หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ 100 ตัว ด้วยงบ 25,000 บาท +แรงตัวเอง จะได้ไหม?  (อ่าน 372752 ครั้ง)
บ้านสวนพสธร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:08:28 PM »

ตอนแรกกะว่าจะทำน้ำหมักให้ดูด้วย แต่ดูจากของพี่ๆเค้าก็ไม่แตกต่างกันมาก ผมเองก็ไม่เก่ง เลยขอไม่แสดงดีกว่า แต่อยากบอกว่า วิทยากรที่สอนผมน่ะ ย้ำนักย้ำหนา ว่าให้เก็บไว้ในร่ม ไอ้ผมก็คนซื่อๆ สงสัยจารย์หมายถึงแบบนี้มั้ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2014, 09:46:35 AM โดย tum8899 » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #193 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:14:37 PM »

ส่วนเรื่องน้ำหนักของไก่ที่ผมนำมาชั่ง ผมไม่ได้เลือกหรอกว่าตัวไหนใหญ่ แต่ขอให้เป็นตัวที่จับง่ายแค่นั้น เดียวขึ้นกิโล ขี้เกียจไล่จับไก่ในบ้านครับ

ถ้าน้ำหนักขนาดเนี๊ยะ ตอนปลดต้มน้ำปลาอร่อยเลยครับ

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
kasetpor
*

« ตอบ #194 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 02:16:53 PM »

ไก่งามดีน่ ;ะครับ (สงสัยพาไก่ไปทำสปาร์ ยิงฟันยิ้ม)
ไก่ไข่พันอะไร อายุของไก่ประมาณกี่สัปดา ครับ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #195 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 03:19:22 PM »

ไก่งามดีน่ ;ะครับ (สงสัยพาไก่ไปทำสปาร์ ยิงฟันยิ้ม)
ไก่ไข่พันอะไร อายุของไก่ประมาณกี่สัปดา ครับ

ลูกไก่ที่เลี้ยงไว้เป็นยังไงบ้างครับ? ตัวนี้ประมาณ 1 ปีครับ ไม่ได้ทำสปาที่ไหนแต่เค้าชอบเล่นน้ำกระปุกกัน กับชอบคลุกฝุ่น เพื่อนผมมาดู แปลกใจไก่ที่นี้ทำไหมตัวใหญ่จัง ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ไข่ดี อ้วน ไม่ขี้โรค ทนฝน แต่ขี้อ้อน ถ้าเข้าไปเล่นด้วยกระโดดเกาะหลังเลย พันธุ์ ไฮแซก ครับ

garden of life
*

« ตอบ #196 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 07:54:33 PM »

ขอชื่นชมกับเจ้าของกระทู้นี้ด้วยค่ะที่แบ่งปันและให้ความรู้มากมายเลยคิดจะเลี้ยงไก่ไข่ด้วยเหมือนกันแต่ไม่มีความรู้อะไรเลยพอเข้าอ่านที่กระทู้นี้ได้เยอะเลยค่ะ ถ้ามีขอสงสัยรบกวนถามหน่อยนะคะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะเป็นตัวอย่างที่ดีมากเลยค่ะสู้ๆเดินหน้าต่อไปค่ะ
Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #197 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 08:52:26 PM »

ติดตามตลอด ขอเป็นกำลังใจให้ครับ.
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #198 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 11:04:10 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้กำลังใจครับ พรุ่งนี้ผมมีโปรแกรม ทำความสะอาดเล้า โดยขนแกลบเก่าออก และใส่แกลบรองพื้นใหม่ครับ  ยิ้ม

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 09:38:36 AM »

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้กำลังใจครับ พรุ่งนี้ผมมีโปรแกรม ทำความสะอาดเล้า โดยขนแกลบเก่าออก และใส่แกลบรองพื้นใหม่ครับ  ยิ้ม

