ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดิน 4 ไร่ ทำเกษรอย่างไรถึงจะอยู่รอด  (อ่าน 93376 ครั้ง)
yupinyamee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 08:33:44 AM »

รบกวน ขอข้อมูลด้านการเกษรจากพี่ๆน้องๆเพื่อนๆชาวเกษตร ดิฉันมีที่ดินอยู่ 4 ไร่ เริ่มทำเกษร ขอบรั่วไร่ปลูก สักทองและยางนาประมาณ เกือบ 2 ร้อยต้น ตายไปแล้วเกือบๆร้อย ปลูกผักหวานป่าไป 30 ต้นเมื่อปีที่แล้ว ยังไม่ตายแต่ก็เกือบๆตายหลายต้น เลี้ยงนกกระทาเพื่อทำปุ๋ยประมาณ 800 ตัว เหลือพี้นที่ว่างไว้ประมาณ 1 งานเพื่อไว้ปลูกผักสวนครัว ในใจคิดว่าจะทำสวนชะอมค่ะ เพื่อจะได้เก็บยอดขายทุกๆวัน มีงานประจำทำงานแต่ก็แค่ลูกจ้าง อายุก็เริ่มจะมากแล้วเลยเริ่มหันมาทำเกษตรเพื่อชีวิตบันปลาย ไม่แน่ใจว่าตัวเองมาถูกทางหรือป่าว ขอความชี้แนะจากท่านผู้รู้ด้วยนะคะ ขอความพระคุณมานะโอกาสนี้ด้วยค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลองภาพ จากคำแนะนำของผู้รอบรู้ค่ะ

ผู้หญิงที่เก่งที่สุดใน 3 โลก  คุณแม่ค่ะ

ผู้ร่วมชะตากรรม ในการพัฒนาเกษตรพอเพียงค่ะ

กิจกรรมของการพัฒนา ปลูกมะพร้าวค่ะ

อีกโครงการที่ทำไปแล้วตามขอบไร่

ไผ่หวาน ประมาณ 40 กอค่ะ

ไผ่ในรูปพึ่งปลูกใช่ไหมครับ

ใช่ค่ะ เป็นไผ่ที่พึ่งปลูกซึ่งได้มาจากที่ดินข้างๆที่ปลูกนานแล้ว  แต่ต้องการทำลายเพื่อทำสวนดาวเรือง แม่ยุเลยขอไผ่ทั้งกอ มาลงสวน ได้ประมาณ 40 กอ เกษรพอเพียงจริงๆค่ะ  ไม่ได้ซื้อแม้แต่กอเดียวเหลือแค่บำรุงรักษา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็ดในสวนผักหวานต้นฝนที่ผ่านมาค่ะ ป่าเล็กๆยังสมบูรณ์

โรงเรือน นกกระทา ไว้ทำปุ๋ยปรับปรุงดินและใส่พืชผักที่ยุปลูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2014, 01:48:30 AM โดย yupinyamee » บันทึกการเข้า

hs3pko
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 09:28:38 AM »

รบกวน ขอข้อมูลด้านการเกษรจากพี่ๆน้องๆเพื่อนๆชาวเกษตร ดิฉันมีที่ดินอยู่ 4 ไร่ เริ่มทำเกษร ขอบรั่วไร่ปลูก สักทองและยางนาประมาณ เกือบ 2 ร้อยต้น ตายไปแล้วเกือบๆร้อย ปลูกผักหวานป่าไป 30 ต้นเมื่อปีที่แล้ว ยังไม่ตายแต่ก็เกือบๆตายหลายต้น เลี้ยงนกกระทาเพื่อทำปุ๋ยประมาณ 800 ตัว เหลือพี้นที่ว่างไว้ประมาณ 1 งานเพื่อไว้ปลูกผักสวนครัว ในใจคิดว่าจะทำสวนชะอมค่ะ เพื่อจะได้เก็บยอดขายทุกๆวัน มีงานประจำทำงานแต่ก็แค่ลูกจ้าง อายุก็เริ่มจะมากแล้วเลยเริ่มหันมาทำเกษตรเพื่อชีวิตบันปลาย ไม่แน่ใจว่าตัวเองมาถูกทางหรือป่าว ขอความชี้แนะจากท่านผู้รู้ด้วยนะคะ ขอความพระคุณมานะโอกาสนี้ด้วยค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลองภาพ จากคำแนะนำของผู้รอบรู้ค่ะ

ลองดูวิธีการปลูกไผ่ใหม่หน่อยนะครับ ผมว่าถ้าแยกปลูกน่าจะให้ผลผลิตดีกว่าปลูกทั้งกอนะครับ ยิ้มเท่ห์

