หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดิน 4 ไร่ ทำเกษรอย่างไรถึงจะอยู่รอด  (อ่าน 111153 ครั้ง)
yupinyamee
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 03:35:24 PM »

รบกวน ขอข้อมูลด้านการเกษรจากพี่ๆน้องๆเพื่อนๆชาวเกษตร ดิฉันมีที่ดินอยู่ 4 ไร่ เริ่มทำเกษร ขอบรั่วไร่ปลูก สักทองและยางนาประมาณ เกือบ 2 ร้อยต้น ตายไปแล้วเกือบๆร้อย ปลูกผักหวานป่าไป 30 ต้นเมื่อปีที่แล้ว ยังไม่ตายแต่ก็เกือบๆตายหลายต้น เลี้ยงนกกระทาเพื่อทำปุ๋ยประมาณ 800 ตัว เหลือพี้นที่ว่างไว้ประมาณ 1 งานเพื่อไว้ปลูกผักสวนครัว ในใจคิดว่าจะทำสวนชะอมค่ะ เพื่อจะได้เก็บยอดขายทุกๆวัน มีงานประจำทำงานแต่ก็แค่ลูกจ้าง อายุก็เริ่มจะมากแล้วเลยเริ่มหันมาทำเกษตรเพื่อชีวิตบันปลาย ไม่แน่ใจว่าตัวเองมาถูกทางหรือป่าว ขอความชี้แนะจากท่านผู้รู้ด้วยนะคะ ขอความพระคุณมานะโอกาสนี้ด้วยค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลองภาพ จากคำแนะนำของผู้รอบรู้ค่ะ

ผู้หญิงที่เก่งที่สุดใน 3 โลก  คุณแม่ค่ะ

ผู้ร่วมชะตากรรม ในการพัฒนาเกษตรพอเพียงค่ะ

กิจกรรมของการพัฒนา ปลูกมะพร้าวค่ะ

อีกโครงการที่ทำไปแล้วตามขอบไร่

ไผ่หวาน ประมาณ 40 กอค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 03:24:30 PM โดย yupinyamee » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 07:47:01 PM »

หลานๆ คงจะชื่นชมว่า คุณยาย(หรือคุณย่า)มองการณ์ไกล
ปลูกสักทองและยางนาไว้ให้หลานๆ
yupinyamee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 07:55:04 PM »

หลานๆ คงจะชื่นชมว่า คุณยาย(หรือคุณย่า)มองการณ์ไกล
ปลูกสักทองและยางนาไว้ให้หลานๆ

ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจค่ะ  น้องใหม่ยังลงรูปและรายละเอียดไม่เป็น 5555  จุมพิต จุมพิต
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:22:36 AM »

เอาตัวเองให้รอด หมายถึงปลูกใว้พอกินในครัวเรือนแค่นี้ก็รอดแล้ว ที่เหลือใว้ขายส่วนนี้เป็นกำไรครับ

สำหรวจดูก่อนว่าเราต้องซื้ออะไรกินบ้าง พริก ขิง ข่า ตระไคร้ มะเขือ กระเพรา โหรระพา พวกนี้ต้องปลูก จะได้ไม่ต้องซื้อ  ยิ้มเท่ห์

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
yupinyamee
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:56:15 AM »

เอาตัวเองให้รอด หมายถึงปลูกใว้พอกินในครัวเรือนแค่นี้ก็รอดแล้ว ที่เหลือใว้ขายส่วนนี้เป็นกำไรครับ

สำหรวจดูก่อนว่าเราต้องซื้ออะไรกินบ้าง พริก ขิง ข่า ตระไคร้ มะเขือ กระเพรา โหรระพา พวกนี้ต้องปลูก จะได้ไม่ต้องซื้อ  ยิ้มเท่ห์

ขอบพระคุณค่ะสำหรับแนวทาง ยังขาดอยู่หลายอย่างจริงๆค่ะ จะนำแนวทางดำเนินการต่อ  จุมพิต จุมพิต
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:13:34 PM »