จริงแล้วเราต้องคอยกลับแกลบทุกๆครึ่งเดือนครับ แต่เนื่องจากเราเลี้ยงตั้งแต่เล็ก จึงเจอช่วงที่ไก่พลัดขนด้วย ผมจึงต้องขนแกลบเก่าออกให้หมด เพื่อทำความสะอาดเล้า หลังจากนั้นจะขนแกลบเข้าไปใหม่ครับ

เริ่มโดยการแขวนอุปกรณ์ครับ เห็นไหมว่าเหล็กรูมีประโยชน์

โกยมากองไว้ครับ แต่ไก่ไม่เป็นอย่างที่หวังครับ แทนที่จะช่วย! กลับมาเล่นกองแกลบซะงั้นน่ะ โกรธ โกรธ

ส่วนแกลบที่ได้ผมจะเก็บใส่กระสอบไว้ก่อนครับ เก็บไว้ใส่ต้นไม้  ถ้าไม่มีขนไก่ ผมจะร่อนเก็บไว้เลี้ยงปลาในบ่อครับ แต่คราวนี้ขอไปใส่กับกอไผ่ก่อน กำลังแทงหน่อกันเพียบเลย (ต้มกระเพาะปลา ต้มกระเพาะปลา ต้มกระเพาะปลา ยิงฟันยิ้ม ตกใจ  ยิ้มกว้างๆ  อยากกินไปก่อนนะครับ)

pakorn999
*

« ตอบ #200 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 01:18:31 PM »

พี่ครับ  แถวบ้านผมหาซื้อซุปเปอร์แบ๊คไม่ได้  ถ้าใช้น้ำหมัก Em ที่มีจำหน่ายตามท้องตลาดแทนได้รึปล่าวครับ
Boypitlok
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 01:42:32 PM »

พี่ครับ  แถวบ้านผมหาซื้อซุปเปอร์แบ๊คไม่ได้  ถ้าใช้น้ำหมัก Em ที่มีจำหน่ายตามท้องตลาดแทนได้รึปล่าวครับ
อันนี้ผมก็อยากรู้ด้วยคน...มารอคำตอบด้วยคนครับ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 09:44:56 PM »

พี่ครับ  แถวบ้านผมหาซื้อซุปเปอร์แบ๊คไม่ได้  ถ้าใช้น้ำหมัก Em ที่มีจำหน่ายตามท้องตลาดแทนได้รึปล่าวครับ
อันนี้ผมก็อยากรู้ด้วยคน...มารอคำตอบด้วยคนครับ
ถามว่าได้ไหม? ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพต่างกันมากครับ ตัวนี้เป็น น้ำหมัก EM ผสมเชื้อจุลินทรีย์ เอ็นไซน์ และอาหารเลี้ยงเชื้อ โดยไม่ใช้กากน้ำตาลเลย
จุลินทรีย์จึงทำหน้าที่ได้อย่างเต็มที่ ทำให้ระบบลำไส้ และภายในสะอาดได้ดี เหมือนจุลินทรีย์ที่อยู่ในยาคูล แต่รู้สึกว่าผงจุลินทรีย์ที่นำมาผลิตน่าจะเป็นอย่างดี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2014, 09:55:18 PM โดย tum8899 » บันทึกการเข้า

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 09:19:03 AM »

หลายท่านเคยสงสัยว่าด้านหลังของเล้าเป็นป่ารก  อาจมีตัวอะไรมาก่อกวนไก่ได้ สิ่งที่ผมกลัวที่สุด คือ "คน" ผมถึงปล่อยให้มันรกครับ  ด้านหลังนี้เป็นบ่อเลี้ยงปลาครับ สมัยก่อนผมเลี้ยงปลาทับทิมไว้ ไปทำงานกลับมาปลาที่เคยลอยให้เห็น กลับไม่มี ผมจะมีบ่อปลาอยู่ 3 บ่อ เลี้ยงแบบธรรมชาติ อยากกินก็ไปว่านแหครับ อยู่กับธรรมชาติสบาย และทุกครั้งในหน้าแล้ง ผมจะวิดปลาขึ้นมาขายออกไปบ้าง ล่าสุดลูกชาย 2 คน ขอผมไปตกปลาที่บ่อนี้ หลังจากไปกันไม่นานพี่ชายคนโตตะโกนเรียกผม ผมเองตกใจครับ นึกว่าคนเล็กตกน้ำ ที่ไหนได้ ต้องไปช่วยดึงเบ็ด  "ปลาช่อน ตัว 3.8 โล" วันนี้เลยให้น้องชายวิดน้ำออกครับ พรุ่งนี้จับขาย ไม่รู้ได้เท่าไหร่ คงจะโดนกินหมดแล้ว โกรธ โกรธ

