หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลี้ยงไก่ไข่ 100 ตัว ด้วยงบ 25,000 บาท +แรงตัวเอง จะได้ไหม?  (อ่าน 372753 ครั้ง)
โชคอนันต์ฟาร์ม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 05:58:18 PM »

ผมซื้ออาหารมาเพิ่มอีก
เบทาโกร 215 = 754 บาท
เบทาโกร 203 = 948 บาท  ยิ้มเท่ห์

ทำไมราคาอาหารเบทาโกร 215  แพงจังครับ ผมชื้อแถวระยอง 450 บาท เองที่อื่นราคาเท่าไหร่มั่งครับ

โชคอนันต์ฟาร์ม

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #113 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 08:11:34 PM »

เบทาโกร 203 = 948 บาท  ยิ้มเท่ห์

ทำไมราคาอาหารเบทาโกร 215  แพงจังครับ ผมชื้อแถวระยอง 450 บาท เองที่อื่นราคาเท่าไหร่มั่งครับ

ต้องขออภัยพี่นพ และเพื่อนสมาชิกครับ ราคา 754 บาท คือ ราคาที่ 2 กระสอบครับ  ราคาอยู่ที่ 377 บาทต่อกระสอบ แพงหรือเปล่าครับพี่นพ  ยิงฟันยิ้ม

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
sebastian
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 08:23:35 PM »

ต้องขออภัยพี่นพ และเพื่อนสมาชิกครับ ราคา 754 บาท คือ ราคาที่ 2 กระสอบครับ  ราคาอยู่ที่ 377 บาทต่อกระสอบ แพงหรือเปล่าครับพี่นพ  ยิงฟันยิ้ม

ร้านเนี้ยถูกสุดในย่านนี้แล้ว
เบทาโกร 215 ที่ระยอง ตั้ง 450
แพงกว่า เบทาโกร 405 อีกครับ สงสัยค่าขนส่งแพง

tanaphol
*

« ตอบ #115 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 12:18:02 PM »

ขอปรบมือให้ดังๆเลยครับ สำหรับข้อมูล ถ้ามีเวลาอยากจะลองดูบ้าง
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #116 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 08:46:24 PM »

ราคาอาหารที่นี้ ถ้าฝากซื้อทางร้านจะคิดราคาพิเศษอีกครับ และราคาขึ้นลง ผมจะรู้ก่อนคนอื่น เพราะ ........(น้องสาวผมทำบัญชีอยู่ที่นี่..คร้าบ)  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
mangpopookao
*

« ตอบ #117 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:24:37 AM »

ทำไมของผม เบทาโกร 211 ราคา  520 บาท แพงกว่าเพื่อนครับ  ผมซื้อที่ อ.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์
supot7675
*

« ตอบ #118 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 03:12:38 PM »

กำลังจะเลี้ยง แต่ไม่มีความรู้เรื่อง ยา นิว กับฝีดาด ครับ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #119 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:26:19 PM »

เรื่อยเปื่อย 4
ตอนนี้มีเวลาก็เก็บใบกระถินเอาไว้ครับ ตากไว้เยอะๆ เพราะมีประโยชน์ ใบกระถินป่นเป็นวัตถุดิบที่เกษตรกรนิยมใช้ผสมอาหาร  โดยเฉพาะเลี้ยงสัตว์ปีกมาเป็นเวลานานแล้ว  ปริมาณโปรตีนในใบกระถินที่ขายตามท้องตลาดทั่วไปจะผันแปรระหว่าง  14-30 % ทั้งนี้แล้วแต่ว่าใบกระถินนั้นจะมีก้านหรือกิ่งปนมากน้อยเท่าไร  หากปนมามาก % โปรตีนก็จะลดต่ำลง  อีกทั้งยังให้คุณค่าทางอาหารทั้งหมดของใบกระถินต่ำลงด้วย  ทั้งนี้เพราะกิ่งและก้านใบกระถินมีคุณค่าทางสารอาหารน้อยมาก  ใบกระถินแห้งล้วนๆจะมีโปรตีนประมาณ  25-30% ปริมาณเยื่อใยต่ำ จึงมีคุณค่าทางอาหารสูง ใบกระถินแห้งป่นนั้น  ที่ขายในท้องตลาดทั่วไปจะมีโปรตีนเฉลี่ย  20%  เยื่อใย  11%
-    ใบกระถินมีสารเบต้าแคโรทีน
-   แหล่งวิตามิน  เอ
-   มีสารซานโตฟิวเป็นสารสีให้ไข่แดง
-   มีสารให้ขาและผิวหนังไก่มีสีเหลือง

