หน้า: 1 ... 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 [75] 76 77   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรกรก่อนเกษียน สู่ความพอเพียง สร้างสุขให้ชีวิต ตามหาจิตวิญญานของเกษตรกร  (อ่าน 293935 ครั้ง)
kruyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1184 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 11:32:22 AM »

หึย... มาซำบายแถะเด้ นอนเวน ...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เขาเรียกว่านอนเอาแรงครับ 5555555

kruyo
*

« ตอบ #1185 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 11:49:14 AM »

เสาร์อาทิตย์นี้แทบไม่ได้งานอะไรเลย วันอาทิตย์ก็มาคุมสอบครูธุรการ แถมที่บ้านก็มีเรื่องวุ่นๆให้ปวดหัว เซ็งเป็ดหลายๆเรื่องเกี่ยวกับพวกพี่น้องของเมียก็เลยบอกว่าอย่ามาวุ่นวายกับชีวิตผมเลย ผมมาดูแลแค่นี้ก็ปวดหัวพอแล้ว ถ้าไม่มีลูกสาวป่านนี้ผมปัดตูดไม่อยู่ให้ปวดหัวหรอก บอกพ่อตาแม่ยายว่าถ้าลูกคนอื่นลำบากใจต้องเห็นพ่อแม่มานึ่งข้าวกินเองก็เอาไปเลี้ยงเลย บ้านนี้ผมสร้างเพื่ออยู่กับลูกเมีย ไม่ได้มาซุกหัวนอนบ้านใคร ที่ทางผมก็มีพอแล้ว หน้าที่การงานเงินเดือนผมก็เยอะแล้ว แก่ก็แก่แล้ว ไม่ต้องมีคนมาสอนหรอก เห็นผมใจดีอย่าคิดว่าผมโง่ ที่ผมไม่พูดเพราะพุดเรื่องไร้สาระเสียเวลาพูด วันเสาร์เอาหลายเรื่องอยู่ครับ อารมย์เลยเสียเลย  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #1186 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 01:03:50 PM »

สวัสดีครับครูโย...ฝนมาฟ้าสวย ต้นไม้เริงร่า..สวนเดินมาเห็นแล้วสุขใจแทนเลยครับ.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #1187 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 02:20:17 PM »

มองเห็นความมั่งคั่ง มั่นคงทางอาหารแล้วเป็นสุขนะครับครู แต่ก็สงสารพี่น้องเกษตรกรที่ส่วนใหญ่ยังมองหาหนทางแห่งความยั่งยืนไม่เจอ ทำการเกษตรแต่ยังไม่เข้าใจเกษตร เอ้า ก็ได้แต่ช่วยๆ เผยแพร่สิ่งที่เรามีให้คนอื่นได้มีบ้างใช่ไหมครู สิ่งไหนที่เราไม่รู้ก็ขวานขวายเอาบนแนวทางที่ถูกที่ควร ด้วยความมีสติ.... สุขภาพแข็งแรงครับครู
kruyo
*

« ตอบ #1188 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 11:32:51 AM »

สวัสดีครับครูโย...ฝนมาฟ้าสวย ต้นไม้เริงร่า..สวนเดินมาเห็นแล้วสุขใจแทนเลยครับ.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับคุณกอเหรี่ยง เมื่อมีน้ำชีวิตหลายๆชีวิตก็สดชื่นครับ
kruyo
*

« ตอบ #1189 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 11:41:37 AM »

มองเห็นความมั่งคั่ง มั่นคงทางอาหารแล้วเป็นสุขนะครับครู แต่ก็สงสารพี่น้องเกษตรกรที่ส่วนใหญ่ยังมองหาหนทางแห่งความยั่งยืนไม่เจอ ทำการเกษตรแต่ยังไม่เข้าใจเกษตร เอ้า ก็ได้แต่ช่วยๆ เผยแพร่สิ่งที่เรามีให้คนอื่นได้มีบ้างใช่ไหมครู สิ่งไหนที่เราไม่รู้ก็ขวานขวายเอาบนแนวทางที่ถูกที่ควร ด้วยความมีสติ.... สุขภาพแข็งแรงครับครู

ครับผม ครูนพคงมองอย่างผมเหมือนกันว่าชาวบ้านยังทำการเกษตรไม่เป็นแม้จะทำกันมาแต่ปู่ย่าก็ตาม สิ่งที่เห็นคือความยากจนไม่พอกิน การขาดความรู้ไม่ขชวานขวายแสวงหา ทำแต่สิ่งเดิม เชื่อแต่ปุ๋ยเคมี เกษตรพอเพียงที่พระองค์ท่านประทานให้มาก็ไม่น้อมนำมาใช้ ไม่รู้จักการปลูกกิน มีแต่ซื้ออย่างเดียวครับ ผมว่าถ้าเขาไม่ปรับเปลี่ยนต่อไปยิ่งคงลำบากมากขึ้นเรื่อยๆๆครับ
kruyo
*

