หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ 100 ตัว ด้วยงบ 25,000 บาท +แรงตัวเอง จะได้ไหม?  (อ่าน 372544 ครั้ง)
บ้านสวนพสธร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 10:40:22 PM »

หลับจริงๆด้วยอย่างนี้เขาเรียกว่าหลับเป็นตายน่ารักค่ะเจ้ากรุ๊งกริ้งทำไมหลับง่ายหลับดายอย่างงั้นนะ
เรื่องของเรื่อง วันนี้แฟนแต่งตั้งให้เค้าเป็นไก่เฝ้าบ้าน ในรุ่นเล็ก(เลี้ยงปล่อย) ก็เลยดีใจ อ้อนทั้งวันไม่ไปไหน ผมทำเล้าเป็ดอยู่ ก็มาเดินสำรวจพื้นที่ จนหน้ารำคาญ (เยอะและ เยอะและ) ได้ยศหน่อยทำเป็นเท่ ถ้าเล่นกับผม จะเอาหน้าซุกตามเสื้อ จนผมหัวเราะ ไก่อาไรอ้อนสุดๆ แถมรุ้ชื่อตัวเองด้วย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ

ืืlerm
*

« ตอบ #337 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 02:13:39 PM »

ชอบห้วข้อนี้มากครับ  พอดีสนใจเกียวกับไก่ครับแต่ตอนนี้ไม่รู้อะไรเลย ผมเลยมีข้อสงสัยอยากถามพี่ๆครับ
1-ลูกไก่พันธ์ไข่ที่เราไปรับซื้อมาตอนเป็นลูกเจียบพอโตออกไข่ ไข่นั้นจะไม่สามารถขยายพันธ์ได้ใช่ไหมครับ
2ไก่พันธ์ไข่ที่ซื้อมาจะมีแต่ตัวเมียใช่ใหมครับจะไม่มีตัวผู้ถูกใหมครับ
3 ถ้าเราอยากใด้ไก่พันธุ์ไข่ที่สามารถขยายพันธ์ได้ต้องไปหาที่ไหนครับ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #338 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 02:17:04 PM »

เมื่อวานผมเอาใบยูคาลิป เข้าไปใส่ในตะกร้าไข่ เพื่อป้องกันไรไก่ แล้วเดี๋ยวจะเอาฟางทับอีกที ไก่ก็แล้วสังสัยว่าผมทำอะไร?

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #339 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 02:29:33 PM »

ชอบห้วข้อนี้มากครับ  พอดีสนใจเกียวกับไก่ครับแต่ตอนนี้ไม่รู้อะไรเลย ผมเลยมีข้อสงสัยอยากถามพี่ๆครับ
1-ลูกไก่พันธ์ไข่ที่เราไปรับซื้อมาตอนเป็นลูกเจียบพอโตออกไข่ ไข่นั้นจะไม่สามารถขยายพันธ์ได้ใช่ไหมครับ
2ไก่พันธ์ไข่ที่ซื้อมาจะมีแต่ตัวเมียใช่ใหมครับจะไม่มีตัวผู้ถูกใหมครับ
3 ถ้าเราอยากใด้ไก่พันธุ์ไข่ที่สามารถขยายพันธ์ได้ต้องไปหาที่ไหนครับ
เป็นคำถามที่ดีครับ
1.ลูกไก่พันธ์ไข่ที่เราไปรับซื้อมาตอนเป็นลูกเจียบพอโตออกไข่ ไข่นั้นจะไม่สามารถขยายพันธ์ได้ใช่ไหมครับ
  ได้ครับ ถ้าไข่นั้นมีเชื้อจากตัวผู้ (แต่ไม่นิยมทำกันครับ เพราะจะได้พันธุ์ด้อยมากกว่าพันธุ์ดี อย่างที่หลายท่านทำกันครับ คือเอาโร๊ดมาผสม แต่กลับถอยหลังนะ ไม่ใช่เดินหน้า เพราะผู้ผลิตเองพัฒนามาสุดทางแล้วสำหรับสายพันธุ์ดังกล่าว)
2.ไก่พันธ์ไข่ที่ซื้อมาจะมีแต่ตัวเมียใช่ใหมครับจะไม่มีตัวผู้ถูกใหมครับ
  ใช่ครับ เพราะว่าแยกเพศได้ตั้งแต่แรกเกิด ผู้ผลิตจึงแยกได้เลยครับ
3.ถ้าเราอยากใด้ไก่พันธุ์ไข่ที่สามารถขยายพันธ์ได้ต้องไปหาที่ไหนครับ
หาพันธุ์แท้ครับ อย่างเช่น โร๊ด (เป็นกึ่งไข่กึ่งเนื้อครับ) หาได้หลายที่ครับ ในเว็ปมีเยอะครับ  ยิ้มเท่ห์

ืืlerm
*

« ตอบ #340 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 03:10:11 PM »

