หน้า: 1 ... 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 [149] 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 651790 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2368 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:15:25 PM »

สวัสดีค่ะ   ยิ้มเท่ห์
พบกับการายงานความคืบหน้าการทำเกษตรที่กำแพงแสนประจำอาทิตย์ที่ 12-8-55

วันนี้มีเวลามารายงานตอนค่ำๆค่ะ
วันหยุดยาวที่ผ่านมาภาระกิจที่สวนค่อนข้างหฤโหดแสนสาหัสมากค่ะ
ในแต่ละวันเราทำงานชนิดที่เรียกว่า"หมดก๊อก" กันเลยทีเดียว
หน้าฝนหญ้าขึ้นเร็วมากมาย ทั้งบนพื้นราบและในวงบ่อมะนาว
ทั้งๆที่โอ๋จำได้ว่าเพิ่งจะกำจัดมันไปหยกๆนะเนี๊ยะ
เผลอแป๊บเดียวหญ้ามันขึ้นยาวขนาดเดินลุยไปฉีดยาให้มะนาวแทบไม่ได้เลยค่ะ

วิธีกำจัดหญ้าในพื้นราบก็ไม่มีอะไรนอกจากใช้รถไถสองล้อตัดหญ้า
เนื่องจากการที่หญ้ามันขึ้นจนยาวมาก ตอนตัดค่อนข้างจะใช้แรงและเวลาเยอะเป็นพิเศษ
ตัดทีสะท้านไปทั้งแขนเลยค่ะ สุดระบม เหอะๆๆ
ส่วนหญ้าในวงบ่อ โอ๋จะเอาสายยางเปิดน้ำใส่ในวงบ่อก่อน
พอดินมันอ่อนตัว จะทำให้เราถอนหญ้าได้ง่ายขึ้น
แต่เราก็เจออุปสรรคทั้งหนามมะนาวทิ่มและโดนมดต่อยเอาหลายจึ๊ก
และถึงแม้หญ้าจะถอนง่ายยังไง ถ้าเราต้องถอนหญ้าในวงบ่อประมาณ 200 วง
ลองนึกดูซิค่ะว่าคนทำจะมีสภาพยังไงน๊า!  ตกใจ

ยัง...ยังไม่พอค่ะ เราก็ต้องเดินใส่ปุ๋ยให้มะนาวทุกต้นจนครบ
ต่อด้วยไปแบกกระสอบขี้วัวเทใส่กลบปุ๋ยเม็ดอีกทีถึงจะจบเรื่อง
ตอนที่ทำเสร็จนี่ก็แทบคลานแล้วนะค่ะ

พอทำอะไรเสร็จเสียงป้าบอกให้ไปเอาขี้วัวที่สั่งซื้อไว้มาเก็บ
ครอบครัวเราก็กัดฟันอีกเฮือก แบกกระสอบขี้วัวจากบ้านป้ามาไว้ที่บ้านโอ๋จนครบจำนวน
กระสอบขี้วัวที่ตากในหน้าฝนนี่ก็สุดแสนจะหนัก
กว่าจะแบกขึ้นรถหมดนี่มันหมดแรงจริงๆนะค่ะ
แถมบางกระสอบที่แบกมีมดอยู่ก็รุมกัดตามเนื้อตัวเราซะนี่ สุดจะชอกช้ำเลยโอ๋ ฮื่อๆ

และนี่คือสาเหตุที่มารายงานล้าช้าไปสองวันค่ะ เพราะมันไม่มีแรงจะโพส   ร้องไห้
ตอนนี้มาทำงานได้สองวันแล้วชักเริ่มปกติแล้วค่ะ
ถึงมันจะเหนื่อยขนาดนั้นนะ แต่พอเวลางานมันเสร็จเรารู้สึกภูมิใจที่ทำได้
สวนเวลาโดนตัดหญ้าใหม่ๆสวยหน้ามองมาก
พอมองวงบ่อ มะนาวได้รับการบำรุงตามสูตรเรียบร้อย...มันคือความหวัง   
งานเกษตรถึงแม้ว่ามันเป็นงานที่เหนื่อย แต่ถ้าเราเหนื่อยเราก็พักได้
พอเราพักได้จนหายเหนื่อยเราก็มีแรง  เมื่อเรามีแรงเสาร์อาทิตย์เราก็ไปลุยกับมันใหม่
เหนื่อยแค่นี้ยังไงโอ๋ก็ไม่เข็ดหรอก อิอิ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2369 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:19:30 PM »

