หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ 100 ตัว ด้วยงบ 25,000 บาท +แรงตัวเอง จะได้ไหม?  (อ่าน 360944 ครั้ง)
yangna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 08:10:52 AM »

ไผ่นี้ชิมดิบขมมั้ยคะ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #241 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 11:43:57 AM »

ไผ่นี้ชิมดิบขมมั้ยคะ
ขมปนหวานครับ จะบอกยังไงดี  โกรธ

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #242 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 08:17:47 AM »

วันนี้เดินไปถามพ่อตามาครับ พ่อบอกว่าแกก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ที่รู้ญาติพี่น้องและคนแถวพนัส พานทองเค้าปลูกขายกัน ตอนนี้ที่ตลาดโลละ 25 บาทครับ เค้าเรียกกันสั้นๆ"ไผ่หวาน" ผมก็เรียกตามเค้า วันนี้เลยนั่งชำกิ่งได้ 15 กิ่งแล้วครับ ต้องปีนขึ้นไปเอา เพราะผมจะเลือกที่มันมีรากแล้วเยอะๆ จะได้แข็งแรง

คำเตือน กระทู้นี้เป็นกระทู้ไก่ไข่นะครับ แต่จะแจกไผ่แค่นั้นครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
yangna
*

« ตอบ #243 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 09:43:27 AM »

;Dต้องบอกว่าแจกอหารไก่และอาหารคน ยิงฟันยิ้ม
ขอจองด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม
ถึงเป็นกิมซุงก็รับจ้า
ปลูกให้เทวดาดูแล และให้คนอื่นมาเอาหน่อไปกิน ยิงฟันยิ้ม
ได้บุญร่วมกันนะน้องตั้ม ยิ้มเท่ห์
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #244 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 11:47:06 AM »

;Dต้องบอกว่าแจกอหารไก่และอาหารคน ยิงฟันยิ้ม
ขอจองด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม
ถึงเป็นกิมซุงก็รับจ้า
ปลูกให้เทวดาดูแล และให้คนอื่นมาเอาหน่อไปกิน ยิงฟันยิ้ม
ได้บุญร่วมกันนะน้องตั้ม ยิ้มเท่ห์

อุ๊ย!!!! เทวดารักษา  กะว่าจะชำให้เยอะที่สุดครับ แบ่งๆกันไป อย่างน้อยคลุมหญ้าไว้ไม่รก พอใบไผ่ล่วงก็โกยกลบโคน เอา พด.2 รดซ้ำ แค่นี้ก็สะอาดตา  ยิงฟันยิ้ม มีหน่อก็ขาย ผมยังดองเปรี้ยวเก็บไว้กินด้วย หรือจะไปขยายพันธุ์เพาะขายก็ได้ แต่ที่นี่ไม่ขายแจก (ก็เค้ามีกันทุกบ้าน ยกเว้นพวกเช่าห้องแถวไม่มีที่ปลูก) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

yangna
*

« ตอบ #245 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 12:08:09 PM »

ไม่ต้องห่วงต้นไผ่นะ ถ้ารากออกเยอะเต็มที่แล้วพี่ถึงเอาไปปลูก55
ไม่ทิ้งไม่ขว้างหรอกจ้า แต่ไผ่เนี้ยถ้าติดแล้วอึดจริงๆเนอะ ยิงฟันยิ้ม
ลุงโจ้
*

« ตอบ #246 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 12:38:06 PM »

ขอลงชื่อรอรับแจกกิ่งชำไผ่ด้วยคนครับ
มีโครงการว่าจะเลี้ยงไก่ไข่ โดยเอาโรงรถเก่ามาทำเป็นโรงเรือน แต่เกรงว่าเสียงและกลิ่นจะไปรบกวนบ้านข้างๆ ทางขวารึไม่ มีวิธีป้องกันอย่างไร
กะจะเลี้ยงซัก 100 ตัวครับ
][url=http://upic.me/show/51976514][/url]
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #247 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 04:31:45 PM »

วันนี้เดินไปถามพ่อตามาครับ พ่อบอกว่าแกก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ที่รู้ญาติพี่น้องและคนแถวพนัส พานทองเค้าปลูกขายกัน ตอนนี้ที่ตลาดโลละ 25 บาทครับ เค้าเรียกกันสั้นๆ"ไผ่หวาน" ผมก็เรียกตามเค้า วันนี้เลยนั่งชำกิ่งได้ 15 กิ่งแล้วครับ ต้องปีนขึ้นไปเอา เพราะผมจะเลือกที่มันมีรากแล้วเยอะๆ จะได้แข็งแรง

คำเตือน กระทู้นี้เป็นกระทู้ไก่ไข่นะครับ แต่จะแจกไผ่แค่นั้นครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตกลงผู้รู้หลายท่านตอบเป็นเสียเดียวกันว่า ไผ่นี้คือ Bambusa becheeyana = ชื่อไทย กิมซุง หรือ ในอีกหลายชื่อ  ที่นิยมเรียกต่างกันไปตามพื้นที่  เห็นว่าตอนนี้มี 27 ล่ะ

