หน้า: 1 ... 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 [62] 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 348390 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #976 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 12:15:58 PM »

มะนาวชุดใหม่ที่ปลูก หลังจากที่ปลูกได้ไม่กี่อาทิตย์ตอนนี้สภาพดีขึ้นค่ะ
ตอนมาใหม่ๆใบเหลืองเชียว ตอนนี้แตกใบอ่อนเยอะเลยค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #977 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 12:22:03 PM »

แต่มีอยู่ต้นนึง .... นี่เพิ่งลงดินไปได้ 1 อาทิตย์เองค่ะ
ทดลองปลูกดู มันเป็นมะนาวเสียบยอดบนตอมะขวิด
ต้นนี้ซื้อที่ร้านขายต้นไม้ติดกับม.เกษตรกำแพงแสน
คนขายบอกว่าอาจารย์ที่ม.เกษตรฯเป็นคนทำ
ราคาต้นนี้ 100 บาท (แพงจริงๆ ไม่เคยซื้อของแพงแบบนี้เลย  ลังเล )
โอ๋รู้สึกต้นมันเล็กจริงๆ ซื้อมาเพื่อให้รู้ว่าเขาเสียบยอดกันยังไง
ต้องใช้ตอขนาดไหน แล้วมันดียังไง ถ้าดีต่อไปจะทำเองค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #978 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 12:27:17 PM »

อันนี้ตะไคร้หอมของโอ๋ค่ะ
โอ๋เห็นในตำราบอกว่าส่วนผสมของน้ำชีวภาพที่ใช้ไล่แมลง
ต้องมีพวกสะเดาและใบตะไคร้หอม
สะเดาบ้านโอ๋มีเพียบ เลยต้องหาตะไคร้หอมมาปลูก
ตอนนี้กอเท่านี้แล้วค่ะ  ยิ้ม
ห้ามมองว่าเป็นกอหญ้านะค่ะ เพราะหญ้าบ้านโอ๋ก็กอเท่านี้เหมือนกัน อิอิ  ยิ้มกว้างๆ

นก/nok-Piyanart
*

หัวเราะวันล่ะนิด จิตเราก็แจ่มใส

« ตอบ #979 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 12:29:56 PM »

เหมือนกอหญ้าจริง ๆ นะจ๊ะคุณโอ๋ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
matagul
*

« ตอบ #980 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 12:27:40 AM »

ได้รับเมล็ดชมจันทร์แล้วครับ ขอบคุณมากนะครับคุณโอ๋ ยิ้มเท่ห์ เห็นตะไคร้หอมคุณโอ๋แล้วอยากได้ อิอิอิ 
แต่เกรงใจ คุณโอ๋ไปซื้อมาจากไหนเหรอครับ สนามหลวงสองมีมั้ยเอ่ย

ปล1.แนะนำคุณโอ๋นะครับ นำปุ๋ยยูเรียไปละลายน้ำแล้วค่อยน้ำมารดต้นมะนาวจะดีกว่ามั๋ย จะได้ไม่ทำให้ต้นมะนาวช๊อคปุ๋ย(ปุ๋ยเคมีมีความเค็มมากและถ้าใส่ใกล้หรือโดนลำต้นจะทำให้ปุ๋ยไปดูน้ำออกจากต้น ทำให้ต้นมะนาวตายได้) แล้วต้นมะนาวสามารถดูดปุ๋ยไปใช้ได้เลยทันที จำได้ว่าเคยดูในรายการเกี่ยวกับการเกษตรเค้าบอกว่าเค้าเร่งต้นมะนาวให้โตเร็วๆ โดยการนำปุ๋ยยูเรียไปละลายน้ำแล้วค่อยนำน้ำที่ได้ไปรดต้นมะนาว

ส่วนวิธีเร่งใบให้ขยายกว้างและแก่เร็ว โดยใช้ปุ๋ยโพแทสเซียมไนเตรด(13-0-46)ละลายน้ำ(ประมาณ 1 กรัมหรือ 1 ช้อนเบอร์1(ที่เค้าใช้ตวงสารเคมีหาได้ีที่ศึกษาภัณฑ์)ต่อน้ำ 1 ลิตร) ฉีดพ่นใบต้นมะนาวขณะต้นมะนาวแตกใบอ่อน ให้ฉีดพ่นเวลาเย็น วิธีนี้ผมลองดูกับต้นมะนาวที่ปลูกอยู่ ใบต้นมะนาวสวยดี

ปล2.ติดตามอ่านกระทู้คุณโอ๋(ผู้หญิงแกร่ง สู้ชีวิต อิอิอิ)อยู่นะ  เป็นกำลังใจให้ สู้ สู้ ครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