และนี่คือภาพอัพเดทการวางวงบ่อแปลงใหม่ 190 ต้น
บัดนี้วงบ่อกับระบบน้ำถูกวางจนครบแล้วค่ะ
ที่ล้าช้าเพราะทำกันเอง ค่อยๆทำกันไปค่ะไม่ได้จ้างใคร
พม่าที่ส่งวงบ่อยังชมเลยว่า คนไทยเก่งวางวงบ่อกันเองได้ตรงแป๊ะเชียว

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2370 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 08:07:53 AM »

วะห้าๆ   สวนพี่กินยาแทนข้าวนานแล้วโอ๋เอ้ยฤดูนี้หญ้ามันชอบ  พอเข้าหนาวจะน้ยลง
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2371 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:14:13 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานความคืบหน้าการทำเกษตรฯประจำอาทิตย์ที่ 19-8-55

ภารกิจของอาทิตย์นี้ส่วนใหญ่ก็เป็นเรื่องที่ต้องทำประจำนั่นคือการฉีดยาให้กับมะนาว
พูดถึงเรื่องการฉีดยามะนาว  ในช่วงหน้าฝนโอ๋จะละเลยการฉีดยาไม่ได้แม้แต่อาทิตย์เดียว
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วงานเยอะมากทำให้โอ๋ฉีดยาไม่ทันต้องกลับบ้านแบบกังวลใจ
เพราะรู้ว่าผลลัพธ์ของการไม่ฉีดยามันจะเป็นยังไง

พอมาอาทิตย์นี้ ไปถึงสวนได้โอ๋ก็รีบวิ่งไปดูตามต้น
ก็เป็นไปตามคาด ต้นที่แตกใบอ่อนอยู่ ใบของเธอจะม้วนหงิก และในบางต้นใบเริ่มเป็นแคงเกอร์
ก็นับว่ายังโชคดีที่ว่ามีไม่กี่ต้นเท่านั้นที่เป็น เพราะส่วนใหญ่อยู่ในช่วงใบอ่อนเปลี่ยนเป็นใบแก่แล้ว
ถ้าใบเป็นแบบนี้โอ๋จะไม่เอาไว้ ตัดทิ้งสถานเดียว แล้วพ่นยาซ้ำไปอีกที
ในช่วงหน้าฝน ฝนจะตกแทบทุกวัน หญ้าในสวนจะงาม ความชื้นในสวนมะนาวจะสูง
เมื่อชื้นสูง ก็จะเป็นแหล่งสะสมเชื้อแบคทีเรียทำให้แคงเกอร์ระบาดได้
และไอ้เจ้าอากาศแบบนี้แหละผีเสื้อกลางคืนเขาชอบออกมาลั๊นลามาก
ซึ่งเป็นต้นเหตุให้ใบอ่อนมะนาวของเราหงิกหมดสวย  ต้นจะอ่อนแอ
และถ้าต้นไม่แข็งแรงเมื่อไหร่ มันจะนำโรคต่างๆมาให้เราต้องปวดหัวแก้ไขกันไม่หวาดไม่ไหว
สิ่งที่สำคัญในการปลูกมะนาวคือการบำรุงต้น บำรุงใบ ให้เขาแข็งแรง
ถ้าแข็งแรงแล้วโรคมะนาวก็จะน้อยลงด้วยค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2372 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:17:58 PM »

เมื่อวันอาทิตย์ไปช๊อปปิ้งมาค่ะ

ส่วนใหญ่ผู้หญิงคนอื่นเขาจะไปช๊อปปิ้งที่ห้างสรรพสินค้าซื้อเสื้อผ้าเครื่องแต่งตัว
แต่สำหรับโอ๋มักจะชอบไปช๊อบที่ร้านขายปุ๋ยยาค่ะ
โดยปกติไปหลายที่เหมือนกัน  แต่ละร้านเขาก็มีดีกันคนละแบบ สินค้าต่างกัน ราคาก็ต่างกัน
ของชนิดเดียวกันบางร้านตัวนี้ถูก อีกร้านแพงเวอร์   ร้านนี้มีตัวนี้ แต่อีกร้านกลับไม่รู้จัก
ดูแค่ราคาปุ๋ยยูเรียธรรมดา  บางแห่งแพงกว่ากันร่วมร้อยกว่าบาทเลยทีเดียว

