หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ 100 ตัว ด้วยงบ 25,000 บาท +แรงตัวเอง จะได้ไหม?  (อ่าน 360812 ครั้ง)
บ้านสวนพสธร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 10:52:01 PM »

ไม่รู้ว่าผมจัดเต็มมากไปหรือเปล่า เขียนไปเขียนมาได้ 240 ฟองซะงั้น แต่คงอีกนานครับ กำลังทำเรื่องเบิกงบอยู่ ท่าน ผบ. ถามทำไมเยอะจัง? จะเอาไข่ที่ไหนมาฟัก? ก็.....สั่งไง ถึงที่เราบ้างแล้ว อยากได้ไข่เชื้อของไก่ตะนาวศรี ไม่รู้จะหาได้ปล่าว ฝันไกลเกิน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ

ไก่เป่าแคน ฟาร์ม
*

« ตอบ #289 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 12:00:22 PM »

สอบถามหน่อยครับพี่ พอดีที่บ้านไก่บ้านมันฟักเยอะมาก ผมเลยอยากทำวัคซีนเอง ต้องทำไงบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #290 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 09:05:05 PM »

ไม่รู้ว่าผมจัดเต็มมากไปหรือเปล่า เขียนไปเขียนมาได้ 240 ฟองซะงั้น แต่คงอีกนานครับ กำลังทำเรื่องเบิกงบอยู่ ท่าน ผบ. ถามทำไมเยอะจัง? จะเอาไข่ที่ไหนมาฟัก? ก็.....สั่งไง ถึงที่เราบ้างแล้ว อยากได้ไข่เชื้อของไก่ตะนาวศรี ไม่รู้จะหาได้ปล่าว ฝันไกลเกิน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อภิมหาแมกโปรเจคอีกละ จัด 240 ฟองเลยเหรอน้า มีแหล่งชื้ออุปกรณ์แล้วใช่ป่ะ

ผมเล็งๆ เจ้านี้อยู่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=81220.0
ว่าจะชื้อเซ็นต์เซอร์ทามเมอร์กับพัดลมมาทำตู้เกิดแยกอีกตู้ ไข่มีน้อยกะเอาไข่เข้าตู้อาทิตย์ละหน แบบว่าไม่ต้องพร้อมกันทีเดียวล๊อตใหญ่
พอครบ 18 วันก็แยกเข้าตู้เกิด เป็นรุ่นๆไป

ยัง 2 จิต 2 ใจจะชื้ออีกเจ้าที่เค้าประกอบใส่แผ่นอะคิลิกมาให้แล้วดีหรือป่าว
ถ้าน้าตั้มมีแหล่งไหนถูกกว่ารบกวนแจ้งพิกัดด้วยนะครับ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #291 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 09:40:31 PM »

อภิมหาแมกโปรเจคอีกละ จัด 240 ฟองเลยเหรอน้า มีแหล่งชื้ออุปกรณ์แล้วใช่ป่ะ
ผมเล็งๆ เจ้านี้อยู่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=81220.0
ว่าจะชื้อเซ็นต์เซอร์ทามเมอร์กับพัดลมมาทำตู้เกิดแยกอีกตู้ ไข่มีน้อยกะเอาไข่เข้าตู้อาทิตย์ละหน แบบว่าไม่ต้องพร้อมกันทีเดียวล๊อตใหญ่
พอครบ 18 วันก็แยกเข้าตู้เกิด เป็นรุ่นๆไป

ยัง 2 จิต 2 ใจจะชื้ออีกเจ้าที่เค้าประกอบใส่แผ่นอะคิลิกมาให้แล้วดีหรือป่าว
ถ้าน้าตั้มมีแหล่งไหนถูกกว่ารบกวนแจ้งพิกัดด้วยนะครับ

ผมเล็งที่นี่ไว้ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=101149.0
สินค้าเข้าใหม่ Controller ควบคุม อุณหภูมิ แบบ PID ชุดละ 2000 บาท  ลดเหลือ 1,400 บาท