-   ใบกระถินสดมีสารพิษมากกว่าใบแห้ง
-   ใบกระถินยักษ์มีสารพิษน้อยกว่าใบกระถินธรรมดา  2  เท่า
-   ใบกระถินสดมีสารพิษ  mimosine สูงจึงไม่ควรใช้เลี้ยงสัตว์ (การอบที่  70 องศาเซลเซียสเป็นเวลา 12  ชั่วโมง สามารถลดพิษได้ 50 % )
-   ใบกระถินธรรดาใช้ได้ในสูตรอาหารสุกร สัตว์ปีก  ได้ไม่เกิน  4 %
-   ถ้าเป็นใบกระถินยักษ์ใช้ได้ในสูตรได้สูงถึง  15  %
ผลจากการใช้ใบกระถินป่นผสมในอาหารมาก
-   สัตว์%การผสมติดน้อยลง
-   ทำให้ความสมบูรณ์พันธุ์ของสัตว์ลดลง
-   สัตว์ปีกไก่สาวก่อนไข่ ระยะที่เริ่มวางไข่จะข้าออกไป
-   ไก่ไข่ให้ไข่ลดลง
-   ทำให้ความสมบูรณ์พันธุ์ของสัตว์ลดลง

ไปเก็บกระถินกันดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #120 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:24:13 PM »

ลืมบอกไป เอาเฉพาะใบแก่ๆนะครับ เพราะว่าจะมี mimosine น้อยกว่าใบอ่อนถึง 3 เท่า ส่วนใบอ่อน ยอดอ่อนเก็บไว้ทานกับหอยนางรม เด้อ... ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 10:43:30 PM โดย tum8899 » บันทึกการเข้า

์Nuttachaik
*

« ตอบ #121 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 10:33:46 AM »

ผลจากการใช้ใบกระถินป่นผสมในอาหารมาก
-   สัตว์ปีกไก่สาวก่อนไข่ ระยะที่เริ่มวางไข่จะข้าออกไป

ไปเก็บกระถินกันดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.... เอ่อตกลงนี่คือถ้าผสมมากเกินไปมันจะไม่ดีใช่ป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2014, 03:22:51 PM โดย ์Nuttachaik » บันทึกการเข้า
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #122 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 06:25:03 PM »

.... เอ่อตกลงนี่คือถ้าผสมมากเกินไปมันจะไม่ดีใช่ป่าวครับ
ใช่ครับ แต่จะไม่มีผลทันที แต่จะมีผลระยะยาวและค่อยๆแสดงอาการ  Mimosine เป็นสารพิษที่พบในกระถินทุกพันธุ์ โดยพบสารพิษชนิดนี้เป็นปริมาณมากในใบอ่อน และเมล็ดกระถิน นอกจากนั้น ยังพบสารพิษมิโมซีนในพืชตระกูลใกล้เคียงกับกระถิน เช่น ไมยราบพื้นเมือง เป็นต้น
          มิโมซีน เป็นพิษต่อสัตว์กระเพาะเดี่ยว เช่น ไก่ เป็ด ห่าน สุกร ม้า กระต่าย และเป็นพิษต่อสัตว์เคี้ยวเอื้องทุกชนิด เช่นโค กระบือ แพะ แกะ อย่างไรก็ตาม สัตว์เคี้ยวเอื้องและสัตว์ที่มีขนาดตัวโตจะแสดงอาการแพ้สารพิษ น้อยกว่าสัตว์ขนาดเล็ก เมื่อสัตว์กินพืชอาหารสัตว์ที่มีมิโมซีนปริมาณมาก สารมิโมซีนจะทำให้การย่อยอาหารของสัตว์ผิดปกติ สัตว์มักจะมีต่อมไทรอยด์โต เป็นคอหอยพอกและอาจจะตายได้ สัตว์ที่โตแล้ว หากงดอาหารที่มีสารมิโมซีน สัตว์จะค่อย ๆ หายเป็นปกติ
          กระถินแต่ละพันธุ์มีปริมาณสารมิโมซีนไม่เท่ากัน บางชนิดใช้เลี้ยงสัตว์ได้โดยไม่เป็นอันตราย ข้อสำคัญคือต้องจำกัดปริมาณ โดยไม่ให้สัตว์ได้รับสารพิษปริมาณมาก ๆ ติดต่อกัน การใช้กระถินเลี้ยงสัตว์นั้น ควรจำกัดปริมาณดังนี้
                    - อาหารสุกร ใช้กระถินไม่เกิน 10 เปอร์เซ็นต์
                    - อาหารสัตว์ปีก ใช้กระถินไม่เกิน 5 เปอร์เซ็นต์
                   - อาหารโค-กระบือ ใช้กระถินไม่เกิน 50 เปอร์เซ็นต์
การลดปริมาณสารพิษมิโมซีนก่อนนำมาเลี้ยงสัตว์ ทำได้หลายวิธีคือ
          1. ตากใบกระถินเป็นเวลา 1 - 3 วัน ลดปริมาณสารมิโมซีนได้ประมาณ 40 เปอร์เซ็นต์
          2. นำใบกระถินไปนึ่ง 1 - 3 ชั่วโมง ลดปริมาณสารมิโมซีนได้ประมาณ 30 เปอร์เซ็นต์
          3. นำใบกระถินไปแช่น้ำ 24 ชั่วโมง ลดปริมาณสารมิโมซีนได้ประมาณ 90 เปอร์เซ็นต์