มีเรื่องเล่า
ผมมีเพื่อนคนนึง เราเคยรับเหมาก่อสร้างด้วยกันและมาเจอพิษฟองสบู่แตก...หมดเนื้อหมดตัวด้วยกัน...เมื่อนานมาแล้ว...ผมก็ยังเวียนว่ายในวงการออกแบบและก่อสร้าง...ส่วนเพื่อนใช้พื้นที่หลังครัว ในห้องน้ำ..."เพาะถั่วงอกขาย"...ทุกวันนี้เพื่อนยังขายถั่วงอกเหมือนเดิม...ผมก็ยังออกแบบและรับเหมาก่อสร้างบ้างเหมือนเดิม...
ทุกวันนี้เพื่อนขับเบนซ์สปอร์ต....นายช่างเอ๋ขับรถเก่าๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ทุกวันนีเพื่อนมีบ้านให้เช่า มีหอพักให้นักศึกษาเช่าแถวๆรังสิต....นายช่างเอ๋ จะมาทำสวนเก่าๆของพ่อตาที่ อ.ท่าลี่ จ.เลย...ก็ทำไปมั่ง ไปทำงานมั่ง ฮิ้วววววว
ทุกวันนี้เพื่อนอยากกินไรก็กิน   นายช่างเอ๋...บอกว่า...กินอย่างพอเพียง...มีอะไรในรั้วบ้าน ตำลึงบ้าง ชะอมบ้าง  โน่นบ้าง นี่บ้างก็เก็บมากิน
ทุกวันนี้เพื่อน...มีตังในบัญชีหลายสิบล้าน...เพราะปลูกแต่ถั่วงอกอย่างเดียว
ทุกวันนี้นายช่างเอ๋  มาปากเสียในเกษตรพอเพียงบ้าง แถวๆเวปเด็กช่างบ้าง ให้ความรู้เป็นวิทยาทาน
.....
.....
สรุป...เพื่อนผมรวยทั้งๆใช้แค่พื้นที่เริ่มต้นเล็กๆ...และยังทำแบบนั้นอยู่แถวๆรังสิต   อย่าไปคำนึงถึงพื้นที่ครับ อันนี้สัจจะ (ทำ )....เมื่อไรที่เริ่มทำ...เมื่อนั้นจะมีคำตอบครับ

ลงชื่อ  นายช่างเอ๋  สวนเกษตรปากเสีย แห่งเกษตรพอเพียง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=81834.0   เปิดโครงการ “สวนเกษตรปากเสีย” 

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
yupinyamee
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 02:11:01 PM »

ผมมีเพื่อนคนนึง เราเคยรับเหมาก่อสร้างด้วยกันและมาเจอพิษฟองสบู่แตก...หมดเนื้อหมดตัวด้วยกัน...เมื่อนานมาแล้ว...ผมก็ยังเวียนว่ายในวงการออกแบบและก่อสร้าง...ส่วนเพื่อนใช้พื้นที่หลังครัว ในห้องน้ำ..."เพาะถั่วงอกขาย"...ทุกวันนี้เพื่อนยังขายถั่วงอกเหมือนเดิม...ผมก็ยังออกแบบและรับเหมาก่อสร้างบ้างเหมือนเดิม...
ทุกวันนี้เพื่อนขับเบนซ์สปอร์ต....นายช่างเอ๋ขับรถเก่าๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ทุกวันนีเพื่อนมีบ้านให้เช่า มีหอพักให้นักศึกษาเช่าแถวๆรังสิต....นายช่างเอ๋ จะมาทำสวนเก่าๆของพ่อตาที่ อ.ท่าลี่ จ.เลย...ก็ทำไปมั่ง ไปทำงานมั่ง ฮิ้วววววว
ทุกวันนี้เพื่อนอยากกินไรก็กิน   นายช่างเอ๋...บอกว่า...กินอย่างพอเพียง...มีอะไรในรั้วบ้าน ตำลึงบ้าง ชะอมบ้าง  โน่นบ้าง นี่บ้างก็เก็บมากิน
ทุกวันนี้เพื่อน...มีตังในบัญชีหลายสิบล้าน...เพราะปลูกแต่ถั่วงอกอย่างเดียว
ทุกวันนี้นายช่างเอ๋  มาปากเสียในเกษตรพอเพียงบ้าง แถวๆเวปเด็กช่างบ้าง ให้ความรู้เป็นวิทยาทาน
.....
.....
สรุป...เพื่อนผมรวยทั้งๆใช้แค่พื้นที่เริ่มต้นเล็กๆ...และยังทำแบบนั้นอยู่แถวๆรังสิต   อย่าไปคำนึงถึงพื้นที่ครับ อันนี้สัจจะ (ทำ )....เมื่อไรที่เริ่มทำ...เมื่อนั้นจะมีคำตอบครับ

