ข่าว
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 342636 ครั้ง)
เดี่ยว เดียวดาย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:58:04 PM »

เจ้าของบ้านเหงาๆเบื่อๆเชิญที่นี่เลยนะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=14133.0

hotboy
*

« ตอบ #529 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 03:03:43 PM »

ไปเรียน วิชา กับอาจารย์ ด้านการปลูกมะนาว มา ....ถ้า มีข้อสงสัย ...PM มาปรึกษา ผมได้นะครับ (คนบ้านใกล้ เรีอนเคียงกัน ครับ )

...ตอนนี้ ต้อง ระวัง หนอนชอนใบ....เพราะฝนตก ใบอ่อนเริ่มแตกใหม่ ......ตัวนี้ เล่นงานง่ายครับ    อะบาแบคติน...สูตร ไหน ก้ตายเรียบ .....แต่อย่าหยิบผิด ไปผสม ฟังโกรราน...(ยาฆ่าวัชพืช)...ถึงกับต้องปลูกใหม่เลยนะครับ .....

...เมื่อฝน มา ก็ต้องระวัง ไรแดง ...ตัวนี้ ไม่ทำให้ใบหยิก อย่างเดียวแต่ เล่น ลูกอ่อนๆ(เท่าหัวเข็มหมุด)..ทำให้ลูกลาย ราคาขายไม่ดี ครับ ......

....และ อีกตัวก้คือ เพลี้ยไฟ ครับ ตัวนี้ เล่นทั้งใบอ่อน ทั้งลูกอ่อน.......

สองตัวหลังนี้  ปราบยาก...ครับ .....ต้องลองหา ยา หลายสูตร ....ถึงจะเอาอยู่ครับ .......

ส่วนเพลี้ยตัวอื่น  ....ให้หา ยาสมุนไพร หรือ เพลี้ยธรรมชาติ ก็ได้ครับ .......ประหยัดและเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมครับ ....ส่วนตัวไหน ยังหายาสมุนไพรไม่ได้ ....ก็ต้องจำใจเล่นยา ฝรั่งไปก่อนครับ ......
ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #530 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 05:06:35 PM »

แวะมาอ่านหลายรอบและวันนี้ขอโพส หน่อยครับ ขอเป็นกำลังใจครับผม เรื่องไก่ชนพันธ์ดีผมไม่แนะนำให้เลี้ยงครับ มันจะค่อย ๆ หายไปทีละตัวสองตัว ของผมเมื่อวานนี้ ได้รับรายงานว่าแม่ไก่ หายไป 1 ตัว ไก่ตัวผู้กำลังจะแตกเนื้อหนุ่มก็หายไปอีก 1 ตัว ก็เพราะมีคนเอาไก่บ้านผมไปตี ขนาดเป็นรอง 7ต่อ 1 มันยังกลับมาชนะได้ ผมเดินไปบ้านใคร ทุกบ้านจะต้องขอไก่ผม ๆ เลยไม่กล้าไปบ้านใครไกล้ ๆๆ แถวนั้นแล้ว อันนี้แค่แนะนำนะครับ แต่ถ้าสามารถป้องกันได้ก็เลี้ยงต่อไปเถอะครับ ถ้ายสายพันธ์ดี ๆๆ ตัวเป็นพันบาท
*

« ตอบ #531 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 05:16:52 PM »

เจ้าโต้ง กับภรรยาของมันบางส่วน
Magnum (rew)
*

« ตอบ #532 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 06:50:20 PM »

เหอะๆๆ ในที่สุด โอ๋ก็ทำกับกับดักแมลงวันสำเร็จแล้วค่ะ...

ตามที่โอ๋ได้รำพึงรำพันเกี่ยวกับปัญหากองทัพแมลงวันบุกบ้านไปนั้น
โอ๋ได้หาวิธีกำจัดแมลงวันจากในอินเตอร์เนท เจอวิธีนี้เลยมาทดลองทำวันนี้ดู
ผลเป็นเช่นไร... เชิญชมตามภาพเลยค่ะ

แบบนี้ เหมือนสมาชิกเวบไซด์คนหนึ่งคือ คุณดอน บ้านดิน เคยทำไว้ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0

กระทู้ด้านบนครับ ลองเข้าไปดูเผื่อได้ไอเดียทำบ้านดินอีกอันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 11:53:35 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
*

« ตอบ #533 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 06:54:20 PM »

