หน้า: 1 ... 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 [158] 159 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 666105 ครั้ง)
tapairat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2512 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 02:51:55 AM »

น่าสนใจมาก ที่สวนก็ปลูกไว้เหมือนกัน กล้วยที่สวนคุณโอ๋พันธุ์อะไรคะหรือว่าไม่เน้น ที่สวนปลูกเป็นพันธุ์ใส้เหลืองค่ะ อีกปีนึงคิดว่าคงมีกล้วยส่งแม่ค้าตลาดปากช่องแน่ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dจะคอยติดตามผลงานของกล้วยตากนะคะสนใจมากค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130

nitaya tho
*

« ตอบ #2513 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 08:37:32 AM »

สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ของ Wed เกษตรพอเพียง ได้แต่อ่านข้อความ 
วันนี้อยากรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ รถตัดหญ้าของคุณโอ๋นะค่ะ  ดูแล้วน่าจะเหมาะกับผู้หญิงตัดหญ้าดี

สวัสดีค่ะ คุณnitaya tho  ยิ้มเท่ห์

ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้ของโอ๋
และรู้สึกภูมิใจและเป็นเกียรติมากๆที่กระทู้ที่ 1 ของหลายๆท่านมาโพสในกระทู้โอ๋
ในเรื่องของปัญหาของคุณnitaya tho 
อยากสอบถามเกี่ยวกับรถตัดหญ้าในเรื่องใดเหรอค่ะ
แล้วจะถามรถตัดหญ้าแบบคนเข็นเดิมตาม หรือต่อเชื่อมกับมอเตอร์ไซด์ค่ะ
ระบุรายละเอียดถามมาอีกครั้งนะค่ะ ยินดีให้คำแนะนำค่ะ

รถตัดหญ้าแบบคนเข็นเดิมตามนะค่ะ...คือตอนนี้กำลังปรับปรุงพื้นที่ที่ต่างจังหวัดเพื่อปลูกบ้านหลังน้อยไว้เพื่อพักผ่อน
ก็มีปลูกต้นโมกทำรั่ว  100 กว่าต้น  และปลูกไม้ดอกอื่นอีกเช่น  สุพรรณิการ์  แก้วมุกดา  ประดู่แดง  ปีป  ฯลฯ มีลงไม้ผลอีกหลายอีก
ปัญหาก็คือ มีหญ้าและวัชพีชเต็มไปหมด  เลยอยากได้รถตัตหญ้าแบบคนเข็นเดิมตาม ที่ปลอดภัยหน่อยนะค่ะ  และพอทราบราคาไหมค่ะ
(มีบ้านและเปิดสำนักงานกฎหมายอยู่ที่กรุงเทพแต่ชอบการเกษตรมากเลยไปปรับปรุงพื้นที่ที่ต่างจังหวัดนะค่ะ)
somchai@uficon.com
*

« ตอบ #2514 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 10:03:28 AM »

อ่านจบเมื่อกี้ครับ ครบรสมาก แถบเตือนสติด้วย
เรื่องความประมาณ จะติดตามต่อไป และจะทำฝัน
ของตัวเองให้เหมือนคุณโอ๋ ให้ได้ จะขอนำเป็นตัวอย่างนะครับ
เกิดมาชีวิตแสนสั้น รีบตามหาฝัน จะจงทำให้สำเร็จ
เย้ เย้

Oodsa  ยิงฟันยิ้ม
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2515 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 08:41:20 PM »

รถตัดหญ้าแบบคนเข็นเดิมตามนะค่ะ...คือตอนนี้กำลังปรับปรุงพื้นที่ที่ต่างจังหวัดเพื่อปลูกบ้านหลังน้อยไว้เพื่อพักผ่อน
ก็มีปลูกต้นโมกทำรั่ว  100 กว่าต้น  และปลูกไม้ดอกอื่นอีกเช่น  สุพรรณิการ์  แก้วมุกดา  ประดู่แดง  ปีป  ฯลฯ มีลงไม้ผลอีกหลายอีก
ปัญหาก็คือ มีหญ้าและวัชพีชเต็มไปหมด  เลยอยากได้รถตัตหญ้าแบบคนเข็นเดิมตาม ที่ปลอดภัยหน่อยนะค่ะ  และพอทราบราคาไหมค่ะ
(มีบ้านและเปิดสำนักงานกฎหมายอยู่ที่กรุงเทพแต่ชอบการเกษตรมากเลยไปปรับปรุงพื้นที่ที่ต่างจังหวัดนะค่ะ)

