หน้า: 1 ... 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 [146] 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 316245 ครั้ง)
kamisama
เกษตรกรมือใหม่
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2320 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:15:03 AM »

ท่าทางจะพบหนทางของตัวเองแล้วสินะ  ทำอะไรก็จงทำแต่อย่างเดียวให้ชำนาญ
จะเกิดผลดีกับตัวเองแน่นอน  ไว้ว่างๆจะไปเป็นลูกศิษย์

Liked By: Papa63

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2321 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:19:49 AM »

ท่าทางจะพบหนทางของตัวเองแล้วสินะ  ทำอะไรก็จงทำแต่อย่างเดียวให้ชำนาญ
จะเกิดผลดีกับตัวเองแน่นอน  ไว้ว่างๆจะไปเป็นลูกศิษย์

teerayuth.na
*

« ตอบ #2322 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:54:10 PM »

สู้แม่นาไม่ได้ ปลูกกล้วยได้เครือละตั้ง 3 หวี ตัดง่ายดี ฮิฮิ

อ่านตอนแรกตกใจ นึกว่ากล้วยที่แม่นาปลูกออกลูกต้นละ3เครือ
ว่าจะไปขอเคล็ดลับอยู่เชียว
ที่ไหนได้อ่านอีกทีเป็นเครือละ3หวีหรอกหรือนี่ แล้วจะพอนกกินไหมอ่ะนา
พอดีอยู่หลังบ้านแม่ เลยนั่งเฝ้าได้ เช้า กลางวัน เย็น
แต่.... ตัวอะไรไม่รู้อุตส่าห์มาแอบกินตอนกลางคืน
แหม...เลยเหลือกินอีกตั้ง 2 หวี ฮิฮิ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2323 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:10:57 PM »

ขอบคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์
โอ๋ทำในสิ่งที่โอ๋ถนัดและชอบ มองว่ามันเหมาะสมกับคนทำงานที่ไม่มีเวลาดูแลประจำ
แต่สิ่งที่ทำต้องสามารถทำรายได้ให้อย่างต่อเนื่องก็เท่านั้น
แต่ถึงยังไงก็สู้อาจารย์พี่เอกไม่ได้หรอกค่ะ กระดูกโอ๋ยังน้อยพศ.ในเรื่องเกษตรอยู่มาก
ยังไม่เท่าพี่เอกที่ทำมานานแล้ว ยังไงโอ๋ยังต้องขอความรู้จากพี่อีกเยอะแหละค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2324 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:26:28 PM »

วันนี้เรามาต่อจากเมื่อวานที่สัญญาว่านเล่าเรื่องขำๆให้ฟัง
ก่อนอื่นต้องขอบอกว่า ต้องพยายามอ่านนิดนึงนะค่ะ
เรื่องมันยาวมากไปหน่อย แต่ก็เขียนมาเล่าด้วยใจค่ะ  ยิ้ม

ว่าด้วยเรื่องของน้ำหมักปุ๋ยปลา

คำถาม…ใครเคยทำน้ำหมักปุ๋ยปลาใช้เองบ้างค่ะ?
ผู้ที่เคยทำมาแล้วคงจะรู้ว่าสรรพคุณในเรื่องกลิ่นของปุ๋ยปลาว่ามันขนาดไหน
ก่อนหน้านี้โอ๋เคยได้ยินแต่เสียงล่ำลือ ว่ากลิ่นของมัน”เหม็นสุดยอด…”

โอ๋มีอยู่เรื่องจริงผ่านจอเรื่องหนึ่งจะมาเล่าให้ฟังถึงพิษสงของกลิ่นเจ้าปุ๋ยปลานี้
เพื่อนโอ๋ท่านหนึ่งตอนเขาเริ่มทำเกษตรใหม่ๆ   
เขาทำสวนแบบประเภทเกษตรอินทรีย์  ไม่ใช้สารเคมีเลยค่ะ
หญ้าขึ้นเขาก็ใช้วิธีตัด ให้หญ้าทับถมพื้นดินย่อยสลายกลายเป็นปุ๋ยอีกที
พวกกราม๊อกโซน หมาแดง หรือยาฆ่าหญ้ายี่ห้อต่างๆ ไม่ได้แอ้มเงินเขาหรอกค่ะ
ในด้านการบำรุงพืช ต่างๆให้งอกงาม  ปุ๋ยที่ใช้เขาก็หมักใช้เอง 
ฮอร์โมนบำรุงต่างๆก็ทำเอาเองจากธรรมชาติรอบตัว
ซึ่งโอ๋เองก็ได้ความรู้อะไรหลายๆอย่างจากท่านนี้มาเยอะเหมือนกันค่ะ

