ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนธรรมากิจ  (อ่าน 101314 ครั้ง)
rattakitm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:03:15 PM »

เริ่มต้นทำการเกษตรควบคู่ไปกับการเป็นลูกจ้างบริษัท บนพื้นที่ 6 ไร่  ที่ จ.ลพบุรี หนี้ก้อนโต และความฝันอันเป็นจริง ที่จะได้เริ่มลงมือจริงๆ
ภายใต้ชื่อสวน  ;)ธรรมากิจ ยิ้มเท่ห์ เกษตรพอเพียง ที่ดูแล้วนับวัน ใจไม่เคยพอ

เป็นกำลังใจให้ด้วยครับ

ให้ข้อมูล ส่วนตัวพอสังเขป
1.ผมเป็นลูกชาวนาแท้ จาก อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์
2.ประถมจบโรงเรียนวัดบ้านบุตาเวสน์ อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์ ตั่งแต่ ป.1-6 สอบได้แต่ที่ 1 และเป็นประธานโรงเรียนตอน ป.6
3.มัทธยม 1-6 จบจาก โรงเรียนบุรีรัมย์พิทยาคม (โรงเรียนประจำจังหวัด) เกรดเฉี่ย 2.7 กว่า เข้าได้เพราะจับฉลาก  เนื่องจากสอบไม่ติด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
4. สอบเข้ามหาลัยไม่ติด เลยไปเรียนราม รัฐศาสตร์ แผน C  ได้ 1 ปี เก็บได้ทุกหน่วย ถ้าเรียนต่อคงจบ เพียง 2 ปี ครึ่ง
5. สอนเข้ามหาลัยใหม่รอบ 2 ติด คณะเทคโนโลยีและการจัดการ สาขาผลิตกรรมชีวภาพ วิทยาเขต สุราษธานี ด้วยเกรดเฉลี่ย 2.93
6.ทำงานครั่งแรก ปี 49 ด้วยเงินเดือน 8500 โรงงานทูน่ากระป๋อง แห่งหนึ่ง ในดงโรงงาน สมุทสาคร
7.แต่งงานมีลูกสาว 1 คน และย้ายงานมาอยู่ เครือเบทาโกร กลุ่มสุขภาพสัตว์ จนถึงปัจจุบัน ในตำแหน่ง ห้องฉลาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2014, 03:32:08 PM โดย rattakitm » บันทึกการเข้า

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
        กายเคลื่อนไหวใจรับรู้
                  รู้ซื่อๆ

rattakitm
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:20:47 PM »

เตรียมดิน ไถผาน 3 ครับ

วางระบบน้ำก่อนเลย

จากนั้นก็เดินตามความฝัน.....

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
                  รู้ซื่อๆ
rattakitm
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:26:55 PM »

ชอบมะม่วงครับ เดินทางไปกลับ ลพบุรี-แปดริ้ว เพราะว่า มะม่วงที่นั้นเขาดังขึ้นชื่อ 
รสชาดดี โดยเฉพาะ แขกขายตึก แหล่งพันธ์ก็ ฟาร์มอาจารย์อ๊อด ครับ เชื่อถือได้ดีทีเดียว  ต้นละ 50 บาท จัดมา 53 ต้น ครับ

ระหว่างทางแวะไปบ้าน คุณน้า ได้กล้วยน้ำหว้ามา เกือบ 100 ต้นครับ ของกล้วย ชอบครับ

รู้ซื่อๆ
rattakitm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:33:01 PM »

ใช้เวลาไม่มากในการปลูก  1 วัน หลังจากกลับแปดริ้ว มะม่วงก็ปลูกเสร็จครับ ใช้ระยะปลูก 4*4 ม ครับ

วันต่อๆมา ก็ปลูกกล้วยตาม  ติดๆ ผมมีเวลาช่วง หลังเลิกงานครับ 17.00 - 23.00 น  ตามแต่แรงที่เหลือจากงานหลักในแต่ละวัน สู้ครับ ชอบนักใช่ไหม การเกษตร