ตามที่ได้เคยนำเสนอมีดควั่นตอนกิ่งไปแล้วนั้น
ช่วงที่ไม่ได้กลับบ้านกำแพงแสน เวลาที่เหลืออยู่บ้างก็ได้พัฒนาคีมตอนกิ่งขึ้นเป็นลำดับ
เนื่องจากปัญหาเราได้พบว่าต้นไม้แต่ละชนิด ลักษณะของกิ่งไม่เหมือนกัน
บางชนิดมีกิ่งที่เหนียว บางกิ่งควั่นไปหักเปาะง่าย จึงได้ปรับปรุงน้ำหนักของการควั่น
และได้ลดขนาดของมีดลงเพื่อให้ถนัดมือและน้ำหนักเบาขึ้น
ก็ดีขึ้นตามลำดับค่ะ วันนี้เลยเอากลับบ้านไปลองตอนขนุนดู ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีค่ะ

เมื่อวานมึนๆไปหน่อยว่าจะถามแล้วลืม
เคยได้ยินมาว่าไม้ที่เป็นยางนี่เขาไม่ค่อยนิยมตอนนะครับถ้าได้ผลไงก้อเอามาขยายด้วยนะครับ
แล้วไอ้กล้วยกลับหัวนี่ใครสอนเหรอครับจะได้ไม่เอาอย่างแบบว่ากลัวไม่งอกอ่ะ

ขนุน น่าจะทาบกิ่งมากกว่าครับ ไม่นิยมตอน เพาะเมล็ด พอได้ต้นตอเอามาทาบกิ่งกับต้นพันธุ์ครับ คุณโอ๋

ส่วนคุณเดี่ยวครับ ปลูกกล้วยกลับหัวคือใช้เหง้ากล้วยวางแบบกลับหัวครับ ที่เหง้ากล้วยจะมีตาอยู่
เขาจะพยายามแตกหน่อขึ้นมารอบตัวเหง้าที่คว่ำอยู่ครับ ทำให้เหง้าหนึ่ง ได้หลายต้น (หลายหน่อ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2010, 09:35:15 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
*

« ตอบ #534 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 06:56:03 PM »

มะนาวที่ได้ทดลองปลูกในช่วงแรก ตอนนี้ต้นเป็นแบบนี้แล้วค่ะ

อายุเท่าไหร่แล้วครับ คุณโอ๋  (หมายถึงมะนาวนะ ม่ะใช่คุณโอ๋  ยิงฟันยิ้ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2010, 09:35:36 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #535 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:31:53 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ hotboy สำหรับคำแนะนำดีๆในเรื่องมะนาวค่ะ
คงต้องรบกวนขอคำปรึกษาพี่เรื่อยๆแล้วหละค่ะ เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เลย
ตอนนี้ใช้วิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเมื่อเกิดปัญหาขึ้น แต่จะเป็นแบบนี้ไม่ได้ค่ะ
โอ๋รู้ดีว่าต้องศึกษาปัญหาของมันให้ถ่องแท้กว่านี้ ไม่งั้นหมดสวน   ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณป๋าดรที่เข้ามาให้กำลังใจค่ะ
ในเรื่องไก่ ป๋าไม่อยากเห็นผู้หญิงคนหนึ่งเป็นเจ้าของฟาร์มไก่ชนที่มีชื่อเสียงระดับประเทศเหรอค่ะ
นึกภาพตามนะค่ะ.... แบบว่ามีผู้หญิงคนนึงหนีบไก่กระเตงไอ้โต้งไปตีกับเขาในบ่อนไก่แล้วชนะ
แหม...มันจะเป็นยังไงน้อ... ยิ้มกว้างๆ

และขอบคุณพี่Magnum (rew) ด้วยค่ะ
เรื่องของการตอนกิ่ง ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าเหตุผลว่าทำไมโอ๋ตอนกิ่งขนุน
สาเหตุจริงๆไม่ได้ตั้งใจจะตอนขนุนค่ะ ทำมีดตอนกิ่งขึ้นมาอันนี้เพื่อมาตอนมะนาว
แต่มะนาวของโอ๋มันยังต้นเล็กๆ และที่บ้านไม่มีต้นไม้อื่นให้ลองมีด มีต้นขนุนที่มันมีแต่ดั้งเดิมต้นนี้ต้นเดียว
เลยเอาเป็นที่ลอง แค่อยากลองว่าเราทำได้ไหม เกิดมาไม่เคยตอนกิ่งกับเขาเลยแม้แต่ครั้งเดียว
อันนี้แค่ทำการบ้านค่ะ  ทำได้จะได้ไปตอนมะนาวในอนาคตค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
*

« ตอบ #536 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 11:34:01 PM »

ทำเหมือนที่ดักกุ้งฝอยเลย
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #537 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 02:44:49 PM »

