หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ 100 ตัว ด้วยงบ 25,000 บาท +แรงตัวเอง จะได้ไหม?  (อ่าน 372547 ครั้ง)
บ้านสวนพสธร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 09:31:40 PM »

ได้เลยครับ บ้านสวนพสธร  ยินดีต้อนรับครับ ยิงฟันยิ้ม

ชื่อใหม่เพราะครับ
บ้าน-สวน-พด-สะ-พอน (หรือป่าว) แต่ว่ามันแปลว่าอะไร หรือ มีนัยอะไรหรือป่าวขอรับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
จริงๆแล้ว เป็นชื่อจริงของผมครับ อ่านว่า พด-สะ-ทอน
หมายถึง ชื่อ,ชื่อเสียง,พลัง
 หมายถึง สะท้าน,สะเทือน,เสียง ทำนองนี้ครับ
ธร หมายถึง  ธรณี นั้นเองครับ
ความหมายรวมๆ หมายถึง "ผู้ที่มีชื่อเสียงและพลัง ดังไปทั่วแผ่นดิน"ตอนนี้ชื่อนี้มีอยู่ในสมุดตั้งชื่อแล้วนะครับ (พระอาจารย์ วัดอัมพวัน จังหวัดราชบุรี ท่านตั้งให้ เมื่อ 15 ปีก่อนครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2014, 09:33:14 PM โดย บ้านสวนพสธร » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #321 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 05:35:52 PM »

วันนี้ผมเอา เนกูวอน ฉีดพ่นในเล้าไก่ กันไรไก่ครับ และวันอาทิตย์นี้ ผมจะทำวัคซีนอีกครั้งครับ (ทุกๆ 3 เดือน) นิว+หลอดลมอักเสษ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2014, 09:30:41 PM โดย บ้านสวนพสธร » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #322 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 08:39:17 PM »

วันนี้ก็ไม่มีอะไรมากครับ กำลังเอากระสอบอาหารมาเย็บต่อๆกัน เก็บไว้บังลมกับตรงที่ไก่จะไข่ เดี๋ยวมันอาย และก็ตามเช็คพัสดุที่ส่งไปตามที่ต่าง โดยเฉพาะไข่เชื้อ เป็นห่วงมากครับ เพราะเป็นครั้งแรกที่ผมส่ง และส่งให้กับโรงเรียนด้วย เลยโทรถามอาจารย์ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง อาจารย์บอกว่า "ทุกอย่างอยู่ในสภาพดีครับ ทั้งหมด 18 ใบ ไม่แตกเลย ขอบคุณนะครับ" ผมเองได้ยินโล่งใจ แสดงว่าผมแพ็คไข่ส่งได้อย่างไม่มีปัญหาแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 18 ใบ +แกลบ เสียค่าส่งแค่ 122 บาท + กล่อง 15 บาท โห้!!!!!! แล้วที่เค้าขายกัน ชุดละ 250 บาท แค่ 10 ฟอง กำไรเท่าไหร่เนี้ย  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #323 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:50:16 PM »

วันนี้ก็ไม่มีอะไรมากครับ กำลังเอากระสอบอาหารมาเย็บต่อๆกัน เก็บไว้บังลมกับตรงที่ไก่จะไข่ เดี๋ยวมันอาย และก็ตามเช็คพัสดุที่ส่งไปตามที่ต่าง โดยเฉพาะไข่เชื้อ เป็นห่วงมากครับ เพราะเป็นครั้งแรกที่ผมส่ง และส่งให้กับโรงเรียนด้วย เลยโทรถามอาจารย์ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง อาจารย์บอกว่า "ทุกอย่างอยู่ในสภาพดีครับ ทั้งหมด 18 ใบ ไม่แตกเลย ขอบคุณนะครับ" ผมเองได้ยินโล่งใจ แสดงว่าผมแพ็คไข่ส่งได้อย่างไม่มีปัญหาแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 18 ใบ +แกลบ เสียค่าส่งแค่ 122 บาท + กล่อง 15 บาท โห้!!!!!! แล้วที่เค้าขายกัน ชุดละ 250 บาท แค่ 10 ฟอง กำไรเท่าไหร่เนี้ย  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
คนขายคงรวยไปหมดแล้วมั้งครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #324 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:04:39 PM »

คนขายคงรวยไปหมดแล้วมั้งครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ผมว่าคงงั้นครับ ต้นทุน ไข่ 10 ฟอง ประมาณ 15 บาท ค่ากล่อง 15 บาท ค่าส่ง  65 บาท อุปกรณ์การแพ็ค 10 บาท ค่าเสื่อมพันธุ์ 10 บาท รวม =115 บาท กำไร 135 บาท
สงสัยคงต้องทำบ้าง แต่รอขยายพันธุ์ให้เยอะก่อน ส่งแจกบ้าง เพาะบ้างว่ากันไปครับ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #325 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 12:35:36 PM »