มีอยู่วันหนึ่งเขาได้เอาน้ำหมักปุ๋ยปลาฉีดใส่ต้นไม้ในสวนเป็นครั้งแรก
ด้วยความที่คนแถวนั้นเขาไม่เคยใช้มาก่อน และไม่เคยชินกับกลิ่นเจ้าปุ๋ยปลานี้
ผลปรากฎว่าเพื่อนบ้างเรือนเคียงต่างเข้าใจไปว่า
สวนนี้ฆ่าคนตายแล้วหมกศพเอาไว้ในสวน!…
เรื่องบานปลายถึงขนาดจะไปแจ้งตำรวจให้มาตรวจค้นสวนเชียวนะค่ะ…ว่าไปนั่น
แบบนี้โอ๋ว่านะสงสัยเราคงต้องจัดเจ้าน้ำหมักปุ๋ยปลา
ขึ้นทะเบียนเป็นอาวุธชีวภาพชนิดหนึ่งซะแล้วจริงไหมค่ะ…

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 06:27:23 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2325 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:28:46 PM »

เกริ่นมาซะตั้งเยอะโอ๋เล่าแต่เรื่องของคนอื่น แต่ยังไม่เข้าเรื่องของตัวเองเลย
งั้นมาเล่าต่อถึงวีระกรรมระหว่างโอ๋กับเจ้าน้ำหมักปุ๋ยปลากันต่อเลยค่ะว่าเกิดอะไรขึ้น

ตัวโอ๋เองเริ่มคิดที่จะใช้เจ้าน้ำหมักปุ๋ยปลาตอนที่ช่วงมะนาวกำลังออกดอกเมื่อปีที่แล้วค่ะ
โอ๋ทดลองใช้โดยซื้อจากร้านขายปุ๋ยที่สนามหลวง2 มา 1 ขวด
ราคามันไม่ได้ถูกเลยนะค่ะ  ขวดละตั้ง 220.-บาท
ในขณะที่ปริมาณที่บรรจุยังไม่ถึง 1 ลิตรเลยค่ะ
โอ๋ใช้ผสมน้ำฉีดพ่นใส่ใบมะนาวแล้วก็พบว่ามีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นจริงๆ
ถ้าเป็นช่วงแตกใบอ่อน ใบมะนาวจะแตกเยอะเป็นพุ่มมากขึ้น
ถ้าเป็นช่วงออกดอก ดอกก็จะเยอะเหมือนมีอะไรไปกระตุ้นมัน
ต้นมะนาวที่บ้านสายสี่ที่ปลูกในกระถาง
พอโดนฉีดน้ำหมักปุ๋ยปลาเข้าไปใบก็ใหญ่อย่างไม่เคยเป็นมาก่อน
สรุปผลลัพธ์แล้ว เราพบว่ามันดีจริงๆ จึงลงความเห็นกันว่าเห็นควรใช้ต่อไป

แต่ทีนี้ถ้าเราซื้อจากร้านมาใช้คงไม่ไหว มีหวังชีวิตโอ๋จะล่มจมซะก่อนเป็นแน่
เพราะด้วยความที่มันราคาต่อขวดแพงมากแบบนี้ 
เราต้องใช้กี่ขวดกันถึงจะพอกับมะนาวเป็นร้อยๆต้นใช่ไหมค่ะ
ดังนั้นถึงคราวที่เราจำเป็นต้องผลิตไอ้เจ้าน้ำหมักปุ๋ยปลานี่เองซะแล้ว

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2326 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:31:14 PM »

หลังจากนั้นโอ๋ก็ศึกษาวิธีการทำทั้งการอ่านและสอบถาม
จากผู้มีประสบการณ์ที่เคยทำมาก่อนแล้วจึงลงมือทำ
วัตถุดิบก็เป็นพวกเศษปลา ไม่ว่าจะเป็นหัวปลา ใส้ปลา เกล็ดปลา ที่เขาไม่เอาแล้ว 
หัวเชื้อพด.2   กากน้ำตาล และก็พวกเศษผลไม้รสหวาน หมักรวมๆกัน

แล้วรู้ไหมค่ะว่าโอ๋จะไปหาวัตถุดิบพวกนี้มาจากไหนกันนะ ?
อยากรู้ก็ต้องติดตามกันต่อเลย…

............................................

