หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีมวิจัยและพัฒนาพันธ์พืช (การผสมพันธุ์มะนาว ฝรั่ง อย่างง่าย)  (อ่าน 14279 ครั้ง)
duann
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 10:56:12 PM »

ความพยายาม ของคนคนหนึ่งที่ไม่มีที่ดินทำการเกษตรเป็นของตนเอง  
กับความคิดทางการเกษตร ที่ทุกคนบอกว่าดี แต่ไม่มีใครเอาด้วย โกรธ

คนใกล้ตัวไม่เชื่อ คนอื่นอาจเชื่อผมก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2014, 08:33:15 PM โดย duann » บันทึกการเข้า

deer art
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 08:43:35 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ มาส่งแรงใจ

Liked By: wanvan987

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
kmsmily
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 07:45:00 PM »

หากพัฒนาพันธุ์เปิด ขอเป็นกำลังใจให้ครับ อายจัง อายจัง อายจัง
sakura123
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 07:53:19 PM »

ขอเป็นหนึ่งในทีมเชียร์ค่ะ  อายจัง

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
DK_sirabhaj
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 09:55:22 PM »

มาให้กำลังใจครับ ขอให้ได้เป็นเจ้าของที่ดินในเร็ววันนะครับ แต่ถ้าทุนไม่มากการเช่าที่ดินในระยะแรกก็น่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ ยิ้ม

duann
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 12:15:06 AM »

วันนี้คอมตัวที่มีรูปภาพอยู่พัง ใช้โน๊ตบุค เลยไม่ได้ลงรูปเพิ่มเลยครับ โกรธ
   ผมเคยลงวิธีการผสมพันธุ์น้ำเต้าไว้ครั้งนึง แต่ไม่ค่อยมีคนสนใจ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=95685.0
น้ำเต้าก็เป็นอีกตัวนึงที่ผมกำลังรวบรวมสายพันธุ์อยู่   ตอนนี้ต้องทำผลงานให้เห็นประจักษ์ก่อนครับ เหนื่อยแท้
   พันธุ์พริกที่ผมทำส่วนใหญ่ ผมขายเมล็ดผมก็บอกพันธุ์ที่นำมาผสมครับ   ใครอยากคัดพันธุ์เป็นพันธุ์เปิดไม่ห้ามกันครับ   

Liked By: sakura123, wanvan987
duann
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 11:12:32 PM »

วันนี้มาเล่าเรื่องการผสมพันธุ์บวบดีกว่าครับ 
  ชาวสวนอย่างเราๆ เคยนึกกันไหมครับ ถ้าบวบเหลี่ยม ไม่มีเหลี่ยม มันจะดีแค่ไหน   
การจะทำให้มันไม่มีเหลี่ยม เราก็ต้องเอาบวบที่ไม่ีมีเหลี่ยมผสมเข้าไป (คิดเอาเอง)    ผมจึงนึกถึงเจ้าบวบหอมขึ้นมาทันที  แต่ข้อเสียของบวบหอมคือ ผลสั้น  ของสั้น นี้มันไม่ดีไปซะทุกเรื่องจริงๆๆ
 สรุป บวบเหลี่ยม ข้อดี ผลยาว           ข้อเสีย ผลมีเหลี่ยม
       บวบหอม   ข้อดี ผลไม่มีเหลี่ยม   ข้อเสีย ผลสั้น 
 ความคาดหวัง ได้บวบ ผลยาวไม่มีเหลี่ยม 
  ผมใช้บวบเหลี่ยมเป็นแม่ (ปลูกเองที่บ้าน)  บวบหอมเป็นพ่อ (ขอสวนข้างๆมา)   

และเมื่อเวลาผ่านไป   ลูกก็ออกมาแล้วครับ
  ความตั้งใจ ผลยาว ไม่มีเหลี่ยม
 สิ่งที่ได้ ผลสั้น มีเหลี่ยม       แต่ก็ถือว่ายังพอคบกันได้ครับ เพราะเหลี่ยมไม่เยอะ  โกรธ
     มีข้อติชม ไม่เข้าใจภาษาผมบอกได้นะครับ
kmsmily
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 06:29:39 AM »