รายละเอียดประกอบไปด้วย
1.ชุดควบคุมอุณหภูมิ แบบ PID (อุณหภูมิจะคงที่แกว่งไม่มาก แค่ 0.1-0.2 องศา) หน่วยการแสดงผลละเอียด 0.1 องศา
2.สามารถปรับเสียงเตือน เมื่อความสูงของอุณหภูมิ เกินกว่าค่าที่ตั้งไว้ และ ต่ำกว่าค่าที่ตั้งไว้
3.สามารถปรับเสียงเตือน เมื่อความสูงของความชื้น  ต่ำกว่าค่าที่ตั้งไว้
4.มีเวลาบอกแสดงผลเมื่อเริ่มฟักไข่ พร้อมปุ่มรีเซ็ต
5.สามารถปรับแต่งอุณหภูมิที่หัวเซ็นเซอร์ ทั้ง อุณภูมิและความชื้นได้
6.ความสามารถใหม่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สามารถควบคุมความชื้นได้ โดยใส่ตัว SSR เพิ่ม

อุปกรณ์ที่มีให้กับ เครื่อง Controller ควบคุม อุณหภูมิ แบบ PID  และ ควบคุมความชื้น อัตโนมัติ
1.หัวเซ็นเซอร์ อุณหภูมิ
2.เซ็นเซอร์ ความชื้น
3.ชุดควบคุมอุณหภูมิ แบบ PID
4.ตัวควบคุมความชื้น SSR 25DA
5. Tranformer 220VAC to 12VAC  1 ตัว
6.ชุด Timer สำหรับสั่ง Motor กลับไข่อัตโนมัติทุกๆ 2 ชั่วโมง พร้อม จอ LED บอกสถาณะ และ นับจำนวนวันที่เริ่มฟักไข่ บอกสถาณะเป็น LED
7.พัดลม 12 VDC  1 ตัว
8.ตัวทำความชื้น heater 200w

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมเพิ่มเติม
1. หลอดไฟ
2.แผงกลับไข่+มอเตอร์
สินค้าเข้าใหม่ Controller ควบคุม อุณหภูมิ แบบ PID ชุดละ 2000 บาท  ลดเหลือ 1,400 บาท

1.ชุดควบคุมอุณหภูมิ แบบ PID (อุณหภูมิจะคงที่แกว่งไม่มาก แค่ 0.1-0.2 องศา) หน่วยการแสดงผลละเอียด 0.1 องศา
2.สามารถปรับเสียงเตือน เมื่อความสูงของอุณหภูมิ เกินกว่าค่าที่ตั้งไว้ และ ต่ำกว่าค่าที่ตั้งไว้
3.สามารถปรับเสียงเตือน เมื่อความสูงของความชื้น  ต่ำกว่าค่าที่ตั้งไว้
4.มีเวลาบอกแสดงผลเมื่อเริ่มฟักไข่ พร้อมปุ่มรีเซ็ต
5.สามารถปรับแต่งอุณหภูมิที่หัวเซ็นเซอร์ ทั้ง อุณภูมิและความชื้นได้
6.ความสามารถใหม่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สามารถควบคุมความชื้นได้ โดยใส่ตัว SSR เพิ่ม

อุปกรณ์ที่มีให้กับ เครื่อง Controller ควบคุม อุณหภูมิ แบบ PID  และ ควบคุมความชื้น อัตโนมัติ
5. Tranformer 220VAC to 12VAC  1 ตัว
6.ชุด Timer สำหรับสั่ง Motor กลับไข่อัตโนมัติทุกๆ 2 ชั่วโมง พร้อม จอ LED บอกสถาณะ และ นับจำนวนวันที่เริ่มฟักไข่ บอกสถาณะเป็น LED

แผงกลับไข่อัตโนมัติ 48 ใบ พร้อมมอเตอร์ AC 220V  ราคา 800 บาท ต่อแผง กว้าง ยาว สูง 42.5 x 33.5 x 13 เซ็นติเมตร
แผงกลับไข่รุ่นใหม่ ไม่ต้องใช้ Timer สามารถเสียบไฟบ้านทำงานได้ทันที
ซื้อแผงกลับไข่อัตโนมัติ 48 ใบ จำนวน 2-5 แผง  แผงกลับไข่ลดเหลือ 700 บาทต่อแผง
ซื้อแผงกลับไข่อัตโนมัติ 48 ใบ จำนวน 10-20 แผง  แผงกลับไข่ลดเหลือ 630 บาทต่อแผง
ซื้อแผงกลับไข่อัตโนมัติ 48 ใบ จำนวน 20-50 แผง  แผงกลับไข่ลดเหลือ 550 บาทต่อแผง

