ข่าว
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 61   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาวในบ่อซีเมนต์ ที่จ.พิจิตร  (อ่าน 128977 ครั้ง)
นิพนธ์
สวนมะนาวแป้นท้ายไร่
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 08:53:29 AM »

หวัดดีครับพี่ Nipon1 พี่ผมอยากไปเที่ยวสวนบ้างครับตอนนี้คิดจะปลูกมะหนาวในวงบ้างครับเห็นแล้วต้นมะนาวพี่แล้วอยากปลูกบ้างครับ บ้านผมอยู่ วชิรบารมี ไม่ทราบว่าถ้าผมเดินทางมาจากปลวกสูงเลยสวนพี่เลยทางเข้า หนองสโนน หรือยังครับอยู่ทางด้านไหนของถนนสายเอเชียครับ กำหลังหาข้อมูลอยู่ครับ

สวัสดีครับ
สวนผมอยู่ในหมู่บ้านวังกระทึง ครับ ทางเข้าอยู่เส้นขาเข้ากรุงเทพครับตรงกันข้ามกับทางเข้าหนองโสน(เข้าทางบ้านสระยายชี)ครับ เข้ามาประมาณ3-4 กิโลเมตร ทางเข้าจะอยู่ตรงข้ามกับโรงเรียนเนินปอรังนกชินูทิศ เข้ามาเลียบๆวัดวังกระทึงครับ หางหลงทางลองโทรมาหาผมได้ครับ 086-202-2522

ติดตามผมได้ที่
http://www.manowpan.com

tuktoo
*

« ตอบ #353 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 07:47:39 PM »

หวัดดีครับ พี่ Nipon 1 ขอบคณุมากครับพี่ ผมจะไปเที่ยวหาครับผมจะกลับบ้าน 2 อาทิตย์ครั้งตอนนี้ทำงานอยู่สมุทรปราการ ความฝ้นผมใกล้เป็นจริงแล้วครับ อยู่แบบพอเพียง
lita
*

« ตอบ #354 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 10:20:39 PM »

สวัสดีค่ะ

สวนสวยมากค่ะ สนใจค่ะสนใจที่จะปลูกมะนาว ดิฉันอยู่แพร่ค่ะที่ผ่านไปทางพิจิตรขอแวะชมสวนหน่อยนะคะ

กำลังว่างงานค่ะ
yochida
*

« ตอบ #355 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 01:02:47 AM »

ผมก็ปลูกในบ่อไว้แค10บ่อเองครับ แตผมไม่อยากใช้เคมีมากเลยต้องเดินคอยกำจัดไข่หนอนทุกเช้าเลยครับ
ตอนนี้ยังหาง่ายเพราะแค่2เดือนเอง กิ่งยังไม่เยะ แต่ก็มีบางต้นที่ใบผิดรูปไป ตามใบก็ไม่เห็นมีหนอนเลยอยากถามว่าเป็นโรคหรือเปล่า
เป็นแค่ต้นเดียวแล้วก็กิ่งเดียวครับ

รูปนี้ด้านหลังใบครับไม่เห็นมีตัวแมลง

วัชระ ทองเขียว 72/1 ซ.15 ถ.พหลโยธิน ต.ปากเพรียว อ.เมือง จ.สระบุรี 18000
นิพนธ์
*

« ตอบ #356 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 08:25:41 AM »

สวัสดีค่ะ

สวนสวยมากค่ะ สนใจค่ะสนใจที่จะปลูกมะนาว ดิฉันอยู่แพร่ค่ะที่ผ่านไปทางพิจิตรขอแวะชมสวนหน่อยนะคะ

กำลังว่างงานค่ะ

ยินดีมากครับ ห่างจากถนนใหญ่ไม่เท่าไหร่ครับ

นิพนธ์
*

« ตอบ #357 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 08:32:36 AM »

ผมก็ปลูกในบ่อไว้แค10บ่อเองครับ แตผมไม่อยากใช้เคมีมากเลยต้องเดินคอยกำจัดไข่หนอนทุกเช้าเลยครับ
ตอนนี้ยังหาง่ายเพราะแค่2เดือนเอง กิ่งยังไม่เยะ แต่ก็มีบางต้นที่ใบผิดรูปไป ตามใบก็ไม่เห็นมีหนอนเลยอยากถามว่าเป็นโรคหรือเปล่า
เป็นแค่ต้นเดียวแล้วก็กิ่งเดียวครับ

รูปนี้ด้านหลังใบครับไม่เห็นมีตัวแมลง

มะนาวขาดธาตุอาหาร ใบจะเหลืองหรือด่างๆบิดเบียวผิดรูปทรงครับ  ควรหาธาตุสังกะสีมาฉีดพ่นบ้างครับ