« ตอบ #1190 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 11:53:13 AM »

ดำนาปิดตากล้าครับนั่นแสดงว่าการดำนาได้สิ้นสุดลงแล้วต่อไปก้เหลือเพียงการดูแลข้าวไส่ปุ๋ยและรอกเกี่ยวข้าวครับ ช่วงความสุขของเกษตรคือข้าวงอกงามและออกรวงครับผม
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #1191 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 02:03:03 PM »

มีปลาเข็ง ปลาดุก ปล่าช่อนอยู่ในนาหรือเปล่าครู ตอนผมเป็นเด็กน้อยถือสวิงหาปลาข่อน แกคันนาได๋มีรอยนกยางกับหนูเทียวไปเทียวมา น้ำขุ่นๆ แสดงว่าปลาเยอะ เอาแกเดียวได้ครึ่งค่อนคุสังกะสีได้กับข้าวแลง
kruyo
*

« ตอบ #1192 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 03:57:31 PM »

มีปลาเข็ง ปลาดุก ปล่าช่อนอยู่ในนาหรือเปล่าครู ตอนผมเป็นเด็กน้อยถือสวิงหาปลาข่อน แกคันนาได๋มีรอยนกยางกับหนูเทียวไปเทียวมา น้ำขุ่นๆ แสดงว่าปลาเยอะ เอาแกเดียวได้ครึ่งค่อนคุสังกะสีได้กับข้าวแลง

kruyo
*

« ตอบ #1193 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 04:04:09 PM »

มีหลายอยู่ครับ เพราะตอนรถไถปั่น คนดำนาได้ปลาหลายตัวครับ ปลาช่อนตัวใหญ่สุดประมาณหัวเข้วครับเพราะบ่อปลาบ่อได้สระครับ ปลาลูกคอกส่อนมากินหลายหมู่แล้วครับ เพราะถ้าปล่อยไว้หลายกะบ่อใหญ่สู้ดีกินไปแต่น้อยๆนี่ละครับ ที่ดีมากๆคือตอนนี้มีกบในนาครับเพราะผมปล่อยแม่พันธ์มาสองปีแล้วปีนี้ขนา่ดนอนอยู่บ้านยังได้ยินเสียงกบฮ้องเต็มนาครับ ออกไปยามคืนกะเห็นกบน้อยตามคันแท ปีนี้คงได้ลองใส่เบ็ดปลาเบ็ดกบตอนข้าวสิออกรวงครับ
tapairat
*

« ตอบ #1194 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 07:18:22 PM »

เสาร์อาทิตย์ทำงานเสร็จก็นั่งๆๆนอนเถียงนาครับลมเย็นๆๆก็หลับปุ๋ยเลย ความสุขของเกษตรกรก็อยู่ตรงนี้ครับไม่ต้องดิ้นรนมากหากินตามประสา เหนื่อยจากงานหลักก็มาสู่งานเกษตรแม้จะเหนื่อยกายแต่ก็สุขใจครับ[/size][/size]

อิจฉาอ่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อย่าอิจฉาเลยครับยังไงก็สู้สวนคุณนกไม่ได้หรอก เถึยงนาน้อยชองคนจนๆๆได้แต่นี้ละครับ คริคริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 10:49:46 AM โดย kruyo » บันทึกการเข้า

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130
kruyo
*

« ตอบ #1195 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 11:21:58 AM »

ข้าวในนาดำได้สามอาทิตย์ รอให้แข็งตัวกว่านี้สักหน่อยเขาถึงจะแตกกอครับ การทำนาต้องใจเย็นๆๆ โดยเฉพาะนาอินทรีย์ที่ปัจจุบันพากันเห่อครับ แต่กลับไม่มีความรู้เรื่องนาอินทรีย์เพราะชาวบ้านยังเสพติดปุ๋ยเคมีและยาฆ่าหญ้า ดังนั้นจะทำเป็นนาอินทรีย์ได้อย่างไร รัฐบาลก็ให้งบมาทำปุ๋ยอินทรีย์จ้างชาวบ้านไปทำวันละสามร้อยบาท ทำเสร็จแล้วก็ไม่รู้จะไปขายให้ใครเพราะชาวบ้านที่ไปทำก็ไม่ซื้อมาใช้ อนิจจาประเทศไทย ตอนนี้หาวิธีการลดการปลูกข้าว จะให้ชาวนาไปเป็นคนเลี้ยงวัวเลี้ยงควาย ให้ปลูกหญ้า โครงการนะดีครับถ้าชาวบ้านนำเงินไปทำตามโครงการจริงๆๆ แต่เอาเข้าแล้วผมก็ว่าเหลวไม่เป็นท่าเหมือนเดิมเพราะชาวบ้านไม่มีองค์ความรู้และไม่มีควา่มตั้งใจ
kruyo
*

