ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 77   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรกรก่อนเกษียน สู่ความพอเพียง สร้างสุขให้ชีวิต ตามหาจิตวิญญานของเกษตรกร  (อ่าน 242678 ครั้ง)
kruyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:34:29 AM »

แนะนำตัวก่อนครับ ผมรับราชการครู สำหรับวัยอย่าไปพูดถึงครับ อีกใม่นานก็จะเกษียนแล้ว
แต่ไม่รู้ว่าจะได้เกษียนหรือเปล่าเท่านั้นครับ การเข้าสู่ภาคการเกษตรอาจเรียกว่าเป็นไฟท์บังคับก็ว่าได้ครับ หลังจากลูกสาวพ่อตามาหลวมตัวผูกพันกับเทพบุตรตาสนิมผู้ดื่มเหล้าเป็นอาจินต์หนี้สินพอประมาณท่ามกลางการคัดค้านของทุกฝ่าย****ขอซ้ำคำว่าทุกฝ่ายจริงๆครับ**** ฝ่ายทางพ่อแม่เขาและญาติๆ หาทุกวิธีการห้ามแล้วห้ามอีกจนถึงขนาดจะตัดพ่อตัดลูกตัดญาติพี่น้อง ทางฝ่ายลูกสาวก็ยังยืนกรานกระต่ายขาเดียวเหมือนเดิม(สงสัยกลัวว่าถ้าผมไปแต่งงานกับคนอื่นผมคงจะไปเป็นภาระและความลำบากให้คนอื่นเขา) จนต้องไปเชิญแม่ผมมาห้ามอีก แม่ผมก็บอกว่าที่ลูกสะไภ้ว่าลูกเอ๋ยอย่าเอาชีวิตมาตกนรกหมกไหม้กับลูกชายแม่เลย(นี่เป็นคำพูดของแม่ผมจริงๆ) แม่ก็ยกแม่น้ำทั้งหมดที่ควรจะมีอยู่ในโลกนี้มาสาธยายความเลวของลูกชายแต่ก็ไม่เป็นผล ตอนแรกก็เปิดร้านอยู่กับภรรยาก่อนท่ามกลางสายตาอันไม่เป็นมิตรของญาติๆ ที่กล่าวหาว่าผมไปหลอกลวงหรือใช้คุณไสยต่างๆ ทำให้ลูกสาวเชาหลง(เอาเป็นว่าวัดไหนที่แก้คุณไสยได้เขาพาลูกสาวเขาไปหมด) แต่สุดท้ายก็อย่างว่าแหละครับ เพราะผมไม่ได้เป็นคนเลวอย่างเขาคิดและไม่ได้ทำเสน่ห์ยาแฝดอะไรทั้งสิ้นเพราะจริงๆแล้วมันเป็นเสน่ห์ในตัวของผมเอง ฮ่าๆ ขอหัวเราะชื่นชมให้กับตัวเองซะหน่อยพอเป็นกระสายครับ ท้ายสุดทางบ้านเขาก็ปล่อยเลยตามเลยครับ (สำหรับภาพที่นำลงเกริ่นเรื่องเป็นภาพปีที่แล้วครับ ต้องขออภัยด้วยหากจะเก่าไปบ้างครับ)

kruyo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:38:46 AM »