การปลูกพืชเพื่อพัฒนาสายพันธุ์จะได้สายพันธุ์ที่ดีให้แก่ผู้ปลูกเรื่องธาตุอาหารสำคัญมากนะครับ ผมทดลองปลูกริกฮาบาเนโรเก็บเม็ดช่วงต้นสมบูรณ์และเม็ดแสดงอาการขาดธาตุแคลเซียม-โบรอน นำมาปลูกเปรียบเทียบต้นที่เกิดจากเม็ดขาดธาตุอาหารจะแสดงอาการนั้นให้เห็นครับ
panasbamboo
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 08:58:53 AM »

ดีมากครับนักวิจัยไทย ทุกวันนี้มีแต่ซื้อเมล็ดทุกครั้งที่จะปลูกกันแล้วก็ทำพันธ์ุต่อไม่ได้

Liked By: deemeechai, Captoon, Supapor
nokkati
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 02:35:10 PM »

เข้ามาไห้กำลังใจ น้ำเต้าที่บอกนะมันไม่ค่อยจะมีคนกิน โรคนอ้ยเเต่กินปุ๋ย ผมเคยปลูกเเร้วมันขายไม่ได้
นำเต้ามันโตเร็ว แมลงวันทองไม่กวน ทำเเร้วขายไม่ออก ส่วนบวบพอขายได้เเต่สู้เเมลงวันทองไม่ได้
บวบเมล็ดเเพงไม่คุ้มกะที่ลงทุน เท่าที่ปลูกมาซีซ่าของศรเเดงลูกสวยสุด ทุกวันนี้ซื้อพันง่ายเเระเร็วหลายคน
จึงไม่เก็บเม็ดพันเพื่อปลูก ทุกวันนี้แม่ค้าคือคำตอบนะ ของที่จะขายได้ตอ้งสวยไม่มีตำหนิ ชองไม่สวยขายยาก
สายพันที่หายไปจากตลาดทำแร้วมันไม่คุ้มทุนที่ชาวสวนจะลงทุน เงินได้มันมีความหมายทำของจากสวนก่าจะได้เงิน
เอาอย่างปลูกบวบ2งานลงทุนไม่ตำก่า5000ก่าจะได้ขาย2เดือนนิทำทุกอย่างฟรีเลยจะมีรายได้ต่อเมื่อขายบวบได้ อย่างไงก็ขอไห้ได้
สายพันใหม่ เอาใจช่วย

Liked By: Supapor, wanvan987
ek654321
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 03:51:23 PM »

เยี่ยมเลยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

duann
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 06:59:26 PM »

การปลูกพืชเพื่อพัฒนาสายพันธุ์จะได้สายพันธุ์ที่ดีให้แก่ผู้ปลูกเรื่องธาตุอาหารสำคัญมากนะครับ ผมทดลองปลูกริกฮาบาเนโรเก็บเม็ดช่วงต้นสมบูรณ์และเม็ดแสดงอาการขาดธาตุแคลเซียม-โบรอน นำมาปลูกเปรียบเทียบต้นที่เกิดจากเม็ดขาดธาตุอาหารจะแสดงอาการนั้นให้เห็นครับ
ไม่น่าจะใช่แล้วนะครับ เหมือนเราเอาหนูที่ถูกตัดหางไปผสมพันธุ์ ลูกมันออกมาก็ต้องมีหางนะครับ
duann
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 07:03:02 PM »