ก่อนอื่นโอ๋ขอบอกคุณลักษณะของเครื่องตัดหญ้าแบบคนเข็นเดิมตามว่าเขาเหมาะสมกับงานตัดหญ้าแบบไหน

สำหรับเจ้าตัวนี้ เหมาะสำหรับตัดหญ้าที่มีพื้นที่เรียบๆ  สามารถตัดหญ้าได้บริเวณกว้างกว่าตัวตัดหญ้าตัวอื่น
ในพื้นที่ 1 ไร่ เอาเจ้าตัวนี้เข็นตัดหญ้าจะใช้เวลาเพียงแป๊บเดียวค่ะ จะเบาแรงกว่าตัวตัดหญ้าแบบสายสะพายด้วยค่ะ
เหมาะกับผู้หญิงเพราะผู้หญิงสะพายเครื่องตัดหญ้าไม่ไหว
แต่สำหรับงานละเอียดเช่นในที่แคบๆ ใกล้ต้นไม้ยังคงต้องใช้เครื่องตัดแบบสายสะพายเล็มจะเหมาะสมกว่าค่ะ

ราคาของรถเข็นก็แล้วแต่เครื่องยนต์ที่เราติดตั้ง ถ้าราคาถูกก็มักเป็นพวกเครื่องจีนแดงซึ่งมักจะใช้ไม่ทน
มีปัญหามาก สตาร์ทติดยาก เพราะเครื่องพวกนี้เวลาสตาร์ทต้องใช้วิธีดึงชักสายสตาร์ทออกมา กว่าจะติดได้แขนแทบหลุด
ถ้าอยากได้แบบทนๆ ดีๆ ก็ต้องเครื่องญี่ปุ่น แต่ราคาก็จะแพงเกือบเท่าตัวค่ะ

อดีต...  ตอนโอ๋ซื้อมาใช้ในครั้งแรกซื้อเครื่องธรรมดาจีนแดงนี่แหลค่ะะ ราคาทั้งรถอยู่ที่ 6,500.-บาท
ปัจจุบัน...ดัดแปลงต่อเชื่อมกับรถมอเตอร์ไซด์ เพื่อการทุ่นแรงในการตัดให้เพิ่มมากขึ้น
อนาคต...กำลังประกอบเอาเครื่องยนต์มอเตอร์ไซด์แบบออโตเมติกมาติดตั้ง
ต่อไปนะเพียงแค่กด(ไม่ตั้งเสียแรงชักสตาร์ท) เครื่องก็ทำงานแล้ว ไม่ต้องปวดแขนอีกแล้วเย้... ไว้จะเอามาให้ชมค่ะ  ยิ้ม

คำเตือน : ในการใช้แต่ละครั้งก็ควรตรวจสอบความปลอดภัยในจุดต่างๆให้ดีด้วยนะค่ะ อาทิเช่นใบตัด น๊อต
เครื่องแต่งกายก็สำคัญต้องเซฟตี้ตัวเอง ต้องใส่แว่นตา ใส่หมวก กางเกงยีนส์ให้พร้อมค่ะ
จำไว้ว่า ต้องมีสติ ระมัดระวัง ให้ตัวเองปลอดภัยไว้ก่อนทุกครั้งนะค่ะ
โชคดีค่ะ   ยิ้มเท่ห์

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2516 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 09:25:03 PM »

วกกลับมาเรื่องกล้วยตากอีกครั้งนะค่ะ

เมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา
ลูกน้องโอ๋ที่มีบ้านอยู่ทางภาคใต้เขาซื้อกล้วยตากเล็บมือนางมาฝากเพื่อนๆในฝ่ายได้ทานกัน
และหนึ่งในนั้นก็มีกล้วยตาก(กล้วยเล็บมือนาง)ชุบช๊อคโกแลตด้วยค่ะ
โอ๋สังเกตุว่าเขาชอบกันเกือบทุกคนเลย
แต่คนที่อายุมากหน่อยจะชอบแบบดั่งเดิมมากกว่า
โอ๋ได้ลองชิมดู ก็รู้สึกว่ามันแปลกดีเหมือนกันแฮะ  ยิงฟันยิ้ม