เข้ามาสู่เรื่องการเกษตรไฟท์บังคับครับ หลังจากที่หน้ามึนเข้าไปอยู่ร่วมชายคาพ่อตาแม่ยายซึ่งท่านก็เป็นเกษตรกรแต่ยังก่อนครับเมื่อตอนเข้าไปเป็นเขยก็ไม่ค่อยได้ทำอะไรหรอกครับเช้าขึ้นมาก็ทานกาแฟแล้วก็ออกมาทำงานระยะทางประมาณสิบกว่ากิโลภรรยาก็มาเปิดร้านตกเย็นก็สังสรรค์กับเพื่อนก่อนกลับบ้าน กลับถึงบ้านก็เมาแอ่นไปแล้วละครับ ข้าวเย็นก็กินได้มั่งไม่ได้กินมั่ง เรื่องการทำการเกษตรก็ยกหน้าที่ให้พ่อตากับแม่ยายเป็นผู้ทำมาหาเลี้ยง แถมต้องลุกมานึ่งข้าวให้กินตอนเช้าอีกท่านก็คงพากันแช่งชักหักกระดูกให้ตายวันตายพรุ่งอยู่หรอกครับแต่คนมันมึนและหน้าด้านเลยไม่ตายง่ายๆ เลี้ยงพ่อมันยังไม่พอแถมยังมีหลานมาให้ท่านได้เลี้ยงอีก(แต่เป็นหัวแก้วหัวแหวนของตากับยาย 555 เห็นไหมละผมยังมีความดีอยู่บ้าง) สุดท้ายก็เลยเกิดสำนึกบาปว่า เอ ตูข้านี่ก็อยู่มาให้ท่านเลี้ยงหลายปีดีดักจนท่านชราภาพแล้วบาปคงจะกองเท่าภูเขาเลากาแล้วมั้ง จู่ๆ วันหนึ่งกำลังทานข้าวเย็นกันอยู่พ่อตาและแม่ยายก็เลยพูดว่า “พ่อน้องใบบุญ(ชื่อที่พ่อตากับแม่ยายเรียกผม)พ่อกับแม่ก็แก่แล้ว การทำไร่ทำนาปีนี้คงจะไม่ไหวหรอก” ได้ยินเท่านั้นแหละโน่นใจคิดออกไปอีกห้าร้อยเมตรว่าท่านคงจะยกนายกไร่ให้กระมัง 5555 แต่ไม่ใช่หรอกครับ ท่านก็บอกว่าตั้งแต่ปีนี้ให้พ่อน้องใบบุญเป็นคนทำนาเด้อเพราะพ่อกับแม่แก่แล้วทำไม่ไหวหรอก นี่ละครับจึงเป็นที่ของเกษตรพอเพียงภาคบังคับ ก่อนเกษียน เอาแค่นี้ก่อนพอเป็นกระสายนะครับ

แบบว่าหน้าตาไม่ดี ก็เลยเอาหน้าตาคล้ายๆ มาให้ดูก่อนครับ
kruyo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:56:18 AM »

คำว่าเกษตรพอเพียงนำมาสู่การปลูกผักเพื่อใช้บริโภคในครอบครัวครับ พอมีที่สวนอยู่สองที่ ที่แห่งหนึ่งก็ประมาณงานกว่าๆ อีกที่หนึ่งก็ประมาณสามงานกว่าๆ ก็เลยคิดว่าจะนำเอาที่เหล่านี้แหละเป็นสวนเกษตรพอเพียงสำหรับปลูกพืชผักกิน ก็เริ่มปลูกผักต่างๆ เล็กๆน้อยครับพวกหอม ผักชีจีน-ลาว พริก มะเขือ ถั่ว น้ำเต้า ฟัก แฟง แตงต่างๆ แถมด้วยเลี้ยงปลาครับ เป็นปลาดุกบิ๊กอุย มาถึงปีนี้ด้วยความที่เริ่มมีเวลาเพราะห่างจากวงเหล้า ที่ห่างไม่ใช่เพราะไปออกเหล้า(งดเหล้า)กับพระวัดใหนหรอกครับเพราะยังไงผมก็หน้ามึน(ด้านอยู่แล้ว) แต่เพราะมาทำนาทำสวนเวลาก็เริ่มน้อยลงเพราะเป็นห่วงสิ่งต่างๆที่ปลูก และอีกหลายๆอย่างที่อยากปลูก มานั่งคิดได้เอ แต่เนื่องจากเดิมที่จะเป็นสวนหม่อน กับสวนกล้วยเก่าเลยต้องใช้วิธีการถมที่ครับ เสร็จแล้วก็เริ่มลงกล้วย ไผ่ และพวกผักต่างๆ ที่อยากจะกินครับ

markonikove
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:09:56 AM »

คุนคูคับ
วัยไกล้เกษียณเท่ากับว่าท่านคือคูคนนึงของผมก็ว่าได้ ( เพราะคูที่สอนผมมาหลายคนก็กะลังจะเกษียณกันมั่งแล้ว )

เท่าที่เจอมานะคับ ชาวไร่ ชาวนาส่วนใหญ่ก็ขี้เหล้ากันทุกคน ( พ่อผมก็ขี้เหล้า ตกเย็นกินเหล้า เมากลับบ้านมาทะเลาะกะแม่แทบทุกวัน แถมกินเหล้าทุกวันไม่หยุดด้วย วันนี้ก็ยังไม่เลิก  )

เกษตรกรขี้เหล้าทุกคนที่สามารถทำมาหากินเลี้ยงลูกเลี้ยงเมียให้อยู่รอดได้นั้น ถึงเขาจะเมาแต่ก็ไม่เสียงาน .... คือ ตกเย็นกินเหล้า เมาเดินเซกลับบ้าน พอตอนเช้าก็สร่างเมาลงมือทำงานได้ ไม่มีปัญหาอะไร ( ยกเว้นเซรถล้มตาย อันนี้ก็ซวยไป หรือ ป่วยตาย ตับแข็งตาย ก็ช่วยไม่ได้ )

