หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 77   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรกรก่อนเกษียน สู่ความพอเพียง สร้างสุขให้ชีวิต ตามหาจิตวิญญานของเกษตรกร  (อ่าน 283886 ครั้ง)
kruyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 10:04:43 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆสวัสดีครับครูโยหลงทางไปโพสต์ในเวบสัตว์เลี้ยง (นึกว่ามีแต่กระทงหลงทาง)ดีที่ท่านผู้ดูแลย้ายมาให้ เอาเป็นว่าเริ่มถุกที่ถุกทางแล้วครับ อยากเล่าเรื่องการตั้งกระทู้ของผมเพื่ออยากเล่าเรื่องราวต่างๆ ของคนๆหนึ่งที่ใช้การทำการเษตรเพื่อพักผ่อนหย่อนใจครับ หลังจากเห็นหลายๆท่านต่างมีกระทู้ของตนเอง และผมก็พยายามติดตามถึงความก้าวหน้าแต่ละท่านและก็อดที่จะชื่นชมในความสำเร็จของเจ้าของกระทู้ครับ วันนี้อยากภาพของน้องต้นข้าว(วัวน้อย) เขาเกิดวันที่ 1 ธันวา 57 ตอนนี้กำลังซนมากครับ

หลังจากเก็บเกี่ยวข้าวแล้ว เพื่อให้ สว.ประจำบ้านทั้งสองท่าน(อายุรวมกัน 151 ปี) ได้มีเวลาออกกำลังกายก็เลยไปไถที่นาสำหรับปลูกพืชต่างๆตามที่เห็นครับ

แปลงข้าวโพดที่ สว.ฝ่ายชายปลูกครับ ผมไถให้ปลูกอาทิตย์ละ 2 แถว แต่ท่านเล่นอาทิตย์ละ 4 แถว จนต้องบังคับให้เลิกปลูก จุดประสงค์แบ่งให้เป็นอาหารวัวครับ

มุมนี้ของ สว.ฝ่ายหญิง เป็นพริก มะเขือ แตงกวา แตงร้าน น้ำเต้า แตงไทย ฟักทอง (คนที่อ่วมคือผมผู้หาเมล็ดพันธ์และปุ๋ยครับ)

เครื่องทุ่นแรง ฮอนด้า 2 นิ้วครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ถ้าให้ สว.หาบน้ำรดคงได้เงินประกันเร็วแน่ๆ ดังนั้นจึงต้องหาอุปกรณ์ทุ่นแรงให้ (ยังไม่อยากได้มรดกเร็วหรอกครับ) โกรธ โกรธ

kruyo
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 10:06:48 AM »

ขออนุญาต ติดตามผลงานครับ

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ ลุงฮับ(ถูกหรือเปล่าน้อ)
กัญจน์
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 10:28:28 AM »

แล้ววันเวลาที่รอคอยก็มาถึงกับกระทู้ดีๆมาช่วยแบ่งปันแนวทางการทำเกษตรยินดีครับครูโย ยิ้มเท่ห์
cheatpo
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 12:28:50 PM »

สิ่งไหนทำแล้วมีความสุข คุณครูทำไปเลยนะครับ
ความฝัน+ความพยายาม คือ ความสำเร็จ
การเกษตรทำให้สนุกสนาน การเกษตรทำให้ใจชื่นบาน การเกษตรทำให้สร้างงานและสามัคคี  อายจัง อายจัง

"หน้าที่ของมนุษย์ คือการช่วยเหลือบุคคลผู้ที่อ่อนแอกว่าเรา มิใช่เอาเปรียบผู้อื่นที่อ่อนแอกว่า"
อุฑยานผักหวานป่า'๔๔
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 12:52:50 PM »

สวัสดีค่ะ..ปลูกข้าว ปลูกผัก ปลูกต้นไม้ได้งามขนาดนี้ปลูกผักหวานป่าคงงามโตไวได้ใจฯยิ่งขึ้นนะคะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

kruyo
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 03:48:15 PM »

แล้ววันเวลาที่รอคอยก็มาถึงกับกระทู้ดีๆมาช่วยแบ่งปันแนวทางการทำเกษตรยินดีครับครูโย ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมสวนเล็กๆครับคุณกัญจน์ คงไม่มีอะไรที่ดีมากเหมือนคนอื่นครับ แต่เป็นเรื่องอยากเล่าเรื่องราวและความชอบสู่กันฟังครับ
kruyo
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 03:50:43 PM »

สิ่งไหนทำแล้วมีความสุข คุณครูทำไปเลยนะครับ
ความฝัน+ความพยายาม คือ ความสำเร็จ
การเกษตรทำให้สนุกสนาน การเกษตรทำให้ใจชื่นบาน การเกษตรทำให้สร้างงานและสามัคคี  อายจัง อายจัง
;)ขอบคุณครับ เวลาที่ให้กับการเกษตรทำให้ได้ออกกำลังบ้างครับเดินเล่นรอบสวนก็ยังดี ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมครับ
kruyo
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 03:55:32 PM »

สวัสดีค่ะ..ปลูกข้าว ปลูกผัก ปลูกต้นไม้ได้งามขนาดนี้ปลูกผักหวานป่าคงงามโตไวได้ใจฯยิ่งขึ้นนะคะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

