หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ 100 ตัว ด้วยงบ 25,000 บาท +แรงตัวเอง จะได้ไหม?  (อ่าน 360946 ครั้ง)
yangna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 09:43:52 AM »

ถ้าไม่ให้เลขบัญชี งั้นขอแค่5กิ่งแล้วกันคะ
ขอบคุณด้วยใจจริงๆจ้า ยิ้มเท่ห์

ว่าจะเอาไปปลูกเป็นสวนแข่งกะน้องเติมใจซะหน่อย55 ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #257 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:48:44 AM »

ขอพักเรื่องไผ่ ไว้ก่อนนะครับ ส่วนท่านใดสนใจก็PM มาหาผมได้ครับ รอสัก 20 วันจะส่งให้ครับ ส่วนท่านใดอยู่ใกล้ๆ จะเข้ามาเอาไปรดน้ำเองก็ได้ครับ มาว่าเรื่องไก่กันต่อครับ ตอนนี้ไก่อายุ 15 สัปดาห์แล้วครับ ผมเลยจับชั่งน้ำหนักเมื่อสักพัก ยิงฟันยิ้ม

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #258 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 01:39:29 PM »

จะไผ่ๆไก่ๆ หรือไก่ๆไผ่ๆ ตอนนี้ไม่สนล่ะ สนใจแต่ ไข่ๆๆๆๆๆ แทนได้ป่ะ เห็นน้าตั้มบ่นๆ ว่าฟักไม่ทัน ผมได้ของเล่นใหม่มาเล่นอีกล่ะ เพลานี้ได้ออกเดินทางจากดอกคำใต้มาถึงเด่นชัยแล้ว คราดว่าพรุ่งนี้น่าจะถึงศรีราชา เตรียมตัวโดนปล้นไข่ครับ (เก็บรอไว้เลย เท่าไหร่เท่ากันครับ)

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #259 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 05:03:40 PM »

จะไผ่ๆไก่ๆ หรือไก่ๆไผ่ๆ ตอนนี้ไม่สนล่ะ สนใจแต่ ไข่ๆๆๆๆๆ แทนได้ป่ะ เห็นน้าตั้มบ่นๆ ว่าฟักไม่ทัน ผมได้ของเล่นใหม่มาเล่นอีกล่ะ เพลานี้ได้ออกเดินทางจากดอกคำใต้มาถึงเด่นชัยแล้ว คราดว่าพรุ่งนี้น่าจะถึงศรีราชา เตรียมตัวโดนปล้นไข่ครับ (เก็บรอไว้เลย เท่าไหร่เท่ากันครับ)

เข้ามาเอาได้เลยครับ วันเสาร์นี้ว่างทั้งวัน ส่วนวันอาทิตย์ ว่างช่วงบ่ายหลังจากส่งไข่ครับ เอาไปลองตู้ก่อนนะ ผมมีไทยบาร์วันละ 4 ใบ เบรสวันละ 4 ใบ ถึงวันเสาร์ น่าจะได้อย่างละ 15 ฟอง ครับ เอาไปทดสอบเลยครับ ไม่เช่นนั้น มันจะกลายเป็น เมนูใหม่ของผม "ไข่เจียวผัดพริกแกง"  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆอ้อ! ผมเข้ากลางคืน สัปดาห์นี้อยู่บ้านตลอดครับ

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #260 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 07:31:47 PM »

เข้ามาเอาได้เลยครับ วันเสาร์นี้ว่างทั้งวัน ส่วนวันอาทิตย์ ว่างช่วงบ่ายหลังจากส่งไข่ครับ เอาไปลองตู้ก่อนนะ ผมมีไทยบาร์วันละ 4 ใบ เบรสวันละ 4 ใบ ถึงวันเสาร์ น่าจะได้อย่างละ 15 ฟอง ครับ เอาไปทดสอบเลยครับ ไม่เช่นนั้น มันจะกลายเป็น เมนูใหม่ของผม "ไข่เจียวผัดพริกแกง"  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆอ้อ! ผมเข้ากลางคืน สัปดาห์นี้อยู่บ้านตลอดครับ