ของผมบางต้นก็เป็นยกต้นเลยครับ ตอนนี้ดีขึ้นนิดหน่อยแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2010, 08:41:13 AM โดย Nipon1 » บันทึกการเข้า

hotboy
*

« ตอบ #358 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 09:35:53 AM »

ลักษณะ นี้ คือ โดนหนอน ชอนใบ  หรืออาจมีเพลี้ยไฟ เล่นงานครับ .............หนอนชอนใบ  กับเจ้าเพลี้ยไฟ   จะชอบดูดกินน้ำเลี้ยง ที่ใบอ่อน ของมะนาว .....ทำให้เส้นใบขาด ครับ  พอโตเป้นใบแก่ จะมีลักษณะ หงิกงอ.....ไม่ได้รูป .......ยังพอให้ผลผลิตได้ครับ    แต่อาจจะไม่ค่อย ดก.....

วิธิ บำรุงรักษา .......เจ้าหนอนชอนใบ ตัวเล็กมากครับ   มองด้วยตาเปล่า ไม่เห้นครับ .....ต้องใช้กล้องส่องพระ ถึงพอจะเห็นได้ ....พอๆกับ เพลี้ยไฟ(ตัวนี้มองเห็นได้ด้วยตาเปล่า) ..... ดังนั้น ตอนยอดอ่อนของมะนาว ยาวได้ 1- 2 cm ต้อง กำจัด หนอน +เพลี้ยไฟ ครับ ....จะใช้วิธี เกษตรอินทรีย์ หรือ เคมี ก็สุดแล้วแต่ครับ.....................

พอใบแก่ๆ ก็ระวัง แคงเกอร์ อีกที.................รับรอง จะได้ใบมะนาว ที่ สมบูรณ์ ครับ .... รูดซิบปาก
นิพนธ์
*

« ตอบ #359 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 09:48:42 AM »

เมื่อวันที่ 6 กรกฎาคม 2553 ที่ผ่านมามีเพื่อนสมาชิกไปเยี่ยมเยียนผมที่สวนครับ คือคุณ popo แถมมีของมาฝากผมด้วย ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 01:22:52 PM โดย Nipon1 » บันทึกการเข้า

pairat2513
*

« ตอบ #360 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 10:38:01 AM »

อายจังได้ความรู้จริงขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์
popo
*

« ตอบ #361 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:35:08 AM »

เมื่อวันที่ 6 กรกฎาคม 2553 ที่ผ่านมามีเพื่อนสมาชิกไปเยี่ยมเยียนผมที่สวนครับ คือคุณ tuktoo แถมมีของมาฝากผมด้วย ขอบคุณมากๆครับ
ขอแก้ไขครับ   ..............  วันที่ 6 ผมไปเองครับและเอาพันธุ์ถั่วจากมะเอไปฝากครับ  และขอบคุณสำหรับของฝากเป็นมะขวิด เดี๋ยวโตหน่อยจะลองทำดูครับ
choke017
*

« ตอบ #362 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:47:25 AM »

สวัสดีครับคุณ Nipon
สอบถามกิ่งพันธุ์มะนาวซื้อที่ไหนครับใกล้ๆสุโขทัยมีมั๊ยครับ
แล้วพื้นที่ 2 ไร่ (ปลูกหลายอย่าง) ระบบน้ำถ้าใช้ถังวงบ่ออย่างคุณ Nipon จะพอหรือเปล่าครับ
lita
*

« ตอบ #363 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 12:30:02 PM »

คุณ  nipon คะ ปลูกมะนาวในท่อดีอย่างไงคะ  สนใจมากเลยค่ะ มีที่อยู่ 6 ไร่ ยังคิดไม่ออกเลยค่ะ ว่าจะลงอะไรดี

เป็นที่ลุ่มค่ะ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ  ขอบคุณมากค่ะ
กึ๊ดเติงหา...ขนาด
*

« ตอบ #364 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 12:32:20 PM »

หวัดดีครับพี่ Nipon1 แวะเข้ามาทักทายครับ
      สนใจเรื่องการปลูกมะนาวครับ มีเรื่องอยากถามว่า
1. การปลูก มะนาว ลงดิน กับ ลงท่อ มันต่างกันยังไงครับเรื่องผลผลิต
2. แล้วการปลูกลงท่อ อายุของต้นมะนาว ประมาณกี่ปีครับ และลงดินอายุกี่ปีครับื โดยเฉลี่ย
3. ผมคิดว่าถ้าปลูกลงท่อ และขนาดต้นจะไม่เท่าลงดินหรือป่าวครับ แล้วผลผลิตไหนมากกว่ากันครับ
4. สภาพดินปนทราย และแหล่งน้ำน้อย หากปลูกมะนาวควรเลือกปลูกแบบใดดีครับ ในท่อ หรือลงดินครับ
     (ไม่มีปัญหาเรื่องเนื้อที่ปลูก แต่มีปัญหาเรื่องแหล่งน้ำอะครับ )แ