;)ขอบคุณที่เข้ามาให้กำลังใจครับ ที่อุทยานผักหวานป่าแอบเข้าไปชมบ่อยครับแต่ที่สวนกลับไม่มีเลย โกรธ >:(ปลูกหลายครั้งแล้วตรับแต่สิ้นชีวิตทุกที คงต้องรอปีนี้จะลุยใหม่ครับ ต้นแคพี่เลี้ยงสงสัยต้องตัดปลูกใหม่รอแล้วละครับ ตอนนี้ต้นเบ้อเริ่มทำเสารั้วได้เลยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยังไงคงต้องขอคำปรึกษาจากท่านละครับ
kruyo
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 04:07:01 PM »

วันนี้ขอรำลึกความหลังเกี่ยวกับสวนหน่อยครับ เดิมสวนนี้เป็นที่รกๆ มีแต่ต้นไม้พวกกระถินกับวัชพืช ก็เห็นว่าทำไมเราไม่สร้างประโยชน์ขึ้นมาก็เลยถมเมื่อปีกลายครับราวเดือนมกราคม

วันนี้ที่มุมเดิมหลังจากปีกว่าๆ ครับ ตอนนี้เป็นแหล่งอาหารที่พอจะหาพืชผักมาปรุงครับ เดี๋ยววันหน้าจะพาชมสวนครับ
nopmtp
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 04:12:05 PM »

สวัสดีครับครู   ตามคุณครูจากกระทู้ง " ท่านพีแขก " มาครับ
" คำว่าครู   แม้จะเป็นอย่างไร   ก็ครูอยู่วันยังค่ำแหละครับ "
somman
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 04:28:56 PM »

วู้ยังกับนิยายวิทยาศาสตร์เลย  กำหนอให้วัวเกิดก่อนได้เป็นปีๆเลย  ยิ้มกว้างๆ

ไม่ทราบว่า ท่านkruyo เมาค้างหรือย่างไร  หรือว่าละเมอ  ตอนนี้ยังเป็นต้นปี 2557 อยู่นา  เอหรือว่าอยากเร่งวันเกษียณ   รูดซิบปาก
อุฑยานผักหวานป่า'๔๔
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 11:22:04 PM »

;)ขอบคุณที่เข้ามาให้กำลังใจครับ ที่อุทยานผักหวานป่าแอบเข้าไปชมบ่อยครับแต่ที่สวนกลับไม่มีเลย โกรธ >:(ปลูกหลายครั้งแล้วตรับแต่สิ้นชีวิตทุกที คงต้องรอปีนี้จะลุยใหม่ครับ ต้นแคพี่เลี้ยงสงสัยต้องตัดปลูกใหม่รอแล้วละครับ ตอนนี้ต้นเบ้อเริ่มทำเสารั้วได้เลยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยังไงคงต้องขอคำปรึกษาจากท่านละครับ

ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดีค่ะคุณครู...สำหรับผักหวานป่ายินดีแลกเปลี่ยนเรียนรู้ค่ะ ปลูกผักหวานให้รอดและโตไวต้องใช้ต้นตะขบเป็นไม้ร่มเงาค่ะ ลองปลูกเปรียบเทียบกับไม้อื่นที่มีก็ได้นะคะ
ดิฉันเกิดหลังคุณครูอย่าเรียกท่านเลยนะคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์(เดี๋ยวเหาจะขึ้นหัว..แค่นี้ก็คันแย่แล้ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)
...สวนผักหวานป่ากับต้นตะขบ...http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=84158.0

kruyo
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 02:45:29 PM »

สวัสดีครับครู   ตามคุณครูจากกระทู้ง " ท่านพีแขก " มาครับ
" คำว่าครู   แม้จะเป็นอย่างไร   ก็ครูอยู่วันยังค่ำแหละครับ "

ขอบคุณที่มาแวะชมครับ ยิ้มเท่ห์
kruyo
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 02:47:44 PM »

วู้ยังกับนิยายวิทยาศาสตร์เลย  กำหนอให้วัวเกิดก่อนได้เป็นปีๆเลย  ยิ้มกว้างๆ

ไม่ทราบว่า ท่านkruyo เมาค้างหรือย่างไร  หรือว่าละเมอ  ตอนนี้ยังเป็นต้นปี 2557 อยู่นา  เอหรือว่าอยากเร่งวันเกษียณ   รูดซิบปาก
ผิดพลาดครับ สงสัยเมาค้างจริงแระครับ จริงๆแล้วปี 56 ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
5XXA
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 02:59:59 PM »

ข้าน้อยขอติดตามชมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
kruyo
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 03:03:19 PM »

ปลูกผักหลังจากทำนาเสร็จครับ สำหรับ สว.ประจำบ้านสองท่าน ตอนนี้ทำหน้าที่เป็นผู้จัดการสวนในนาครับ เพราะให้แม่ค้าคนกลางมาเก็บไปขาย เพราะถ้าเก็บขายเองไม่ทันครับ เลยจัดการติดต่อแม่ค้าให้ครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 77   ขึ้นบน
  พิมพ์