อย่าปวดหัวนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #123 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 06:28:40 PM »

ตอนนี้ก็ไม่มีอะไรมากครับ ลูกไก่แข็งแรงดีครับ กินตกวันละ 5-6 โล คาดว่าวันที่ 20 เดือนนี้คงซื้ออาหารอีกรอบครับ แหละก็เข้าหน้าฝนแล้ว คงต้องดูแลเป็นพิเศษ ไม่อย่างนั้นผมคงเปลืองค่ายาแน่ (แหละขอให้ทุกท่านดูแลสุภาพด้วยนะครับ)  จุมพิต

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #124 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 07:51:26 PM »

อันนี้คือตารางน้ำหนัก กับปริมาณการใช้อาหาร เพื่อท่านอื่นต้องการใช้ครับ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #125 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 11:55:09 AM »

นอกเรื่อง
วันนี้ก็เหมือนเคยครับส่งไข่ไป เกาะล้านครับ แต่ปลายทางของผมอยู่ที่ ปากซอยวงค์อำมาตย์ 18 นาเกลือ เลยถ่ายรูปมาฝากครับ เผื่อบางท่านหาว่าผมโกหกครับ
ไข่ออกก่อนจากบ้านครับ

ไข่ตอนถึงพัทยา (ตอนตี 5)

เกาะล้าน ครับที่เห็นด้านหลังไกลๆ ส่วนแหลมหินเป็นที่นั่งเล่นของผมสมัยก่อน

วิวพัทยาตอนเช้า

เนื่องจากผมต้องทำกับข้าวมาฝากแม่ ทุกอาทิตย์อยู่แล้ว ที่นี่จึงเหมือนผลพลอยได้ครับ
หลังจากนั้น ก็ลัลล้าตามประสาผม มาหาคุณตาที่ต้องการไก่ชนครับ เนื่องจากอหิวาต์ลงฝูงไก่ที่คุณตามีอยู่ จึงทำให้ไก่ตายหมด เหลือตัวเมีย 2ตัว และลูกไก่ 2 ตัว คุณตาจึงอยากได้ ไก่ชนตัวผู้ ผมเสนอไก่ชี กับ ก๋อย   ไป  แต่คุณตาไม่อยากได้ ถามไปถามมา จึงรู้ว่าก่อนหน้านี้ตา เพาะลูกไก่ขาย จึงขอดูแม่ไก่ที่เหลืออยู่จึงรู้ว่าเป็นเหลืองหางขาว กับแม่พม่า แต่ลูกมีลูกเทาด้วย จึงถามตาตรงๆว่าตาต้องการ ไก่ชนเหลืองหางขาว หรือ ไก่ทองเทา มาเป็นพ่อพันธุ์ ใช่ไหมครับ? ตาตอบใช่  และขอน้ำใจจากท่านทั้งหลาย ผมเองไม่มีพันธุ์ดังกล่าวแล้ว จึงเอานมให้ตา 1แพ็ค เพราะแผลที่ผ่าที่ท้องยังไม่หายครับ
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=109049.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2014, 05:52:12 PM โดย tum8899 » บันทึกการเข้า

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #126 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 06:33:52 PM »

ตอนนี้ฝนเริ่มมาอีกแล้วครับ แต่นักยิ่งกว่านั้นลมแรงมากๆ กลางวันร้อน กลางคืนเย็น อากาศเมืองไทย สงสารไก่จริงๆครับ พยายามหากะละมังทรายเปียกให้เล่นแล้วครับตอนนี้ แก้เครียดได้บ้าง

sebastian
*

« ตอบ #127 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 08:21:14 PM »

ตอนนี้ฝนเริ่มมาอีกแล้วครับ แต่นักยิ่งกว่านั้นลมแรงมากๆ กลางวันร้อน กลางคืนเย็น อากาศเมืองไทย สงสารไก่จริงๆครับ พยายามหากะละมังทรายเปียกให้เล่นแล้วครับตอนนี้ แก้เครียดได้บ้าง

บ้านงิ้วฝนตกด้วยเหรอครับ พานทองไม่มีฝนเลยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์