เริ่มจาก …   วัตถุดิบชนิดแรก เศษปลา
เจ้าพวกเนื้อเศษปลาพวกนี้จะมีโปรตีนเยอะ
ช่วยในเรื่องการเปิดตาดอกมะนาวเป็นอย่างยิ่ง
ทำให้มีการติดดอกมากขึ้นและผลดก
ทำให้ต้นแข็งแรงและต้านทานต่อโรคได้ดี
เวลาใช้ผสมน้ำฉีดไปกับยาก็ไม่ต้องใช้สารจับใบ
เพราะไขมันจากปลาใช้แทนสารจับใบไปแล้ว

ตอนแรกก็คิดอยู่เหมือนกันว่าจะไปหาเศษปลาพวกนี้จากไหน
โอ๋คิดว่าเขาไม่รู้จักกับเราสักหน่อยแล้วเขาจะให้เราเหรอ
แต่ในช่วงอาทิตย์ก่อนที่ผ่านมา ในระหว่างทางที่ไปสวน
โอ๋ได้แวะจอดที่ตลาดนัดแห่งหนึ่งแถวนั้น
จุดประสงค์เพื่อจะไปขอเศษหัวปลาพวกนี้แหละค่ะ
โชคดีจังพอมองไปในตลาดก็เห็นมีพ่อค้าปลาสดกำลังทำปลาให้กับลูกค้าดูวุ่นเชียว
และสายตามองเห็นสิ่งที่เราอยากได้กองเต็มอยู่ในกะละมังที่เขาทำปลา
โอ๋เดินป่วนเปี้ยนอยู่รอบสองรอบไม่รู่จะเริ่มต้นยังไงดี
พอเริ่มทำใจได้แล้ว ก็สูดหายใจเข้าปอดลึกๆ  เพื่อเรียกความกล้า
ก็คนมันไม่เคยขออะไรใครนี่หน่า …อายเขา
โอ๋เดินไปยืนทำหน้าเจี๋ยมเจี้ยมต่อหน้าพ่อค้าปลา
แล้วบอกเขาว่าอยากได้เศษปลาพวกนี้เอาไปทำปุ๋ยปลาค่ะ
พ่อค้าปลาเขาก็น่ารักโกยเอาใส่ถุงยื่นมาให้ถุงใหญ่เลยค่ะ
เอ๊ะ! ไม่เห็นยากอย่าที่เราคิดไว้แฮะ   ยิงฟันยิ้ม

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2327 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:34:14 PM »

ต่อจากนั้นก็เสาะหาวัตถุดิบที่ 2 …
เปลือกสับปะรด หรือพวกเศษเนื้อของมัน 

เจ้าของพวกนี้มีประโยชน์คือมันจะช่วยจุลินทรีย์ในการย่อยสลายให้ดียิ่งขึ้น
และทำให้น้ำหมักมีกลิ่นเหม็นน้อยลงด้วยค่ะ 
การไปขอวัตถุดิบที่ 2 นี้  โอ๋ก็ทำแบบเดิม…(ขอได้ครั้งนึงแล้วได้ใจ…อิอิ)
โอ๋ก็ไปยืนทำตาปริบๆซื่อๆ แล้วพูดกับแม่ค้าถึงความประสงค์ของโอ๋
ว่าเรากำลังทำปุ๋ยอยากได้เจ้าเปลือกสัปประรดที่แม่ค้าสุ่มไว้ในแข่งพวกนี้
ขอแบ่งไปใช้เป็นส่วนผสม จะได้ไหมค่ะ

โอ๋พูดเสร็จ แม่ค้ากลับไม่ยอมให้เปลือกสัปปะรดกับโอ๋ค่ะ
แต่เขากับยกถุงแกนสับปะรด  พร้อมมีเนื้อช่ำๆ ที่แอบไว้หลังร้านมาให้เรา
โอ๋ถามถึงราคาว่าเขาจะขายเท่าไหร่  เพราะดูจากสภาพแล้ว
ของพวกนี้เขาใส่ถุงไว้คงเก็บไว้ให้เด็กๆไปแทะกินเล่นได้แหละ
ขนาดตอนโอ๋หิ้วถุงมาที่รถยังแอบแทะชิมเลยค่ะ อิอิ  หวานช่ำอร่อยดีอย่าบอกใครเชียว
อีกทั้งแม่ค้าให้มาซะร่วม 4-5 โล ขนาดนั้น ดูมีราคาน่าเสียดายแทน