ในการขายกล้วยตากของโอ๋
ถึงแม้จะขายดีและไม่พอขายอยู่แล้วก็ตาม
แต่โอ๋ก็ยังสังเกตุเห็นว่า ยังมีบางกลุ่มที่ยังไม่ค่อยซื้อกิน พวกนี้ได้แก่พวกวัยรุ่นเด็กๆ
โอ๋อยากจะให้กล้วยของโอ๋ครองใจคนทุกเพศทุกวัยค่ะ
แบบว่าถ้าเห็นทุกคนกินแล้วชอบ มีความสุข เราคงมีความสุขมากๆ

โอ๋เลยคิดว่า เราน่าลองดัดแปลงกล้วยตากเราให้พวกเขาได้มีโอกาสได้เลือกตามความชอบของเขาดู
วันอังคารที่ผ่านมาเลยทดลองทำกล้วยตาก(กล้วยน้ำว้า) ชุบช๊อคโกแลต แล้วโรยด้วยเม็ดมะม่วงหิมพานบด
แพคใส่กล่องไปให้คนที่บริษัทได้ลองทานดู และยังแอบแพ็คใส่กล่องแอบไว้จำนวนหนึ่ง
กะว่าถ้ารสชาดเป็นที่ถูกอกถูกใจจะเอาออกมาขายทันที ถ้าไม่ถูกใจก็จะเก็บไว้กินในครอบครัว

หลังจากที่พวกเขาได้ชิมกล้วยของโอ๋ไปแล้วปรากฎว่า
กลุ่มเป้าหมายของเราชอบกล้วยแบบนี้มากมาย
ในวันนั้นกล้วยที่แอบไว้ ก็ถูกเอาออกมาจากที่ซ่อนออกมาขายจนหมดเกลี้ยง
และมียอดสั่งจองให้เอามาขายในวันจันทร์หน้าอีกหลายกล่อง
ดีใจที่ลูกค้าชอบค่ะ แต่กำลังจะกลุ้มใจว่าโอ๋จะเอากล้วยที่ไหนมาทำให้พอความต้องการละเนี๊ยะ  ลังเล

ในภาพถ่ายตอนทำใหม่ๆช๊อคโกแลตยังไม่แข็งดีเลยค่ะ (กลัวจะไม่ได้ถ่าย ยิงฟันยิ้ม)

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
kun_kai
*

« ตอบ #2517 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 11:00:02 AM »

ถ้าคุณโอ๋ต้องการกล้วยสนับสนุนการแปรรูปอย่างต่อเนื่อง พอช่วยกันได้ค่ะ เป็นแฟนคลับคุณโอ๋คนหนึ่ง ยิ้ม

กล้วยเล็บมือนาง พอช่วยแนะนำสวนให้คุณโอ๋ได้ เป็นกล้วยสวนนนทบุรี (น่าจะใกล้เส้นทางผ่านคุณโอ๋) มีเยอะ ปกติสวนที่เขาบำรุงดี ๆ ออกจากสวนหวีละ 8 บาท (ลูกสวย ขายตลาดน้ำ ส่วนใหญ่ก็ไม่พอขาย) ส่วนกล้วยเล็บมือนางเกรดทั่ว ๆ ไป (สวนที่ไม่ได้บำรุงมาก) น่าจะได้ถูกกว่านี้

กล้วยน้ำว้าไส้เหลืองลูกใหญ่ ปลูกอยู่ในฟาร์มหมูราชบุรี (ปากท่อ) ก็พอช่วยแนะนำให้ได้ค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขอเป็นกำลังใจให้กิจการรุ่งเรือง ๆ ยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
กัญจน์
*

« ตอบ #2518 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 11:26:24 AM »

สุดยอดR&Dจริงๆครับคุณโอ๋ อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์
somchai@uficon.com
*

« ตอบ #2519 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 02:55:50 PM »