ร้านที่ไปซื้อก็จะมีที่สนามหลวงสอง  แต่ที่นี่มียาให้เลือกไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่และราคาแพงกว่าที่อื่น
แต่ที่ชอบไปเพราะมักมียาตัวใหม่ๆเข้ามาเยอะ  และยืนอ่านได้ตามสะดวก 

เวลาไปร้านขายปุ๋ยยาโอ๋จะชอบไปยืนอ่านฉลากสินค้าในร้านมากเลยค่ะ
รู้สึกมันตื่นตาตื่นใจ ได้ความรู้ดี  อยากมีความรู้พวกนี้เยอะๆเพราะเราไม่ได้เรียนมาทางนี้
ตั้งแต่มาทำเกษตรนี่โอ๋ได้เรียนรู้ชื่อสามัญทางยา
และสรรพคุณทางยาจากการยืนอ่านป้ายพวกนี้แหละค่ะ 
โอ๋รู้สึกว่าเวลาซื้อยาเราเรียกชื่อสามัญทางยากับเจ้าของร้านมันรู้สึกเท่ห์ดี อิอิ
แต่บ่อยครั้งพูดไปเจ้าของร้านงง ไม่รู้จัก เพราะเขาดันรู้จักแต่ยี่ห้อยาซะงั้น 
แต่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาโอกาสก็ไม่เป็นใจสักเท่าไหร่
เพราะเจ้าของร้านไม่ค่อยอยากให้เรายืนอ่านนาน 
คอยแต่จะถามว่ารับอะไรต่ออีกไหมหนู ถามอยู่นั่นแหละ ถามแล้วถามอีก
เข้าใจว่าแกจะได้ปิดการขาย แล้วเราจะได้จ่ายตังค์ให้แกซะที
ฮื่อๆ …ทำไมพ่อค้าไม่เข้าใจจิตใจโอ๋ซะบ้างเลยนะเนี๊ยะ

อีกร้านก็แถวตลาดบางแค ร้านนี้โอ๋ชอบไปซื้ออะบาแม็คติน กับธาตุอาหารรอง  อาหารเสริม ต่างๆ   
แล้วก็มีร้านชวนชมที่นครปฐมแถวใกล้ๆสวน  ร้านนี้ก็มียาให้เลือกมากมายหลายตัวเหมือนกันค่ะ
ข้อดีอีกอย่างของร้านนี้คือมีเขาจำหน่ายและรับซ่อมเครื่องมือการเกษตรด้วย
ถ้าที่บ้านโอ๋ซ่อมไม่ได้โอ๋ก็ส่งร้านนี้เลย  แต่ราคาของปุ๋ย-ยาจะแพงกว่าที่อื่น
แต่ด้วยการที่มีให้เลือกหลากหลายบ่อยครั้งโอ๋ก็ลงเอยยอมที่จะซื้อสินค้าที่นี่เหมือนกัน
และถ้าหันซ้ายหันขวาไปไหนไม่ทัน
บางครั้งโอ๋ก็ซื้อเอาที่ตลาดห้วยกระบอกนี่แหละมีกับเขาเหมือนกันแต่ไม่เยอะ
ส่วนใหญ่เป็นยาหลักๆ  ส่วนยาเฉพาะกิจสำหรับโรคพิเศษๆ ไม่ค่อยมี
ส่วนราคาก็แพงกว่าที่อื่นประมาณ 20 บาท 
แต่น่าแปลกราคาของกราม๊อกโซนที่ห้วยกระบอกดันถูกกว่าที่อื่นซะงั้น

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2373 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:19:23 PM »