แต่แม่ค้าใจดีกลับพูดได้น่ารักมากเลยค่ะ
บอกว่ายกให้ฟรีๆ  ถ้าเราเอาไปทำประโยชน์ที่ดีแบบนี้ก็เอาไปเถอะฉันไม่คิดตังค์
เชื่อไหมค่ะด้วยความดีใจแบบออกนอกหน้า
ตาของโอ๋เป็นประกาย ปากฉีกยิ้มกว้างเกือบจะถึงหู   
พร้อมกับยกมือไหว้และกล่าวคำขอบคุณแม่ค้าเป็นการใหญ่
โอ๋ซึ้งในน้ำใจของแม่ค้าตลาดนี้จริงๆค่ะ  ขอบอกว่าตลาดนี้ใจดีกันทุกคนเลย
วันนั้นโอ๋เดินออกจากตลาดด้วยความสุข 
ดีจังเลยวันนี้ไม่ต้องเสียเงินสักบาท 

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2328 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:35:29 PM »

วัตถุดิบตัวต่อมาก็หัวเชื้อพด.2 
โอ๋ ก็ให้พ่อไปขอที่กรมพัฒนาที่ดินของกำแพงแสนค่ะ
ที่นี่เขาแจกให้ฟรีค่ะ ( ฟรีอีกแล้วนะโอ๋…)

ส่วนกากน้ำตาล แถวนครปฐมมีขายอยู่ทั่วไปหาซื้อได้ง่ายค่ะ (อันนี้ต้องเสียเงินค่ะ)

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2329 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:37:25 PM »

คราวนี้ถึงตอนจุดสำคัญของเรื่องแล้วละค่ะ
โดยปกติโอ๋จะเข้าสวนตอนช่วงเย็นวันเสาร์
ดังนั้นวันที่ไปขอเศษปลาก็เป็นตอนเย็นวันเสาร์ด้วยเช่นกัน
มาถึงสวนก็มืดแล้ว  ทำให้โอ๋ยังไม่ได้หมักปลาในคืนนั้น
วันรุ่งขึ้นก็ยุ่งมัวแต่ทำภาระกิจหลักของสวนคือฉีดยามะนาว และอื่นๆ
กว่าจะได้หยิบถุงเศษปลามาหมักก็ล่อเอาช่วงตอนเย็นของวันอาทิตย์

ครั้นถึงเวลาตอนทำการผลิตน้ำหมักปุ๋ยปลาก็มาถึง
โอ๋รวบรวมเอาวัสดุอุปกรณ์และวัตถุดิบต่างๆมาวางรวมกันตรงบริเวณที่วางถังหมัก
ก่อนลงมือได้มีการเช็คความพร้อมกันเป็นครั้งสุดท้าย
ถังหมัก…พร้อม
กากน้ำตาล…พร้อม
สับประรด…พร้อม
หัวเชื้อพด.2…พร้อม
ถุงเศษปลา…พะ – พะ พร้อม พร้อมเปล่าหว่า ? ไม่แน่ใจ
ก็ดูถุงมันพองๆด้วยแก๊ซ แถมมีน้ำเลือดน้ำหนองเจิ่งเต็มถุงไปหมดดูยังไงๆก็ไม่รู้

โอ๋เริ่มต้นด้วยการใส่อะไรต่ออะไรไปตามขั้นตอนที่เขาว่าไว้
จนกระทั้ง…  ถึงขั้นตอนใส่เศษปลาลงไปแล้ว…(ตื่นเต้นๆ อิอิ)
โอ๋จัดการบรรจงเอามีดปาดถุงเศษปลาที่ขมวดไว้อย่างแน่นหนา
ฉึ๊ก! สิ้นเสียงใบมีด ฉับพลันบรรดาเหล่าพวกเศษปลา อึปลา น้ำเลือดน้ำหนองของปลา
ทะลักพรวดออกจากถุงพุ่งตรงลงสู่ถังทันที!

