หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 323713 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:12:53 PM »

ขอแนะนำตัวเองค่ะ
ชื่อโอ๋ค่ะ  ปัจจุบันยังเป็นพนักงานบริษัทเอกชนอยู่ในกรุงเทพค่ะ   
โอ๋เริ่มต้นคิดที่จะทำการเกษตรแบบพอเพียงนี่ตอนช่วงเดือนธันวาคม 52 ที่ผ่านมานี่เอง
ตอนนั้นโอ๋ยังไม่ได้เป็นสมาชิกในเวบนี้เลยค่ะ
จุดเริ่มต้นสำหรับความคิดที่จะทำการเกษตรก็คืออยากให้พ่อแม่ได้มีกิจกรรมทำตอนช่วงที่เกษียรอายุแล้ว
เอ...จะทำอะไรดีนะ  อะไรที่ทำแล้วพวกเขามีความสุข  เราต้องคิดให้ออกว่าสิ่งนั้นมันคืออะไร? 
จากคำตอบที่ได้ออกแบบสอบถามแม่กับพ่อ ก็ได้ประมวลได้ว่าท่านอยากกลับไปอยู่บ้านนอก
บ้านที่เราทิ้งมันไปโดยไม่ได้กลับไปดูแลนานถึง 4ปี
พ่อแม่อยากทำสวนเล็กๆ ปลูกผลไม้และอื่นๆ
ใช่แล้ว...พวกเราจะทำเกษตรแบบพอเพียงที่บ้านเกิดของเราที่กำแพงแสน
โอ๋เลยมานั่งคิดนอนคิดว่าเราจะทำอย่างไรดี  และทำอะไรบ้าง
จึงเอาความรู้ทางด้านบริหารธุรกิจที่เรียนจบมา นำหลักการมาใช้ประกอบในการตัดสินใจ...
แผนธุรกิจโครงการสวนเกษตรพอเพียงแห่งบ้านห้วยผักชี ต.ทุ่งลูกนก อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม จึงได้บังเกิดขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2012, 12:46:17 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:28:46 PM »

ภาพพื้นที่บริเวณของบ้านที่กำแพงแสนหลังจากได้ตัดต้นไม้ต้นหญ้าที่สูงท่วมหัวแล้วปรับปรุงดินโดยเอารถไถมาลงมีสภาพเป็นเยี่ยงนี้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2012, 10:05:15 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:31:19 PM »

แรงบันดาลใจอย่างหนึ่งที่ผลักดันให้มุ่งมั่นอยู่ทุกวันนี้คือ
บทความต่างๆของบรรดาพี่ๆเพื่อนๆชาวเกษตรพอเพียงที่โพสไว้ในมุมสมาชิก
มันทำให้เรารู้สึกทึ่งและชื่นชมในความขยันและอดทนของแต่ละท่านจริงๆ
ผลงานของแต่ละท่านได้ผ่านสายตาของโอ๋เกือบทุกตัวอักษร  สมองเฝ้าคอยจดจำเพื่อดำเนินรอยตาม
จากที่ไม่รู้จะเริ่มอะไรก่อนดีมันเริ่มกระจ่างที่ละเล็กทีละน้อย (ไอเดียเริ่มบรรเจิดว่างั้นเถอะ)
บางเรื่องก็ต้องปริ้นบทความออกมาแล้วลงมือทำไปอ่านไปพร้อมๆกันเลย  เฝ้าบอกกับตัวเองว่าเราต้องทำได้ซิ
สักวันในมุมสมาชิกแห่งนี้จะต้องมีกระทู้ของโอ๋เพื่อโชว์ผลงานกับเขาบ้าง
วันนี้…โอ๋ได้เริ่มต้นแล้วที่จะทำในสิ่งที่ตัวเองฝัน
แต่ในการเริ่มต้นของโอ๋ มันเป็นการเริ่มต้นของผู้หญิงที่ไม่เคยมีความรู้ด้านการเกษตรเลย
ความรู้เบื้องต้นที่พอมีบ้างส่วนใหญ่โอ๋ได้จากการอ่านในอินเตอร์เนทล้วนๆ 
กระทู้นี้จึงตั้งขึ้นเพื่อต้องการขอคำแนะนำจากบรรดาพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านที่มีประสบการณ์มาแล้ว
ให้ช่วยชี้แนะและประคับประคองน้องใหม่ที่ใจรักในการทำเกษตรคนนี้สักคนด้วยนะค่ะ...  ขอฝากเนื้อฝากตัวค่ะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 07:53:02 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:36:28 PM »

ข้อได้เปรียบของพื้นที่นี้คือ หลังบ้านเป็นคลองชลประทานค่ะ  น้ำมีใช้ตลอดปีไม่ขาดแคลน

แหละนี่คือภาพส่วนท้ายของที่ดินค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2012, 10:09:17 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:42:19 PM »

หลังจากที่ได้ปรับพื้นที่ผ่านไป 2 อาทิตย์ ก็ลงมือวางระบบน้ำค่ะ

ภาพการวางระบบน้ำตามความคิดของเรา (ทำกันเอง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 07:56:24 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:49:09 PM »