แต่ร้านทั้งหมดที่กล่าวมายังไม่ไปบ่อยเท่าร้านข้างม.เกษตรกำแพงแสนค่ะ
เพราะร้านนี้จะมีปุ๋ยยาสำหรับผู้ที่ปลูกมะนาวโดยตรง  เป็นยาที่ร้านอื่นไม่ค่อยมี
ราคายาของมะนาวแต่ละตัวนี้ก็แพงไม่ใช่เล่นเลย
อย่างสเตปโตรฯ กระป๋องละ 950  ยาตัวนี้ใช้ระงับการเกิดแคงเกอร์ได้ผลดี
แต่เมื่อวานในขณะยืนเลือกยาอยู่ ไปเจอยาตัวใหม่ที่แก้แคงเกอร์ได้
ยาตัวนี้โอ๋เคยอ่านเจอในหนังสือคราวนี้เลยซื้อมาทดลองใช้ดู
ราคาจะถูกกว่าสเตปโตรฯ ราคาอยู่ที่กระป๋องละ 400.-บาท
เมื่อวันอาทิตย์ทดลองฉีดแล้ว ไว้คอยดูผลว่าดีแค่ไหน ถ้าดีก็จะทุ่นเงินลงไปกว่าเดิมได้มาก
นอกนั้นก็ซื้อพวกธาตุอาหารรอง และปุ๋ยต่างๆเพื่อเตรียมไว้ใช้เมื่อเปิดตาดอก
และที่สำคัญไม่ลืมที่จะซื้อยาฆ่ามดด้วย
เชื่อไหมค่ะมะนาวของโอ๋เคยโดนมดกัดตาย
ด้วยความชื้น ดินที่ร่วนซุย  ร่มใบของมะนาวที่ปกคลุม
เป็นที่ชื่นชอบของเจ้ามดตัวสีแดงๆเล็กๆ กัดเจ็บๆมากเลยค่ะ
มะนาวต้นเบ่อเร่อของโอ๋ เลี้ยงมาอย่างสมบูรณ์ ออกลูกเต็มต้น
จู่ๆใบมันค่อยๆเหลืองแล้วตายคาที่ในไม่ช้า
ถอนต้นดูถึงรู้ว่าดินในวงบ่อคือรังมดขนาดใหญ่กัดรากไม่มีชิ้นดีเลย
คิดดูโอ๋จะรู้สึกเสียดายขนาดไหน  เลี้ยงมาจนใหญ่ขนาดนี้ พูดแล้วน้ำตาจะไหล
แต่โอ๋ก็ได้แต่ยืนไว้อาลัยให้กับน้องมะนาวอย่างสงบ 5 นาที พร้อมกับทำใจ
หลังจากเหตุการณ์นั้นต่อมาเราจึงต้องมีการป้องกันและสอดส่งดูแลแบบประจำ

เมื่อเลือกสิ่งที่อยากได้จนครบแล้วก็สั่งเจ้าของร้านคิดเงิน
รวมค่าใช้จ่ายเบ็ดเสร็จเมื่อวานโดนไปหลายตังค์ มันเป็นช่วงเวลาที่เศร้าที่สุดจริงๆ
(สงสัยเดือนนี้ต้องกินมาม่าจนถึงสิ้นเดือนแน่ๆเลย) 
เฮ้อ…. ไม่รู้เป็นไงจ่ายเงินที่ไรเศร้าทุกที   
   ร้องไห้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2374 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:29:01 PM »

วันนี้เอาเครื่องมือทุนแรงของสวนที่พ่อโอ๋ประกอบเองมาให้ชม 2 ตัว

ตัวแรกเอาไว้กะจะใช้ประโยชน์เพื่อบรรทุกขนดิน ขี้วัว แกลบดำ ที่ใช้ปลูกมะนาว และอื่นๆค่ะ

คันที่สองเป็นรถพ่วงข้างสำหรับพ่นฉีดปุ๋ย-ยา จำเป็นต้องใช้เพราะมีสองสวน
ฉีดสวนนี้เสร็จก็ขับไปฉีดอีกสวนนึง ตอนขับไปนี่เท่ห์จริงๆ เพราะอุปกรณ์เยอะเหลือเกิน

ทั้งสองคันโอ๋ซื้อมอเตอร์ไซด์เก่าคันนี้ราคา 2000 บาทเอามาให้พ่อประกอบค่ะ

Magnum (rew)
*

« ตอบ #2375 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:51:49 PM »

แถวนั้นมอเตอร์ไซด์เก่าทำไมถูกจังอ่ะ พอชี้แหล่งได้ไหม คุณโอ๋

เรื่องมะนาว ยาที่ว่าแพงๆ เมื่อผสมแล้วใช้ได้ปริมาณเยอะไหมครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2376 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 03:28:54 PM »