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2330 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:38:21 PM »

เวลาผ่านไปเพียงแค่ช่วงอึดใจ  หูของโอ๋ได้ยินเสียงโวกเหวกโวยวายมาแต่ไกล 
ตามมาด้วยเสียงอ้วกๆ ๆ และตะโกนถามกันไปมาว่า
“อะไรตายว่ะกลิ่นเหม็น…หายเลย”
เสียงเหล่านั้นไม่ใช่เสียงใครที่ไหน เป็นเสียงของพี่ป้าน้าอาของโอ๋ที่บ้านเขาอยู่รอบบ้านโอ๋นั่นเอง
เชื่อไหมค่ะบ้านพี่ป้าน้าอาของโอ๋แต่ละหลังไม่ได้อยู่ติดกันมากนะค่ะ
ไกลขนาดนั้นเจ้ากลิ่นปลาเน่ามันยังส่งกลิ่นได้ถึงขนาดนี้…(คราวนี้เชื่อแล้วว่ามันร้ายจริงๆ)

สำหรับโอ๋ …
ไอ้ครั้นเราจะเงียบๆทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ซะเห็นทีจะทำไม่ได้
เพราะเสียงทั้งบ่นทั้งด่ามันชักเริ่มมีหลายคน
และกำลังเดินค้นหาที่มาของกลิ่นแบบใกล้จะถึงตัวแล้ว
หลักฐานก็คาหนังคาเขาเก็บหนีตอนนี้ก็คงไม่ทัน
โอ๋เลยตัดสินใจตะโกนออกไปว่า ต้นตอของกลิ่นเหม็นมาจากโอ๋เองจ้า
โอ๋กำลังทำน้ำหมักปุ๋ยปลาอยู่  กลิ่นปลามันเหม็นเพราะมันเริ่มเน่า
แต่ทนเหม็นอีกแป๊บนะค่ะ ใกล้จะเสร็จแล้ว

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2331 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:41:11 PM »

หลังจากพวกเขารู้ที่มาที่ไปของกลิ่นมหาโหดแล้ว เสียงบ่นเริ่มเบาลง
กลายเป็นเสียงบอกต่อๆ ให้สมาชิกในครอบครัวของเขาทราบทั่วกันว่าเป็นฝีมือไอ้โอ๋เอง
พวกเขาออกมามองดูโอ๋หน้าบ้าน  สายตาเขามองเหมือนโอ๋เป็นเจ้าตัวสกั้งไม่มีผิด
พูดแล้วก็รู้สึกอ๊ายอายค่ะ

ไอ้เรานะกะว่าตอนแรกจะตั้งถังหมักไว้ใกล้บ้านสักหน่อย จะได้สะดวกในการคนส่วนผสม
เกิดเหตุแบบนี้มีหวังถังมันคงจะอยู่ตรงนี้ต่อไปไม่ได้แม้แต่วินาทีเดียว
เพราะดูจากสถานะการณ์แล้วถึงแม้ว่าเสียงบ่นจะน้อยลง
แต่เจ้าเสียงอ้วกแตกนี่ซิยังไม่ลดลงเลยค่ะ
ว่าแล้วก็ค่อยๆลากถังมุ่งหน้าเข้าสวนไปอยู่ที่โรงเลี้ยงวัวเก่าซึ่งไกลผู้ไกลคน
จากนั้นก็ดำเนินการต่อจนแล้วเสร็จปิดฝาถังเป็นอันเสร็จพิธี 
ก่อนจากไปก็สั่งลาเจ้าถังปุ๋ยปลาว่า “แกพักอยู่ตรงนี้แหละนะอาทิตย์หน้าจะมาเยี่ยม”
หลังจากนี้เราก็เหลือแต่รอเวลาให้จุลินทรีย์จัดการย่อยสลายจนสามารถนำมาใช้งานได้
แค่นี้เราก็มีน้ำหมักปุ๋ยปลาไว้ใช้โดยไม่จำเป็นต้องเสียเงินแพงๆแล้วละค่ะ

จบการรายงานข่าวแต่เพียงนี้ด้วยความอิ่มใจที่ได้ลงมือทำ
โอ๋เอง…

aewaeang
*

จากบ้านนอกมา...ทำงานอยู่หน้าเครื่องคอม

« ตอบ #2332 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:44:18 PM »

กล้วยงาม ๆ นะค่ะ คุณโอ๋

NKC
*

« ตอบ #2333 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:35:32 PM »

