หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ 100 ตัว ด้วยงบ 25,000 บาท +แรงตัวเอง จะได้ไหม?  (อ่าน 360945 ครั้ง)
บ้านสวนพสธร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 09:26:31 PM »

ขอบคุณมากน้องเติมใจ ยิ้มเท่ห์
แต่พี่กลัวมันตาย ขนาดน้องเติมใจเลี้ยง อยู่ๆก็ยังตายเลย
อิจฉาหลานสุขใจจัง ได้เล่นลูกเจี๊ยบ
ส่วนป้า ขอดูรูปลูกเจี๊ยบน่ารักๆ ไปก่อนแล้วกัน ยิงฟันยิ้ม
ถ้าสนใจแบ่งของผมก็ได้นะพี่ มีรุ่นเดือนกว่าอยู่ เดี๋ยวแบ่งให้คู่นึง แต่ว่าส่งไก่ยังไงครับ  ตกใจ (เดี๋ยวขอ ไปถามพี่ทวีศักดิ์ บ้านเซิด ดูก่อนนะว่าแกส่งไก่ยังไง)หรือถ้ามีแม่ไก่กำลังฟัก โทรหาผมเดี๋ยวส่งไข่ไปให้จ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ

yangna
*

« ตอบ #369 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 09:37:34 PM »

แหมๆ น้องๆ ในนี้ใจดีจังเลย
ขอบคุณมากๆ จ้า ยิ้มเท่ห์
แต่พี่ไม่เคยเลี้ยงไก่ เลยไม่กล้าเลี้ยง
กลัวมันตาย ที่สุดเลย กลัวทำใจไม่ได้
ขอดูอย่างนี้ดีกว่า
ถ้าเมื่อไรกล้าเลี้ยง จะตามไปอุดหนุนถึงที่เลยจ้า ยิ้มเท่ห์
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #370 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 10:34:36 PM »

ตอนนี้ไก่กินอาหารท็อปฟีด 794 ลูกที่ 5 แล้ว ราคาตอนนี้แพงมากครับ ตกลูกละ 480 บาท แต่ก็ใกล้ไข่เต็มที่แล้วครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #371 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 01:01:48 PM »

ไข่แล้วจ้า ฟองแรกเลย อายุ 19 สัปดาห์ เกือบจะ 20 แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รุมกินจนกันหางชี้ฟ้าเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ืืlerm
*

« ตอบ #372 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 01:03:05 PM »

ตอนนี้ไก่กินอาหารท็อปฟีด 794 ลูกที่ 5 แล้ว ราคาตอนนี้แพงมากครับ ตกลูกละ 480 บาท แต่ก็ใกล้ไข่เต็มที่แล้วครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ติดตามๆๆๆๆๆรอดูภาพไก่ครับ
J88DESIGN
*

« ตอบ #373 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 07:52:32 AM »

ไก่ของคุณ ตั๊ม สวยๆ ทั้งนั้น ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  เข้าตู้ฝักเรียบร้อยแหะๆ

ตึกสูงเริ่มจาก อิฐก้อนเดียว
danuchon002
*

« ตอบ #374 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 09:21:41 AM »

ผมอ่านไป แล้วยิ้มตามเลยครับ มันเหมือนเราทำแล้วมีความสุข เห็นสิ่งที่เราทำมันผลิดอกออกผลให้ผลผลิต ขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงนะครับ
ส่วนตัวผมก็กำลังเก็บรวบรวมองค์ความรู้อยู่เลยครับ เดิมทีบ้านผมก็เลี้ยงไก่ เลี้ยงหมูนี่แหละครับ  ยิ้ม
แต่ตอนนี้ผมกำลังจะศึกษาอย่างเต็มที่ ผมอยากเลี้ยงไก่ไข่ครับ ผมขอเก็บกระทู้นี้ไว้อ่านแล้วศึกษาเพื่อเป็นวิทยาทาน และปฏิบัตินะครับ
อีก 2 ปีน่าจะเริ่มทำแล้วครับ กำลังเก็บรวบรวมทุนครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
tonglovemai
*

« ตอบ #375 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 09:39:50 AM »

ผมก็ทำอยู่ครับ ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องตู้ฟักไข่อยู่ครับ

พ่อพันธ์ุครับ

คู่นี้ก็พ่อพันธุ์แม่พันธ์ุครับ

คู่นี้ก็ใช่ครับ

และสุดท้ายครับ โรงเรือนผมเอง งบประมาณทั้งหมด เยอะอยู่ครับ ค่าไม้ไม่นับ

ฝากคอมเม้นให้ผมด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #376 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 03:50:21 PM »

และสุดท้ายครับ โรงเรือนผมเอง งบประมาณทั้งหมด เยอะอยู่ครับ ค่าไม้ไม่นับ

ฝากคอมเม้นให้ผมด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

สวยครับ เล้าแน่นหนาดีครับ กำลังจะผสมไก่โร๊ด กับอีซ่า ใช่ไหมครับ? เป็นแบบอย่างที่ดีครับ พอเพียงดีครับ วางแผนอย่างไรไว้บ้างครับ เห็นมีหลายพันธุ์