- มอเตอร์ไซด์เก่าหาซื้อจากร้านซ่อมมอเตอร์ไซด์ แบบเราไปบอกเขาไว้ว่าเราอยากได้
พอมีของเขาก็จะเรียกเราไปดู ถ้าพอใจก็จ่ายเงินเอากลับบ้านเลยค่ะ

-ส่วนยาก็ผสมตามที่ข้างกระปุกบอกไว้ คือ 30-40กรัม 1 ช้อนโต๊ะต่อน้ำ 20ลิตร
ถ้าเป็นสเตรปโตร โอ๋ใช้ 1 ช้อนชา ต่อน้ำ 20 ลิตรค่ะ
แต่พอใช้จนชำนาญ จะใช้สายตากะปริมาณเอาค่ะ
(ที่จริงหาช้อนไม่เจอและขี้เกียจจะหาต่างหากละ  ยิงฟันยิ้ม  )

Liked By: Magnum (rew), NKC

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2377 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 04:14:17 PM »

โอ๋ะพี่ว่ามอไซต์ยำแหงๆ  แต่มะนาวเบื่อตรงฉีดยาเนี่ยล่ะ  พี่ว่าให้พ่อโอ๋ออกแบบรถฉีดยาสิใช้เครื่อง
แทนมอเตอร์พี่ว่าดีกว่าเยอะ ใช้แบบ  พ่น  3  หัวปรับทิศทางได้น่าทำ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2378 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:05:00 PM »

ราคานี้ก็ตามสภาพแหละค่ะเพียงแต่เรามีความรู้ที่จะซ่อมเองได้
แต่ตอนซื้อมาก็สตาร์ทติดง่ายนะค่ะและไม่น่าเชื่อแตรก็ยังดัง
โอ๋ใช้บรรทุกฉีดยามาได้สองเดือนแล้วยังไม่พังค่ะ
ส่วนรถฉีดยาหน้าตาเป็นไงพี่หารูปมาให้ดูหน่อยซิค่ะ
จะให้พ่อลองทำดู

*

« ตอบ #2379 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:09:53 PM »

ชักสนุก ขอส่งแบบนี้ให้คุณโอ๋ดูก่อน
บรรทุกธรรมดาๆครับ ATVดัดแปลง
ช่างอาจทำได้ราคาไม่แพง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:34:47 AM โดย Magnum (rew) » บันทึกการเข้า

หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2380 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:55:50 AM »

ขอบคุณพี่เอ็มสำหรับรูปรถนะค่ะเห็นแล้วอยากได้มากๆค่ะ
แต่...?
ถ้าเป็นรถATVแบบนี้เงินไม่มีจะซื้ออ่ะค่ะมันหลายตังค์เชียวนะนั่น
ตอนนี้คงซื้อได้แค่มอไซด์เก่าๆแล้วมาดัดแปลงเอาเท่านั้นแหละค่ะ
ยังไงก็ยังอยากได้แบบรถที่ใช่สำหรับฉีดยา ถ้าพี่ๆท่านใดมีรบกวนขอภาพให้โอ๋ด้วยนะค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2381 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:35:59 PM »

วันนี้ขอตอบคำถามที่ถามมาหลังไมค์ว่า (ขออนุญาตตอบด้านหน้าเพื่อเป็นประโยชน์แก่ท่านอื่นด้วยนะค่ะ)

"สอบถามคุณโอ๋ครับ
วัวเลี้ยงยากมั้ยครับ ต้องฉีดยาตลอดมั้ย อยากเลี้ยงแบบปล่อยให้หากินเอง มีที่ 20 ไร่กำลังปลูกไผ่
ไม่ทราบว่าเหมาะสมมั้ยครับ ตั้งใจเลี้ยงแค่ตัวเดียวครับ อยากได้แบบที่กำลังจะโดนเชือดอ่ะครับ
ไม่รู้แพงหรือเปล่า ถ้าแพงคงต้องหาตัวเล็กครับ "