คุณโอ๋ครับบ้านป้าคุณโอ๋มีลูกวัวนมตัวเมียแบ่งขายบ้างมั้ยครับ พอดีมีที่อยู่นิดหน่อยแถวทุ่งลูกนกตั้งใจว่าไม่เกิน2ปีจะเลี้ยงวัวนมเป็นอาชีพหลักครับ เลยว่าจะหาแหล่งที่ขายลูกวัวนมไว้ก่อนน่ะครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2334 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 12:17:49 PM »

คุณโอ๋ครับบ้านป้าคุณโอ๋มีลูกวัวนมตัวเมียแบ่งขายบ้างมั้ยครับ
พอดีมีที่อยู่นิดหน่อยแถวทุ่งลูกนกตั้งใจว่าไม่เกิน2ปีจะเลี้ยงวัวนมเป็นอาชีพหลักครับ
เลยว่าจะหาแหล่งที่ขายลูกวัวนมไว้ก่อนน่ะครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

สวัสดีค่ะคุณ NKC  ยิ้มเท่ห์
อยู่แถวไหนของทุ่งลูกนกค่ะ ใกล้วัดอะไรเอ่ย
เรื่องลูกวัวนมโดยส่วนใหญ่ที่เขาหาซื้อกัน
มักจะซื้อจากคนที่รู้จักเป็นญาติๆกันในละแวกใกล้เคียงที่เขาบอกขาย
ถ้าโอ๋จะซื้อจริงๆไม่ใช่เรื่องยาก แต่คนนอกพื้นที่อาจจะหายากสักหน่อย

จากประสบการณ์ที่เคยเลี้ยงวัวนมมาแล้วพบว่า
ถ้าเราจะเอาลูกวัวมาเลี้ยงจนโตเรื่อยไปจนวัวสามารถจะรีดนมได้ มันใช้เวลานานค่ะ
ต้นทุนในการเลี้ยงจะสูง เพราะวัวนมถ้าเราให้มันกินหญ้าอย่างเดียวก็ไม่ได้
ต้องมีอาหารเสริมซื่งก็มีค่าใช้จ่ายสูงเหมือนกัน
การเลี้ยงวัวเด็กแต่ละวันมีแต่ค่าใช้จ่ายส่วนรายได้ไม่มี
ผู้เลี้ยงอาจอดตายไปซะก่อนเพราะค่าอาหารวัวสูบหมดตัว

แต่ในทางกลับกัน ถ้าเราลงทุนเริ่นต้นเลี้ยงวัวแบบซื้อมาตั้งท้องเลย
จะคุ้มกว่ามาก เพราะไม่นานวัวออกลูก สิ่งที่ได้ก็คือลูกวัวที่จะเป็นแม่พันธุ์ได้ในอนาคต
คุณก็สามารถรีดนมส่งขายได้เลยทุกวัน
และอย่าลืมเดี๋ยวนี้ขี้วัวมีราคาเป็นเงินเป็นทองนะค่ะ
การเลี้ยงวัวสาวถึงแม้จะมีค้าใช้จ่ายสูงแต่รายได้ก็มีเข้ามาสูงเหมือนกัน
แถวบ้านโอ๋การเลี้ยงวัวเป็นอาชีพที่ช่วยให้สามารถเลี้ยงตัวเองลืมตาอ้าปากได้
และถ้าให้คุ้มทุนเราต้องเลี้ยงหลายๆตัวค่ะ
โดยมีระบบการจัดการฟาร์มที่ดีเข้ามาช่วย บวกกับความขยัน
คุณก็จะประสบความสำเร็จได้ค่ะ

กัญจน์
*

« ตอบ #2335 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 12:41:16 PM »

มีอยู่ครั้งหนึ่งช่วงแรกๆของการทำปุ๋ยหมักแบบรวมๆนี่ล่ะครับคุณโอ๋ใส่ทุกอย่างเศษปลาเศษอาหารผักสดผลไม้ใส่ลงไปในถังแต่กากน้ำตาลคงจะน้อยไปหน่อยเป็นวันอาทิตย์เด็กๆมาเล่นกันที่บ้านแล้วแม่บ้านก็คุยเรื่องน้ำหมักเด็กๆก็อยากรู้ว่าน่าตาเป็นอย่างไรเราก็ยังไม่เคยเปิดเด็กๆก็แย่งกันเปิดปรากฏว่าวงแตกอ๊วกกันหน้าดำหน้าแดงเข็ดกันจนมาถึงทุกวันนี้แล่ะคุณโอ๋
หน้า: 1 ... 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 [146] 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์