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #377 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 04:22:48 PM »

ตอนนี้ไข่ไก่ที่ออกมาต้องยอมทิ้งไว้ในตะกร้าไข่ครับ เพื่อฝึกไก่ให้เค้าไข่ในตะกร้า ถ้าเค้าเห็นเราเก็บไว้ในตะกร้าบ่อยๆ เค้าก็จะตามไปไข่เอง (ตอนแรกไก่จะไข่กับพื้น ต้องระวังครับ เพราะไก่ตัวอื่นชอบสังสัย และจิกเล่นดู ถ้ามันแตกขึ้นมาละก็ งานเข้าครับพวกนี้จะรุมกินไข่ ถ้าหลายครั้งเข้า จะเคย จากนั้นมันจะกินไข่ตัวเอง หรือจิกไข่เปลือกบางของตัวอื่น จึงต้องหาอะไรให้เค้าจิกเล่น เช่น หญ้าขน เส้นเชือกสีแดงก็ได้)

อันนี้เป็นสมาชิกใหม่ของบ้านครับ ไก่เนื้อ 6 ตัว (แอบมาทำวิจัยส่วนตัว เดี๋ยวได้ของดีแล้วจะบอก ก่อนเลี้ยงอยู่ หลายหมื่นตัว แต่เค้าจ้างเลี้ยง อาหารพร้อม ให้เราโลละ 7 บาท ได้ไก่กินทุกวัน ทำอยู่แถวทุ่งหลวง จ.ราชบุรี) ยิงฟันยิ้ม

อันนี้เป็นทีมงานทดสอบ ความเชื่องและความแข็งแรงของลูกไก่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

tonglovemai
*

« ตอบ #378 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 04:47:35 PM »

สวยครับ เล้าแน่นหนาดีครับ กำลังจะผสมไก่โร๊ด กับอีซ่า ใช่ไหมครับ? เป็นแบบอย่างที่ดีครับ พอเพียงดีครับ วางแผนอย่างไรไว้บ้างครับ เห็นมีหลายพันธุ์

ตอนแรกผมก็คิดว่ามันจะใหญ่ไปครับ แต่แม่บอกว่า นี่แหละ (กุ้มเจ่นดี) ภาษาเหนือ ครับ
ผมก็ กำลัง ทำการศึกษา ทางสายพันธ์ อยู่ครับ วางแผนใว้ว่าน่าจะเพาะลูกไก่ขายครับ กับ (ในอนาคต)ไข่ไก่แบบอินทรีย์ น่าจะเป้นทางเลือกที่ดีที่สุดแล้วครับ

ตอนนี้ขาดแคลนเครื่องฟักครับ ไม่รู้จะเอาทุนไหนซื้อดี ไปปรึกษาแม่ ขายรถเครื่องเก่าแล้วเอามาซื้อก็น่าจะดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2014, 04:50:43 PM โดย tonglovemai » บันทึกการเข้า
maprow
*

« ตอบ #379 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 07:46:17 PM »

ตอนแรกผมก็คิดว่ามันจะใหญ่ไปครับ แต่แม่บอกว่า นี่แหละ (กุ้มเจ่นดี) ภาษาเหนือ ครับ
ผมก็ กำลัง ทำการศึกษา ทางสายพันธ์ อยู่ครับ วางแผนใว้ว่าน่าจะเพาะลูกไก่ขายครับ กับ (ในอนาคต)ไข่ไก่แบบอินทรีย์ น่าจะเป้นทางเลือกที่ดีที่สุดแล้วครับ

ตอนนี้ขาดแคลนเครื่องฟักครับ ไม่รู้จะเอาทุนไหนซื้อดี ไปปรึกษาแม่ ขายรถเครื่องเก่าแล้วเอามาซื้อก็น่าจะดีครับ

อ่านกระทู้มานานแล้วเพียงแต่ไม่ค่อยได้มาพูดคุยกัน ถ้าคิดจะเพาะสัก20-30ตัวไม่จำเป็นต้องขายรถเครื่องเก่าก็ได้ครับ ให้ไปหาแม่ไก่มือปืนหรือแม่ไก่บ้านมาใช้แทนเครื่องฟักไข่ได้เลย แม่ไก่มีมือปืน 3-5 ตัวฟักลูกไก่ 20-30 ตัวภายใน 2 เดือนสบายๆ  แต่คุณต้องมีไข่มาให้มันฟักเสมอๆนะ แต่ถ้าจะเพาะขายลูกไก่เป็นหลักก็ต้องลงทุนล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2014, 07:56:49 PM โดย maprow » บันทึกการเข้า

มะพร้าวจ้า - > ฉีกยิ้มกว้างๆได้ทุกวัน
tonglovemai
*

« ตอบ #380 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 08:00:42 PM »

อ่านกระทู้มานานแล้วเพียงแต่ไม่ค่อยได้มาพูดคุยกัน ถ้าคิดจะเพาะสัก20-30ตัวไม่จำเป็นต้องขายรถเครื่องเก่าก็ได้ครับ ให้ไปหาแม่ไก่มือปืนหรือแม่ไก่บ้านมาใช้แทนเครื่องฟักไข่ได้เลย แม่ไก่มีมือปืน 3-5 ตัวฟักลูกไก่ 20-30 ตัวภายใน 2 เดือนสบายๆ  แต่คุณต้องมีไข่มาให้มันฟักเสมอๆนะ แต่ถ้าจะเพาะขายลูกไก่เป็นหลักก็ต้องลงทุนล่ะครับ