ตามที่โอ๋ได้บอกไว้ว่าอาทิตย์ที่ผ่านมาได้เก็บฟักทอง และฟักเขียว จากที่สวนกำแพงแสนไปฝากขายที่ตลาด
วันนี้ไปเก็บเงินมาแล้วค่ะ ได้ 492.-บาท  ฟักทองขายไป 13 โล ฟักเขียว 24 โล เขาคิดให้ราคาเท่ากันคือโลละ 16 บาท ค่ะ
ก็ดีเหมือนกันนะค่ะ ปลูกเพื่อกินเองโดยปลูกผสมไปกับพืชอื่น  เหลือจากกินเองก็เอาไปขายได้เงินเกือบ 500
คิดดูนะนี่ถ้าโอ๋ปลูกจริงจังนะ อืมม..รวยเละ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.ถามราคาผักชีวันนี้ 8 พค. 53 โลละ 130 บาท เสียดายโอ๋ขายหมดไปแล้ว
แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวอาทิตย์นี้ลงปลูกใหม่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2010, 09:36:06 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
*

« ตอบ #538 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 02:54:10 PM »

น่าไปเยี่ยมเผื่อได้กินต้มจืดฟักกะกระดูกหมู

Nuntawit
*

« ตอบ #539 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 05:22:04 PM »

น่าไปเยี่ยมเผื่อได้กินต้มจืดฟักกะกระดูกหมู

ผมว่าไก่ต้มฟักดีกว่าพี่ เอาไก่ป๋าดร เอาฟักคุณโอ๋ เข้ากั๊นเข้ากัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณป๋าดรที่เข้ามาให้กำลังใจค่ะ
ในเรื่องไก่ ป๋าไม่อยากเห็นผู้หญิงคนหนึ่งเป็นเจ้าของฟาร์มไก่ชนที่มีชื่อเสียงระดับประเทศเหรอค่ะ
นึกภาพตามนะค่ะ.... แบบว่ามีผู้หญิงคนนึงหนีบไก่กระเตงไอ้โต้งไปตีกับเขาในบ่อนไก่แล้วชนะ
แหม...มันจะเป็นยังไงน้อ... ยิ้มกว้างๆ

ผมว่าคุณโอ๋ปลูกฟักไว้เยอะๆก็ดีนะครับ ไก่ตัวไหนตีชนะก็เอาผสมพันธุ์ขาย ส่วนตัวไหนแพ้ก็.....  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
*

« ตอบ #540 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 07:21:41 PM »

หอบไปหอบมามันยุ่งนาลุงนันเอางี้ดีกว่า
เอาฟักของป้าโอ๋แล้วเลยเอาไก่ของป้าโอ๋นั้นแหล่ะต้มแถมถ้าจะให้ดีก้อเจ้าของเป็นคนทำให้กินด้วยยิ่งดีเลย
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #541 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 07:48:08 PM »

แหมลุงสายเดี่ยวขา ทำร้ายจิตใจโอ๋เหลือเกินนะค่ะ
อย่างนี้น่าจะบุกไปจับเป็ดแถวแม่ฮ่องสอนมาต้มฟักกินซะบ้างนะนี่...ถ้าจะอร่อย หุหุหุ

*

« ตอบ #542 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 07:52:39 PM »

แน่ใจก้อมาจับเลยดิ  อิๆๆๆ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #543 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 08:53:41 PM »

สวัสดีค่ะ...โอ๋มาอีกแล้ว  ยิ้ม
รายงานความคืบหน้าของวันอาทิตย์ที่ผ่านมาค่ะ…( 9 พค.53)
โอ๋ตื่นนอนตั้งแต่ตอนตีสี่เพื่อเตรียมตัวเดินทางไปบ้านสวน
ไปถึงกำแพงแสนก็เวลาประมาณ  6 โมงเช้าพอดี 
ทั่วบริเวณสวนจะชุ่มช่ำไปด้วยน้ำค้างบนยอดหญ้า
ทำให้บรรยากาศตอนเช้าๆ นี้สดชื่นมากทีเดียวค่ะ
ตอนลงจากรถโอ๋เห็นพ่อกำลังแบกต้นหญ้าที่ไปตัดมาเดินตรงดุ่ยๆไปที่คอกวัว
เจ้าวัว 4 ตัว ต่างแข่งกันร้องเสียงดังเรียกพ่อเพื่อขอหญ้ากิน
พ่อโอ๋ชอบตามใจวัวในเรื่องการให้อาหาร ด้วยเหตุที่กลัวว่าวัวมันจะผอม
พ่อมักให้มันกินไม่เป็นเวลาจนมันจะเสียคน เอ๊ย!.. เสียวัวอยู่แล้วค่ะ
วัวบ้านอื่นเขายังไม่ถึงเวลากินเลย แต่วัวบ้านโอ๋ร้องจะกินตั้งแต่เช้ามืด

Liked By: nuoopzaa

หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์