ลงชื่อ  นายช่างเอ๋  สวนเกษตรปากเสีย แห่งเกษตรพอเพียง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=81834.0   เปิดโครงการ “สวนเกษตรปากเสีย”  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ พยายามหาความอยู่รอดของครอบครัวจริงๆค่ะ ชะตาชีวิตตอนนี้ปากกัดตีนถีบ เงินเดือนลูกจ้างน้อยนิด ต้องส่งการศึกษาบุตรซึ่งเรียนมหาวิทยาลัย 1 คน เรียน มัธยมศึกษา อีก 1 คน  คนโตอยู่ปี3 แล้วคะ ผ่านมา 3 ปี ส่งค่าเทอมลูกด้วยการยืมเริ่มจะไม่ค่อยจะไหวแล้ว หีบแขนหีบขาขึ้นเลื่อยๆ ไม่ใช่ข้าราชการแต่ก็ส่งลูกเรียนเหมือนกันกับข้าราชการอันนี้หนักยิ่งนัก  เลยต้องหาทางที่จะอยู่ลอดด้วยผืนดินแห่งนี้  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 04:59:32 AM โดย yupinyamee » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 02:42:13 PM »

ขุดสระสร้างแหล่งน้ำ
ปลูกป่า ๓ อย่างประโยชน์ ๔ อย่าง
๑.ป่าเศรษฐกิจ...ไม้ป่าระยะยาว
๒.ป่าใช้สอย...ไม้โตเร็ว นำมาใช้สอยได้เร็วและกินได้ เช่น ไผ่ กระถิน ขี้เหล็ก สะเดา เป็นต้น
๓.ป่ากินได้...ไม้ผล-พืชผักพื้นบ้านทั่วไปจนไปถึงพืชผักเศรษฐกิจครับ
ค่อยๆพัฒนาไปเรื่อยๆครับ... ยิ้มเท่ห์
yupinyamee
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 03:04:35 PM »

ขุดสระสร้างแหล่งน้ำ
ปลูกป่า ๓ อย่างประโยชน์ ๔ อย่าง
๑.ป่าเศรษฐกิจ...ไม้ป่าระยะยาว
๒.ป่าใช้สอย...ไม้โตเร็ว นำมาใช้สอยได้เร็วและกินได้ เช่น ไผ่ กระถิน ขี้เหล็ก สะเดา เป็นต้น
๓.ป่ากินได้...ไม้ผล-พืชผักพื้นบ้านทั่วไปจนไปถึงพืชผักเศรษฐกิจครับ
ค่อยๆพัฒนาไปเรื่อยๆครับ... ยิ้มเท่ห์