ผู้หญิงที่เก่งที่สุดใน 3 โลก  คุณแม่ค่ะ

ผู้ร่วมชะตากรรม ในการพัฒนาเกษตรพอเพียงค่ะ

กิจกรรมของการพัฒนา ปลูกมะพร้าวค่ะ

อีกโครงการที่ทำไปแล้วตามขอบไร่

ไผ่หวาน ประมาณ 40 กอค่ะ

ไผ่ในรูปพึ่งปลูกใช่ไหมครับ

ใช่ค่ะ เป็นไผ่ที่พึ่งปลูกซึ่งได้มาจากที่ดินข้างๆที่ปลูกนานแล้ว  แต่ต้องการทำลายเพื่อทำสวนดาวเรือง แม่ยุเลยขอไผ่ทั้งกอ มาลงสวน ได้ประมาณ 40 กอ เกษรพอเพียงจริงๆค่ะ  ไม่ได้ซื้อแม้แต่กอเดียวเหลือแค่บำรุงรักษา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
yupinyamee
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 04:15:02 PM »

ยุจะลองเพิ่มปริมาณไผ่ดูฝนนี้นะคะ ขอบพระคุณค่ะ อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 04:27:54 PM โดย yupinyamee » บันทึกการเข้า
8888
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 02:52:35 PM »

ลองดูที่กระทู้ของคุณชาย ท่ายาง เรื่องการปลูกมะนาว (หน้าแล้งมะนาวน่าจะแพง)
ดูไว้เผื่อเป็นทางเลือกครับ 
FreedomX
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 02:58:42 PM »

ที่บ้านผมปลูกน้อยหน่าเป็นพี่เลี้ยงให้ ผักหวานครับ ลองดูนะครับ ขอให้ประสพความสำเร็จนะครับ ทีดินสวยมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
yupinyamee
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 08:13:50 PM »

ลองดูที่กระทู้ของคุณชาย ท่ายาง เรื่องการปลูกมะนาว (หน้าแล้งมะนาวน่าจะแพง)
ดูไว้เผื่อเป็นทางเลือกครับ  
ขอบพระคุณมากๆนะคะที่ช่วยเหลือ  วันนี้ลูกคนเล็กไปดูผลการเรียนมา พร้อมกับใบจ่ายค่าเทอม รายจ่ายเข้ามาอีกแล้ว ปีนี้ลูกคนเล็กยุขึ้น ม.4 ค่ะ แต่ก็ดีใจที่ลูกสามารถขึ้น ม. 4 ได้ โดยไม่ต้องย้ายโรงเรียน  ยุไปซื้อก้อนเชื้อเห็ดฟางมา 5 ก้อน ที่ไร่ยุมีกองฟางขอซื้อกองฟางจากตาที่ดินข้างๆ จะลองดูนะคะว่าจะสามารถปลูกเห็ดฟางได้สำเร็จมั้ย   มีข้อมูลเกษตรที่น่าสนใจ ยินดีรับและจะพัฒนาไปเรื่อยๆค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงอีกครั้ง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2014, 08:17:09 PM โดย yupinyamee » บันทึกการเข้า
yupinyamee
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 08:36:17 PM »

ที่บ้านผมปลูกน้อยหน่าเป็นพี่เลี้ยงให้ ผักหวานครับ ลองดูนะครับ ขอให้ประสพความสำเร็จนะครับ ทีดินสวยมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบพระคุณนะคะสำหรับข้อมูล  จุมพิต จุมพิต  ยุกำลังจะปลูกผักหวานต่ออยู่พอดีค่ะ นี่ก็สั่งจองเม็ดผักหวานจาก อ.น้อย ในเกษตรพอเพียงไป 200 เม็ดค่ะ ยุจะลองปลูก คิดในใจว่าจะปลูกให้ได้สัก 100 ต้น จะพยายามนะคะ แฟนยุ อีก 7 ปีเกษียร การทำเกษตรของยุครั้งนี้มีเหตุผลหลายอย่าง
1. ช่วยแม่ซึ่งกำลังป่วยเป็นเบาหวานความดันและหัวใจ ให้ได้บรรยากาศที่ดีและไม่เครียดกับเรืองต่างๆ
2. ช่วยสามีซึ่งถ้าเกษียรจะได้มีงานประจำทำอีกทางหนึ่ง ซึ่งเป็นธุระกิจของตัวเอง
3. ช่วยลูกๆซึ่งกำลังศึกษาอีก 2 คน จะขึ้น ม.4 สาธิต และ ปี 4 ธรรมศาสตร์
4. เพื่อชีวิตที่ดีขึ้นของตัวยุเอง จะได้ทำงานน้อยลงไม่ต้องขึ้นเวรโดยแทบไม่ได้หยุดเลยในแต่ละเดือน วันลาพักผ่อนคือวันที่ต้องขอหยุด  เพื่อพาแม่ไปพบแพทย์ทุก 3 เดือน ยังมีพี่ชายยุอีกคน ที่ต้องพาไปพบแพทย์ เหนื่อยมากเลยค่ะชีวิตลูกจ้าง
ยังมีเรื่องเศร้าๆอีกหลายเรื่อง ต้องขอโทษนะคะ อยากระบายออกสักนิด เดียวยุจะอกแตกตายซะก่อนทำเกษตรให้สำเร็จ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

hunnyboy
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 10:22:06 PM »