ปลูกแซมกับ มะม่วงไปเลย กะว่ากว่ามะม่วงจะโต ได้กินกล้วยก่อนแน่ๆ  ไม่รู้คิดถูกหรือคิดผิด ระยะการปลูก คงเหลือ 2*2 ระหว่างมะม่วง กับกล้วย 555 ยิงฟันยิ้ม

รู้ซื่อๆ
โอ้-อั่งเปา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:36:02 PM »

ดูภาพดินน่าจะอุดมสมบูรณ์ดี อยากให้ที่บ้านเป็นแบบนี้บ้างจัง ยิ้มเท่ห์
เดินตามฝันไปเรื่อยๆ เอาภาพผลงานมาอัพเดทด้วยนะครับ

+++ "ถ้าจะทำสิ่งใด จงทำสิ่งนั้นจริงๆ พะนะ" +++
rattakitm
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:38:33 PM »

ยังไม่พอ  ไปแอบอ่านกระทู้ ท่านชาย เรื่องมะละกอ idear พุ่งอีกแล้ว จัด แขกดำเนินมาอีก 50 ถุงครับ

ถุงละ 10 บาท มี 3 ต้น ตามสูตรคุณชายเขาเลย ปุ๋ย 5-1-4

อายุ 1 เดือน สวยงามใช้ได้เลยครับ

สวยงามไหมครับ แซงมมะม่วงไปเลย 555  

รู้ซื่อๆ
rattakitm
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:42:35 PM »

ดูภาพดินน่าจะอุดมสมบูรณ์ดี อยากให้ที่บ้านเป็นแบบนี้บ้างจัง ยิ้มเท่ห์
เดินตามฝันไปเรื่อยๆ เอาภาพผลงานมาอัพเดทด้วยนะครับ
ต้องขออภัยนะครับ เป็นความภาคภูมิใจส่วนตัว ย้อนหลัง บ้างคงไม่ว่ากัน เนื่องจาก post รูป ไม่เป็น จึงไม่ได้ทำกระทู้ขึ้น  เริ่มมาได้ เกือบ 1 ปีแล้วครับ จึงจะทะยอย ผลงานให้เพื่อๆ ได้แลกเปลี่ยนความรู้กันบ้างครับ

สำหรับท่านนี้ไม่มีรูปท่านไม่ได้ ผู้ที่ให้มรดก  มรดกทางความคิดกับผม ท่านพ่อผมเองครับ สุดยอดแห่ง hero....

รู้ซื่อๆ
UNCLE HUB
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:43:02 PM »

ขออนุญาต ติดตามผลงานครับ ดินดี ที่สวย

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
rattakitm
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:48:04 PM »

ขออนุญาต ติดตามผลงานครับ ดินดี ที่สวย

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

คุณคือ กำลัง ใจ คน ที่ 2  มีความสุขครับ
ที่ดิน กว้าง 20 เมตร ยาว 500 เมตร ครับ
กู้ผ่านธนาคา SCB ครับหากสนใจเป็นหนี้แนะนำได้ครับ อิอิ....หนทางการเป็นหนี้ แสนง่ายดาย 555

รู้ซื่อๆ
rattakitm
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:51:41 PM »

ปุ๋ยขี้ไก่แกลบ ครับ ขาดไม่ได้ สำหรับ เกษตรอินทรีย์ ตามไปดู ว่าจะได้ซักกี่น้ำ
รถละ 4800 บาท 13 Q คุณว่าถูกหรือแพง... แต่ผมว่าเหมาะสมอยู่ที่ความพอใจ 5555

รู้ซื่อๆ
rattakitm
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:54:40 PM »

ผมผลิต 1 หลุม พอเพียง ใช้ได้เลยทีเดียวครับ
 เพื่อนร่วมชะตากรรมทั้ง 2 เก็บผลผลิตกันอย่างสนุกสนาน

รู้ซื่อๆ
rattakitm
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:58:48 PM »

ความฝันที่จะมีบ้าน ซัก 1 หลัง

ด้วยความสามารถที่มี ทำได้เพียงเท่านี้ อยู่ได้นะ....