นอกเรื่องหน่อยนะครับ
หายไปหลายวัน ไม่ได้ไปไหนหรอกครับ ทำเล้าเป็ดใหม่อยู่ครับ เนื่องจาก ทอนาโด ขนาด F5 พัดเข้ามาทำให้เล้าเป็ดที่สร้างจากไม้ไผ่ เอียงไปด้านข้าง ท่านผบ. สั่งทำใหม่หมด ผมเลยสั่งไม้มาเพิ่ม เพื่อทำเล้าไก่ที่จะแจกครับ

วันเสาร์เลิกงานตี 5 กลับบ้านอาบน้ำครับ เตรียมตัวลงบ้านมหาชัย เพื่อจะไปหาพี่ใจดีท่านหนึ่งครับ ชื่อพี่มนัส เค้าให้อุปกรณ์ตู้ฟัก ผมก็เลยลงไปเอาครับ ขอขอบคุณมานะที่นี้ด้วยนะครับ ผมเองก็ไม่รู้จะเอาอะไรไปฝาก
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=59273.0
ไปโพสที่กระทู้พี่เค้า ดันบอกว่า "อยากได้ฝรั่งพัทยาเพราะที่บ้านไม่มี" ไอ้เราเห็นหน้าแรกพี่เค้าเป็นหลวงพ่อโตวัดหลักสี่ ผมเลยคิดว่าพี่เค้าต้องชอบพระเครื่องแน่ ก็เลยจัด 2 องค์ 1.สมเด็จวัดระฆัง ย้อนยุค 2. หลวงปู่รอดวัดบางน้ำวน (หาไม่ได้อีกแล้วครับ) รุ่นนี้ ต้องเป็นประธานถึงจะได้ (เก็บไว้ดีๆนะครับ)

อุปกรณ์ที่ได้มาครับ ชุด Control ความร้อน

ชุดกลับไข่ครับ มอเตอร์+โซ่ +ระบบควบคุม

และอีกมากมาย

ประกอบร่างอยู่ในกล่องโฟมก่อนนะครับ หาแผ่นอะครีลิคไม่ได้ ใช้กระจกฝาตู้ก่อนแล้วกันครับ

ขอบคุณพี่มนัสอีกครั้งนะครับ และมะเดื่อนอก กลับบ้านอีกครั้งโดนแน่ครับ เห็นออกลูกแล้ว 2-3 ลูก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #326 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 02:26:41 PM »

เล้าเป็ด เล้าไก่เสร็จยังครับน้าตั้ม ต้องการแรงงานเพิ่มมั้ยครับ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #327 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 07:45:20 PM »

เล้าเป็ด เล้าไก่เสร็จยังครับน้าตั้ม ต้องการแรงงานเพิ่มมั้ยครับ

ขอบคุณครับพี่เติมใจ ใกล้เสร็จแล้วครับ เดี๋ยวจะเสียชื่อลูกผู้รับเหมาเก่า ส่งลูกไปทำจับกัง ตั้งแต่ ป.4 ทุกปิดเทมอ จน ม.2 ได้เป็นช่าง ค่าแรงแค่สองร้อย ทำทุกหน้าที่ คลุกปูน หิ้วปูน ขึ้นปูน ฉาบปูน พูดง่ายผมเป็นสารพัดช่างครับ จบอิเล็ก ได้ไฟฟ้า ทำก่อสร้างได้ ดันเปิดอู่ซ่อมรถยนต์ซะยั่งงั้น(2 ปี)  โกรธ โกรธ ใช้ชีวิตคุ้มเกินครับ แต่ที่บ้านเป็นเกษตรตั้งแต่เกิดครับ ทำสวนมะพร้าว เคี่ยวน้ำตาลปี๊บขาย แต่พอมีเขื่อนเข้ามา คนอื่นสบายครับ แต่ต้นมะพร้าวไม่ออกรวง
แถมตายอีก พิษความเจริญ
  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

วันนี้ไปส่งไข่ ก็เลยไหว้แม่เลยครับ แม่อวยพรทุกอย่าง จนใกล้จบ ประโยคสุดท้ายที่ชอบพูดเสมอ ก็ดังขึ้น "ทำมา หาเก็บ นะลูก" ดีนะที่ผมเชื่อแม่มาตลอด ถ้าผมทำมาหากิน ทุกวันนี้ผมคงไม่เหลืออะไรเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #328 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 09:29:15 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับของฝากเดี้ยวเก็บเงินไปห่มจีวรซักหน่อย จะเก็บไว้ให้ลูกชายครับ  คุณตั้มนี่ไฟแรงจริงๆเลยนะได้ไปปุบประกอบฟักเลยแล้วลองฟักไข่อะไรเหรอครับ ส่วนต้นมะเดื่อไม่ต้องเป็นห่วงเดี๋ยวผมลองชิมก่อนถัาอร่อยจะตอนไว้ให้ครับ จะติดไม่ติดต้องว่ากันอีกทีนะเพราะผมไม่เคยตอนเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #329 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:02:20 PM »