ขอขอบคุณคอมเม้น นี้ครับผม
ส่วนรถนั้น มันเป็น Honda Dash125 ยกสูง มอเตอร์ครอสแล้วครับ ขายให้น้องๆ
เขาสนใจจะหันมาเล่นจรวจทางเรียบ ครับ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #381 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 09:11:54 PM »

ส่วนรถนั้น มันเป็น Honda Dash125 ยกสูง มอเตอร์ครอสแล้วครับ ขายให้น้องๆ
เขาสนใจจะหันมาเล่นจรวจทางเรียบ ครับ
เอากันขนาดนั้นเลยหรือครับ กิจการน่าจะใหญ่ครับ ว่าแต่ไม่เสียดายหรือครับ มันลุยดีนะ ส่วนเรื่องการเพาะลูกไก่ขาย ผมว่าให้เป็นอันดับ 2 ดีกว่า
ขายไข่เชื้อเลยครับสบายกว่า อยากฟังเหตุผมไหมครับ
เพาะลูกไก่ขาย : ต้องรับผิดชอบการเกิดเอง                      ขายไข่เชื้อ : ไม่ต้อง แค่ทำอัตราส่วนพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์
เพาะลูกไก่ขาย : ต้องอนุบาลลูกไก่เอง                          ขายไข่เชื้อ : ไม่ต้อง
เพาะลูกไก่ขาย : ต้องเสียค่าอาหารมาเลี้ยงเมื่อไหร่จะมาซื้อ      ขายไข่เชื้อ : ไม่ต้อง
เพาะลูกไก่ขาย : ต้องเก็บลูกไก่ที่ลูกค้าไม่ต้องการไว้เอง         ขายไข่เชื้อ : ไม่ต้อง
เพาะลูกไก่ขาย : ต้องทำวัคซีนเอง                               ขายไข่เชื้อ : ไม่ต้อง
เพาะลูกไก่ขาย : ราคาขายสูงกว่านิดหน่อย แต่ต้องเสียค่าไฟฟ้าเอง กับอัตราการเกิดเอง   ขายไข่เชื้อ : ไม่ต้อง
เพาะลูกไก่ขาย : ป่วยก็ต้องเลี้ยง พิการก็ต้องเลี้ยง                ขายไข่เชื้อ : ไม่ต้อง
เพาะลูกไก่ขาย : การขนส่งลำบาก ทำให้ลูกค้าเสียค่าขนส่งเพิ่ม       ขายไข่เชื้อ : สะดวก (แค่เขียนบนกล่องว่าเพื่อการศึกษาของเด็ก ห้ามวางทับหรือโยน)
แหละอีกหลายประเด็น................พูดง่ายๆขายไข่เชื้อสบายกว่าเยอะครับ(สอนจระเข้ ให้ว่ายกรรเชียง)หรือเปล่าก็ไม่รู้เรา
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2014, 09:24:18 PM โดย บ้านสวนพสธร » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #382 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 09:13:56 PM »

อันนี้เป็นสมาชิกใหม่ของบ้านครับ ไก่เนื้อ 6 ตัว (แอบมาทำวิจัยส่วนตัว เดี๋ยวได้ของดีแล้วจะบอก ก่อนเลี้ยงอยู่ หลายหมื่นตัว แต่เค้าจ้างเลี้ยง อาหารพร้อม ให้เราโลละ 7 บาท ได้ไก่กินทุกวัน ทำอยู่แถวทุ่งหลวง จ.ราชบุรี) ยิงฟันยิ้ม

ฟักแล้วเหรอครับ  หรือชื้อเข้ามาใหม่ ถ้าฟักแล้วอัตราการฟักดีหรือป่าวครับ รายงานผลหน่อยเผื่อผมเอามปรับปรุงตู้ผม

ลองใช้กล่องโฟมก็ดีนะครับ ผมก็กำลังศึกษาอยู่ ทีแรกจะชื้อตู้สำเร็จ แต่พอดีได้รับบริาคตู้ฟักกล่องโฟมมาลอง
จขกท. ก็ใช้กล่องโฟมทำตู้ฟักครับ ค่อยๆศึกษา ค่อยๆ ปรับปรุง ผมว่าต้นทุนถูกกว่าชื้อตู้สำเร็จเยอะครับ เผลอต้นทุนไม่ถึงพัน

ปล.น้าตั้มไหนๆ ก็เป็นไอดอล เอาตู้ฟักน้ามาโชว์หน่อย เผื่อเป็นไอเดีย

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #383 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 09:22:27 PM »

ไปซื้อมาครับ ตัวละ 15 บาท(ไก่เนื่อแต้ๆเลยเจ้า) ในตู้ออก วันที่ 1 ครับ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2014, 09:25:22 PM โดย บ้านสวนพสธร » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์