1.กิมซุง
2.ลืมแล้ง ,ตงลืมแล้ง
3.ไต้หวัน,ตงไต้หวัน( บางสวน สื่อชื่อนี้ หมายถึง ไผ่หม่าจู ก็มี)
4.ไผ่เขียวเขาสมิง,ไผ่ตงเขียวเขาสมิง,ไผ่จีนเขียวเขาสมิง
5.ไผ่ทองสยาม
6. ไผ่ตงอินโด
7.ไผ่ตงอินโดจีน,ไผ่อินโดจีน
8.ไผ่ตงมาเลย์
9.ไผ่เฮงเฮง
10.ไผ่สีสุกไร้หนาม
11.ไผ่ฮากิยาม่า
12.ไผ่กิมฮก
13.ไผ่กิมเขียว
14.ไผ่เหวินจู
15.ไผ่กิมซุงเหลือง(หน่อจะออกเขียวๆเหลืองๆกว่าสีหน่อปกติ)
16.ไผ่ทะวาย
17.ไผ่ไต้หวันชิงชิง
18.ไผ่ทองแท้
ที่เหลือหาไม่เจอจำไม่ได้ล่ะว่าอ่านเจอที่กระทู้ไหน

แต่เอาเป็นว่า กิมซุง ผมก็เอา มิเช่นนั้น เดี๋ยวเกรงว่าจะน้อยหน้าพี่ยางนา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เอ้ยยย ไม่ใช่ กิมซุง เป็นไผ่ที่สนใจอีก 1 สายพันธุ์ ที่ีอยากจะปลูก ปีแล้วก็ลงไป 20 ต้น ไม่รู้เป็น 1 ใน 4 ต้น รอดหรือป่าว และเดือนก่อนก็มีขอร้านลาบมาชำไว้ 2-3 กิ่ง แต่อยากได้อีก เพราะเข้าใจเองว่าแม้จะสายพันธุ์เดียวกัน แต่กำเนิดคนระถิ่น น่าจะแตกต่างกันไม่มากก็น้อย

แต่ผมไม่เอาแบบชำนะ ผมจะเอาแต่แขนงมัน เอามาทั้งตุ้มมันหนักรถ เดี๋ยวอาทิตย์ไหนว่างๆจะไปปีนเองครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เอาเยอะเลย สวนน้าไม่พอเดี๋ยวจัดสวนข้างๆ ด้วยเลย   โกรธ โกรธ โกรธ (ล้อเล่นครับ)

แต่ สวนไผ่ท่าผา จ. ลำปาง เค้าโค่นลงมาทั้งลำเลยนะครับ ไม่ต้องปีนโค่นเสร็จก็เลื่อยเป็นข้อๆ  และผมน่าจะถนัดวิธีนี้มามากกว่า เพราะผมมีเลื่อยวงเดือน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณรูปประกอบจากสวนไผ่ท่าผาครับ

yangna
*

« ตอบ #248 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 05:29:29 PM »

เอาไปชำเองเดี๋ยวก็ไม่ขึ้นหรอก ยิงฟันยิ้ม
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #249 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 05:38:00 PM »

เอาไปชำเองเดี๋ยวก็ไม่ขึ้นหรอก ยิงฟันยิ้ม
ขึ้นสิครับพี่ ยังไงก็ต้องปีนขึ้นไปเอา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ไม่ต้องกลัวหรอก พี่เติมใจเค้าทำมาเยอะมีประสบการณ์ มากกว่าผมอีก ยิงฟันยิ้ม และขอขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำหนักครับ พอรากเดินดีแล้ว ผมจะถอดออกจากถุง แล้วมัดด้วยขุยมะพร้าวส่งให้ทางพัสดุครับ คนละ 5 กิ่งต่อกล่อง น่าจะพอ แต่ของพี่เติมใจ พี่เค้าคงต้องการให้เต็มสวน ผมเองก็ลืมไป น่าจะแจกก่อนหน้าฝน พอฝนมาจะได้ไม่ต้องรดน้ำกัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2014, 05:55:12 PM โดย tum8899 » บันทึกการเข้า

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #250 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 05:49:34 PM »

ขอลงชื่อรอรับแจกกิ่งชำไผ่ด้วยคนครับ
มีโครงการว่าจะเลี้ยงไก่ไข่ โดยเอาโรงรถเก่ามาทำเป็นโรงเรือน แต่เกรงว่าเสียงและกลิ่นจะไปรบกวนบ้านข้างๆ ทางขวารึไม่ มีวิธีป้องกันอย่างไร
กะจะเลี้ยงซัก 100 ตัวครับ
][url=http://upic.me/show/51976514][/url]

ใกล้กันขนาดนั้น ผมว่าคงต้องเดินไปบอกว่าเราจะเลี้ยงไก่ไข่ ให้เค้ารู้ เค้าคงไม่ขัดขวางหรอก จะได้ไม่มีปัญหาย้อนหลัง ส่วนเรื่องกลิ่นไม่ต้องกลัวครับ เอา พด.6 มาหมัก แล้วใช้ฉีดพ่น ไม่มีกลิ่นเลย(ใช้สัปรดหมักยิ่งหอม)

yangna
*

« ตอบ #251 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 06:18:25 PM »

