หน้า: 1 ... 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 [148] 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 292772 ครั้ง)
Magnum (rew)
seller
*

« ตอบ #2352 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:52:40 PM »

เคยมีคนบอกว่า ผลไม้ผัก หมักรวมกันได้ เพราะจุลินทรีย์ย่อยสลายแบบเดียวกัน
ส่วนปลา เนื้อ หมักรวมกันได้ เพราะจุลินทรีย์ที่ย่อยสลายแบบเดียวกัน
ไม่ควรเอาเนื้อกับผักผลไม้หมักรวมกันครับ

อย่างไร สอบถามผู้รู้ดูอีกทีนะครับ คุณโอ๋

Liked By: chaiwat4708

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ

tiger-swat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2353 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:06:57 PM »

ขอสอบถามเรื่อง วัวนมตัวเมียหย่านมแล้ว มีจำหน่ายหรือเปล่าครับ พอดีผมก็เลี้ยงวัวนมเหมือนกันแต่ไม่ได้เลี้ยงไว้รีดน่ะครับ เพราะไม่มีเวลาปัจจุบันเป็นพนักงานบริษัทฯเหมือนกัน ผมจะเลี้ยงให้ตั้งท้องและจะขายพร้อมกับแม่ และจะหาลูกวัวชุดใหม่เข้ามาเลี้ยงต่อ เพราะฝากพ่อกับแม่เลี้ยงไว้ครับ หากมีรบกวนแจ้งด้วยน่ะครับ พ่อกับแม่เหงามาระยะหนึ่งแล้วไม่มีวัวให้เลี้ยง เนื่องจากแถวบ้านมีแต่ออกมาเป็นตัวผู้ครับ ผมอยู่ที่ ต.ตะคร้ำเอน หลังวัดหลวงพ่อดำ ครับ ปัจุจบัน ทำงานอยู่ที่ บ.โตโยต้ากาญจนบุรี หากใครพอมีจำหน่ายแจ้งที่
Mail.ก็ได้น่ะครับ ขอในเขตพื้นที่ใกล้ๆน่ะครับ เพราะต้องจ้างรถไปเอามาและยังต้องเสียเงินค่าผ่านทางให้อื่นๆด้วย อยากเป็นโคบาลเหมือนกัน แต่คงต้องทำแบบนี้ไปก่อน สักวันคงเป็นวันของเรา

Liked By: NKC
tiger-swat
*

« ตอบ #2354 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:08:17 PM »

ลืมแจ้งครับ sittichai_swat_@hotmail.com
UNTIKA
*

« ตอบ #2355 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 05:08:47 PM »

เวลาหมักน้ำหมักชีวภาพ

เศษพืช สับปะรด  หรือ ส่วนของปลาก็ตาม  เอาใส่ถุงปุ๋ย(ที่ใส่ปุ๋ยคอก) มัดเป็นถุง ๆ
ใส่ในภาชนะหมัก  เวลานำน้ำหมักมาใช้จะไม่มีเศษของวัสดุที่เน่า ๆ  เละ ๆ

เรื่องนี้ โอ๋ อาจรู้แลัวก็ได้   แต่บอกเผื่อเอาไว้จ้ะ

NKC
*

« ตอบ #2356 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:19:40 AM »

--ขอแก้ข้อข้องใจเรื่องลูกวัวนมตัวผู้--

ทีบ้านเลี้ยงวัวขุนและวัวพ่อแม่พันธุ์ด้วยแต่วัวในแต่ละปีที่ออกลูกมา
 บางทีพอโตแล้วแยกไปเข้าคอกวัวเล็กมันไม่เต็มคอก ก็จะต้องซื้อลูกวัวรุ่นเดียวกันมาเลี้ยง
ในคอกเพื่อไม่ให้คอกว่าง โดยปกติจะซื้อลูกกำแพงแสนหรือลูกบรามันห์ แต่ตอนนี้ราคาแพงมาก
ก็เลยหาลูกวัวนมมาเลี้ยง เพราะจะได้ลดต้นทุนค่ะ เลี้ยงแล้วมันก็โตเหมือนกันแหละ