ส่วนเกษตรกร ขี้เหล้า ที่เอาตัวเอง และครอบครัวไม่รอด มีอยู่บ้างครับ พวกนี้เมาไม่รู้เรื่อง เมาเช้า เมาเย็น เมามันทั้งวัน เมาไม่ดูเวลั่มเวลา ..... คือเมาจนทำงานไม่ไหวว่างั้นเถอะ .... บางคนพกขวดเหล้าติดตัวตลอกเวลาเลยด้วยซ้ำ

มีอีกกลุ่มหนึ่งคือ พวกเมาแล้วลุกไม่ไหว กว่าจะสร่างเมาได้ก็ปาไป บ่ายเย็น แล้วงานการก็เลยไม่ได้ทำ .... เสร็จพอตกเย็นแทนที่จะรู้ตัวว่าตนมีงานคั่งค้างอยู่ต้องรีบสะสางให้เสร็จ และตนเองเมาไม่รู้เรื่องรู้ราว เย็นนั้นจึงไม่ควรกินเหล้า เพื่อว่า เช้าวันรุ่ง จะได้จัดการงานเสีย แต่กลับเมาต่อ ..... สุดท้ายเสียงานมันทั้งปีทั้งชาติ ..... ลูกเมียเดือดร้อน เาตัวเองไม่รอด ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 11:22:03 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:20:57 AM »

เท่าที่เจอมาสำหรับ ข้าราชการคูเกษียณ พวกขี้เหล้านะ ( มีเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด ) แต่แนะนำว่าห้ามเอาเงินเกษียณ เป็นเงินก้อนออกมาเด็ดขาด แม้จะบอกว่าเอามาลงทุนตอนเริ่มต้นก็เถอะ เพราะความอยู่รอดของคนเหล่านี้ไม่ใช่การทำเกษตรกรรม แต่อยู่ที่เงินเกษียณเท่านั้น ถ้าเอาเงินก้อนออกมา 100 ทั้ง 100 เงินก้อนนี้ไม่มีใครเหลือ ซักคน และการลงทุน เกษตรกรมม 100 ทั่ง 100 ไม่มีใครทำให้เกิดดอกผลได้ แค่รักษาไว้ก็ยังทำไม่ได้เลยด้วยซ้ำ ...... พาลทำลูกทำเมียเดือดร้อนไปด้วย

ข้าราชการเกษียณ ขี้เหล้า มี 2 แบบ
1. ขี้เหล้าเสียงาน เสียเงิน ขนาดเงินบำนาญ ยังไม่เหลือ  ทะเลาะกะเมีย ( ส่วนใหญ่ลูกโตหมดแล้ว ) ส่วนใหญ่ที่เงินไม่เหลือ เพราะผู้หญิงกันทั้งนั้น เงินทองไม่พอใช้

2. ขี้เหล้า อย่างเดียว ไม่ต้องกลัว ชาวบ้านเยอะ ตกเย็นกินเหล้า พูดคุยแลกเปลี่ยนการทำเกษตรกรรมกะชาวบ้าน นั่งเมาหัวโขกกะชาวบ้านเลยก็มีเยอะแยะไป .... กลุ่มนี้ ต่อให้เมาเช้าเมาเย็น เมาทั้งวันทั้งคืน ก็ไม่เป็นไร เพราะ เงินเกษียณยังมีให้ใช้จ่ายทุกเดือน .... เว้นเสียแต่จะป่วยตายเพราะเหล้า ก็แล้วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 11:29:06 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:27:16 AM »

ส่วนเรื่องกาคทำเกษตรกรรม

อยากทำไรก็ทำไปเถอะ ถ้าชอบ และสบายใจ แค่อย่าเอาเงินเกษีนณ ออกมาเป็นก้อน เพื่อลงทุนทำเกษตร เท่านั่น

บางอย่างคิดตัวเงินลงทุนแล้ว สู้เราไปซื้อชาวบ้านมายังใช้งินน้อยกว่าผลิตเองเสียอีก แต่ก็ความสุขที่ได้ทำนิ ไม่เป็นไร

การเกษตรก็แค่ ทำไว้กิน ถ้าเหลือจริงๆก็ขายเอาเงินมาเป็นค่า กลับแกล้ม พอได้ .... ทำไว้เป็นกับแกล้ม พอได้ แต่ไม่รวย และถ้าพึงพิงเกษตรแบบนี้อย่สงเดียว ไม่มีทางอยู่ได้แน่ๆ แต่ไม่เป็นไร คิดเสียว่า ประหยัดค่ากับแกล้ม ไปอีกทางนึง.