« ตอบ #1196 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 03:16:44 PM »

ปีนี้อาจจะกล่าวได้ว่าเป็นปีที่ทำข้าวเพื่อสุขภาพทั้งหมดครับ จากนายี่สิบกว่าไร่แบ่งทำข้าวเหนียวกับข้าวหอมมะลิเพียงไม่ถึงสี่ไร่ นาแปลงนี้จะเป็นข้าวหอมมะลินิล ข้าวทับทิมชุมแพ ส่วนที่ตัดนั้นเป็นข้าวเหนียวก่ำครับ สรุปว่าไม่มีข้าวขาวปนเลย สาเหตุที่ไม่ทำข้าวหอมมะลิเพราะตลาดอยู่ในมือของพวกโรงสีที่กำหนดราคาเอาตามใจชอบ และจากการทำข้าวไรซ์เบอรี่ปีกลายกระแสตอบรับข้าวสุขภาพดีมาก โดยขายข้าวได้หมดภายในสามเดือนและลูกค้าก็มีเยอะพอสมควรครับมาปีนี้เลยหันมาทำนาข้าวสุขภาพอินทรีย์ครับ
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #1197 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 07:03:53 PM »

เห็นนาข้าวแล้วมีความสุขครับ ผมวาดหวังฝันว่าจะคงได้มีโอกาสทำนาแปลงเล็กๆ ทุกปี ไม่มากไม่เหนื่อย
เอาแบบนาประณีต เพราะแฮงบ่มี ทำน้อยๆพอมีข้าวอินทรีย์ กิน..แต่ปีนี้ฝนน้อยยังบ่ได้ทำครับ.. ลังเล ลังเล
kruyo
*

« ตอบ #1198 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 05:01:01 AM »

เห็นนาข้าวแล้วมีความสุขครับ ผมวาดหวังฝันว่าจะคงได้มีโอกาสทำนาแปลงเล็กๆ ทุกปี ไม่มากไม่เหนื่อย
เอาแบบนาประณีต เพราะแฮงบ่มี ทำน้อยๆพอมีข้าวอินทรีย์ กิน..แต่ปีนี้ฝนน้อยยังบ่ได้ทำครับ.. ลังเล ลังเล

เรื่องข้าวผมไม่มุ่งหวังอะไรมากครับ เพราะข้าวทีทำจะทำข้้าวเพื่อสุขภาพเป็นหลัก ข้าวเหนียวก็ทำเพื่อสำหรับกิน ข้าวหอมมะลิก็ทำไม่มาก แต่ข้าวเพื่อสุขภาพจะทำมาก ปีนี้มีข้าวไรซ์เบอรี่ ข้าวหอมมะลินิล ข้าวทับทิมชุมแพ และข้าวเหนียยวดำ เพราะปัจจุบันนี้ครอบครัวพากันกินข้าวเพื่อสุขภาพกันหมดครับ
kruyo
*

« ตอบ #1199 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 05:24:54 AM »

มัวแต่วุ่นๆๆกับการทำนาไมค่อยได้มาดูแลสวนเท่าไร หน่อไม้ก็ออกมากและโตเร็วครับแค่ 3-4 วัน หน่อก็โตเร็วมาก การเลือกหน่อไว้ทำต้นพ่อแม่ก็คงเลือกตอนนี้ครับ บางหน่อก็ปล่อยให้โตเพื่อเอาไว้มาทำไม้สำหรับทำไม้ตอกมัดข้าวเพราะปัจจุบันนี้หน่อไม้ไผ่ใหญ่แต่เดิมที่ใช้ทำตอกตอนนี้ไม่ค่อยมีแล้ว ตอนนี้ต้องใช้ไผ่ตงลืมแล้งซึ่งใช้ได้ดีกว่าสามารถจักตอกได้ง่ายครับ
หน้า: 1 ... 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 [75] 76 77   ขึ้นบน
  พิมพ์