ตอบ :  ก่อนอื่นขอถามกลับไปก่อนว่าจุดประสงค์ของการเลี้ยงวัวของคุณจะเลี้ยงไว้เพื่อ ?
จะเลี้ยงเพื่อเอานม เลี้ยงเพื่อพอโตแล้วขายเนื้อ  หรือเลี้ยงเพื่อเอาปุ๋ย
ถามว่าวัวเลี้ยงยากไหม โอ๋ตอบตามความรู้สึกที่เคยเลี้ยงมาเองว่า
ไม่ยากหรอกค่ะ ใครๆก็เลี้ยงได้แต่ต้องมีเวลาดูแลมันด้วยนะค่ะ   ถ้าเป็นวัวเนื้อ
ก็เลี้ยงแบบปล่อยให้หากินเองได้ โดยเอาไปผูกไว้ แต่ถ้าวัวนมคุณต้องไปตัดหญ้ามาให้มันกินด้วย
การฉีดยาที่บ้านโอ๋ไม่ค่อยฉีด จะมีพวกถ่ายพยาธ์ซะส่วนใหญ่ นอกนั้นรักษาตามอาการค่ะ
ตั้งใจเลี้ยงแค่ตัวเดียวเองเหรอค่ะ ฮืมฮืม
อยากได้แบบที่กำลังจะโดนเชือดไม่รู้แพงหรือเปล่า....
ขอตอบว่าวัวเข้าโรงเชือดนี่แสดงว่าโตเต็มวัยต้องแพงแน่ๆค่ะเขาชั่งตามน้ำหนักอยู่แล้ว

สรุป ต้องถามตัวเองก่อนว่าเราจะเลี้ยงเพื่ออะไร
ถ้าเลี้ยงเพื่อให้มันมาช่วยเล็มหญ้าในสวนโอ๋ตอบว่าไม่คุ้ม
เพราะวัวกินหญ้าไม่ทันที่มันขึ้นหรอกค่ะ
ถ้าเลี้ยงเพื่อเอาขี้วัวไปทำปุ๋ย วัวตัวเดียวอึมาไม่เพียงพอทำปุ๋ยค่ะ

ปัญหาที่โอ๋เคยเจออีกอย่างตอนที่เลี้ยงวัวคือวัวที่เลี้ยงแบบปล่อยของเรา
มันแอบไปกินข้าวโพดแปลงของคนข้างบ้านค่ะ
พอวัวมันหลุดเข้าไปได้มันก็กินหมดเป็นแปลงๆเชียวค่ะ ต้องไปจ่ายค่าเสียหายให้เขาอีก
อีกปัญหาคือวัวหลุดจากคอก  ปัญหานี้ทำให้โอ๋ถึงขนาดขายวัวหมดคอกเลยนะค่ะ
วัวแต่ละตัวใหญ่กว่าตัวเรามากมาย พอมันหลุดแหกคอกได้มันจะวิ่งตะเลิดเปิดเปิง
เข้าดงเข้าป่า พอต้อนมาทางเราได้มันก็วิ่งพุ่งตรงมาหาเราต้องหลบมันไม่งั้นมันชนกลิ้งแน่ๆ
กว่าจะต้อนเข้าคอกได้เล่นเอาลิ้นห้อยหอบกันไปตามๆกัน
ดังนั้นโอ๋คิดว่า ควรคิดให้ดี วางแผนการเลี้ยงให้รอบคอบ ก่อนที่จะเลี้ยงค่ะ

*

« ตอบ #2382 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 02:35:17 PM »

ขอบคุณพี่เอ็มสำหรับรูปรถนะค่ะเห็นแล้วอยากได้มากๆค่ะ
แต่...?
ถ้าเป็นรถATVแบบนี้เงินไม่มีจะซื้ออ่ะค่ะมันหลายตังค์เชียวนะนั่น
ตอนนี้คงซื้อได้แค่มอไซด์เก่าๆแล้วมาดัดแปลงเอาเท่านั้นแหละค่ะ
ยังไงก็ยังอยากได้แบบรถที่ใช่สำหรับฉีดยา ถ้าพี่ๆท่านใดมีรบกวนขอภาพให้โอ๋ด้วยนะค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์

สามารถเอามอเตอร์ไซด์มาดัดแปลงได้ครับ คุณโอ๋
แบบข้างล่างก็สามารถดัดแปลงบรรทุกอะไรๆได้เหมือนกัน
ต้องให้คุณพ่อของคุณโอ๋ดูรูปแล้วบอกแก อยากได้ประัมาณไหน
เชื่อมั่นว่าแกทำได้

9_shane
*

« ตอบ #2383 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:31:34 PM »

[/quote]กล้วยพันธุ์อะไรครับ ยกไหวป่าวนี่

Liked By: NKC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 11:52:13 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
หน้า: 1 ... 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 [149] 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 160   ขึ้นบน
  พิมพ์