ถามคุณโอ๋ ครับ
ว่ามีที่ดิน 2-3 ไร่สามารถ ทำเกษตรเลี้ยงตัวเองได้มั้ยครับ
ที่ถามนี่เพื่อ ไม่มีงานตกงาน โดนเลิกจ้าง จะได้ไปทำเกษตร
เลี้ยงตัวเองและครอบครัว  แล้วควรจะเริ่มปลูกอะไรดีครับ
ไม่มีความรู้เลย น่าจะ กล้วย มะละกอ ฟัก ฟักทอง มะนาว
เลี้ยงหมูหลุม ปลาดุก กบ ปลูกผัก อะไรประมาณนี้ใช่มั้ยครับ
ขอความรู้ด้วย นะครับ และสนใจเครื่องตัดหญ้าแบบเข็นอะครับ
ถูกใจมาก สุดยอด

Mr.Rachan
*

« ตอบ #2520 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 03:38:08 PM »

มาทักทาย และชื่นชม ครับ
กว่าจะอ่านครบ 158 หน้า เล่นปวดหลังเลย 555
แสดงว่ามีคนชื่นชม และเป็นกำลังใจเยอะ สู้ๆต่อไปนะครับ   อายจัง อายจัง อายจัง
worranan
*

« ตอบ #2521 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 09:46:20 PM »

สวัสดีค่ะ น้องโอ๋
วันนี้นั่งอ่านกระทู้น้องทั้งวันตั้งแต่เช้า
อ่านแบบข้ามๆบ้างค่ะ อ่านจนตาแห้งไปเลย

ขอแนะนำตัวค่ะ พี่วรณันค่ะ
เพิ่งเป็นสมาชิกได้ 3 อาทิตย์ แล้วก็เพิ่งได้เป้นคนกำแพงแสนเมื่ออาทิตย์ที่แล้วค่ะ
เพิ่งไปโอนที่ดินมาแปลงเล็กๆ 1 ไร่ค่ะ ตามกำลังที่มี อยู่แถวห้วยหมอนทอง ใกล้ตลาดห้วยกระบอก
วันนี้ได้อ่านกระทู้น้องโอ๋แล้ว ทึ่งมากๆค่ะกับความมุ่งมั่น ขยัน อดทนของน้อง
พี่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ เพราะกำลังจะเดินตามน้องโอ๋ แต่อาจจะไม่มี
กำลังเสริมแบบน้องโอ๋ต้องทำคนเดียว
ที่ดินที่ซื้อก็แอบซื้อค่ะ ไม่ได้บอกที่บ้าน เพราะถ้าที่บ้านรู้คงไม่ได้ซื้อแน่
พี่น้อง คนในตระกูลไม่มีใครเคยทำเกษตร มีแต่ทำงานประจำ รับราชการค่ะ
แต่พี่ชอบปลูกต้นไม้ ปลูกเล่นอยู่คนเดียวในบ้าน แถวเพชรเกษม
ตอนนี้ก็นั่งอ่านกระทู้ในเกษตรพอเพียงเก็บข้อมูลค่ะ

บอกตามตรงว่ายังงงๆ ไม่รู้จะเริ่มเดินยังไงต่อไปดี
ที่กลัวคือเรื่องความปลอดภัยถ้าเราต้องไปอยู่
คนเดียว  ยิ้มกว้างๆ

อยากถามว่าถ้าจะทำเกษตรกับที่ดิน 1 ไร่ เราควรเริ่มจากสร้างกำแพงล้อมรั้วที่ดินแบบแน่นหนาก่อน
หรือไม่ค่ะ คือที่ดินข้างๆ ยังไม่มีคนมาอยู่ มีที่ดินด้านหลังคนพื้นที่อยู่ปลูกบ้านแล้ว
แต่ก็ไม่เห็นที่ดินหลังที่ของพี่  และฝั่งตรงข้ามเขาล้อมรั้่วกัน
แล้วควรปลูกอะไรดี ตอนซื้อมาเจ้าของเดิม ลงกล้วยน้ำว้าไว้ 30 ต้น กำลังโต
มะพร้าว 3 ต้น ยังเล็กอยู่
ที่ดินมีลำรางตรงข้ามที่ดินวางท่อเข้าที่ดินแล้วเจ้าของเดิมทำไว้ค่ะ

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2522 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:19:07 PM »