....................................................
ตะไคร้หอมที่สนามหลวงสองมีขายเยอะแยะเลยค่ะ
ราคาสามถุง 50 บาท ผสมรวมต้นไม้อย่างอื่นได้

และขอบคุณสำหรับคำแนะนำ  ไว้โอ๋จะลองจัดให้มะนาวดู
โอ๋ไม่มีความรู้ในเรื่องเกษตรมาก่อน และยิ่งมะนาวด้วยก็ไม่เคยปลูกกับเขา
พี่ๆทั้งหลายแนะนำอะไรมา เป็นสิ่งที่โอ๋อยากได้มาก ดีกว่าให้โอ๋ต้องงมไม่รู้จะไปซ้ายไปขวา
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 11:59:11 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #981 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 05:11:45 AM »

บ้านนี้ก็ยังไม่ตื่น เอะเราเป็นไรไปเนี่ย เที่ยวมาเดินดูบ้านโน้นบ้านนี้

..............................................................

ทุกวันโอ๋ตื่นตีห้าค่ะป๋ารินทร์
เที่ยวมาบ้านโน้นบ้านนี้ เอ...แอบมาปล้นสวนหรือเปล่าค่ะเนี๊ยะ  ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 11:52:27 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า
kidkla
*

« ตอบ #982 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 10:28:26 AM »

บ้านนี้ก็ยังไม่ตื่น เอะเราเป็นไรไปเนี่ย เที่ยวมาเดินดูบ้านโน้นบ้านนี้
ตื่นเช้าจัง
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #983 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 10:43:33 AM »

ตื่นเช้าจัง

ก็ไม่อยากตื่นเท่าไรดอกครับ แต่มันกังวลเรื่องฝนที่ตกมาตอนกลางคืนซิครับ ขุดหลุมเสาแก้วมังกรไว้ น้ำเต็มหลุมเลย   โกรธ  โกรธ  โกรธ

.............................................................

ต้องกังวลไปทำไมค่ะป๋ารินทร์ ถ้าน้ำเต็มหลุมก็หาปลามาปล่อยซิค่ะ
ไม่ต้องปลูกมันแล้วแก้วมังกร เลี้ยงปลาซะเลยจะดีกว่า
เป็นการพลิกวิกฤตเป็นโอกาสไงค่ะ... อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 11:49:44 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า
lex1969
*

« ตอบ #984 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 11:44:43 AM »

อายจัง แวะเข้ามาดูความคืบหน้าครับ

...........................................

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 12:04:00 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #985 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 11:56:13 AM »

ตื่นเช้าจัง

ก็ไม่อยากตื่นเท่าไรดอกครับ แต่มันกังวลเรื่องฝนที่ตกมาตอนกลางคืนซิครับ ขุดหลุมเสาแก้วมังกรไว้ น้ำเต็มหลุมเลย   โกรธ  โกรธ  โกรธ

.............................................................

ต้องกังวลไปทำไมค่ะป๋ารินทร์ ถ้าน้ำเต็มหลุมก็หาปลามาปล่อยซิค่ะ
ไม่ต้องปลูกมันแล้วแก้วมังกร เลี้ยงปลาซะเลยจะดีกว่า
เป็นการพลิกวิกฤตเป็นโอกาสไงค่ะ... อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

ไม่ได้ซิครับ เพราะถ้าปล่อยปลาลงไปโดยไม่ระบายน้ำออกต้นที่ปลูกไว้ก่อนและออกผลแล้วก็จะถึงแก่อนิจกรรมไปด้วยซิครับ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้

................................................................................

โอ๋ๆๆ ไม่ต้องร้องไห้นะป๋า เขาแค่ล้อเล่น เดี๋ยวน้ำมันก็ยุบแล้วค่ะเชื่อโอ๋ซิค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 12:02:21 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #986 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 12:16:04 PM »

วันนี้มีอะไรมาเปรียบเทียบให้ดูค่ะ
โอ๋ว่าจะไม่โชว์แล้ว... แบบว่ามันอาย
แต่ก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร พยายามแล้วค่ะ
สิ่งที่พูดถึงข้างต้นมันคือ...พริก
พี่ชายใจดีท่านหนึ่งได้ส่งพริกแอฟริกามาให้เพาะ 10 เมล็ด
อัตราการงอกได้แค่ 2 ต้น
ตอนนี้โตเท่านี้แล้วค่ะ  โอ๋ก็ประคบประหงมอย่างดีแล้ว
แต่ลำต้นของคุณเธอก๊องแก๊งกลัวจะตายเสียจริงๆค่ะ
คอยลุ้นชีวิตมันทุกอาทิตย์ อยากเห็นมันออกลูกว่าจะเป็นยังไง
มาดูสภาพของมันกันค่ะ  ลังเล

แล้วนี่พริกสายพันธุ์บ้านๆ ที่ขึ้นเองที่สวน งอกงาม ดก ไม่ต้องดูแลค่ะ
ช่างต่างกันจริงๆเลย...