เป็นคำถามที่ดีครับ
1.ลูกไก่พันธ์ไข่ที่เราไปรับซื้อมาตอนเป็นลูกเจียบพอโตออกไข่ ไข่นั้นจะไม่สามารถขยายพันธ์ได้ใช่ไหมครับ
  ได้ครับ ถ้าไข่นั้นมีเชื้อจากตัวผู้ (แต่ไม่นิยมทำกันครับ เพราะจะได้พันธุ์ด้อยมากกว่าพันธุ์ดี อย่างที่หลายท่านทำกันครับ คือเอาโร๊ดมาผสม แต่กลับถอยหลังนะ ไม่ใช่เดินหน้า เพราะผู้ผลิตเองพัฒนามาสุดทางแล้วสำหรับสายพันธุ์ดังกล่าว)
2.ไก่พันธ์ไข่ที่ซื้อมาจะมีแต่ตัวเมียใช่ใหมครับจะไม่มีตัวผู้ถูกใหมครับ
  ใช่ครับ เพราะว่าแยกเพศได้ตั้งแต่แรกเกิด ผู้ผลิตจึงแยกได้เลยครับ
3.ถ้าเราอยากใด้ไก่พันธุ์ไข่ที่สามารถขยายพันธ์ได้ต้องไปหาที่ไหนครับ
หาพันธุ์แท้ครับ อย่างเช่น โร๊ด (เป็นกึ่งไข่กึ่งเนื้อครับ) หาได้หลายที่ครับ ในเว็ปมีเยอะครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับที่ทำให้ถึงบางอ้อ  สรุปถ้าเราจะเลี้ยงไก่ไข่ไปซื้อลูกเจียบจากที่เขาเพาะขายจะดีกว่าเราเพราะเองใช่ใหมครับ
ืืlerm
*

« ตอบ #341 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 03:20:00 PM »

หาพันธุ์แท้ครับ อย่างเช่น โร๊ด (เป็นกึ่งไข่กึ่งเนื้อครับ) หาได้หลายที่ครับ ในเว็ปมีเยอะครับ

พอแนะนำใด้ไหมครับ...........และแพงใหมครับ.....อยากใด้พันธ์เนื้อด้วยครับ.....ขอบคุณครับ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #342 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 03:21:07 PM »

ขอบคุณครับที่ทำให้ถึงบางอ้อ  สรุปถ้าเราจะเลี้ยงไก่ไข่ไปซื้อลูกเจียบจากที่เขาเพาะขายจะดีกว่าเราเพราะเองใช่ใหมครับ
ใช่ครับ ถ้าต้องการเลี้ยงแบบเศรษฐกิจ ขอแนะนำ ไฮแซก ของแหลมทองครับ ขนาดตัวใหญ่ ไข่ดี ไข่เร็ว
แต่ถ้าแบบพอเพียงเลี้ยงปล่อยกินเศษอาหาร คงต้อง โร็ด ครับ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #343 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 03:22:20 PM »

หาพันธุ์แท้ครับ อย่างเช่น โร๊ด (เป็นกึ่งไข่กึ่งเนื้อครับ) หาได้หลายที่ครับ ในเว็ปมีเยอะครับ

พอแนะนำใด้ไหมครับ...........และแพงใหมครับ.....อยากใด้พันธ์เนื้อด้วยครับ.....ขอบคุณครับ
ขอพิกัดที่ท่านอยู่ด้วยครับ

ืืlerm
*

« ตอบ #344 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 04:04:50 PM »

ขอพิกัดที่ท่านอยู่ด้วยครับ
ผมอยู่อุบล ครับพี่
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #345 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 07:55:54 PM »

งั้นคงต้องที่นี้ครับ ภูเขาฟาร์ม  "คอกไก่ของคนมีระดับ"  ที่อยู่ 173 ม.12 ต.โคกสว่าง อ.สำโรง จ.อุบลราชธานี      สะสมและเลี้ยงไก่โร๊ดไอร์แลนด์เรด สายพันธุ์จาก จ.พังงา (คุณแหลม)   จ.กำแพงเพชร (อ.ประชุมฯ) จ.ขอนแก่น (ท่าพระ) ขณะนี้สามารถผสมพันธุ์และผลิตลูกไก่และไข่มีเชื้อสำหรับเกษตรหรือผู้สนใจทั่วไปนำไปฟักเองได้แล้วครับ   ในการเลี้ยงพ่อแม่พันธุ์จะขังเป็นคอกย่อยๆ คอกละ 5 ตัว (พ่อ 1  แม่ 4) ทำให้เปอร์เซ็นไข่มีเชื้อสูง  สนใจติดต่อสั่งจองได้ครับ 0833399255

หรือที่นี่ครับอยู่ที่อุบลฯ 223 หมู่3 ต.เมืองเดช อ.เดชอุดม จ.อุบลราชธานี 34160  หรือโทรพูดคุยกันก่อนครับ 081-0769848.  088-0839990
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2014, 08:00:06 PM โดย บ้านสวนพสธร » บันทึกการเข้า