สวัสดีค่ะพี่worranan  ยิ้มเท่ห์

ดีใจจังค่ะที่ได้มาเป็นคนกำแพงแสนบ้านเดียวกัน
ห้วยหมอนทองกับสวนโอ๋ใกล้กันนิดเดียวเอง
มีปัญหาอะไรก็สอบถามได้นะค่ะยินดีให้คำแนะนำช่วยเหลือค่ะ

ในเรื่องของที่ดิน อันดับแรกล้อมรั้วซะเถอะค่ะ
ให้เป็นอาณาเขตของเราที่แน่นอน ให้ถูกต้องตามหมุดหลักเขต
ยิ่งเป็นผู้หญิงคนเดียวด้วยก็ยิ่งควรทำเพื่อความปลอดภัยของตัวเอง
ยิ่งเวลาผลผลิตออกมาจะได้ไม่โดนขโมยง่ายๆค่ะ

ส่วนต้นไม้ที่ปลูก
ต้องถามตัวเองก่อนว่าปลูกเพื่ออะไร ถ้าปลูกเพื่อการค้า
ก็หาพืชที่ขายง่ายๆ ดูแลง่ายๆ อย่างกล้วยก็โอเคนะค่ะ
ถ้าอยากปลูกไม่เน้นไปขาย แต่ปลูกเพราะชอบปลูก
ก็ควรปลูกในสิ่งที่เราชอบกินค่ะ  พืชสวนครัว ผักต่างๆ
หรือชอบไม้ประดับก็ปลูกไปเนรมิตสวนสวยด้วยมือเราเอง
อีกหน่อยมันเต็มสวนเห็นแล้วจะยิ่งมีความสุขค่ะ

ส่วนต้นไม้ที่พี่แจ้งโอ๋มาว่ามีกล้วยมีมะพร้าวที่เจ้าของเดิมปลูกไว้นั้น
โอ๋ติงอยู่เรื่องนึงคือต้นมะพร้าวค่ะ 
ถ้าในตามความคิดโอ๋เจ้าต้นมะพร้าวถ้ามันโตมันกินเนื้อที่ เพราะที่ดินเรามีอยู่จำกัดเพียงแค่ 1 ไร่
เวลาโตต้นมันจะสูงขึ้นเรื่อยๆ กว่าจะออกลูกต้นก็โตซะเวลาสอยใครจะมาสอยให้เราปีนเองก็คงไม่ไหวค่ะ
เงาของต้นมะพร้าวก็มักจะบังต้นไม้อื่นๆไม่ให้โตด้วยเป็นปัญหามากค่ะ
พอไม่อยากได้มันแล้ว การกำจัดก็ยากอีก ตอของมะพร้าวต้องใช้รถแม็คโครมาขุดต้องเสียเงินอีก
ถ้าเป็นโอ๋หาต้นไม้อื่นมาแทนดีกว่าค่ะ แต่ถ้าชอบก็ปลูกไปเถอะค่ะ

พี่ชอบปลูกต้นไม้แบบนี้ โอ๋ว่านะอีกหน่อยพี่จะบ่นว่าอยากได้ที่เพิ่ม
เพราะต้นไม้ที่ปลูกจะแน่นไปหมดไม่มีที่จะลงแน่นๆเลย
ไงโอ๋ก็ขอเป็นกำลังใจให้กับพี่นะค่ะ

ขอให้ประสบความสำเร็จค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

KruPoom
*

« ตอบ #2523 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 01:41:11 PM »

เข้ามาชื่นชมค่ะน้องโอ๋..เป็นขาประจำดูความเคลื่อนไหวตลอดชื่นชมไอเดียบางอย่างจะขออนุญาตลอกเลียนแบบนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nitaya tho
*

« ตอบ #2524 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 03:49:02 PM »

ก่อนอื่นโอ๋ขอบอกคุณลักษณะของเครื่องตัดหญ้าแบบคนเข็นเดิมตามว่าเขาเหมาะสมกับงานตัดหญ้าแบบไหน