ผมอยากเสนอให้ปลูกกล้วยน้ำว้าไว้แปลงเล็กๆสักแปลง สัก10-20ต้น
yupinyamee
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 09:26:18 AM »

ผมอยากเสนอให้ปลูกกล้วยน้ำว้าไว้แปลงเล็กๆสักแปลง สัก10-20ต้น

ขอบพระคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ยุปลูกไว้ 2 ต้นค่ะ ต้นล่ะ 100 บาทซื้อมาจากวันเกษตร มข. เป็นพันธุ์ที่เครือดกมากๆ แม่บอกยุว่าแถวบ้านเรียกกล้วยพระเทพฯ แต่ก็ติงอยู่นิดหนึ่งว่ายุซื้อแพง ไม่เป็นไรคะขอให้ได้พันธุ์ดี..5555 ยุจะพยายามขยายพันธุ์ต่อนะคะ
ฝนนี้ยุจะเอาหน่อกล้วยที่บ้านม.(บ้านม. คือบ้านพักในมหาวิทยาลัยขอนแก่น)ออกไปปลูกที่ไร่นะคะเป็นกล้วยน้ำว้าค่ะ ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ ยุจะพัฒนาตามคำแนะนำของอาจารย์ทุกๆท่านขอเรียกอาจารย์เลยนะคะ เพราะเป็นท่านที่เพิ่มความรู้และแนวทางปฏิบัติด้านการเกษตรให้ยุ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2014, 09:54:05 AM โดย yupinyamee » บันทึกการเข้า
yupinyamee
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 09:34:01 AM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2014, 09:47:08 AM โดย yupinyamee » บันทึกการเข้า
yupinyamee
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 10:16:53 AM »

เก็บภาพมาฝากค่ะ ยุออกไปไร่เมื่อวาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2014, 02:18:06 PM โดย yupinyamee » บันทึกการเข้า
yupinyamee
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 02:30:02 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2014, 02:47:23 PM โดย yupinyamee » บันทึกการเข้า
Tha San
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 02:09:33 PM »

เลี้ยงนกกะทา ?
รายได้เป็นงัยครับ
yupinyamee
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 04:21:46 PM »

เลี้ยงนกกะทา ?
รายได้เป็นงัยครับ

ยุประมาณว่า เดือนละ 3 พันถึง 4 พันบาทนะคะ ยุพึงเลี้ยงค่ะ สาเหตุที่เลี้ยงเพราะต้องการปุ๋ยใช้ในสวนเกษตร ยุคิดว่าจะทำสวนชะอมค่ะ ลองปลูกดูได้ผลดีมาก  แต่ยุปลูกน้อยเกินไป คิดว่าฝนนี้จะลงอีก สัก 1 พันต้น ที่ลองปลูกและเก็บขายได้แล้วประมาณ 400 ต้นค่ะ ส่วนไข่นกกระทายุส่งตลาดออจิระทุก 3 วัน ใส่ลังละ800 ฟอง ได้ 3 ลัง เป็นจำนวนเงิน 1,680 บาท ค่ะ มีคำแนะนำเพิ่มเติมส่งข้อความหายุได้เลยนะคะ ยินดีพัฒนากำลังศึกษาข้อมูลด้านเกษตรเพื่อชีวิตของครอบครัวให้อยู่รอดค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 04:50:17 PM »

สวัดีครับ

เอา Video เรื่องของนกกระทา มาฝากครับ จากที่ผมศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับการเลี้ยงสัตว์เคยเลี้ยงวัว เลี้ยง ไก่ เป็ด และห่าน มีสัตว์อยู่สองชนิดที่ผมสรุปกับตัวเองว่า ถ้าจะเลี้ยงสัตว์ของเลี้ยง นกกระทา กับจิ้งหรีดนี่แหละครับ

เศรษฐกิจไทย-ฟาร์มเลี้ยงนกกระทา泰国企业-企业成功奥秘-OHO SUCCESE โรงงานนกกระทา

กินอยู่คือ - นกกระทาบ้าน 22Apr12

ภัตตาคารบ้านทุ่ง - นกกระทา 5Aug12

และ Video เรื่องของชะอมครับ

บันทึกลุยทุ่ง ตอน...เทคนิคการปลูกชะอม

หอมแผ่นดิน ตอน...ขวากหนาม ไม่เป็นอุปสรรค

ภัตคารบ้านทุ่งหมู่บ้านชะอม.flv

ชะอม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
yupinyamee
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 04:51:36 PM »

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 28   ขึ้นบน
  พิมพ์