คำนวณดูแล้ว ไม่น่าเกิน 6500 บาท ยิงฟันยิ้ม

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #292 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 09:46:07 PM »

สอบถามหน่อยครับพี่ พอดีที่บ้านไก่บ้านมันฟักเยอะมาก ผมเลยอยากทำวัคซีนเอง ต้องทำไงบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ทำนิว+หลอดลมเลยครับ ไม่เกิน 7 วัน แล้วค่อยทำฝีดาษตอน อายุ 1เดือนก็ได้ครับ (0861564732 ตั้ม)ทางนี้เข้าใจกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #293 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 10:46:30 PM »

ผมเล็งที่นี่ไว้ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=101149.0

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมเพิ่มเติม
1. หลอดไฟ
2.แผงกลับไข่+มอเตอร์

แผงกลับไข่อัตโนมัติ 48 ใบ พร้อมมอเตอร์ AC 220V  ราคา 800 บาท ต่อแผง กว้าง ยาว สูง 42.5 x 33.5 x 13 เซ็นติเมตร
แผงกลับไข่รุ่นใหม่ ไม่ต้องใช้ Timer สามารถเสียบไฟบ้านทำงานได้ทันที
ซื้อแผงกลับไข่อัตโนมัติ 48 ใบ จำนวน 2-5 แผง  แผงกลับไข่ลดเหลือ 700 บาทต่อแผง
ซื้อแผงกลับไข่อัตโนมัติ 48 ใบ จำนวน 10-20 แผง  แผงกลับไข่ลดเหลือ 630 บาทต่อแผง
ซื้อแผงกลับไข่อัตโนมัติ 48 ใบ จำนวน 20-50 แผง  แผงกลับไข่ลดเหลือ 550 บาทต่อแผง

คำนวณดูแล้ว ไม่น่าเกิน 6500 บาท

เทพเกิ๊นไม่เหมาะกับคนเบี้ยน้อยหอยน้อยอย่างผมหรอก กะทำแค่ตู้เกิด+อนุบาล ถ้าใช้ชุดคอนโทล ชุดนี้มีหวังต้องทำตู้ใหม่

แต่มันน่าสนใจตรงควบคุมความชื้นไดินี่แหล่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #294 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 05:55:58 AM »

เทพเกิ๊นไม่เหมาะกับคนเบี้ยน้อยหอยน้อยอย่างผมหรอก กะทำแค่ตู้เกิด+อนุบาล ถ้าใช้ชุดคอนโทล ชุดนี้มีหวังต้องทำตู้ใหม่
แต่มันน่าสนใจตรงควบคุมความชื้นไดินี่แหล่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
ผมว่าซื้อทีเดียวคุ้ม ถ้าเล็กๆ ก็ซื้อController กับแผงกับไข่ 1 แผง = 2200 บาท แต่ไม่ต้องต่อชุดทำความชื้นก็ได้ครับ ใช้ถาดน้ำวางก็ได้ พอมีตังค์ค่อยเพิ่มไปเรื่อยๆ ผมก็กะจะทำแบบนี้ก่อนเหมือนกัน เพราะผู้ว่าการคลัง ยังไม่อนุมัติงบ ก็เลยใช้แม่ไก่ไปก่อนคร้าบ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

นายเติมใจ
*

« ตอบ #295 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 01:00:41 PM »