ระวังเรื่องเลี้ยงงัว เลี้ยงควาย เพราะ ไม่ใช่พอเพียงแล้ว ตัวนึง ครึ่งแสน  สู้เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า แถมเลี่ยงงัว ที่ดินแค่นี้ ไม่พอแน่ๆ ถ้าจะเกี่ยวหญ้าให้กิน ขี้เหล้า กลัวว่าจะเสียงานเอา  สัตว์ต้องกินอาหารทุกวัน หยุดไม่ได้ งัวถ้าไม่มีแปลงหญ้า ต้องตัดให้กินทุกวัน เราก็ต้องทำงานทุกวันไม่หยุด ตกเย็น ต้องเอางัวเข้าคอก สุมไฟงัว .... เรามัวเมาแอ่นเสียแล้ว ใครจะทำให้เรา ( เป็นภาระเมียบ่อยๆ จะทะเลาะกันเอา )
]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 11:33:44 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:52:33 PM »

ส่วนเรื่องกาคทำเกษตรกรรม

อยากทำไรก็ทำไปเถอะ ถ้าชอบ และสบายใจ แค่อย่าเอาเงินเกษีนณ ออกมาเป็นก้อน เพื่อลงทุนทำเกษตร เท่านั่น

บางอย่างคิดตัวเงินลงทุนแล้ว สู้เราไปซื้อชาวบ้านมายังใช้งินน้อยกว่าผลิตเองเสียอีก แต่ก็ความสุขที่ได้ทำนิ ไม่เป็นไร

การเกษตรก็แค่ ทำไว้กิน ถ้าเหลือจริงๆก็ขายเอาเงินมาเป็นค่า กลับแกล้ม พอได้ .... ทำไว้เป็นกับแกล้ม พอได้ แต่ไม่รวย และถ้าพึงพิงเกษตรแบบนี้อย่สงเดียว ไม่มีทางอยู่ได้แน่ๆ แต่ไม่เป็นไร คิดเสียว่า ประหยัดค่ากับแกล้ม ไปอีกทางนึง.

ระวังเรื่องเลี้ยงงัว เลี้ยงควาย เพราะ ไม่ใช่พอเพียงแล้ว ตัวนึง ครึ่งแสน  สู้เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า แถมเลี่ยงงัว ที่ดินแค่นี้ ไม่พอแน่ๆ ถ้าจะเกี่ยวหญ้าให้กิน ขี้เหล้า กลัวว่าจะเสียงานเอา  สัตว์ต้องกินอาหารทุกวัน หยุดไม่ได้ งัวถ้าไม่มีแปลงหญ้า ต้องตัดให้กินทุกวัน เราก็ต้องทำงานทุกวันไม่หยุด ตกเย็น ต้องเอางัวเข้าคอก สุมไฟงัว .... เรามัวเมาแอ่นเสียแล้ว ใครจะทำให้เรา ( เป็นภาระเมียบ่อยๆ จะทะเลาะกันเอา )
]
เรื่องดื่มเหล้าคงไม่หนักถึงกับเสียงานครับ ถ้าอยู่คนเดียวก็แก้วสองแก้ว ถ้ามีเพื่อนก็อาจจะมากหน่อย แต่ต้องรักษาสุขภาพครับ
เรื่องเกษียนยังอีกหลายปีครับ สำหรับเงินเกษียนคงไม่พูดถึงหรอกครับเพราะตอนนี้ก็พอกินพอใช้ไม่ลำบากยึดหลักเศรษฐกิจพอเพียงครับ ขอบคุณสำหรับความห่วงใยครับ
kruyo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 02:05:54 PM »

