หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ 100 ตัว ด้วยงบ 25,000 บาท +แรงตัวเอง จะได้ไหม?  (อ่าน 361012 ครั้ง)
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 04:42:38 PM »

วันนี้ผมมีเป็ดไข่กากีแจก 1 คู่ (ผู้ 1 เมีย 1) ท่านใดสนใจเข้ามารับได้เลยครับ สาเหตุที่ให้ ผมเอาตัวผู้มากะจะขยายพันธุ์ แต่ไม่ได้ทำ ก็เลยจับตัวผู้แยกออก มันก็เลาะหาตัวเมียทุกวัน ผมเลยสงสารเค้าครับ ท่านใดสนใจ มารับไปดูแลได้เลยครับ ส่วนตัวเมียเลือกเอาเลยครับอยากได้ตัวไหน ชี้ได้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ทรมานสัตว์ บาปนะนี่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #273 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 06:20:56 PM »

วันนี้ผมมีเป็ดไข่กากีแจก 1 คู่ (ผู้ 1 เมีย 1) ท่านใดสนใจเข้ามารับได้เลยครับ สาเหตุที่ให้ ผมเอาตัวผู้มากะจะขยายพันธุ์ แต่ไม่ได้ทำ ก็เลยจับตัวผู้แยกออก มันก็เลาะหาตัวเมียทุกวัน ผมเลยสงสารเค้าครับ ท่านใดสนใจ มารับไปดูแลได้เลยครับ ส่วนตัวเมียเลือกเอาเลยครับอยากได้ตัวไหน ชี้ได้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ทรมานสัตว์ บาปนะนี่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
บ่ได้ทรมานครับ แต่จำเป็นต้องแยก เพราะมันเจ้าชู้หลายเมียครับ เดี๋ยวทำไข่ผมเสีย ตอนที่เอามาเจ้าของเค้าขายต้มตัวละ 50 บาท ผมช่วยมาได้ 3 ตัว และแจกไปสองตัวแล้ว เก็บไว้แค่ตัวเดียว ดีแล้วพี่ที่ไม่ถูกต้ม ยิงฟันยิ้ม

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
yangna
*

« ตอบ #274 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 06:38:25 PM »

ขออนุโมทนาด้วยคะ ยิ้มเท่ห์ อายจัง
termfunfarm
*

« ตอบ #275 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 08:31:24 PM »

อยากได้ครับ แต่ผมอยากซื้อตัวเมียเพิ่มอีกสองตัวได้ไหมครับ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #276 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 10:11:09 PM »

วันนี้ผมมีเป็ดไข่กากีแจก 1 คู่ (ผู้ 1 เมีย 1) ท่านใดสนใจเข้ามารับได้เลยครับ สาเหตุที่ให้ ผมเอาตัวผู้มากะจะขยายพันธุ์ แต่ไม่ได้ทำ ก็เลยจับตัวผู้แยกออก มันก็เลาะหาตัวเมียทุกวัน ผมเลยสงสารเค้าครับ ท่านใดสนใจ มารับไปดูแลได้เลยครับ ส่วนตัวเมียเลือกเอาเลยครับอยากได้ตัวไหน ชี้ได้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
อยากได้ครับ แต่ผมอยากซื้อตัวเมียเพิ่มอีกสองตัวได้ไหมครับ
ต้องขออภัยด้วยครับ พี่ผึ้งใจดีจองไว้แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 11:36:17 PM โดย tum8899 » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #277 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:09:54 PM »

วันนี้ท่านสมาชิก ไปเที่ยวไหนกันหมดน่า ปล่อยให้ผมนั่งแย่ไก่เล่น อย่างนี้ได้ยังไงครับ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #278 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 04:11:17 PM »

ตอนนี้ผมได้ทำการจับไก่ตัวผู้ เข้าไปใส่ในเล้าไก่ไข่แล้วครับ เพื่อสังเกตพฤติกรรมของไก่สาว ถ้าไก่สาวอยากผสมพันธุ์เมื่อไหร่ นั่นแสดงได้ว่าไก่ใกล้ไข่แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

yugitay
*

« ตอบ #279 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 09:46:39 PM »

ตอนนี้ผมได้ทำการจับไก่ตัวผู้ เข้าไปใส่ในเล้าไก่ไข่แล้วครับ เพื่อสังเกตพฤติกรรมของไก่สาว ถ้าไก่สาวอยากผสมพันธุ์เมื่อไหร่ นั่นแสดงได้ว่าไก่ใกล้ไข่แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไก่สาวอยากผสมพันธ์ มันจะแสดงอาการณ์อย่างไงครับ
addsine
*

« ตอบ #280 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 11:37:03 PM »

ปักหมุดไว้ก่อนเลยครับ อ่านหมดทุกหน้าแล้ว จะขอก็อปปี้เอาไปทดลองทำบ้างครับ ตอนนี้ขอดูกระทู้พี่ไปเรื่อยๆก่อนครับ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #281 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:39:43 PM »