ผมว่าซื้อทีเดียวคุ้ม ถ้าเล็กๆ ก็ซื้อController กับแผงกับไข่ 1 แผง = 2200 บาท แต่ไม่ต้องต่อชุดทำความชื้นก็ได้ครับ ใช้ถาดน้ำวางก็ได้ พอมีตังค์ค่อยเพิ่มไปเรื่อยๆ ผมก็กะจะทำแบบนี้ก่อนเหมือนกัน เพราะผู้ว่าการคลัง ยังไม่อนุมัติงบ ก็เลยใช้แม่ไก่ไปก่อนคร้าบ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ถ้าระยะยาวก็คุ้มครับ มันขยายเพิ่มได้ ควบคุมความชื้นได้ แต่สำหรับผมมือสมัครเล่น มันก็ยัง Over need หรือเกินความจำเป็นอยู่ดีอ่ะดิ
ตู้ฟักคงใช้ตุ้ที่มีแหล่ะ ถ้าทำก้ต้องตีตู้ใหม่ ทำระบบกลับไข่เป็นแบบมอร์เตอณืเอียงถาดไข่ ยาว

ตอนนี้แค่ตู่เกิด/อนุบาล (ฟักได้แต่ต้องกลับเอง) Controller 650 บาท พัดลม 200 บาท ยังคิดหนักเลย (กลัวมันใช้ไม่คุ้มกะตังค์ที่จ่ายไป)
และไหนจะขั่วหลอด สายไฟ กล่องโฟม/ตู้ คร่าวๆ ก็น่าจะพันเศษล่ะครับ เดี๋ยวรอดูตู้แรกก่อนว่าจะฟักได้กี่เปอร์เซ็นต์

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #296 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 05:38:51 PM »

ถ้าระยะยาวก็คุ้มครับ มันขยายเพิ่มได้ ควบคุมความชื้นได้ แต่สำหรับผมมือสมัครเล่น มันก็ยัง Over need หรือเกินความจำเป็นอยู่ดีอ่ะดิ
ตู้ฟักคงใช้ตุ้ที่มีแหล่ะ ถ้าทำก้ต้องตีตู้ใหม่ ทำระบบกลับไข่เป็นแบบมอร์เตอณืเอียงถาดไข่ ยาว

ตอนนี้แค่ตู่เกิด/อนุบาล (ฟักได้แต่ต้องกลับเอง) Controller 650 บาท พัดลม 200 บาท ยังคิดหนักเลย (กลัวมันใช้ไม่คุ้มกะตังค์ที่จ่ายไป)
และไหนจะขั่วหลอด สายไฟ กล่องโฟม/ตู้ คร่าวๆ ก็น่าจะพันเศษล่ะครับ เดี๋ยวรอดูตู้แรกก่อนว่าจะฟักได้กี่เปอร์เซ็นต์
เอาใจช่วยครับ ผมว่าพี่ทำได้นะมากกว่าผมด้วยซ้ำไป ยังไงพี่ก็เริ่มทำแล้ว ส่วนผมมีแค่ทฤษฏี แต่ไม่มีปฏิบัติเลย ไข่ก็ไม่เยอะหรอกครับ แต่มีไข่เกือบทุกวัน ก็เลยคิดว่า
ถ้าผมมีไข่วันละ 6 ฟอง ฟัก 21 วัน ผมต้องมีไข่เวียนอยู่ในตู้ 126 ฟอง คืออยากขยายพันธุ์ให้เร็วแหละรุ่นใกล้เคียงกันครับ ถ้าออกมาหลายรุ่น การให้ยา และอาหารลำบากครับ ต้องแยกเล้าเยอะ รวมกันไม่ได้อีก จิกกัน ที่ผลิตไว้ก็เพื่อขยายพันธุ์ไข่ส่วนใหญ่ กับไก่ที่อยากได้ ส่วนเรื่องขายไข่เชื้อนอกประเด็นไปเลยครับ กะว่าอีก 2 ปีที่นี้จะดีขึ้นกว่านี้ครับ  ยิ้มเท่ห์

นายเติมใจ
*

« ตอบ #297 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 10:01:01 PM »