ลืมเล่าไปค่ะ ว่าจะมีโครงการปลูกอะไรบ้าง
คือจะปลูกแบบผสมผสานเกื้อกูลกันหลายๆอย่าง
หลังจากที่ได้ประชุมสภาครอบครัวแล้วก็ตกลงกันว่าปลูกมะนาวเป็นหลักค่ะ
ตามด้วย มะละกอ มะม่วง กล้วย มะพร้าวน้ำหอม
เลี้ยงวัว เลี้ยงปลา และอาจจะมีอย่างอื่นอีกถ้าคิดได้   
ส่วนอีกเรื่องที่จะทำต่อมาก็คิดว่าจะปลูกเพาะเห็ดขาย
ตามอาจารย์สุรชัย และอาจารย์ต้า ที่เป็นไอดอลของโอ๋ค่ะ

Liked By: NKC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 07:58:47 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:55:10 PM »

กุ้งแวะมาเป็นกำลังใจและมารอชมบ้านสวนคุณโอ๋นะค่ะ....
เอารูปมาให้ชมเยอะ ๆ นะค่ะ...จะรอชมและติดตามค่ะ... อายจัง

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
รี
*

ไม่เอาความคิดของตนเองไปเป็นบรรทัดฐานตัดสินผู้อื่น

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:56:40 PM »

มารอดูครับ ยิ้มเท่ห์
ponrawat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:01:12 PM »

เข้ามาอ่านครับ ชื่นชมด้วยคนครับ
petploy
*

มีแล้วไม่ใช้ = "สมถะ" จะใช้แล้วไม่มี="อนาถา"

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:01:57 PM »

เพิ่งเริ่มเหมือนกันครับ จะรอชมคร้บ เพราะว่าผมเลือกแนว แบบไม่ต้อง ถางหญ้าครับ ไม่รู้คิดถูกหรือผิด เรื่องน้ำยังไม่ได้คิดเลยครับ เพราะว่าปลูกพืชคลุมแล้วอาจมีความชื้นไม่ต้องรดน้ำป่าวหว่า ทำไปถามไปหาข้อมูลไป ปลูกไป

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10381.0

พูดสักพันคำ ไม่เท่าทำให้ดู
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:09:16 PM »

สวัสดีค่ะคุณโอ๋ ยินดีต้อนรับสู่  เกษตรพอเพียง ค่ะ
รอชมผลงานนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ
 ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:14:42 PM »

แถวบ้านโอ๋ที่กำแพงแสนเขาเลี้ยงวัวนมกันแทบทุกบ้านค่ะ
เมื่อก่อนบ้านโอ๋ก็เคยเลี้ยง แต่ได้เลิกไปแบบกระทันหันเนื่องจากพ่อไม่สบายไม่มีใครทำต่อ
ปัจจัยบวกที่โอ๋ได้รับจากที่นี่คือ  ขี้วัวค่ะ 
มีมากมายราคาถูกจะใช้เมื่อไหร่ไม่ต้องซื้อไกล ติดบ้านเลย
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมานี่เองเลยไปขอซื้อลูกวัวนมตัวเมียมา 3 ตัว
เขาขายให้ตัวละ 2,500.-บาท (อนาคตโตแล้วตัวละ 30,000.-บาทเชียวนะเออ)

น่ารักป่ะค่ะ นี่ไปต้อนมันมากับมือเลยนะจะบอกให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2012, 10:12:27 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:23:38 PM »

ขออภัยมือใหม่หัดโพส...
อาจจะช้าในการนำเสนอไปสักนิดนะค่ะ  แต่มีความตั้งใจจริงสูง

ถึงแม้ว่าโอ๋จะตัดพืชคลุมดินที่ขึ้นรกเป็นป่าออกไปหมดแล้วก็ตาม
แต่ก็มีบางต้นที่เว้นเอาไว้  อย่างภาพที่เห็นคือต้นปีบ ปลูกมาตั้งแต่สมัยปู่ย่าตายายโน้นค่ะ
ทางตำบลเขาได้ขอร้องบ้านเราไว้ว่าอย่าตัด  เพราะทั้งตำบลเหลือให้ลูกหลานดูอยู่ต้นเดียวค่ะ
(แหมภูมิใจจริงๆเลยนะนี่)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 08:02:07 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

popo
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:28:17 PM »

มาเป็นอันดับที่ 6 มารอชมผลงานครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
golfy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:32:58 PM »

จิงๆถ้ามีน้ำขนาดนั้นผมเห็นส่วนมากจะทำเป็นร่องสวนกันไปเลยคับ นี่เป็นครั้งแรกที่เห็นที่ติดคลองชลประทาน แล้วมาทำระบบสปริงเกอร์ แต่ก็ใช้ได้คับ เพราะการยกร่องแพงกว่าวางระบบที่ทำน่าจะเยอะพอดูคับ แต่ระบบสวนจะดีตรงที่มีน้ำช่วยเรื่องความชุ่มชื้นให้พืชผักของเราคับ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:34:26 PM »

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาได้ลงต้นมะนาวเป็นครั้งแรกค่ะ

ปล.โอ๋ทำงาน 5 วันหยุดงานวันเสาร์-อาทิตย์ ค่ะ และทำงานพิเศษส่วนตัวอีกนิดหน่อย
จากการไปบ้านนอกคราวนี้ กลับมาเป็นไข้เลยค่ะ ก็ไม่เคยทำสวนทำไร่กับเขาเลยนี่ค่ะ
โดนแดดเปรี้ยงๆ เล่นเอาแย่เลย แต่สุขใจ มีความหวัง
ทำไปร้องเพลงไป... สักวันหนึ่งมันจะโต๊ มันจะโต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 08:03:30 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์