ขอบคุณครับ งั้นวันเสาร์บ่ายเจอกัน(ต้องรอรับลูกเรียนพิเศษเสร็จตอนเที่ยงครับ) แล้วเสาร์ดึกทำงานป่าวครับ เกรงว่าจะรบกวนเวลานอน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แต่ไข่เจียวผัดพริกแกงรู้สึกจะขาดถั่วเซลไดร์(ฝักยาว)และใบมะกูดนะครับ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #261 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 10:04:29 PM »

ขอบคุณครับ งั้นวันเสาร์บ่ายเจอกัน(ต้องรอรับลูกเรียนพิเศษเสร็จตอนเที่ยงครับ) แล้วเสาร์ดึกทำงานป่าวครับ เกรงว่าจะรบกวนเวลานอน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แต่ไข่เจียวผัดพริกแกงรู้สึกจะขาดถั่วเซลไดร์(ฝักยาว)และใบมะกูดนะครับ

ได้ครับ ถั่วล้มสวนไปแล้วครับ ใบมะกรูดซอยใส่นิดหน่อย เลยมองไม่เห็นครับ  ;Dและ "เซลไดร์(ฝักยาว)" พี่ไปของเค้ามาเล่นทำไม  ยิ้มกว้างๆ ที่บ้านผมมีตอนนั้น ไม่ใช่"บวบเอ็ม150" นะ แต่เป็น"บวบสปอนเซอร์แทน" เล่นบ้าง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆถ้าเจ้าของสวนมาอ่าน บอกผมไปธุระนะ ยิงฟันยิ้ม

kasetpor
*

« ตอบ #262 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 01:08:23 PM »

หวัดดีครับ คุณตั้ม ผมติดตามการเลี้ยงไก่ของคุณมาตลอด
คือผมมีเรื่องจะถามคุณตั้มสักนิดครับ
ไก่ผม 15สป เท่าของคุณ บางตัวใหญ่ เท่าๆในภาพแต่บางตัวก็ไม่ถึง 1กิโล.
คือผมอยากรู้ว่าตัวที่เล็ก พอ18-19สป มันจะไข่ได้ไม
แล้วถ้าไก่ที่โตช้าผมจะใช้อาหารไก่แรกเกิดให้มันกินจะมีผลร่อการไข่ในอนาคตหรือไมครับ
รบกวน ด้วยน่ะครับ
yangna
*

« ตอบ #263 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 02:57:52 PM »

จานที่ให้น้องไก่ชั่งน้ำหนักยังสวยกว่าจานใส่กับข้าวอีกหงะ ยิงฟันยิ้ม
ถ้าจะรักน้องไก่มาก ยิงฟันยิ้ม
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #264 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:09:22 PM »

หวัดดีครับ คุณตั้ม ผมติดตามการเลี้ยงไก่ของคุณมาตลอด
คือผมมีเรื่องจะถามคุณตั้มสักนิดครับ
ไก่ผม 15สป เท่าของคุณ บางตัวใหญ่ เท่าๆในภาพแต่บางตัวก็ไม่ถึง 1กิโล.
คือผมอยากรู้ว่าตัวที่เล็ก พอ18-19สป มันจะไข่ได้ไม
แล้วถ้าไก่ที่โตช้าผมจะใช้อาหารไก่แรกเกิดให้มันกินจะมีผลร่อการไข่ในอนาคตหรือไมครับ
รบกวน ด้วยน่ะครับ
ผมเองก็มีเหมือนกันนะ ไก่ที่สมบูรณ์จริงๆเท่านั้นครับ จะไข่ที่ 19 สัปดาห์ และจะทยอยไข่ตามมา ไม่เกินหนึ่งเดือนครับ แต่ถ้าเล็กกว่าเกณฑ์มาก อาจจับมาขุนต่างหากอีกครั้ง ใช้อาหารไก่แรกเกิดได้ครับ พอน้ำหนักได้ ก็เปลี่ยนเป็นอาหารไก่ไข่เลย แต่ถ้าขุนไม่ขึ้นคงต้องตัดใจครับ เพราะทำยังไงก็ไม่โตแล้ว
และอาจจะไข่หรือไม่ไข่ ขึ้นอยู่ว่าคุณจะตัดสินใจยังไงครับ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #265 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:17:21 PM »