ประมาณ
*

« ตอบ #987 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 04:12:29 PM »

อะแฮ่ม มาสวัสดี ป้าโอ๋ครับ (เรียกป้าไ้ม้ย คงไม่ว่าน่ะ ) แอบมาชมสวนแบบวันเดียวจบ รวดเดียวจบ
ตั้งแต่ เจ้าโต้งกะฮาเร็มของมัน อิอิ เรียกซะน่าอิจฉาครับ
ผมเองยังไม่มีโอกาสได้ทำสวนของตนเองมากนักเพราะรอย้ายกลับบ้าน
ที่บ้านตอนนี้ทำนาอย่างเดียว ก็เก็บเกี่ยวความรู้จากป้าโอ๋และหลายๆท่าน
ทั้งท่านเดี่ยว ทรนง หญิงเพี้ยน ฯลฯ
แว๊บสวนคนโน้นบ้าง นี้บ้างเก็บเอาไว้เป็นทุนเผื่อวันหลังจะมีโอกาสเปิดสวนพอเพียงต้อนรับสมาชิกบ้าง

ชะแว้บ ไปก่อนน่ะครับ

........................................................

เรียกโอ๋ว่าป้าทำไมจะไม่ว่า ต้องว่าอยู่แล้วค่ะ เรียกใหม่เลยด้วยเดี๋ยวมีเคืองนะจะบอกให้...ชิ ...งอนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2010, 11:53:35 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

238/106 หมู่บ้านมานิตย์ลิฟวิ่งโฮม หมู่ 5 ต.บ้านสร้าง อ.บางปะอิน อ. พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 13160
yochida
*

« ตอบ #988 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:21:32 PM »

คุณโอ๋เคยบอกว่าใช้โฮโมนรดฟักทองให้ออกลูกไม่ทราบว่าใช้โฮโมนชีวภาพหรือเคมีคับช่วยบอกรายละเอียดหน่อยครับ โกรธ
พ่อผมยบอกว่าช่วงหน้าฝนฟักทองจะออกลูกอยาก จะมีมากช่วงหน้าหนาว ผมจะมาใช้กับฟักทอง
สวนผมบ้าง ยิ้มเท่ห์

วัชระ ทองเขียว 72/1 ซ.15 ถ.พหลโยธิน ต.ปากเพรียว อ.เมือง จ.สระบุรี 18000
โบกี้ค่ะ
*

« ตอบ #989 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 02:02:19 PM »

มาเยี่ยมค่ะ ขอบคุณค่ะ สำหรับเมล็ดชมจันทร์ที่ส่งมาให้นะค่ะ
ต้นตะไคร้หอม กำลังงามแล้วค่ะคุณโอ๋ ของโบกี้ปลูกไว้2กอ
แต่ตอนนี้ไม่รอดค่ะ :'(ตอนฝนตกหนักน้ำท่วมขัง ไว้ต้องไปหามาปลูกใหม่

Well done is better than well said.
pu_amnat
*

« ตอบ #990 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 02:28:03 PM »

สวัสดีครับคุณโอ๋  เมล็ดชมจันทร์ของคนอื่นเขาได้กันหมดแล้ว  แต่เอ...ของผมทำไมมันยังเดินทางไม่ถึงซักที

.............................................

เอ...โอ๋ส่งให้ล๊อตแรกเลยนะค่ะ ทำไมถึงยังไม่ถึงอีก
ถ้าไม่ได้รับยังไง แจ้งกลับมาอีกครั้งนะค่ะจะส่งให้ใหม่ ไม่ต้องร้องไห้นะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2010, 11:55:38 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า
suntipap
*

« ตอบ #991 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 05:15:55 PM »

-แวะมาทักทาย..ติดตามมานานเห็นความตั้งใจแล้วน่าชื่นชม(คุณพ่อนะ)..เห็นพ่วงท้ายกำแพงแสนเลยแวะมาทักทายเพราะว่าผมอยู่แถวๆรร.การบิน กำแพงแสน อยากจะไปดูพื้นที่จริงคงน่าสนุกดี..ว่างจะแวะมาใหม่ครับ.. ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 [62] 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์