สอบถามแค่นี้ก่อนครับ เพราะตอนนี้สนใจเรื่องสวนมะนาว เริ่มต้นจากไม่รู้อะไรเลย ก็เริ่มเก็บเกี่ยวความรู้
ก่อนครับ แล้วจะมาเยี่ยมชมและเก็บเกี่ยวความรู้จากสวนพี่น๊ะครับ...ขอบคุณสำหรับ วิทยาทาน ครับ
chaokoh
*

« ตอบ #365 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 08:57:00 PM »

สวัสดีครับ คุณนิพนธ์ ผมกำลังทดลองปลูกอยู่เหมือนกันครับ (ศึกษาจากเวป + ครูพักลักจำ)

เป็น ขั้นตอนที่ดีครับ สำหรับผู้ที่สนใจปลูกมะนาวในห่วงบ่อซีเมนต์

ขอ อนุญาติเอาลิงค์ ไปแปะเผยแพร่ ที่ห้องขอนแก่นน๊ะครับพ๊ม

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

นิพนธ์
*

« ตอบ #366 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:45:46 PM »

สวัสดีครับ คุณนิพนธ์ ผมกำลังทดลองปลูกอยู่เหมือนกันครับ (ศึกษาจากเวป + ครูพักลักจำ)

เป็น ขั้นตอนที่ดีครับ สำหรับผู้ที่สนใจปลูกมะนาวในห่วงบ่อซีเมนต์

ขอ อนุญาติเอาลิงค์ ไปแปะเผยแพร่ ที่ห้องขอนแก่นน๊ะครับพ๊ม

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ยินดีครับ

นิพนธ์
*

« ตอบ #367 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:53:23 PM »

หวัดดีครับพี่ Nipon1 แวะเข้ามาทักทายครับ
      สนใจเรื่องการปลูกมะนาวครับ มีเรื่องอยากถามว่า
1. การปลูก มะนาว ลงดิน กับ ลงท่อ มันต่างกันยังไงครับเรื่องผลผลิต
2. แล้วการปลูกลงท่อ อายุของต้นมะนาว ประมาณกี่ปีครับ และลงดินอายุกี่ปีครับื โดยเฉลี่ย
3. ผมคิดว่าถ้าปลูกลงท่อ และขนาดต้นจะไม่เท่าลงดินหรือป่าวครับ แล้วผลผลิตไหนมากกว่ากันครับ
4. สภาพดินปนทราย และแหล่งน้ำน้อย หากปลูกมะนาวควรเลือกปลูกแบบใดดีครับ ในท่อ หรือลงดินครับ
     (ไม่มีปัญหาเรื่องเนื้อที่ปลูก แต่มีปัญหาเรื่องแหล่งน้ำอะครับ )แ

สอบถามแค่นี้ก่อนครับ เพราะตอนนี้สนใจเรื่องสวนมะนาว เริ่มต้นจากไม่รู้อะไรเลย ก็เริ่มเก็บเกี่ยวความรู้
ก่อนครับ แล้วจะมาเยี่ยมชมและเก็บเกี่ยวความรู้จากสวนพี่น๊ะครับ...ขอบคุณสำหรับ วิทยาทาน ครับ

ผมว่าคำถามนี้ต้องให้ผู้ที่ปลูกมะนาวทั้งสองแบบมาอธิบายละครับ
สำหรับผมที่ปลูกมะนาวในวงท่อมีเหตุผลสองประการครับคือ
1 ผมมีพื้นที่น้อย(ศึกษาแล้วปลูกวงท่อระยะ 3x3 ลงดิน 5x6)
2 พื้นที่ผมเป็นที่ลุ่มมีประวัติน้ำท่วม เลยถมที่ให้สูงขึ้นครับ

แต่จากการปลูกมาร่วม 5 เดือนแล้วนั้นสิ่งสำคัญที่สุดคือ ดูแลยอดอ่อนให้ดีอย่าให้แมลงใดๆมาแตะต้องได้ และน้ำอย่าได้ขาดเชียว โดยรวมผมว่าอยู่ที่การดูแลมากกว่าครับส่วนจะลงดินหรือวงท่อต้องดูจากขนาดพื้นที่ของเราครับ

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 61   ขึ้นบน
  พิมพ์