ที่ไร่ เจาะบ่อบาดาลเรียบร้อยแล้วค่ะ ยุยังรอการพัฒนาค่ะ พอดีไร่ยุอยู่ใกล้ มหาวิทยาลัยขอนแก่นมากๆเลยค่ะ เป็นพื้นที่เศรษฐกิจ มีคนขอซื้อเยอะมากแต่ยุไม่ยอมขายเพราะคิดว่าถ้าขายไปลูกๆก็ต้องหาที่อยู่และหาที่ดินแปลงใหม่ซึ่งก็ต้องแพงมากๆ ได้เงินมาใช้แป๊บเดียวก็หมด เลยไม่มีแนวคิด ของการขายที่ดินเลยค่ะ ส่วนต่อไปลูกๆ เค้าจะทำแบบใดนั้นก็แล้วแต่ ส่วนยุ ชอบด้านเกษตร ใจก็อยากทำให้ลูกๆเห็นว่า การทำเกษตร ก็สามารถสร้างรายได้เงินเป็นหมื่นได้เหมือนกันโดยไม่ต้องเรียนจบปริญญา  ยิ้ม ยิ้ม
yupinyamee
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 03:25:46 PM »

ปลูกผักหวานป่าเมื่อต้นฝนที่ผ่านมาค่ะ

ทดลองปลูก ชะอมค่ะว่าเธอจะอยู่รอดได้หรือป่าว

ชะอมสามารถอยู่รอดได้ ยุเลยทำแปลงปลูกไป 400 ต้นค่ะ

[/url]
อีกส่วนหนึ่งของสวนยุแบ่งไว้ปลูกผัก

อีกส่วนหนึ่งของสวนยุแบ่งไว้ปลูกผัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 03:31:58 PM โดย yupinyamee » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 03:28:08 PM »

ทำเลเยี่ยมเลยครับ... อายจัง อายจัง อายจัง
มูลค่าของที่ดินคงสูงลิ่วเลยละครับ- นี่ถ้าพื้นที่ตกไปเป็นของนักธุรกิจคงจะทำห้องเช่าหรืออาคารพาณิชย์ไปแล้วนะครับ
ทุกคนต้องกินอยู่แล้วครับ...สร้างตู้เย็นธรรมชาติเพื่อเพิ่มมูลค่าได้เลยครับ สดๆจากสวน
สร้างไม้ดอกไม้ประดับไม้กินได้จำหน่าย สร้างโรงงานปุ๋ยธรรมชาติ สร้างโรงงานสมุนไพร
สร้างภัตตาคารบ้านทุ่ง สร้างแหล่งศึกษาเกษตรธรรมชาติ และอีกมากมายครับ
kp-kpp
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 05:25:56 PM »

ทุกวันนี้เพื่อนขับเบนซ์สปอร์ต....นายช่างเอ๋ขับรถเก่าๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ทุกวันนี้เพื่อนอยากกินไรก็กิน   นายช่างเอ๋...บอกว่า...กินอย่างพอเพียง...มีอะไรในรั้วบ้าน ตำลึงบ้าง ชะอมบ้าง  โน่นบ้าง นี่บ้างก็เก็บมากิน
ทุกวันนี้นายช่างเอ๋  มาปากเสียในเกษตรพอเพียงบ้าง แถวๆเวปเด็กช่างบ้าง ให้ความรู้เป็นวิทยาทาน
.....
.....
สรุป...เพื่อนผมรวยทั้งๆใช้แค่พื้นที่เริ่มต้นเล็กๆ...และยังทำแบบนั้นอยู่แถวๆรังสิต   อย่าไปคำนึงถึงพื้นที่ครับ อันนี้สัจจะ (ทำ )....เมื่อไรที่เริ่มทำ...เมื่อนั้นจะมีคำตอบครับ

ลงชื่อ  นายช่างเอ๋  สวนเกษตรปากเสีย แห่งเกษตรพอเพียง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=81834.0   เปิดโครงการ “สวนเกษตรปากเสีย” 

ได้ข้อคิดดีมากเลยครับ มีกำลังใจขึ้นอีกเยอะเลย

สำหรับจ้าของกระทู้: โชคดีของเจ้าของกระทู้แล้วครับ ที่ยังมีที่ดินให้ลองถูกลองผิด แต่ผมสิยังไม่มีที่ให้ได้ลองเลย
ยังไงสู้ๆนะครับ สักวันเราจะรู้ว่าอะไรเหมาะกับเรา ปลูกอะไรแล้วรุ่ง
yupinyamee
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 04:58:23 AM »

.....
.....