สำหรับเจ้าตัวนี้ เหมาะสำหรับตัดหญ้าที่มีพื้นที่เรียบๆ  สามารถตัดหญ้าได้บริเวณกว้างกว่าตัวตัดหญ้าตัวอื่น
ในพื้นที่ 1 ไร่ เอาเจ้าตัวนี้เข็นตัดหญ้าจะใช้เวลาเพียงแป๊บเดียวค่ะ จะเบาแรงกว่าตัวตัดหญ้าแบบสายสะพายด้วยค่ะ
เหมาะกับผู้หญิงเพราะผู้หญิงสะพายเครื่องตัดหญ้าไม่ไหว
แต่สำหรับงานละเอียดเช่นในที่แคบๆ ใกล้ต้นไม้ยังคงต้องใช้เครื่องตัดแบบสายสะพายเล็มจะเหมาะสมกว่าค่ะ

ราคาของรถเข็นก็แล้วแต่เครื่องยนต์ที่เราติดตั้ง ถ้าราคาถูกก็มักเป็นพวกเครื่องจีนแดงซึ่งมักจะใช้ไม่ทน
มีปัญหามาก สตาร์ทติดยาก เพราะเครื่องพวกนี้เวลาสตาร์ทต้องใช้วิธีดึงชักสายสตาร์ทออกมา กว่าจะติดได้แขนแทบหลุด
ถ้าอยากได้แบบทนๆ ดีๆ ก็ต้องเครื่องญี่ปุ่น แต่ราคาก็จะแพงเกือบเท่าตัวค่ะ

อดีต...  ตอนโอ๋ซื้อมาใช้ในครั้งแรกซื้อเครื่องธรรมดาจีนแดงนี่แหลค่ะะ ราคาทั้งรถอยู่ที่ 6,500.-บาท
ปัจจุบัน...ดัดแปลงต่อเชื่อมกับรถมอเตอร์ไซด์ เพื่อการทุ่นแรงในการตัดให้เพิ่มมากขึ้น
อนาคต...กำลังประกอบเอาเครื่องยนต์มอเตอร์ไซด์แบบออโตเมติกมาติดตั้ง
ต่อไปนะเพียงแค่กด(ไม่ตั้งเสียแรงชักสตาร์ท) เครื่องก็ทำงานแล้ว ไม่ต้องปวดแขนอีกแล้วเย้... ไว้จะเอามาให้ชมค่ะ  ยิ้ม

คำเตือน : ในการใช้แต่ละครั้งก็ควรตรวจสอบความปลอดภัยในจุดต่างๆให้ดีด้วยนะค่ะ อาทิเช่นใบตัด น๊อต
เครื่องแต่งกายก็สำคัญต้องเซฟตี้ตัวเอง ต้องใส่แว่นตา ใส่หมวก กางเกงยีนส์ให้พร้อมค่ะ
จำไว้ว่า ต้องมีสติ ระมัดระวัง ให้ตัวเองปลอดภัยไว้ก่อนทุกครั้งนะค่ะ
โชคดีค่ะ   ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณค่ะ

Liked By: adulsri, teerapan, tapairat
NKC
*

« ตอบ #2525 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 07:55:03 AM »

วกกลับมาเรื่องกล้วยตากอีกครั้งนะค่ะ

เมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา
ลูกน้องโอ๋ที่มีบ้านอยู่ทางภาคใต้เขาซื้อกล้วยตากเล็บมือนางมาฝากเพื่อนๆในฝ่ายได้ทานกัน
และหนึ่งในนั้นก็มีกล้วยตาก(กล้วยเล็บมือนาง)ชุบช๊อคโกแลตด้วยค่ะ
โอ๋สังเกตุว่าเขาชอบกันเกือบทุกคนเลย
แต่คนที่อายุมากหน่อยจะชอบแบบดั่งเดิมมากกว่า
โอ๋ได้ลองชิมดู ก็รู้สึกว่ามันแปลกดีเหมือนกันแฮะ  ยิงฟันยิ้ม

ในการขายกล้วยตากของโอ๋
ถึงแม้จะขายดีและไม่พอขายอยู่แล้วก็ตาม
แต่โอ๋ก็ยังสังเกตุเห็นว่า ยังมีบางกลุ่มที่ยังไม่ค่อยซื้อกิน พวกนี้ได้แก่พวกวัยรุ่นเด็กๆ
โอ๋อยากจะให้กล้วยของโอ๋ครองใจคนทุกเพศทุกวัยค่ะ
แบบว่าถ้าเห็นทุกคนกินแล้วชอบ มีความสุข เราคงมีความสุขมากๆ