ตามหากระทู้ตัวเองตั้งนาน นึกว่าตั้งไว้ที่กระดานถามตอบ แต่มาอยู่กระดานสัตว์เลี้ยง ไม่เป็นไรครับเพราะเกษตรกรพอเพียงย่อมมีทุกอย่างอยู่แล้วครับ สำหรับแม่วัวที่เห็นเป็นหนึ่งในสองตัวที่มีอยู่ครับ ถือเป็นโรงงานผลิตปุ๋ยอินทรีย์ที่เยี่ยมยอดมากครับ
มาต่อเรื่องราวของผมเพิ่มเติมครับ
 หลายๆอย่างที่เริ่มทำยังไม่ค่อยเป็นรูปร่างเท่าไหร่ครับ ไผ่ที่ลงปลูกสวนก็มีตงลืมแล้ง ไผ่เลี้ยง กล้วย ผักหวานบ้าน มะนาว มะละกอ มะเขือเทศ พริก  ทำบ่อซีเมนต์เลี้ยงปลาในสวน ปลูกผักต่างๆ เพื่อเป็นแหล่งอาหารและหารายได้ของแม่ยาย(จริงๆแล้วต้องการให้ท่านออกกำลังกายกับพ่อตา เราต้องใช้หลักจิตวิทยาว่าด้วยการเสริมแรงคือพอทำงานแล้วได้เงินครับ) ตอนนี้อาหารในบ้านจะเป็นสิ่งที่เราปลูกเราเลี้ยงมากกว่าครับ เมื่อก่อนชอบเดินตลาดสดในเมืองตอนเย็นแต่ตอนนี้จะเป็นหาในสวนและตามบ้านรอบๆบ้านแล้วครับ อยากทานอะไรก็สามารถสร้างเมนูตามที่เห็นครับ ถ้าเห็นบวบหอมออกลูกเยอะก็แกงหรือนึ่งใส่บวบหอม เห็นไก่มันดื้อนักก็ต้มข่าไก่ใส่ใบมะขามอ่อน นี่ละครับชีวิตของคนพอเพียงเพราะที่สวนของเรามีทุกสิ่งที่เราอยากกินทั้งหมดครับ 
kruyo
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 02:13:40 PM »

ความสุขคือ การได้เห็นสิ่งที่เราทำเจริญงอกงามขึ้นมา  กลับจากทำงานก็มาชื่นชมกับพืชผักเป็นการผ่อนคลายอีกวิธีหนึ่งที่ไม่จำเป็นต้องซื้อหาครับ
pp_79
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 02:32:58 PM »

สวัสดีครับพี่ครูโย  ยิ้มเท่ห์

หมอพี มาปูเสื่อติดตามที่ประตูหน้าห้องเรียนเลยครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ( แอบ แอบ ดู ๕๕ )

ผักก็งาม...งัวก็งาม ปลากะโตใหญ่... ยิ้มเท่ห์

เป็นกำลังใจให้ครับ  ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 02:38:41 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 02:59:00 PM »

สวัสดีครับ

ตามติดๆมาหลังหมอพีครับ ขอบอกว่าไม่มีอะไรสายไปสำหรับการทำเกษตรครับ อย่างน้อยก็ได้ออกกำลังกายดีต่อสุขภาพ
ประหยัดเงินในกระเป๋า ได้ความปลอดภัยจากผักที่เราปลูกเอง และได้อีกหลายอย่างมากมาย เพราะได้เข้ามาอยู่ในแวดวงของชาวเกษตรพอเพียงดอทคอม  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
baansangaroon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 03:32:19 PM »

สวัสดีค่ะครูโย  แอบตามหมอพีมาค่ะ  ว่าแล้ว...ไม่ธรรมดาจริงๆ  ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 03:41:49 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:35:53 AM »

สวัสดีครับพี่ครูโย  ยิ้มเท่ห์

หมอพี มาปูเสื่อติดตามที่ประตูหน้าห้องเรียนเลยครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ( แอบ แอบ ดู ๕๕ )

ผักก็งาม...งัวก็งาม ปลากะโตใหญ่... ยิ้มเท่ห์

เป็นกำลังใจให้ครับ  ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับหมอพี ผมเพิ่งเปิดกระทู้คิดว่าคงไม่มีคนมาเยี่ยมเสียแล้ว ขอบคุณครับ(คงไม่โดเดี่ยวแน่ๆ)
kruyo
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:37:59 AM »

สวัสดีครับ

ตามติดๆมาหลังหมอพีครับ ขอบอกว่าไม่มีอะไรสายไปสำหรับการทำเกษตรครับ อย่างน้อยก็ได้ออกกำลังกายดีต่อสุขภาพ
ประหยัดเงินในกระเป๋า ได้ความปลอดภัยจากผักที่เราปลูกเอง และได้อีกหลายอย่างมากมาย เพราะได้เข้ามาอยู่ในแวดวงของชาวเกษตรพอเพียงดอทคอม  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับคุณนพที่เข้ามาเยี่ยม ยังไงก็ช่วยให้กำลังใจนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์[/b]
kruyo
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:40:37 AM »

สวัสดีค่ะครูโย  แอบตามหมอพีมาค่ะ  ว่าแล้ว...ไม่ธรรมดาจริงๆ  ยิ้ม ยิ้ม
เปิดตัวเอาฮาครับคุณหมอ ขอบคุณที่มาให้กำลังใจครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/b]
UNCLE HUB
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:47:28 AM »

ขออนุญาต ติดตามผลงานครับ

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 77   ขึ้นบน
  พิมพ์