.....พ่อทำได้เท่านี้นะที่เหลือเราต้องช่วยกันแล้วนะ...สู้ต่อไปครับ

รู้ซื่อๆ
rattakitm
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 05:04:01 PM »

จากบุรีรัมย์-ลพบุรี กำเนิด สวนธรรมากิจ  โปรดติดตามตอนต่อไป  วันนี้ ฝากเชียร์ ทีมเซาะกราวด์ ด้วยครับ

ไปเยือน ทีมจากญี่ปุ่น ในศึกฟุตบอล AFC 2014 ซู่ๆๆ
กลับเข้าสวนดีกว่า....พรุ่งนี้เจอกันจร้า..
    สำหรับวันนี้อยากบอกว่า.....ผม up รูปในกระทู้เป็นแล้ว จร้า.... อายจัง

รู้ซื่อๆ
Bigkeng
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 05:11:52 PM »

สีดินดีจริงๆ ครับ น้ำท่าคงสมบูรณ์ด้วยแน่แท้ครับ แบบนี้ปลูกอะไรก็งามครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม  อ้อ สงสัยเรื่องสินเชื่อของ SCB เป็นลักษณะสินเชื่อเพื่อซื้อที่ดินเปล่าหรือเปล่าครับ เค้าปล่อยกู้ในลักษณะไหนครับ และดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่ครับ เผื่อสนใจอยากกู้บ้างน่ะครับ

ขอบคุณครับ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
rattakitm
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 06:57:59 AM »

สีดินดีจริงๆ ครับ น้ำท่าคงสมบูรณ์ด้วยแน่แท้ครับ แบบนี้ปลูกอะไรก็งามครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม  อ้อ สงสัยเรื่องสินเชื่อของ SCB เป็นลักษณะสินเชื่อเพื่อซื้อที่ดินเปล่าหรือเปล่าครับ เค้าปล่อยกู้ในลักษณะไหนครับ และดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่ครับ เผื่อสนใจอยากกู้บ้างน่ะครับ

ขอบคุณครับ
  สินเชื่อที่อยู่อาศัยครับ พอดี ที่มีบ้านเก่าๆอยู่ด้วย ธนาคารเขาก็โอเค นะครับ ปล่อยให้แบบ 80% ของราคาบ้านและที่ดิน แต่ดอกเบี้ยจะแพงกว่า ออมสิน กับ ธอส.   แต่ผมก็ยอม โอกาสการเป็นหนี้เยอะๆหาได้ที่ไหน โดยไม่ต้องวางเงินดาว์ด จักกะบาทเดียว โชว์แค่เงินเดือน..กาจอกๆ 555

รู้ซื่อๆ
rattakitm
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 07:41:00 AM »

กลับบ้านเย็นนี้ เปิดเผยตัวเองสภาพกลับจากที่ทำงาน

ไม่รอช้ารีบกลับเข้าห้องหาข้าวปลากิน
ที่บ้านทานข้าวกล้องหอมนิลครับ เพื่อสุขภาพ  5 โมงกว่าก็รีบทานข้าว เพื่อให้ระบบย่อยทำงานให้เต็ม ที่ก่อนเข้านอน ประมาณ 2-3 ชม ร่างกายจะได้ทำหน้า
ที่นอนหลับพักผ่อนได้เต็มที่ ท่านไหนที่กินข้าวแล้วเข้านอนทันที กระเพาะท่านจะทำงาน ขณะที่ร่างกายหลับ นั้นหมายความว่าบางอวัยะไม่ได้พักผ่อน เช่นกระเพาะ ระบบน้ำย่อย ต่างๆ เป็นต้น  มั่วหรือป่าว แต่ ผมก็ตื่นนอนเช้าสดชื่ินทุกดวัน 5555... แข็ง-แรงด้วยครับ Happyๆ

กินง่าย-อยู่ง่ายครับ....

รู้ซื่อๆ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์