เอาใจช่วยครับ ผมว่าพี่ทำได้นะมากกว่าผมด้วยซ้ำไป ยังไงพี่ก็เริ่มทำแล้ว ส่วนผมมีแค่ทฤษฏี แต่ไม่มีปฏิบัติเลย ไข่ก็ไม่เยอะหรอกครับ แต่มีไข่เกือบทุกวัน ก็เลยคิดว่า
ถ้าผมมีไข่วันละ 6 ฟอง ฟัก 21 วัน ผมต้องมีไข่เวียนอยู่ในตู้ 126 ฟอง คืออยากขยายพันธุ์ให้เร็วแหละรุ่นใกล้เคียงกันครับ ถ้าออกมาหลายรุ่น การให้ยา และอาหารลำบากครับ ต้องแยกเล้าเยอะ รวมกันไม่ได้อีก จิกกัน ที่ผลิตไว้ก็เพื่อขยายพันธุ์ไข่ส่วนใหญ่ กับไก่ที่อยากได้ ส่วนเรื่องขายไข่เชื้อนอกประเด็นไปเลยครับ กะว่าอีก 2 ปีที่นี้จะดีขึ้นกว่านี้ครับ  ยิ้มเท่ห์

2 ปี ช้าไป เริ่มเลย อย่ามัวแต่ plan เอาให้ครบ PDCA.
Plan-Do-Check-Action ค่อยๆเริ่มค่อยๆขยับ ค่อยๆ แก้ เดี๋ยวันก็ดีเอง

เริ่มเล็กๆ ก่อนเดี๋ยวค่อยขยาย เวลาซิ..หาย จะได้ไม่เจ็บเยอะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ส่วนผมที่ทำเพราะอยากรู้ว่ามันจะเป็นยัง ไม่ได้หวังผลทางเศรษฐกิจเลยไม่กล้าลงทุน
คือประมาณว่าสงสัยแล้วมันอดไม่ได้ที่จะลอง ลองรู้แล้วก็เลิก ประมาณว่าเจ๊งเป็นอย่างไป

อาศัยทฤษฎีความน่าจะเป็นแล้วก็เลยลองทำ คือคิดเองว่ามันน่าจะเป็นแบบนั้นแบบนี้
กระทู้เลยออกแนวรวมมิตร แบบบ้าๆ บอๆ อย่างที่เห็น

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #298 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 10:04:17 PM »

สรุปตอนนี้ ผมใช้งบประมาณไปทั้งหมด = 17,607 บาท  (ครั้งก่อน)
ซุปเปอร์แบ็ค = 130 บาท
เบทาโกร 213 จำนวน 2 กระสอบ = 792 บาท
เบทาโกร 215 จำนวน 3 กระสอบ = 1,158 บาท
ตะกร้าไข่ 5 ใบ = 100 บาท
แผงไข่ 20 แผง = 160 บาท

สรุป ตอนนี้ผมใช้งบประมาณไปทั้งหมด = 19,947 บาท
ครึ่งเดือนที่ผ่านมา ผมซื้ออาหาร เบทาโกร 213 มาใช้อีกครั้ง เพื่อให้โปรตีนอยู่ที่ 15 % และต้นเดือนนี้ผมจะเปลี่ยนเป็น ท็อปฟีด 794 โปรตีน 16 %
เพราะไก่เข้า 16 สัปดาห์แล้วครับ
สรุปค่าใช้จ่ายกันหน่อย ครับ
เบทาโกร 213 ราคา 398 บาท * 4 = 1592 บาท
ไว้ตามิน 100 บาท
ตะกร้าไข่ ซื้อเพิ่มอีก 30 ใบ * 20 บาท = 600 บาท
ซุปเปอร์แบ็ค 130 บาท

สรุป ตอนนี้ผมใช้งบประมาณไปทั้งหมด = 22,239  บาท

Papa63
*

« ตอบ #299 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 10:48:04 PM »

เงินต่อเงินจึงเกิดเป็นไก่ไข่ในวันนี้  ยิ้ม

เล้าดูโปร่งโล่งแลดูแข็งแรงดี จะเอาไว้แนวทางครับ

อัพเดตเรื่อยๆ นะครับ

สิ่งที่ทำให้ผมมีวันนี้ครับ
ไก่ไข่

ป๋าอ่านหมดทุกหน้าแล้วตั้ม แต่เพิ่งเข้าล็อคอินได้(ลืมพาสฯ)
อยากถามอีกครั้ง ถ้าซื้อไก่พร้อมออกไข่มาเลี้ยงเลย มันจะคุ้มต้นทุนสูงที่สูงลิ่ว หรือป่าวหว่า

