ข่าว
หน้า: 1 ... 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 [76] 77   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรกรก่อนเกษียน สู่ความพอเพียง สร้างสุขให้ชีวิต ตามหาจิตวิญญานของเกษตรกร  (อ่าน 232586 ครั้ง)
kruyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1200 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 02:39:27 PM »

มะละกอริมบ่อปลาไม่ค่อยได้เรื่องได้ราวเลยคงเป็นเพราะดินใหม่ ส่วนไม้ผลเช่นมะม่วงก็เริ่มแตกกิ่งแตกใบพอได้มีกำลังใจครับ

kruyo
*

« ตอบ #1201 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 02:49:08 PM »

บ่อปลาบ่อนี้ปีที่แล้วใช้เลี้ยงปลาหมอ มาปีนี้ขุดลึกลงอีกและจะใช้เป็นบ่อเลี้ยงปลาตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง โดยลงปลาหลายชนิดเช่นปลานิล ตะเพียน สวาย กดเหลือง โดยหวังจะใช้เป็นแหล่งอาหารประเภทปลาไว้กินทั้งปี และคงไม่จับขายโดยปล่อยให้เขาโตไปเรื่อยๆแล้วใช้แหจับเป็นครั้งคราวไปครับ อย่างน้อยเราจะได้ลดค่าใช้จ่ายในการซื้อปลาเปลี่ยนมาเป็นซื้อรำและหัวอาหารแทน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kruyo
*

« ตอบ #1202 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 02:09:20 PM »

ข้าวเหนียวก่ำหลังจากตัดข้าวแล้วกำลังถอดยอดและแตกกอขึ้น นับเป็นข้าวที่เราอยากได้มากอีกชนิดหนึ่ง โดยส่วนตัวเป็นคนชอบกินข้าวเหนียวก่ำ แต่มักจะเจอแต่ชนิดแข็งๆ สำหรับข้าวก่ำที่นำมาปลูกได้กินแล้วติดใจมากเพราะหอมนุ่มจริงๆ หากผลผลิตออกมาแล้วได้ข้าวที่หอมนุ่มเหมือนที่เรากินมาแล้วก็ถือว่าเราโชคดีที่มีข้าวพันธ์ดีอยู่ในมืออีกพันธ์หนึ่งครับ
kruyo
*

« ตอบ #1203 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 02:28:17 PM »

แปลงเหล่านี้เป็นข้าวหอมมะลินิล(ดำ)จัดเป็นข้าวเจ้าดำที่ยังไม่เป็นที่แพร่หลายเพราะเพิ่งออกมาจากแปลงวิจัยข้าวสู่มือเกษตรกรเครือข่ายส่วนผมอยู่ในรุ่นที่สามที่ได้รับการขยายมา ข้าวหอมมะลินิลสำหรับผมแล้วนับได้ว่าเป็นข้าวในฝันก็ว่าได้เพราะหอมนุ่มมาก พันธ์ข้าวตัวนี้ดั้นด้นไปหามาจากจังหวัดขอนแก่นครับนับเป็นพันธ์ข้าวสุขภาพอีกพันธ์หนึ่งที่มีอยู่ในมือซึ่งปีนี้จะคัดเลือกเมล็ดพันธ์ให้ได้สมบูรณ์ที่สุดครับ
kruyo
*

« ตอบ #1204 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 02:34:56 PM »

ข้าวทับทิมชุมแพ ข้าวจ้าวสีแดงที่สีเหมือนกับทับทิม ลูกผสมระหว่างข้าวหอมมะลิจากทุ่งกุลาและข้าวสังหยดจากพัทลุง เมื่อนำมาผลมกันต่างก็นำเอาข้อดีของแต่ละสายพันธ์มารวมเข้าด้วยกัน โดยปกติข้าวสังหยดจะเมล็ดเล็ก แต่เมื่อมาเป็นข้าวทับทิมชุมแพแล้วเมล็ดข้าวจะเท่ากับข้าวหอมมะลิและเมื่อหุงออกมาจะมีสีแดงเหมือนกับทับทิมตามชื่อข้าวครับ
walaijaifarm
*

« ตอบ #1205 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 02:53:33 PM »

ข้าววงามมากครับ..
kruyo
*

« ตอบ #1206 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 07:49:06 AM »

ข้าววงามมากครับ..

ชอบคุณมากครับคุณหมอ ปีหน้าจะลงไปทำไร่ไม่รู้ว่าจะมีเวลาทำนาหรือเปล่า เพราะใจไปอยู่กับไร่ก่อนแล้วครับ
kruyo
*

« ตอบ #1207 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 11:24:35 AM »

แปลงนาข้าวเพื่อสุขภาพ มีข้าวหอมมะลินิล(ดำ) ข้าวทับทิมชุมแพ(แดง) ช้าวเหนียวก่ำ แปลงนานี้ตั้งใจข้าวเพื่อสุขภาพสำหรับรับประทานเองและแบ่งปันสิ่งดีๆๆ สู่ผู้อื่นครับ จากการทดลองกินข้าวเพื่อสุขภาพมาระยะหนึ่งทำให้รู้ว่านอกจากที่เราจะทานข้าวเป็นอาหารแล้วเราสามารถทานข้าวเป็นยาได้เช่นกันโดยเฉพาะข้าวแต่ละชนิดต่างก็มีข้อดีในตัวเองครับ ถือได้ว่าในตอนนี้มีข้าวเพื่อสุขภาพมาอยู่ในมือของตนเองแล้ว และจะรักษาไว้ให้ดีที่สุดครับ
chunkung
*