วันนี้ไปส่งไข่ ก็เลยไหว้แม่เลยครับ แม่อวยพรทุกอย่าง จนใกล้จบ ประโยคสุดท้ายที่ชอบพูดเสมอ ก็ดังขึ้น "ทำมา หาเก็บ นะลูก" ดีนะที่ผมเชื่อแม่มาตลอด ถ้าผมทำมาหากิน ทุกวันนี้ผมคงไม่เหลืออะไรเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กระเบื้องเดิมหรือไปเอามาเพิ่มครับ ที่ร้านยังเหลือป่ะ อยากได้มั่ง

ดีใจที่เหลือเก็บครับ ส่วนผมทำมาหากิน อดมื้อกิน 2 มื้อก็ยังแย่เลย

boonyanee M.
*

« ตอบ #330 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 06:34:27 AM »

คุณตั้้มทำงานประจำ เลีี้ยงไก่ไข่ และนำไปขายเองอีก หาเวลาพักผ่อนบ้างนะคะ อายจัง
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #331 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 12:11:08 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับของฝากเดี้ยวเก็บเงินไปห่มจีวรซักหน่อย จะเก็บไว้ให้ลูกชายครับ  คุณตั้มนี่ไฟแรงจริงๆเลยนะได้ไปปุบประกอบฟักเลยแล้วลองฟักไข่อะไรเหรอครับ ส่วนต้นมะเดื่อไม่ต้องเป็นห่วงเดี๋ยวผมลองชิมก่อนถัาอร่อยจะตอนไว้ให้ครับ จะติดไม่ติดต้องว่ากันอีกทีนะเพราะผมไม่เคยตอนเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ห่มให้สวยเลยนะครับ ให้เขาวัดขนาดอย่างเดียวนะ แล้วเอาพระกลับบ้าน อย่าทิ้งไว้นะโดนเปลี่ยนแน่ เพราะว่าหายากมากๆครับ ส่วนไข่ที่ฟัก ไข่ไก่ชนสายตี ไข่ไก่ไทยบาร์ ไข่ไก่เบรส ไข่ไก่โร๊ด แล้วก็ จุจุ กำลังบรีดอยู่

กระเบื้องเดิมหรือไปเอามาเพิ่มครับ ที่ร้านยังเหลือป่ะ อยากได้มั่ง
ดีใจที่เหลือเก็บครับ ส่วนผมทำมาหากิน อดมื้อกิน 2 มื้อก็ยังแย่เลย
กระเบื้องเดิมครับ แต่เมื่อเช้าไปซื้อไม้มาเห็นมีอีกเยอะครับ(ร้านติดกัน)

คุณตั้้มทำงานประจำ เลีี้ยงไก่ไข่ และนำไปขายเองอีก หาเวลาพักผ่อนบ้างนะคะ อายจัง
ขอบคุณครับ ผมว่าผมขี้เกียจมากกว่านะ ถ้าเทียบกับพ่อผม(ท่านเสียแล้ว)กับแม่(อายุ 52 ปี) ไม่มีวันหยุดทำทุกวัน วันอาทิตย์ก็ไม่หยุด บอกให้มาเลี้ยงหลานอยู่บ้านเฉยๆ ก็ไม่เอา กลัวไม่มีอะไรทำ (อยู่เฉยๆไม่เป็นนะครับ)

ทุกวันนี้ผมให้แฟนอยู่บ้าน และทำเกษตร จากต้องซื้อทุกอย่าง เหลือซื้อหมู 4 โล น่องไก่ 5 โล และผักอีกนิดหน่อยดันพอ ยิ้มกว้างๆ ที่ทำสองคนซื้อทุกอย่างไม่พอ แปลกแต่จริง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #332 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 08:09:43 PM »

ตอนนี้เล้าไก่ที่จะแจกกับเล้าเป็ดเก่า ได้ 85 % แล้วครับ ส่วนไก่ไข่ก็หน้าแดง เกือบหมดทุกตัวแล้วครับ ไม่นานก็ไข่ เอารูปเล้ามาฝากครับ ทำไปบ่นไป ทำไมมันหรูจังนะ

ไก่เคราสวยสีขาว ที่บรีดไว้ ยังไม่ไปถึงไหนเลย  โกรธ โกรธ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #333 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:46:55 PM »

ตอนนี้ไก่อายุ 18 สัปดาห์แล้วครับ น้ำหนักก็ประมาณนี้ครับ

บรรยากาศทั่วไปครับ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #334 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:56:55 PM »

นอกเรื่องอีกแหละ
นี้คือเจ้ากรุ๊งกริ้ง อายุ 1 เดือน ถ้าเอานิ้วจับต้นคอเค้า แล้วสะบัดเบาๆ เค้าจะหลับเลย จริงหรือเปล่า? มาดูกัน
จับเขย่ากันเลย

แล้วปล่อยมือครับ คอตกหลับเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

garden of life
*

« ตอบ #335 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 10:22:45 PM »

หลับจริงๆด้วยอย่างนี้เขาเรียกว่าหลับเป็นตายน่ารักค่ะเจ้ากรุ๊งกริ้งทำไมหลับง่ายหลับดายอย่างงั้นนะ
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์