หน้า: 1 ... 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 [157] 158 159 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 666339 ครั้ง)
tass08
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2496 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 03:51:44 PM »

เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ
ท้อได้แต่อย่าถอยน่ะค่ะ  ถอยตั้งหลักได้ แต่ไม่ล้มเลิกน่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2497 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 08:48:31 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานความคืบหน้าการทำเกษตรฯประจำอาทิตย์ที่ 19-5-56

จากการรายงานในครั้งที่แล้วช่วงเวลาที่หายไปโอ๋มีผลงานอะไรเพิ่มเติมบ้างเชิญติดตามชมได้เลยค่ะ

ในวันนี้ของเสนอเรื่องของ "กล้วยตาก"

ตอนนี้ที่สวนโอ๋ได้ผลิตกล้วยตากขายแบบจริงจังแล้วนะค่ะ
ถ้าย้อนกลับไปดูการโพสหน้าที่แล้ว โอ๋ยังตากกล้วยแบบธรรมดาอยู่เลยค่ะ
แต่ด้วยยอดสั่งซื้อมันมีมากขึ้นทุกวัน เราจึงต้องมีการพัฒนาการผลิตให้ดีขึ้น
และนี่คือผลงานของพ่อโอ๋...ที่ตากกล้วยค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2498 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:00:12 PM »

ข้อดีของเจ้าที่ตากกล้วยตัวนี้คือ
 - ช่วยให้กล้วยแห้งเร็วขึ้น เนื่องจากความร้อนในตู้กระจกที่ตากแดดไว้ จะร้อนมากกว่าการตากแบบธรรมดา 
    การตากแบบธรรมดาเราใช้เวลาตากอาทิตย์กว่าๆ แต่เจ้าตู้นี้ใช้เวลาประมาณ3-4 วัน
 - ช่วยให้กล้วยที่ตากสะอาดกว่าการตากแบบธรรมดา เพราะตู้นี้กันฝุ่นหรือแมลง
 - เวลาฝนตกไม่ต้องกลัวอีกต่อไปแล้ว กล้วยโอ๋จะไม่เปียกฝน
 - เคลื่อนย้ายสะดวกเพราะมีลูกล้อเข็นย้ายที่ตากได้ตามความต้องการ
   ประโยชน์โดยรวมแล้วดีมากค่ะ
ปล. ภาพที่เห็นยังประกอบไม่แล้วเสร็จค่ะ   

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2499 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:04:40 PM »

เมื่อเราพัฒนาอุปกรณ์ในการตากเรียบร้อยแล้ว
เราก็ต้องพัฒนาสินค้าที่จะจำหน่ายด้วยจริงไหมค่ะ
และตอนนี้กล้วยตากของโอ๋ก็มีแบรนด์เป็นของตัวเองแล้ว

ao2012
*

« ตอบ #2500 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:09:32 PM »

แวะเข้ามาชมสวนครับ อายจัง อายจัง อายจัง
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2501 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:17:57 PM »

ในการทำกล้วยตาก โอ๋เน้นเรื่องความสะอาดมาอันดับแรกค่ะ
เพราะเราทำำขายต้องให้สะอาดเหมือนที่เราทำกินเอง
และที่มันอร่อยรสชาดดีเพราะกล้วยของเรามีคุณภาพ
กล้วยโอ๋ก็ปลูกเอง แต่ละลูกอวบๆหวานๆทั้งนั้น

ในการขายครั้งแรกเอาไปให้เจ้านายที่บริษัทชิม
ได้รับคำชมและยอดสั่งซื้อจากเพื่อนๆจำนวนมาก
ตอนนี้เอาไปขายสองบริษัทกล้วยตากไม่พอขายค่ะ
ตอนนี้กล้วยในสวนตัวเองเริ่มไม่พอที่จะผลิตแล้ว
ในอนาคตสงสัยต้องซื้อจากสวนอื่นแล้วค่ะ

panumasm
*

« ตอบ #2502 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:57:49 PM »

แมะ เข้ามาเวปนี้ ก็นานอยู่ ข้ามสวนนี้ไปได้ไง  โกรธ

ชื่นชมค่ะ ขอติดตามตอนค่อไปนะคะ
สวนจินดา บ้านน้ำทรง
*

Armchair Farmer

« ตอบ #2503 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:02:36 AM »

คิดค้นอุปกรณ์และแนวทางใหม่ๆเป็นประโยชน์มากเลยครับ
ไอ้ตู้ตากกล้วยพลังแสงแดดนี่ผมก็คิดไว้ว่าจะทำอยู่เหมือนกัน
แต่ตอนนี้กำลังทยอยขยายกำลังผลิตกล้วยเล็บมือนางอยู่ครับ
แต่เห็นผลงานคุณโอ๋แล้ว ชักอยากรับซื้อพวกกล้วยน้ำว้าแถวๆสวนมาทำก่อนดีกว่า
แถวๆนี้เค้าก็ปลูกกันเยอะ แต่เป็น กล้วยน้ำว้าเขียว เพราะเค้าเน้นตัดใบตองขายกัน
ลูกมันจะเล็กๆใหญ่ๆต่างกันมากและไม่ค่อยสวย เลยขายกันถูกมากๆๆๆๆ
คงต้องลองเอามาตากชิมดูก่อนว่ารสชาดเป็นยังไง เพราะถ้ากินดิบๆนี่มันสู้กล้วยน้ำว้าขาวไม่ได้เลย
มันออกฝาดนิดๆ ถ้าตากมันจะยังฝาดๆอยู่รึเปล่าไม่รู้ ...ต้องลองซะหน่อยหละครับ
กัญจน์
*