« ตอบ #1208 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 04:49:05 PM »

อันพันข้าว จองอย่างล่ะ สองสามโลเด้อครับ
ปีหน้า สิปรับเปลี่ยนจากนาข้าวเหนียว กับข้าวจ้าวหอมมะลิเป็นแนวอื่น
นำเอาให้ไทบ้านงึดแน่ ว่าผีบ้ามาเฮ็ดนาครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
kruyo
*

« ตอบ #1209 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 10:26:16 AM »

อันพันข้าว จองอย่างล่ะ สองสามโลเด้อครับ
ปีหน้า สิปรับเปลี่ยนจากนาข้าวเหนียว กับข้าวจ้าวหอมมะลิเป็นแนวอื่น
นำเอาให้ไทบ้านงึดแน่ ว่าผีบ้ามาเฮ็ดนาครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้อยู่ครับ เดี๋ยวให้เกี่ยวก่อนเด้อ ตอนนี้กำลังออกรวงอยู่ครับ การเปลี่ยนแปลงต่างๆทำให้คนเบิ่งอย่างสงสัยว่าหมอนี่มันเฮ็ดอิหยัง ถ้าดีมันกะสิเอานำ ถ่าบ่อดีมันกะคอยสมน้ำหน้าครับอย่้าแปลกใจเลย เหมือนกับผมทำนาข้าวสุขภาพละครับ เขากะพากันว่าสิไปขายทางได๋ถ้าบ่อขายให้เจ็กอยู่โรงสี มาตอนนี้เห็นแล้วว่าการทำข้าวบ่อต้องขายโรงสียิ่งได้เงินหลายกว่าอีก ตอนนี้อยากมาเข้าร่วมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #1210 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 07:27:22 PM »

สบายดีเด้อครับครู ได้กินข้าวใหม่ได้กินปิ้งกบหรือยังน้อครับ อย่าสิลืมปลาทางฝั่งน้ำโขงเด้อครู
kruyo
*

« ตอบ #1211 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:47:11 AM »

เข้ามาเยี่ยมชมครับหลังจากหายหน้าไปดเพราะมัวแต่วุ่นวานกับงานต่างๆๆจนไม่มีเวล่ำเวลาเลยคิดถึงเพื่อนๆๆในเกษตรพอเพียงครับ
kruyo
*

« ตอบ #1212 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 04:50:21 PM »

ปีนี้ปลูกบวบหอมเพื่อใช้กิน แจก แลก เพื่อสร้างความสุขให้กับตัวเอง จึงนับเป็นปีแห่งการกินบวบอย่างแท้จริงถ้าหากใครเห็นหน้าผมเป็นบวบก็อย่าแปลกใจไปเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kruyo
*

« ตอบ #1213 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 09:33:04 PM »

ทุกๆๆปีเมื่อถึงหน้ามะม่วงผมจะเป็นคนที่มีความสุขมากๆๆ เนื่องจากผมเป็นคนที่ชอบมะม่วงสุกมากๆๆ ไม่ว่าจะเป็นพันธ์ใหนก็แล้วแต่เพราะล้วนอร่อยไปตามพันธ์ของเขาแม้ว่าหัวใจจะมอบให้อกร่องและน้ำดอกไม้ไปแล้วก็ตามครับ
Thesun215
*

« ตอบ #1214 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:05:11 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อกร่องอีกเสียงครับ เปลือกบางเหี่ยวยุบ แต่พอฉีกออกเนื้อแน่นหวานมันครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อกร่องยกให้เป้นที่ 1 ในหัวใจครับและไม่คิดจะเปลี่ยนใจ ปีนี้ปลูกเพิ่มสามต้น ปีนี้ออกลูกเยอะพอสมควรครับ รับรองกินกับมูนข้าวก่ำเอาให้ช่ำปอดไปเลยครับ รองลงมาคงเป้นน้ำดอกไม้ถ้าเราปลูกเองจะปล่อยให้แก่จัดอันนี้ไม่แพ้อกร่องเหมือนกันครับได้หมดทั้งความหนาของเนื้อความนุ่มและความหวานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 04:39:12 PM โดย kruyo » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #1215 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 04:56:33 PM »

น้ำดอกไม้ หนึ่งในมะม่วงที่น่าปลูกด้วยลักษณะเนื้อที่นุ่ม หอม หวาน ที่สำคัญจะต้องปลูกเองและเก็บเมื่อแก่จัดเท่านั้นครับ ส่วนที่ซื้อจากตลาดแล้วมีรสชาดเปรียว หรือไม่หวานเลยอันนั้นต้องไปโทษชาวสวนที่ปลูกและเก็บเมื่อไม่แก่จัดครับทำให้ของดีๆๆเขาเสียหมดจากความเห็นแก่ได้ แต่สำหรับผมแล้วมะม่วงน้ำดอกไม้ถือเป็ยสุดยอดมะม่วงอีกพันธ์หนึ่งครับ
หน้า: 1 ... 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 [76] 77   ขึ้นบน
  พิมพ์