น้ำใกล้แห้งแล้ว แต่ต้องพักไว้ก่อน ตอนกลางคืนวิดอีกครั้ง จะได้ขายปลาตอนเช้ามืด(พื้นบ่อเป็นทราย)

เห็นเล้าไก่ไหมครับ อยู่ทางขวาของรูป

นี้ครับ ปลาช่อน 3.8 โล ไม่รู้มาได้ไง!!!!

Weerachet K
*

« ตอบ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 12:38:54 PM »

มาอัพเดตข้อมูล+ให้กำลังใจครับ ปลาช่อนพันธุ์อะไรครับนั่น
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 08:38:05 PM »

มาอัพเดตข้อมูล+ให้กำลังใจครับ ปลาช่อนพันธุ์อะไรครับนั่น
ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่น่าจะมีถึง 6 ตัวขึ้นไป ส่วนตัวเนี๊ยะน่าจะเป็นตัวผู้ เพราะในบ่อมีลูกคอก อีก 2 ฝูง (ตัวผู้ใหญ่ขนาดเนี๊ยะ แล้วตัวเมียแหละ โกรธ โกรธ)

Boypitlok
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 11:17:57 AM »

ถ้ามีปลาช่อน  ปลาชนิดอื่นคงจะมีน้อยลงหรือแทบไม่มีเลยใช่ไหมพี่  เพราะปลาช่อนเป็นปลากินเนื้อ  แบบนี้ถ้าจะลงปลาชุดใหม่ต้องจัดการปลาช่อนให้เหลือน้อยที่สุดใช่ไหมพี่  ว่าแต่ปลาช่อนน้องขอพุงมันได้ไหม..ชอบมาก5555555
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 12:18:13 PM »

ถ้ามีปลาช่อน  ปลาชนิดอื่นคงจะมีน้อยลงหรือแทบไม่มีเลยใช่ไหมพี่  เพราะปลาช่อนเป็นปลากินเนื้อ  แบบนี้ถ้าจะลงปลาชุดใหม่ต้องจัดการปลาช่อนให้เหลือน้อยที่สุดใช่ไหมพี่  ว่าแต่ปลาช่อนน้องขอพุงมันได้ไหม..ชอบมาก5555555

ไม่ได้หรอกครับพุงน่ะ ชอบเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม  ใช่ครับถ้ามีปลาช่อนจะมีปลาอื่นน้อยมาก จริงๆบ่อนี้ปล่อยเชื้อปลาสลิดไว้ครับ จากการวิดครั้งที่แล้วกับปลานิลด้วย
แต่ปลาที่ได้ วันนี้ เป็นปลานิล 30 โล กระดี่ 12 โล ปลาช่อน 20 โล ปลาหมอ 5 โล เต่า 2 ตัว
ปลานิลมีขนาด 600-1200 กรัม ครับ ถ้าเป็นปลานิลนึ่งมะนาว (กำลังจะนึ่งเลย)ยกให้ได้ครับ
"แต่พุงปลาช่อนไม่ให้ เด็ดขาด" ยิงฟันยิ้ม

แถมอีกเมนูแล้วกัน "ไข่ลูกเขย"

น่ากินไหมครับ? นี้แหละประโยชน์ของการทำเกษตรผสมผสาน  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์