หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เเม่ไก่เลิก กกไข่?  (อ่าน 790 ครั้ง)
korat 2556
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 07:12:12 AM »

เเม่ไก่ กกไข่ ที่เกิด 15- 23 กพ จน ฟักเป็นตัว   เเต่ดูเหมือนจะไม่กก ไข่ ที่เกิด 25-28กพ  ไม่ได้สังเกตุตอนกลางคืน เเต่ตอนเช้า ไข่รู้สึกอุ่นๆ เเต่ตัวเเม่พา
ลูกๆ ออกหากินเเล้ว  เป็นยังงี้ทั้งวัน   อยากรู้ว่าเเม่ไก่เลิกกกไข่ไช่หรือไม่ครับ

jame kp
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 09:55:06 AM »

;)ใช่ครับเพราะมีลูกๆเกิดแล้วตั้งแต่15-23ถือว่านานน่ะครับเพร่ะไก่ที่บ้านผม หลังจากลูกไก่ออกมาแล้วแม่ไก่จะฟักต่อแค่3วันก็จะพาลูกลงรังแล้วครับ ไข่ที่เหลือก๋ต้องให้แม่อื่นที่กำลังฟักอยู่ฟักต่อครับ ถ้ามีลูกไก่ออกของแม่เดิมน่ะครับ กลางคืนค่อยนำไปให้แม่ไก่กกและเลี้ยงต่อครับ อายจัง. อยากรู้จังแม่ไก่สายพันธุ์อะไร ลูกๆคงน่ารักดีน่ะครับ

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
ฟ้าเวิ้ง
*

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 06:41:59 PM »

ลองใช้ไฟฉายส่องดูนะครับ เอาเทบดำครอบส่องมืดๆเคาะเบาๆดูถ้ายังมีการเคลื่อนไหวก็ยังไม่ตาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์