ป๊ะป๋า

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #300 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 10:56:27 PM »

2 ปี ช้าไป เริ่มเลย อย่ามัวแต่ plan เอาให้ครบ PDCA.
Plan-Do-Check-Action ค่อยๆเริ่มค่อยๆขยับ ค่อยๆ แก้ เดี๋ยวันก็ดีเอง

เริ่มเล็กๆ ก่อนเดี๋ยวค่อยขยาย เวลาซิ..หาย จะได้ไม่เจ็บเยอะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ส่วนผมที่ทำเพราะอยากรู้ว่ามันจะเป็นยัง ไม่ได้หวังผลทางเศรษฐกิจเลยไม่กล้าลงทุน
คือประมาณว่าสงสัยแล้วมันอดไม่ได้ที่จะลอง ลองรู้แล้วก็เลิก ประมาณว่าเจ๊งเป็นอย่างไป

อาศัยทฤษฎีความน่าจะเป็นแล้วก็เลยลองทำ คือคิดเองว่ามันน่าจะเป็นแบบนั้นแบบนี้
กระทู้เลยออกแนวรวมมิตร แบบบ้าๆ บอๆ อย่างที่เห็น
ตอนนี้ผมเดินช้ากว่ากำหนดการที่ตั้งไว้ครับ นาปีนี้ไม่ได้ทำเพราะ รถไถซื้อมาใหม่ ใช้ไม่ได้เครื่องเล็กเกินไป ไม่มีแรง มะม่วงก็หนอนลงกินไปหลายกิ่ง
นั่งแคะหลายวันก็ไม่หมด ผมเองไม่ได้หวังอะไรมากไปกว่า การทำให้เด็กน้อยของผม รู้จักความเมตตา กรุณา ประหยัด อดออม เอื้อเฟื่อเผื่อแผ่ และเมื่อเร็วนี้ลูกเอาการบ้านมาให้ บอกครูถามป๊า ให้ป๊าตอบ ผมเองอ่านหัวข้อที่ครูถาม "คำสอนของพ่อ-แม่" ผมเขียนตอบไปว่า "แค่เห็นลูกยืนเคารพธงชาติร้องเพลงชาติไทย เช้า-เย็น แค่นี้ก็ดีใจแล้ว"  เย็นวันนั้น คุณครูงงกลับมาเขียนถามอีกครั้ง ผมจัดชุดใหญ่ครับ "ถ้าคุณสอนลูกให้รู้จักกับทั้ง 3 สิ่งนี้ไม่ได้ และเค้าไม่มีความเคารพต่อ 3 สิ่งนี้ เท่ากับคุณไม่ได้สอนอะไรเค้าเลย อธิบายให้เค้าเข้าใจครับ หลังจากนั้นเค้าจะยืนบนแผ่นดินบ้านเกิดด้วยความปลื้มใจ เคารพธงชาติและเพลงชาติไทยทุกครั้งที่ได้ยิน"

ตอนนี้ทางสวนที่ สมุทรสาคร ผมเอามะพร้าวน้ำหอมลงไว้ แต่ลิงเยอะมาก ไม่รู้จะรอดไหม?
ตอนนี้ก็ได้แต่ 5why
why..... ยิงฟันยิ้ม
why.....  ยิ้ม
why.....  ตกใจ
why.....  โกรธ
why.....  เศร้า

ผมแค่อยากให้เราเหมือนเมื่อสมัยก่อน สมัยนั้นผมเป็นมือวิ่งแจกกับข้าวทุกเย็น บ้านในระแวงเดียวกัน จะทำกับข้าวคนละอย่างกัน ผมจะเอากับข้าวที่บ้านไปส่งทุกหลัง บ้านไหนมี ก็ถ่ายใส่ถ้วยกลับมา สนุกครับทำอย่างเดียวแต่มีกับข้าว 10 อย่าง อะไรก็ไม่ต้องซื้อ แล้วตอนนี้แหละทุกอย่างเป็นเงิน ขอไปขำนอกรอบแล้วกัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #301 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 11:17:27 PM »