นา่ถือคติ "มีลูกกวนตัว มีวัวเยอะ ๆ ก็พอ"

ตอนนี้ไม่ต้องส่งลงใต้แล้ว อยู่ที่นี่ก็มีำไม่พอจะขาย
ดีเลยครับคุณนาผมจะได้มีตลาดส่งใกล้ๆ ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

Liked By: teerayuth.na
NKC
*

« ตอบ #2357 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:23:47 AM »

คุณโอ๋ครับบ้านป้าคุณโอ๋มีลูกวัวนมตัวเมียแบ่งขายบ้างมั้ยครับ พอดีมีที่อยู่นิดหน่อยแถวทุ่งลูกนกตั้งใจว่าไม่เกิน2ปีจะเลี้ยงวัวนมเป็นอาชีพหลักครับ เลยว่าจะหาแหล่งที่ขายลูกวัวนมไว้ก่อนน่ะครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เรียนคุณ NKC
โอ๋ได้ไปถามพี่ศลให้แล้วนะค่ะ และได้จองไว้ให้แล้ว ถ้าวัวออกลูกเป็นตัวเมียเมื่อไหร่จะติดต่อไปทันทีค่ะ
ขอให้ทิ้งเบอร์โทรไว้ด้วยผ่านข้อความส่วนตัวมาก็ได้ค่ะ

ส่วนของน้องนา ก็ได้ไปสั่งไว้เช่นกันว่าถ้ามีลูกวัวตัวผู้เมื่อไหร่จองเอาไว้ทั้งหมดเลย
และขอให้ทิ้งเบอร์โทรในข้อความส่วนตัวให้โอ๋ด้วย

หมายเหตุ : ทั้งสองท่านมีข้อจำกัดนิดนึงว่า เวลาแจ้งให้ทราบแล้วว่ามีวัวตามความต้องการที่แจ้งไว้
ท่านต้องรีบมารับวัวโดยเร็ว  เพราะโดยปกติแล้วเขาจะมีคนจองไว้อยู่แล้ว เจ้าของฟาร์มจะไม่เสียเวลาเลี้ยงเอาไว้
ส่วนเรื่องราคาท่านทั้งสองติดต่อถามเจ้าของฟาร์มเอาเอง การซื้อขายไม่เกี่ยวกับโอ๋ค่ะ
คิดว่าราคาไม่แพงค่ะ ตัวเมียไม่แน่ใจประมาณ 2-3พัน ที่โอ๋เคยซื้อ  แต่ตัวผู้ประมาณ500-600 บาท ค่ะ
เบอร์ผมครับ086-1777233 มนตรีครับ ขอบคุณคุณโอ๋มากเลยครับที่อุตส่าเป็นธุระให้ขอบคุณจริงๆครับ
nong-wanvisa
*

« ตอบ #2358 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:27:30 AM »

ขอจองไว้สักตัวได้หรือเปล่าครับ ตัวเมียหรือตัวผู้ก็ได้ 

สวัสดีค่ะคุณ SANEA
วันนี้เอาภาพเจ้าตัวเล็กมาให้ชมค่ะ สนใจตัวไหนเลือกได้เลยค่ะ

ตัวนี้ชื่อเจ้าโอเลี้ยงค่ะ ตอนเกิดมันตัวดำ แต่โตมาสีมันออกน้ำตาลเป็นตัวผู้

ตัวนี้ตัวเมีย ชื่อน้องตาหวาน เพราะแม่มันชื่อแต้มตาค่ะ เป็นตัวเมียค่ะ

ตัวสุดท้ายชื่อเจ้านำโชค ตัวนี้เห่าเก่งชอบเป็นจ่าฝูงค่ะ เป็นตัวผู้ค่ะ

มีคนจองไปหมดยังค่ะ อยากได้ๆๆ 2ตัวเลย ตัวผู้/ตัวเมีย ;Dโอเลี้ยงกับตาหวาน 
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2359 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:20:08 PM »

เรียน  คุณnong-wanvisa   

ทั้งสามตัวยังไม่มีใครจองเลยค่ะ
โอ๋ขอเบอร์โทรติดต่อกลับด้วยค่ะจะได้สอบถามรายละเอียดการส่งมอบ

Liked By: NKC, mac2011, nong-wanvisa

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
mac2011
*

« ตอบ #2360 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:25:22 PM »

สนใจผม มั๊ย งาบบบบบ....อยากเล่นกะน้องๆอ่ะ...

