หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่ดินครับ(วานผู้รู้ตอบด้วยนะครับ)  (อ่าน 1758 ครั้ง)
Nokdang Angtong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 08:26:31 PM »

คือแบบว่ามีที่ดิน 2 ไร่ และบ้าน 3 หลังบนที่ดิน และได้เอาไปจำนองกับธนาคารทั้งหมด
หลังจากนั้นเราจะขายเฉพาะบ้านที่อยู่บนที่ดินผืนั้นได้ใหมครับ

siriwat.bkk
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 09:26:21 PM »

ถ้าเป็นบ้านไม้แล้วจะขายแบบให้เขารื้อไปก็ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นบ้านแบบรื้อไม่ได้มันเป็นทรัพย์สินส่วนควบอยู่กับที่ดินต้องขายไปพร้อมกับที่ดินครับ ถ้าไม่อยากขายที่ดินทั้งหมดก็ต้องแบ่งแยกโฉนดก่อนแล้วจึงถอนจำนองเฉพาะส่วนออกมาขาย

Liked By: lookpu99
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 10:29:40 PM »

ถ้าเป็นบ้านไม้แล้วจะขายแบบให้เขารื้อไปก็ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นบ้านแบบรื้อไม่ได้มันเป็นทรัพย์สินส่วนควบอยู่กับที่ดินต้องขายไปพร้อมกับที่ดินครับ ถ้าไม่อยากขายที่ดินทั้งหมดก็ต้องแบ่งแยกโฉนดก่อนแล้วจึงถอนจำนองเฉพาะส่วนออกมาขาย
เป็นบ้านไม้รื้อถอนได้ ไม่ผิดกฏหมายใช่ใหมครับ แล้วต้องแจ้งธนาคารใหมเพราะธนาคารจะมาดูเรื่อย ๆ จะกลายเป็นเรายักยอกทรัพย์รึป่าวครับ
rerk.com
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 07:22:33 AM »

ผมกลัวว่าเมื่อจำนองไปแล้วจะแบ่งโฉนดไม่ได้นะครับ ส่วนบ้านไม้รื้อได้ครับถ้าในสัญญาไม่ได้ระบุว่ามีสิ่งปลูกสร้างอยู่

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 08:48:38 AM »

คือแบบว่ามีที่ดิน 2 ไร่ และบ้าน 3 หลังบนที่ดิน และได้เอาไปจำนองกับธนาคารทั้งหมด
หลังจากนั้นเราจะขายเฉพาะบ้านที่อยู่บนที่ดินผืนั้นได้ใหมครับ
ที่ว่าจำนองเนี๊ยะ   จำนองทั้งที่ดิน + ตัวบ้านด้วยป่าว  ครับ    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 09:07:12 AM »

ที่ว่าจำนองเนี๊ยะ   จำนองทั้งที่ดิน + ตัวบ้านด้วยป่าว  ครับ    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
จำนองทั้งที่และบ้านที่อยุ่ในที่ดินด้วยครับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 09:22:37 AM »

ที่สองไร่นี้ มีสองโฉนด ครับ แบ่งแยกขายได้ใช่ใหมครับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:20:10 PM »

แยกโฉนดขายได้ใช่ใหมครับ
rerk.com
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:48:06 PM »

คือยังงี้ครับ ตามความเข้าใจส่วนตัวของผม
1. ถ้าจำนองที่ดิน+สิ่งปลูกสร้าง (บ้าน) ไม่สามารถขายเฉพาะตัวบ้านได้ครับ
2. ถ้าจำนองแล้ว หมายความว่าโฉนดที่ดินตัวจริงจะอยู่กับธนาคาร ยากที่จะนำมาทำการแบ่งโฉนดอีกครั้ง
3. ผมว่าเราต้องชำระหนี้สินที่คงค้างอยู่ก่อน อาจจะเป็นแปลงที่มีบ้านติดอยู่ เมื่อได้โฉนดแล้วถึงจะสามารถนำไปแบ่งหรือขายได้

Liked By: lookpu99

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
witran
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 06:04:38 PM »

ะกรณีของเจ้าของกระทู้ขายเฉพาะตัวบ้านรื้อถอนไม่ได้ เพราะจำนองที่ดินพร้อมบ้าน จะทำได้กรณีเดียวคือ ติดต่อธนาคาร แล้วให้ธนาคารตีราคาบ้านว่าจะต้องใช้หนี้เฉพาะตัวบ้านเท่าไหร่ แล้วชำระหนี้ส่วนนี้ บันทึกไถ่ถอนเฉพาะบ้านไป หรือหากจะขายที่ดินพร้อมบ้านก็ให้แบ่งตีราคาที่ดินพร้อมบ้านที่จะขายว่าต้องไถ่ถอนเท่าไหร่ แล้วขอยืมโฉนดมารังวัดแบ่งแยกระหว่างจำนองออกมา ส่วนโฉนดใหม่ก็ติดจำนอง(ครอบจำนอง)เหมือนเดิม นัดชำระหนี้ธนาคารพร้อมโอนให้กับผู้ซื้อ ผู้คิดจะขายก็จะได้ส่วนต่างของหนี้กับมูลค่าทรัพย์ นอกจากที่กล่าวมาแล้วไม่มีวิธีอื่นใดทำได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์