ขึ้นสิครับพี่ ยังไงก็ต้องปีนขึ้นไปเอา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ไม่ต้องกลัวหรอก พี่เติมใจเค้าทำมาเยอะมีประสบการณ์ มากกว่าผมอีก ยิงฟันยิ้ม และขอขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำหนักครับ พอรากเดินดีแล้ว ผมจะถอดออกจากถุง แล้วมัดด้วยขุยมะพร้าวส่งให้ทางพัสดุครับ คนละ 5 กิ่งต่อกล่อง น่าจะพอ แต่ของพี่เติมใจ พี่เค้าคงต้องการให้เต็มสวน ผมเองก็ลืมไป น่าจะแจกก่อนหน้าฝน พอฝนมาจะได้ไม่ต้องรดน้ำกัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

น่าจะบอกเลขที่บัญชีสำหรับค่าส่งด้วยนะ เกรงใจหนะ ต้องปักชำให้ ยังต้องส่งให้อีก
พี่จะได้ขอสัก10กิ่ง ถ้าบอกเลขที่บัญชีมา ทางข้อความส่วนตัวก็ได้จ้า
ส่วนน้องเติมใจเขาชอบเที่ยว อยู่ไม่ค่อยติดบ้าน เลยหาเรื่องออกจากบ้านเรื่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม
boonyanee M.
*

« ตอบ #252 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 06:27:49 PM »

ของพี่ขอไปรับเองที่บ้านได้ไหมคะ? อยากเอาไม้ประดับเล็กๆน้อยๆไปฝากบ้างค่ะ ยิ้ม
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #253 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 09:00:21 PM »

ขึ้นสิครับพี่ ยังไงก็ต้องปีนขึ้นไปเอา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ไม่ต้องกลัวหรอก พี่เติมใจเค้าทำมาเยอะมีประสบการณ์ มากกว่าผมอีก ยิงฟันยิ้ม และขอขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำหนักครับ พอรากเดินดีแล้ว ผมจะถอดออกจากถุง แล้วมัดด้วยขุยมะพร้าวส่งให้ทางพัสดุครับ คนละ 5 กิ่งต่อกล่อง น่าจะพอ แต่ของพี่เติมใจ พี่เค้าคงต้องการให้เต็มสวน ผมเองก็ลืมไป น่าจะแจกก่อนหน้าฝน พอฝนมาจะได้ไม่ต้องรดน้ำกัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

น่าจะบอกเลขที่บัญชีสำหรับค่าส่งด้วยนะ เกรงใจหนะ ต้องปักชำให้ ยังต้องส่งให้อีก
พี่จะได้ขอสัก10กิ่ง ถ้าบอกเลขที่บัญชีมา ทางข้อความส่วนตัวก็ได้จ้า
ส่วนน้องเติมใจเขาชอบเที่ยว อยู่ไม่ค่อยติดบ้าน เลยหาเรื่องออกจากบ้านเรื่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม

พี่ยางนาก็ว่าไปนั่น ใครบอกเติมใจชอบเที่ยว ไม่จริ๊งไม่จริง ลังเล ลังเล ลังเล

ของพี่ขอไปรับเองที่บ้านได้ไหมคะ? อยากเอาไม้ประดับเล็กๆน้อยๆไปฝากบ้างค่ะ ยิ้ม

ฮั่นแหน่ จะไปเมื่อไหร่ หนูจะได้แอบแว๊บตามไปด้วย อยากเจอเพื่อนสมาชิกเหมือนกัน นัดช่วงเช้าก็ดีนะครับ บ่ายจะได้เลยไปเยี่ยมลุงฟูจิ ที่บ้านเซิดต่อ ไม่ได้เจอนานล่ะ คิดถึง  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2014, 09:05:37 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #254 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 10:22:16 PM »

ส่วนน้องเติมใจเขาชอบเที่ยว อยู่ไม่ค่อยติดบ้าน เลยหาเรื่องออกจากบ้านเรื่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวผมจัดส่งให้ครับ 10 กิ่ง

ได้ครับ หรือจะให้ผมวิ่งไปก็ได้ครับ เดี๋ยวพร้อม ส่งให้ครับ ขากลับจะแวะซื้อหอยมากินสักหน่อย

ฮั่นแหน่ จะไปเมื่อไหร่ หนูจะได้แอบแว๊บตามไปด้วย อยากเจอเพื่อนสมาชิกเหมือนกัน นัดช่วงเช้าก็ดีนะครับ บ่ายจะได้เลยไปเยี่ยมลุงฟูจิ ที่บ้านเซิดต่อ ไม่ได้เจอนานล่ะ คิดถึง  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ของพี่เติมใจ ผ่านแถวนี้บ่อยๆ คงไม่เป็นไรเข้ามาเอาสบายอยู่แล้วครับ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #255 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 10:29:02 PM »

อันนี้เลขที่บัญชีของผมครับ เลขที่............................ พี่อยากได้เลขไหน ใส่เลยครับ ยิ้มกว้างๆ ไม่ต้องเกรงใจครับ ผมทำด้วยใจจริงๆ

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์