Liked By: nong-wanvisa, put, yangna
nong-wanvisa
*

« ตอบ #2361 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 05:07:10 PM »

เรียน  คุณnong-wanvisa   

ทั้งสามตัวยังไม่มีใครจองเลยค่ะ
โอ๋ขอเบอร์โทรติดต่อกลับด้วยค่ะจะได้สอบถามรายละเอียดการส่งมอบ

เดี๋ยวอีกไม่กี่วันเข้าบางกอกจะติดต่อด่วนเลยค่ะและก็เอาเป็นว่าจองทั้ง3เลยเกรงว่าเอามา2อีกตัวไม่มีเพื่อนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 05:10:36 PM โดย nong-wanvisa » บันทึกการเข้า
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2362 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:50:07 AM »

เมื่อวานวัวออกลูกเป็นตัวผู้พ่อบอกให้น้องนามารับวัวไปด่วนค่ะ
โทรหาไม่มีคนรับสายเลย

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
teerayuth.na
*

« ตอบ #2363 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 08:34:38 PM »

เมื่อวานวัวออกลูกเป็นตัวผู้พ่อบอกให้น้องนามารับวัวไปด่วนค่ะ
รับสายไม่ได้เพราะ เจ้าโทรศัพท์ มันอยากกินกล้วยบวชชี
มันเลยกระโดดลงไปในชาม กินซะอ้วกเลย ต้องซื้อเครื่องใหม่จ้า
   แต่ตอนนี้ติดต่อซื้อขายวัวกันเรียบร้อยแล้วจ้า วัวสวยมากๆๆๆเลย
ขอบใจพี่โอ๋หลาย ๆ เด้อ แล้วจะใช้บริการเรื่่อย ๆๆ

NKC
*

« ตอบ #2364 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:17:00 AM »

รับสายไม่ได้เพราะ เจ้าโทรศัพท์ มันอยากกินกล้วยบวชชี
มันเลยกระโดดลงไปในชาม กินซะอ้วกเลย ต้องซื้อเครื่องใหม่จ้า
   แต่ตอนนี้ติดต่อซื้อขายวัวกันเรียบร้อยแล้วจ้า วัวสวยมากๆๆๆเลย
ขอบใจพี่โอ๋หลาย ๆ เด้อ แล้วจะใช้บริการเรื่่อย ๆๆ

ได้มากี่ตัวครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
teerayuth.na
*

« ตอบ #2365 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 11:25:25 PM »

ได้มา 1 ตัวค่ะ

NKC
*

« ตอบ #2366 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 07:01:11 PM »

หยุดยาว4วันที่สวนคุณโอ๋มีอะไรใหม่มาupdateให้ชมกันบ้างครับ ผมปูเสื่อรออยู่ครับ

Liked By: BlueZone
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2367 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 01:03:59 PM »

สวัสดีค่ะ
พบกันอีกครั้งกับการรายงานความคืบหน้าการทำเกษตรฯประจำอาทิตย์ที่  5 สิงหาคม 2555
ช่วงวันหยุดยาวที่ผ่านมา ครอบครัวโอ๋พากันยกโขยงไปหาหลานครีมถึงพัทยาค่ะ
ตอนนี้น้องครีมย้ายมาอยู่กับพ่อ(น้องชายโอ๋) ได้ 2เดือนแล้วค่ะ
เมื่อวันที่ 4 สิงหาคมที่ผ่านมาเป็นวันเกิดของน้องครีมครบ 4 ขวบพอดี ดูโตขึ้นเยอะเลย
โอ๋กลับจากพัทยาในวันเสาร์ช่วงบ่าย ถึงสวนกำแพงแสนก็ห้าโมงเย็นพอดี
จากวันหยุด 4 วัน เหลือเวลาทำสวนแค่วันอาทิตย์วันเดียวอีกเช่นเคย
ถึงแม้จะมีเวลาทำสวนอาทิตย์ละวัน แต่ก็คิดว่าได้ใช้เวลาแบบคุ้มค่าค่ะ
เพราะงานทุกอย่างก็ได้เสร็จไปตามแผนงานปกติที่วางไว้