ืืlerm
*

« ตอบ #346 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 08:07:13 PM »

งั้นคงต้องที่นี้ครับ ภูเขาฟาร์ม  "คอกไก่ของคนมีระดับ"  ที่อยู่ 173 ม.12 ต.โคกสว่าง อ.สำโรง จ.อุบลราชธานี      สะสมและเลี้ยงไก่โร๊ดไอร์แลนด์เรด สายพันธุ์จาก จ.พังงา (คุณแหลม)   จ.กำแพงเพชร (อ.ประชุมฯ) จ.ขอนแก่น (ท่าพระ) ขณะนี้สามารถผสมพันธุ์และผลิตลูกไก่และไข่มีเชื้อสำหรับเกษตรหรือผู้สนใจทั่วไปนำไปฟักเองได้แล้วครับ   ในการเลี้ยงพ่อแม่พันธุ์จะขังเป็นคอกย่อยๆ คอกละ 5 ตัว (พ่อ 1  แม่ 4) ทำให้เปอร์เซ็นไข่มีเชื้อสูง  สนใจติดต่อสั่งจองได้ครับ 0833399255

หรือที่นี่ครับอยู่ที่อุบลฯ 223 หมู่3 ต.เมืองเดช อ.เดชอุดม จ.อุบลราชธานี 34160  หรือโทรพูดคุยกันก่อนครับ 081-0769848.  088-0839990

ขอบคุณพี่มากๆครับ มีประโยชน์สำหรับคนที่พึ่งเริ่มต้นมากๆๆเลยครับ  ถ้ามีปัญหาอะไรขอปรึกษาหน่อยนะครับ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #347 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 08:13:39 PM »

แจกไก่พื้นบ้านแล้วครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=111637.0

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #348 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:15:13 AM »

แจกไก่พื้นบ้านแล้วครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=111637.0

เดี๋ยวไก่มาถึงผมจะถ่ายรูปให้ดูครับ  ยิ้มเท่ห์

มาแล้วครับ กรุณามากันแต่เช้านะครับ เพราะว่ามันจะตีกัน เดี๋ยวเละแน่

ดึกแล้วมองไม่ค่อยเห็น  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เอ้ยยยยย เดี๋ยวต้องรีบอาบน้ำนอนเอาแรงก่อนล่ะ เดี๋ยวแป๊บๆไก่ก็จะขันปลุกล่ะ แล้วหนูจะรีบเข้าไปหานะน้า 5555

ปลาลิง.ส่งไข่เสร็จกี่โมงครับ จะเข้าไปชมไก่งามๆ บ่ายๆ อยู่มั้ยครับ เดี๋ยวเช้าจะได้เอาชุดที่บ้านไปไว้สวนซะก่อน เผื่อมีตัวไหนมัมอยากมาอยู่กะผม

aumblueford
*

« ตอบ #349 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:28:00 AM »

ใบยูคาไล่ไรได้เหรอครับ  มีวิธีกำจัดไรแบบอื่นอีกไหมครับ(ผมเลี้ยงแบบกรงครับ) ขอบคุณครับ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #350 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 04:27:23 PM »

ใบยูคาไล่ไรได้เหรอครับ  มีวิธีกำจัดไรแบบอื่นอีกไหมครับ(ผมเลี้ยงแบบกรงครับ) ขอบคุณครับ
ได้ครับ ถ้ากรงตับต้องใช้เนกูวอน ครับ ฉีดพ่นภายในเล้า แต่ถ้ามีไรในตัวไก่เยอะ  คงต้องเอาเนกูวอนผสมน้ำใส่กะละมัง แล้วเอาไก่มาจุ่มเหลือแค่คอครับ
(กรุณาทำตอนที่มีแสงแดด) ส่วนตัวผมใช้จุ่มเลยครับ เพราะปล่อยให้เค้าเดินเล่นอยู่แล้ว แล้เอาน้ำที่เหลือฉีดพ่นเล้าอีกครั้ง  ยิ้ม

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #351 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:38:45 AM »

มัวแต่แจกไก่เพลิน เกือบลืมกระทู้ตัวเอง ตอนนี้ไก่กินอาหารเก่งครับ ผมให้ตก 10-12 โลต่อวัน กำลังจะไข่แล้ว เห็นยอมให้ตัวผู้ขึ้นแล้ว คงไม่นานครับ ตอนนี้เข้า 19 สัปดาห์แล้วครับ สงสัยสายพันธุ์นี้คงไข่ที่ 22 สัปดาเป็นส่วนใหญ่ ช่วงนี้ผมอาจจะหายไปบ้างเพราะว่างานเยอะครับ     แต่จะมาสรุปผลให้ฟังเรื่อยๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทิ้งท้ายด้วยรูปเด็กน้อยครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์