เข้ามาไห้กำลังใจ น้ำเต้าที่บอกนะมันไม่ค่อยจะมีคนกิน โรคนอ้ยเเต่กินปุ๋ย ผมเคยปลูกเเร้วมันขายไม่ได้
นำเต้ามันโตเร็ว แมลงวันทองไม่กวน ทำเเร้วขายไม่ออก ส่วนบวบพอขายได้เเต่สู้เเมลงวันทองไม่ได้
บวบเมล็ดเเพงไม่คุ้มกะที่ลงทุน เท่าที่ปลูกมาซีซ่าของศรเเดงลูกสวยสุด ทุกวันนี้ซื้อพันง่ายเเระเร็วหลายคน
จึงไม่เก็บเม็ดพันเพื่อปลูก ทุกวันนี้แม่ค้าคือคำตอบนะ ของที่จะขายได้ตอ้งสวยไม่มีตำหนิ ชองไม่สวยขายยาก
สายพันที่หายไปจากตลาดทำแร้วมันไม่คุ้มทุนที่ชาวสวนจะลงทุน เงินได้มันมีความหมายทำของจากสวนก่าจะได้เงิน
เอาอย่างปลูกบวบ2งานลงทุนไม่ตำก่า5000ก่าจะได้ขาย2เดือนนิทำทุกอย่างฟรีเลยจะมีรายได้ต่อเมื่อขายบวบได้ อย่างไงก็ขอไห้ได้
สายพันใหม่ เอาใจช่วย
ถ้าทุกคนที่ทำเกษตร จับพืชมาคนละหนึ่งชนิดแล้วทำอย่างจริงจัง ทำพันธุ์สู้บริษัทได้แน่ครับ  เหมือนวงการกล้วยไม้ที่บริษัทใหญ่ๆก็ไม่ใช่คนที่ผลิตสายพันธุ์อยู่เจ้าเดียว แต่ชาวสวนบ้านๆ  ก็ทำได้สวยไม่แพ้กัน  เพราะส่วนใหญ่ทำเพราะความรัก อายจัง

kmsmily
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 09:12:50 PM »

ไม่น่าจะใช่แล้วนะครับ เหมือนเราเอาหนูที่ถูกตัดหางไปผสมพันธุ์ ลูกมันออกมาก็ต้องมีหางนะครับ
พืชไม่ใช่สัตว์ ต้องศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมแล้วล่ะครับ ผมแค่ชี้ช่องให้หากเกิดปัญหาขึ้นจะได้สะกิดใจ

duann
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 11:27:33 PM »

พืชไม่ใช่สัตว์ ต้องศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมแล้วล่ะครับ ผมแค่ชี้ช่องให้หากเกิดปัญหาขึ้นจะได้สะกิดใจ
ผมเข้าใจถูกไหมครับ เก็บจากต้นเดียวกัน ครั้งแรก เก็บตอนต้นสมบูรณ์ ครั้งต่อมาเก็บตอนที่ขาด แคลเซียม- โบรอน  แล้วเมื่อนำมาปลูกต้นที่มาจากเมล็ดในช่วงต้นสมบูรณ์ ไม่เกิดอาการเป็นโรค แต่อย่างหลังเป็นโรค 
  คือผมปลูก ฮาบาเนโร เยอะเหมือนกันครับ เจออาการใบเหลืองตอนต้นแก่ เส้นใบหยิก  มันเป็นไวรัสครับ

kmsmily
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 06:03:31 AM »

ผมเข้าใจถูกไหมครับ เก็บจากต้นเดียวกัน ครั้งแรก เก็บตอนต้นสมบูรณ์ ครั้งต่อมาเก็บตอนที่ขาด แคลเซียม- โบรอน  แล้วเมื่อนำมาปลูกต้นที่มาจากเมล็ดในช่วงต้นสมบูรณ์ ไม่เกิดอาการเป็นโรค แต่อย่างหลังเป็นโรค 
  คือผมปลูก ฮาบาเนโร เยอะเหมือนกันครับ เจออาการใบเหลืองตอนต้นแก่ เส้นใบหยิก  มันเป็นไวรัสครับ
ใช่แล้วครับ แต่ไม่ใช่อาการเกิดโรคเป็นอาการขาดธาตุแคลเซียม-โบรอน เหมือนตอนเก็บเม็ด ไม่ได้เป็นเฉพาะพริกฮาบาเนโร  มะละกอ พริกขี้หนูสวน เป็นต้น ก็มีอาการขาดธาตุอาหารนั้นๆช่วงเก็บเม็ดมาไว้ปลูก ครับ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์