อาทิตย์นี้ผลผลิตของสวนที่ขนกลับมาขายที่กรุงเทพคือ
ฟักเขียว  มะละกอ  ฟักทอง  หัวปลี
เมื่อวานแม่โอ๋ขายหมดเกลี้ยงเลยค่ะ
นับวันโอ๋ยิ่งทึ่งในฝีมือการขายของแม่จริงๆค่ะ
อย่างฟักเขียว แต่ละลูกมันใหญ่ หนักประมาณ 4 โลกว่า ทั้งนั้นเลย
เวลาขายก็จะขายยาก  เพราะลูกค้าเราคือพนักงานบริษัท
เป็นที่รู้กันว่า ลูกค้ากลุ่มนี้ ทำกับข้าวกินเองก็ไม่ค่อยจะทำอยู่แล้ว   
ยิ่งให้ซื้อฟักลูกโตๆด้วย เขายิ่งจะรู้สึกว่ามันเยอะเกินไปที่จะซื้อ
ถึงจะขายยากยังไงก็ตาม ไม่น่าเชื่อแม่โอ๋ก็สามารถขายได้จนหมดค่ะ…เก่งแฮะ!

มะละกอดิบ ขณะที่โอ๋เก็บใส่ถุง  ในใจโอ๋ก็คิดว่า
“เอาวะขนมันติดรถไปด้วยเถอะ  ขายได้ห้าบาทก็โอเคแล้ว “
มะละกอพวกนี้โอ๋เด็ดทิ้งเพราะมันดกเกินไปถ้าให้อยู่ที่ต้นจำนวนมากจะทำให้ลูกอื่นๆไม่โตด้วย
โอ๋ถามแม่เมื่อวานว่าขายมะละกอได้ไหม แม่บอกว่าขายหมดแล้วไม่เหลือ
แม่ขายไปลูกละ 10.-บาท  แม่บอกว่ามะละกอตอนนี้ราคาแพงแล้ว
โอ๋อุทานในใจ "โอ้แม่เจ้า... ดีนะไม่ทิ้ง มะละกอลูกแค่นี้ได้ตั้ง 10 บาทแน๊ะ ดีใจจังอยากปลูกอีกเยอะๆเลย"

โอ๋อยากบอกว่าคนที่ปลูกโน้นปลูกนี่ (แบบเล่นๆไม่ใช่ปลูกเพื่อขายแบบอาชีพ)
เวลามันออกผลผลิตมาแต่ไม่เคยคิดจะขายเลย
อาจเป็นเพราะไม่รู้จะไปขายที่ไหน  ขายไม่เป็น
เคยแต่แจกฟรีเป็นกระสอบๆ  เห็นแล้วรู้สึกน่าเสียดาย 
โอ๋อยากให้ลองเอาไปขายดูซิค่ะ แล้วจะรู้สึกดีอย่างที่โอ๋เป็น
แรกๆจะถูกจะแพงไม่สำคัญ โอ๋เชื่อว่าพอมันเริ่มขายได้อีกหน่อยมันจะพัฒนาไปเอง
ครั้งแรกที่ขายได้คุณจะรู้สึกว่าเงินที่ได้คือค่าของฝีมือของเรา มันภูมิใจจริงๆนะที่ทำได้
และมันยังทำให้เรามีกำลังใจอยากจะปลูกต่อไปแบบไม่มีเบื่อด้วย...เชื่อโอ๋ซิ!  ยิ้ม

หน้า: 1 ... 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 [148] 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์