โอ๋เลยคิดว่า เราน่าลองดัดแปลงกล้วยตากเราให้พวกเขาได้มีโอกาสได้เลือกตามความชอบของเขาดู
วันอังคารที่ผ่านมาเลยทดลองทำกล้วยตาก(กล้วยน้ำว้า) ชุบช๊อคโกแลต แล้วโรยด้วยเม็ดมะม่วงหิมพานบด
แพคใส่กล่องไปให้คนที่บริษัทได้ลองทานดู และยังแอบแพ็คใส่กล่องแอบไว้จำนวนหนึ่ง
กะว่าถ้ารสชาดเป็นที่ถูกอกถูกใจจะเอาออกมาขายทันที ถ้าไม่ถูกใจก็จะเก็บไว้กินในครอบครัว

หลังจากที่พวกเขาได้ชิมกล้วยของโอ๋ไปแล้วปรากฎว่า
กลุ่มเป้าหมายของเราชอบกล้วยแบบนี้มากมาย
ในวันนั้นกล้วยที่แอบไว้ ก็ถูกเอาออกมาจากที่ซ่อนออกมาขายจนหมดเกลี้ยง
และมียอดสั่งจองให้เอามาขายในวันจันทร์หน้าอีกหลายกล่อง
ดีใจที่ลูกค้าชอบค่ะ แต่กำลังจะกลุ้มใจว่าโอ๋จะเอากล้วยที่ไหนมาทำให้พอความต้องการละเนี๊ยะ  ลังเล

น่าทานจังเลยครับคุณโอ๋ :)บ้านเราชอบอะไรที่แปลกๆใหม่ๆแต่ดีครับ ;Dตามที่ผมเคยเห็นกล้วยเล็บมือนางตากแหล่งผลิตส่วนมากจะอยู่แถวอ.ปะทิวอ.ท่าแซะจ.ชุมพรพอเสร็จก็นำมาขายข้างทางตรงศาลพ่อตาหินช้างขับรถไปจะเห็นขายอยู่เต็มไปหมดทั้งสดและตากทีนี้บางร้านก็ทำกันตรงนั้นเลยกรรมวิธีที่ผมเห็นเค้าไม่ได้ตากครับแต่ใช้การอบแบบทำตู้ย่างคล้ายๆย่างไก่เป็นตู้ล้อมด้วยแผ่นอลูมิเนียมแต่มีตะแกรงอยู่ตรงกลางแล้วนำกล้วยที่แขวนขายสดแล้วขายไม่ทันเริ่มงอมแล้วมาปอกเปลือกแล้ววางไปบนตะแกรงพอได้ที่ก็บรรจุลงแพ็คครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 08:10:20 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า
prml
*

« ตอบ #2526 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 02:45:34 PM »

สวัสดีครับ แวะมาเยี่ยมครับ  ยิ้มเท่ห์  เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนผมเป็นเด็กสิบล้ออยู่กำแพงแสนครับ เจ็ดเดือนได้หากจำไม่ผิด  ยิงฟันยิ้ม   ขอถามคุณโอ๋ครับ คุณโอ๋ขายยังไง กำหนดราคายังไง เพราะเห็นขายหมด ขายหมด ขายหมดเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  จะได้เก็บเป็นข้อเอาไปประยุคใช้ครับ  อ่านเห็นข้อความนี่แล้ว "ขายหมด"  ชื่นใจครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2527 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:17:23 PM »

สวัสดีค่ะทุกท่าน  ยิ้มเท่ห์
หลังจากที่โอ๋หายไปเป็นอาทิตย์อีกแล้ว  ไม่ได้ไปไหนหรอกค่ะ
โอ๋กลับจากออฟฟิสมาถึงบ้าน พอกินข้าวเสร็จช่วงคำๆก็นั่งทำกล้วยตากขายทุกวันเลยค่ะ
พรุ่งนี้วันเสาร์คืนนี้เลยได้พักนิดนึง

วันนี้ก็เอากล้วยตากไปขายที่ออฟฟิสค่ะ ผลก็คือแบกไปขายเท่าไหร่ก็ "ขายหมด" ทุกครั้งเหมือนเดิมค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ความรู้สึกของคนทำมันภูมิใจที่ทุกคนชอบของของเรา ชื่นใจที่มันขายหมด