จานที่ให้น้องไก่ชั่งน้ำหนักยังสวยกว่าจานใส่กับข้าวอีกหงะ ยิงฟันยิ้ม
เรื่องของเรื่อง ผมใส่เค้าบนชามไม่ได้ ก็เลยใช้จานแทน นี้ถ้าเป็นโร๊ด ผมคงต้องใช้หม้อมั้งครับ   ยิงฟันยิ้ม

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #266 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:33:06 AM »

อันนี้เป็นแผนที่บ้านผมครับ

เข้าทางซุ้มวัดบ้านงิ้ว (เทศบาล ซอย 10 )ตรงมาตามทาง 300 เมตร มองทางขวาจะเจอ ห้องแถวสีม่วง เลี้ยวขวาเข้ามาครับ ทางห้องแถวเลย สุดทางปูนให้เบรกนะครับ ไม่ยั่งงั้นลงบ่อปลาแน่ ยิ้มกว้างๆ แล้วโทรหาผม 0861564732 ตั้มบ้านงิ้ว (ตอนนี้ยังไม่เปิดบ้านอย่างเป็นทางการนะครับ แต่เข้ามาเที่ยวได้ครับ)"บ้านสวนพสธร" ยินดีต้อนรับคร้าบ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #267 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:46:46 AM »

วันนี้ผมมีเป็ดไข่กากีแจก 1 คู่ (ผู้ 1 เมีย 1) ท่านใดสนใจเข้ามารับได้เลยครับ สาเหตุที่ให้ ผมเอาตัวผู้มากะจะขยายพันธุ์ แต่ไม่ได้ทำ ก็เลยจับตัวผู้แยกออก มันก็เลาะหาตัวเมียทุกวัน ผมเลยสงสารเค้าครับ ท่านใดสนใจ มารับไปดูแลได้เลยครับ ส่วนตัวเมียเลือกเอาเลยครับอยากได้ตัวไหน ชี้ได้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #268 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 03:29:46 PM »

เรื่องของเรื่อง ผมใส่เค้าบนชามไม่ได้ ก็เลยใช้จานแทน นี้ถ้าเป็นโร๊ด ผมคงต้องใช้หม้อมั้งครับ   ยิงฟันยิ้ม

วันนั้นผมได้พูดถึงไก่โร๊ด วันนี้ก็เลยถ่ายรูปแม่ไก่โร๊ดที่เพิ่งไข่มาให้ดูครับ เต็มจานเชียว ยิงฟันยิ้ม

yangna
*

« ตอบ #269 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 03:38:53 PM »

เลยจานเลยคะ ยิงฟันยิ้ม
boonyanee M.
*

« ตอบ #270 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 03:48:48 PM »

ลงชื่อขอรับน้องเป็ดก่อน 1 คู่ค่ะ มีแผนที่แล้ว ไม่หลงแน่ๆ
ไว้บอกล่วงหน้าก่อน หนึ่งวันทันมั้ยคะ 
D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 03:51:41 PM โดย boonyanee M. » บันทึกการเข้า
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #271 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 03:59:51 PM »

ลงชื่อขอรับน้องเป็ดก่อน 1 คู่ค่ะ มีแผนที่แล้ว ไม่หลงแน่ๆ
ไว้บอกล่วงหน้าก่อน หนึ่งวันทันมั้ยคะ 
D

คุณได้สิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้ครับ จะมารับเองก็ได้ครับ หรือให้ผมไปส่งให้ก็ได้ครับ เพื่อไปซื้อถ่านมาใช้บ้าง อยากเป็นคนเอาถ่านเหมือนคนอื่นบ้างจัง(ฝืนเยอะ) ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์