ได้ข้อคิดดีมากเลยครับ มีกำลังใจขึ้นอีกเยอะเลย

สำหรับจ้าของกระทู้: โชคดีของเจ้าของกระทู้แล้วครับ ที่ยังมีที่ดินให้ลองถูกลองผิด แต่ผมสิยังไม่มีที่ให้ได้ลองเลย
ยังไงสู้ๆนะครับ สักวันเราจะรู้ว่าอะไรเหมาะกับเรา ปลูกอะไรแล้วรุ่ง

เป็นโชคดีจริงๆค่ะที่ยังมีที่ดิน แต่กว่ายุจะได้มาต้องเรียนวิชากฎหมายตั้ง 7 ปี ที่ดินแปลงนี้แต่เดิมเป็นที่ว่างเปล่าค่ะ  ซึ่งเป็นที่ดินของแฟนยุ ส่วนที่ดินเป็นโฉนดพี่สาวแฟนยุได้ขายไปหมดแล้ว 22 ไร่ ยุเลยต้องต่อสู้ในชั้นศาล ด้วยใบสัญญาซื้อขายและการทำประโยชน์ในที่ดินแปลงนี้ คนที่ซื้อที่ดินแจ้งว่าได้ซื้อที่ดินไปทั้งหมด แต่ในโฉนดมีแค่ 22 ไร่ ตามใบสัญญาบอกขายไป 22ไร่ ติดที่ว่างเปล่า จำเลยซึ่งหมายถึงแฟนยุเป็นบุตรของเจ้าของที่ดินเดิมและได้ทำประโยชน์ในที่ดิน จึงชนะในชั้นศาล ตอนนี้ได้ออกเป็นโฉนดที่ดินแล้ว อันนี้ก็มีค่าใช้จ่าย ยืมเพื่อมาพัฒนาชีวิตเหมือนเดิมค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 07:59:41 AM »

เยี่ยมครับ เป็นกำลังใจครับ
hs3pko
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 08:12:15 AM »

รบกวน ขอข้อมูลด้านการเกษรจากพี่ๆน้องๆเพื่อนๆชาวเกษตร ดิฉันมีที่ดินอยู่ 4 ไร่ เริ่มทำเกษร ขอบรั่วไร่ปลูก สักทองและยางนาประมาณ เกือบ 2 ร้อยต้น ตายไปแล้วเกือบๆร้อย ปลูกผักหวานป่าไป 30 ต้นเมื่อปีที่แล้ว ยังไม่ตายแต่ก็เกือบๆตายหลายต้น เลี้ยงนกกระทาเพื่อทำปุ๋ยประมาณ 800 ตัว เหลือพี้นที่ว่างไว้ประมาณ 1 งานเพื่อไว้ปลูกผักสวนครัว ในใจคิดว่าจะทำสวนชะอมค่ะ เพื่อจะได้เก็บยอดขายทุกๆวัน มีงานประจำทำงานแต่ก็แค่ลูกจ้าง อายุก็เริ่มจะมากแล้วเลยเริ่มหันมาทำเกษตรเพื่อชีวิตบันปลาย ไม่แน่ใจว่าตัวเองมาถูกทางหรือป่าว ขอความชี้แนะจากท่านผู้รู้ด้วยนะคะ ขอความพระคุณมานะโอกาสนี้ด้วยค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลองภาพ จากคำแนะนำของผู้รอบรู้ค่ะ

ผู้หญิงที่เก่งที่สุดใน 3 โลก  คุณแม่ค่ะ

ผู้ร่วมชะตากรรม ในการพัฒนาเกษตรพอเพียงค่ะ

กิจกรรมของการพัฒนา ปลูกมะพร้าวค่ะ

อีกโครงการที่ทำไปแล้วตามขอบไร่

ไผ่หวาน ประมาณ 40 กอค่ะ

ไผ่ในรูปพึ่งปลูกใช่ไหมครับ
yupinyamee
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 08:26:04 AM »

ขอบพระคุณค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 28   ขึ้นบน
  พิมพ์