ป๋าอ่านหมดทุกหน้าแล้วตั้ม แต่เพิ่งเข้าล็อคอินได้(ลืมพาสฯ)
อยากถามอีกครั้ง ถ้าซื้อไก่พร้อมออกไข่มาเลี้ยงเลย มันจะคุ้มต้นทุนสูงที่สูงลิ่ว หรือป่าวหว่า

ป๊ะป๋า

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
ผมเองตอนนี้ไม่รู้ราคาไก่สาวที่แน่นอนครับ น้องจากขอนแก่น บอกซื้อที่ 185+ค่าขนส่ง 10 บาท แต่ 16 สัปดาห์ครับ ถ้าเราไม่ใช้กรงตับ กับสร้างเล้าแบบพอเพียง และใช้ระบบการจัดการด้วยตัวเอง คุ้มครับ แต่ที่เราประมาทส่วนใหญ่คือฟาร์มที่ส่งไก่สาวขาย ได้ทำวัคซีนครบหรือไม่ ใช้อะไรเลี้ยง แหละบอกแค่น้ำหนัก 1.3 กิโลกรัม หรือ บอกแค่อายุไก่ แต่ไม่มีทั้งสองอย่างพร้อมกัน อีกทั้งไก่สาวถูกเลี้ยง ในระบบแบบไหน เหมือนกับพื้นที่ ที่เราเลี้ยงหรือเปล่า ถ้าไม่ไก่ต้องปรับตัวอีกครับ แต่ถ้าเลี้ยงไก่เล็ก ถ้าอนุบาลได้ดี ไก่โตได้ดีในพื้นที่นั้น แหละไม่ค่อยมีโรคครับ (ส่วนใหญ่ กำไร อยู่กับการจัดการ และการขายครับ) ยิ้มเท่ห์

Papa63
*

« ตอบ #302 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 11:30:46 PM »

วันนี้ผมจะสรุป ราคาขายไข่ของผมให้ฟังครับ
ไข่แฝด เก็บไว้กินเอง (เอาไปฝากแม่ครับ)
ไข่เบอร์ 0 ราคา  115    บาท
ไข่เบอร์ 1 ราคา  110    บาท
ไข่เบอร์ 2 ราคา  105    บาท
ไข่เบอร์ 3 ราคา  100    บาท
ไข่เบอร์ 4 ราคา   90     บาท
ไข่เบอร์ 5 ราคา   85     บาท
 ราคาของผมเป็นยังไง บ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม

ป๋าดูเครื่องคัดไข่ในเน็ต ราคาแพงเหมือนกันนะ แบบประหยัดๆ ราคาถูกๆ มีมั่งป่าวตั้ม(หรือเราสามารถทำเองได้ป่าวหว่า?)
อายจัง อายจัง อายจัง
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #303 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 11:48:03 PM »

วันนี้ผมจะสรุป ราคาขายไข่ของผมให้ฟังครับ
ไข่แฝด เก็บไว้กินเอง (เอาไปฝากแม่ครับ)
ไข่เบอร์ 0 ราคา  115    บาท
ไข่เบอร์ 1 ราคา  110    บาท
ไข่เบอร์ 2 ราคา  105    บาท
ไข่เบอร์ 3 ราคา  100    บาท
ไข่เบอร์ 4 ราคา   90     บาท
ไข่เบอร์ 5 ราคา   85     บาท
 ราคาของผมเป็นยังไง บ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม

ป๋าดูเครื่องคัดไข่ในเน็ต ราคาแพงเหมือนกันนะ แบบประหยัดๆ ราคาถูกๆ มีมั่งป่าวตั้ม(หรือเราสามารถทำเองได้ป่าวหว่า?)
อายจัง อายจัง อายจัง

ตอนนี้ผมใช้เครื่องชั่งนี้อยู่ครับ ราคาเครื่องชั่ง 280 บาท ค่าจ้าง ข้าว 3 มื้อครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เดี๋ยวรื้อดูให้ครับ ลองดูมือสองก็ได้ครับ

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์