ไก่สาวอยากผสมพันธ์ มันจะแสดงอาการณ์อย่างไงครับ
พฤติกรรมของไก่ (ตัวอย่างที่ 1)
ตัวผู้ : จะทำท่าขุ้ยเขี่ยดิน ก้มหน้า ทำเสียงเรียกตัวเมีย กุ๊กๆ
ตัวเมีย : ได้ยินเสียงตัวผู้เรียกมากิน ด้วยความสนใจ จึงก้มหน้ามองหา
ตัวผู้ : ในขณะที่ก้มอยู่ แอบชำเลือง ตามองไก่ตัวเมีย ว่าก้มหัวลงมาหรือยัง
ตัวเมีย : มัวแต่มองหาหนอนในดินจึงไม่ได้ระวังตัว
ตัวผู้ : ฉวยโอกาส จิกที่ท้ายทอยไก่ตัวเมีย และพยายามจะขึ้นทับ
ตัวเมีย : ถ้าตัวไหนยอม ไก่จะหมอบลง และตัวผู้ขึ้นทับ (ถ้าไม่ยอมจะสบัดหนี)
ตัวผู้ : ขึ้นทับอย่างรวดเร็ว และลงจากหลังไก่สาว (ในช่วงที่ขึ้นทับ ตัวผู้จะซอยเท้า เพื่อหาจุดที่มั่นคงก่อนผสมพันธุ์)
ตัวเมีย : ค่อยยกตัวขึ้น พร้อมทั้งสบัดขนตัวและปีก

เสร็จพิธีกรรม   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

พฤติกรรมของไก่ (ตัวอย่างที่ 2)
ตัวผู้ : ทำท่าวนเหมือนจะตีไก่สาว
ตัวเมีย : ตัวเมียกลัวจึงยอม พร้อมมอบลงกับพื้น
ตัวผู้ : ตัวผู้จิกหัว ขึ้นทับตัวเมีย และลงจากหลังไก่สาว(ในช่วงที่ขึ้นทับ ตัวผู้จะซอยเท้า เพื่อหาจุดที่มั่นคงก่อนผสมพันธุ์)
ตัวเมีย : ค่อยยกตัวขึ้น พร้อมทั้งสบัดขนตัวและปีก

แล้วบางท่านอยากรู้ว่าผมอยู่ตรงไหน ผมนั่งเป็นกำลังใจอยู่ข้างๆนั้นแหละคร้าบ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ(ชอบถามอะไรยากจัง.....เขิน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 11:13:53 PM โดย tum8899 » บันทึกการเข้า

somsaksri
*

« ตอบ #282 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 11:00:58 PM »

ลามกมั๊กๆเลยครับดูทุกอิริยาบท บรรยาย เห็นภาพเลยครับ เหมือนอ่านหนังสือปกขาวสมัยก่อนเลย อิอิ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #283 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 11:11:08 PM »

ลามกมั๊กๆเลยครับดูทุกอิริยาบท บรรยาย เห็นภาพเลยครับ เหมือนอ่านหนังสือปกขาวสมัยก่อนเลย อิอิ
อันนั้นลุ้นคนเดียวครับ...... อันนี้ลุ้นทั้งเล้าเลย   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

J88DESIGN
*

« ตอบ #284 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 01:05:11 PM »

ได้ความรู้เยอะมากครับ ขอบคุณที่แบ่งปัน
ผมชื่อ เจ อยู่พนัสนิคม กำลังหาข้อมูลเลี้ยงไก่ไข่ ไว้ที่บ้าน บริโภค ในครัวเรือน มี Update ลงให้อ่านเรื่อยๆ นะครับ ติดตาม

ตึกสูงเริ่มจาก อิฐก้อนเดียว
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #285 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 03:05:20 PM »

ได้ความรู้เยอะมากครับ ขอบคุณที่แบ่งปัน
ผมชื่อ เจ อยู่พนัสนิคม กำลังหาข้อมูลเลี้ยงไก่ไข่ ไว้ที่บ้าน บริโภค ในครัวเรือน มี Update ลงให้อ่านเรื่อยๆ นะครับ ติดตาม

สวัสดีครับน้าเจ ผมแสบนะครับ(เติมใจ) เป็นแฟนคลับตัวยงของกระทู้นี้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ผมแนะนำน้าเจเตรียมทำเล้าไว้รอเลยครับ ส่วนลูกไก่ไม่ต้องไปเอาจากที่ไหนหรอก จัดมันแถวๆนี้แหล่ะ เดี๋ยวผมไปขโมยมาฟักให้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

J88DESIGN
*

« ตอบ #286 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 03:23:45 PM »

สวัสดีครับน้าเจ ผมแสบนะครับ(เติมใจ) เป็นแฟนคลับตัวยงของกระทู้นี้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ผมแนะนำน้าเจเตรียมทำเล้าไว้รอเลยครับ ส่วนลูกไก่ไม่ต้องไปเอาจากที่ไหนหรอก จัดมันแถวๆนี้แหล่ะ เดี๋ยวผมไปขโมยมาฟักให้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เสาร์ ทิตย์นี้จะทำเล้ารอแล้วครับ ยินดีที่รู้จักด้วยนะครับคุณ เติมใจ ปล. ผมอายุ 32 อย่าพึ่งเรียกผมน้าเลยครับ  แหะๆ ทำงานอยู่แหลมฉบัง หยุด เสาร์ ทิตย์ กลับบ้านที่พนัสนิคม ยินดีที่รู้จักอีกครั้งนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตึกสูงเริ่มจาก อิฐก้อนเดียว
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #287 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 09:36:02 PM »

ก็อย่างที่พี่เติมใจเค้าว่าแหละครับ ไม่ต้องไปหาไกลครับ ถ้ามีตู้ฟักก็เข้ามาเอาไข่ได้เลยครับ แต่ถ้าไม่มีก็ยกของพี่เติมใจไปเลยก็ได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
มีไข่เชื้อตลอดครับ ผมเก็บกินประจำ เชื้อดีครับ ถ้าเกิน 5 วันก็เจียวอย่างเดียว เพราะตอนนี้นั่งออกแบบตู้ฝัก 144 ฟองอยู่ แต่รับรองไม่เหมือนใคร เพราะยังไม่ได้ทำครับ เข้ามาเอาได้เลยครับทุกท่าน

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์