ในเรื่องการกำหนดราคาขายของสินค้าต่างๆ ที่คุณ prml ถามไว้นั้น
โอ๋ดูราคาตลาดเป็นหลักค่ะ จะดูว่าตลาดขายอยู่เท่าไหร่ โอ๋จะตั้งราคาขายที่ถูกกว่าท้องตลาดค่ะ
ในท้องตลาดราคาสูงเพราะมีค่าพ่อค้าคนกลาง ค่าวัตถุดิบ ค่าโฆษณา แต่สินค้าโอ๋ไม่มีค่ะ
โอ๋ขายตรงสู่ผู้บริโภคเลย วัตถุดิบก็ปลูกเอง ทำเอง ขายเอง
ถึงราคาจะถูกกว่าท้องตลาด แต่ราคาที่ตั้งก็เป็นราคาที่น่าพอใจสำหรับรายได้ค่ะ

อยากบอกว่าเรื่องการค้าขายกับโอ๋มันอยู่ในสายเลือดมาตั้งแต่เด็ก
สินค้าที่โอ๋ขาย  โอ๋จะเชื่อมั่นว่าของเรามันดีที่สุด อร่อยที่สุด
เมื่อเรามั่นใจในสินค้า เวลาที่ขายโอ๋พูดเชิญชวนยังไง
ลูกค้าเขาจะรู้สึกตามที่เราพูด เขาจะรู้สึกว่าของเราดีจริงๆ
พอซื้อไปแล้ว มันก็ดีจริงๆอย่างที่เราพูดไว้ ก็กลับมาซื้อใหม่อีกเรื่อยๆค่ะ
จะขายอะไรให้ได้ดี มันก็อยู่ที่ปากเราดีนี่แหละค่ะ

นอกจากนี้เราก็ต้องพัฒนาสินค้าไปเรื่อยๆอย่าหยุดนิ่ง
ต้องเข้าใจว่าลูกค้าจะเห่อของใหม่ๆเพียงช่วงระยะหนึ่งเท่านั้น
การพัฒนาสินค้าให้แปลกไปเรื่อยๆจะทำให้เรารักษาลูกค้าประจำให้อยู่กับเราได้

จากเดิมโอ๋ขายกล้วยธรรมดาๆ ทั้งสุก ทั้งดิบ(สำหรับไหว้พระ)
ต่อมาก็แปรรูปในส่วนที่ขายไม่ทันมาตากแดดทำกล้วยตาก
ตอนนี้ทำกล้วยตากชุบช๊อคโกแลตโรยเม็ดมะม่วงหิมมะพาน ซึ่งตอนนี้ขายดิบขายดีค่ะ
วันนี้เพิ่มเมนูที่ไปด้วยกันได้คือ เม็ดมะม่วงหิมมะพานชุบช๊อคโกแลต
ลูกค้าก็พากันสั่งซื้อกันใหญ่เลยค่ะ และในอนาคตก็คงคิดทำเพิ่มเติมต่อยอดไปเรื่อยๆค่ะ
นี่คือการพัฒนาปรับเปลี่ยนเป็นเทคนิคการทำตลาดของโอ๋ค่ะ

สิ่งที่สำคัญอีกอย่างในการขายของโอ๋คือต้องซื่อสัตย์ เสมอต้นเสมอปลายกับลูกค้า
เคยใส่ปริมาณเท่าไหร่ ก็จะไม่ลดปริมาณลง  
โอ๋คิดว่าทุกสิ่งทุกอย่างที่เราขายถ้าเราจริงใจกับลูกค้า
ลูกค้าก็จะเป็นของเราไม่ไปไหนหรอกค่ะ เชื่อโอ๋เถอะค่ะ
ในการทำโอ๋จะใส่ใจทุกรายละเอียดแม้จะเป็นการขายเล็กๆปริมาณน้อยๆทำคนเดียวแบบที่โอ๋ทำอยู่
ต่อไปโอ๋เชื่อว่ามันต้องพัฒนาเป็นการขายแบบจำนวนมากๆได้ในอนาคตถ้าโอ๋พร้อม

และนี่คือที่มาว่าทำไมโอ๋จึงได้ "ขายหมด" ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 11:27:23 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 [158] 159 160   ขึ้นบน
  พิมพ์