่าจะขุดทิ้งไหมครับ? คำเตือน : ถ้าไม่มีไก่อาจรก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไก่ผมตายแบบไม่รู้สาเหตุหนึ่งตัวครับ แม่บอกว่าตอนกลางคืนฝนตก เช้ามา ซึม 1 ตัวและสายมาก็ตายเลย 1 วันก่อนตายไก่อารมณ์ดีทุกตัวแต่หลังฝนตก
ไก่ตาย 1 ตัวไม่รู้ว่าจะสืบหาสาเหตุการตายยังไงดี ครับอีกอย่าง แม่บอกว่าในอาหารไก่ มีแต่หิน ไม่ทราบว่า บริษํทอาหารไก่ผสมเพื่ออะไรครับ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 01:01:27 PM »

ไก่ผมตายแบบไม่รู้สาเหตุหนึ่งตัวครับ แม่บอกว่าตอนกลางคืนฝนตก เช้ามา ซึม 1 ตัวและสายมาก็ตายเลย 1 วันก่อนตายไก่อารมณ์ดีทุกตัวแต่หลังฝนตก
ไก่ตาย 1 ตัวไม่รู้ว่าจะสืบหาสาเหตุการตายยังไงดี ครับอีกอย่าง แม่บอกว่าในอาหารไก่ มีแต่หิน ไม่ทราบว่า บริษํทอาหารไก่ผสมเพื่ออะไรครับ

น่าจะเป็นกรวดก้อนเล็กๆมากกว่า เพื่อช่วยในการย่อยอาหารของไก่ครับ (ใช้ไบโอ หรือ D150 ใช้กินตอนฝนตก เพื่อป้องกันไข้หวัดจากฝน ถ้าให้ดีใช้ D150 ดีกว่าครับ เอาอยู่ ดูขนาดการใช้ ตามบันทึกการทำงานครับ)

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 01:20:19 PM »

น้ำหนักลูกไก่อายุ 8 สัปดาห์ ครับ

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 01:41:27 PM »

กระทู้แบบนี้และครับที่ต้องการ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์