« ตอบ #2504 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 04:29:28 PM »

สวัสดีครับคุณโอ๋สบายดีนะครับ ยังเป็นนักออกแบบและพัฒนาการทำเกษตรแบบครบวงจรจริงๆนับถือเลยครับมุ่งมั่นลงมือทำจริงเห็นผลน่าเป็นแบบอย่างของหลายๆท่านเลยครับ อายจัง อายจัง อายจัง
somchai@uficon.com
*

« ตอบ #2505 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 01:51:58 PM »

สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอชมว่าคุณเก่งมากครับ
ชื่ออ๊อดครับ เป็นพนังงานบริษัทเหมือนกัน มีฝันอยากเป็นเกษตร รักและชอบแต่ไม่มีความรู้เลย( ที่สำคัญยังไม่มีที่เป็นของตัวเอง )แต่อยากทำมากๆ
ได้มาอ่านกระทู่นี้ ได้รับความรู้ ในด้านต่างๆมากมาย ขอบคุณครับทำให้มีกำลังใจอยากทำเกษตรต่อไป
นี่ก้ออ่านมา 3 วันแล้ว ได้แค่หน้่า 111 อ่านแล้วรู้สึกอบอุ่น อ่านแล้วต้องรีบสมัครเป็นสมาชิก
เพราะอยากคุยกะคุณโอ๋ อ่านแล้วรู้สึกได้เลยว่า คุณโอ๋เป็นคนจริงใจ เป็นคนดี คนหนึ่งเลยที่เดียว น่ารักมากๆ
มีคำถามมากมายอยากถามเกี่ยวกับการเริ่มต้นทำเกษตร แต่ค่อยถามวันหลังนะครับ
วันนี้มาแนะนำตัวเฉยๆ จะติดตามผลงาน และเป็นกำลังใจให้ตลอดไปครับ สู้ๆ

อ๊อดซ่า....ครับ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #2506 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 02:18:18 PM »

กล้วยตากมีส่งทางไปษณี มั้ยครับ
ที่บ้านเด็กชอบกิน เห็นแล้วน่ากินมากครับ
ซื้อที่ 7 เป็นประจำ45 B. เจอลูกเล็กแถมบางลูกด้านๆแข็งไม่อร่อย
ถ้ามีโอกาศขอซื้อนะครับ อยากกิน และเพื่อเป็นกำลังใจ ถ้าได้ PM แจ้งมานะครับ
จะโอนเงินให้ก่อน ถ้าไม่สะดวกไม่ไรครับ แค่ได้รู้จักก็ได้ถือว่ามีวาสนาต่อกัน
"มีคนเป็นล้านๆคน ไม่มีเหตุที่เรามาได้รู้จักกัน"เป็นเพราะรักและมีความฝันที่เหมือนกัน
ขอไปอ่านต่อนะครับ พึ่งอ่านถึงหน้า 116 เอง ยิ้มเท่ห์

อ๊อดซ่า >_<...
nitaya tho
*

« ตอบ #2507 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 03:39:04 PM »

สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ของ Wed เกษตรพอเพียง ได้แต่อ่านข้อความ 
วันนี้อยากรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ รถตัดหญ้าของคุณโอ๋นะค่ะ  ดูแล้วน่าจะเหมาะกับผู้หญิงตัดหญ้าดี

Liked By: sompol, tapairat, teerapan
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2508 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 08:23:37 PM »

สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ของ Wed เกษตรพอเพียง ได้แต่อ่านข้อความ 
วันนี้อยากรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ รถตัดหญ้าของคุณโอ๋นะค่ะ  ดูแล้วน่าจะเหมาะกับผู้หญิงตัดหญ้าดี

สวัสดีค่ะ คุณnitaya tho  ยิ้มเท่ห์

ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้ของโอ๋
และรู้สึกภูมิใจและเป็นเกียรติมากๆที่กระทู้ที่ 1 ของหลายๆท่านมาโพสในกระทู้โอ๋
ในเรื่องของปัญหาของคุณnitaya tho 
อยากสอบถามเกี่ยวกับรถตัดหญ้าในเรื่องใดเหรอค่ะ
แล้วจะถามรถตัดหญ้าแบบคนเข็นเดิมตาม หรือต่อเชื่อมกับมอเตอร์ไซด์ค่ะ
ระบุรายละเอียดถามมาอีกครั้งนะค่ะ ยินดีให้คำแนะนำค่ะ

Liked By: sompol, tapairat, pooyailee

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2509 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 08:53:42 PM »

สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอชมว่าคุณเก่งมากครับ
ชื่ออ๊อดครับ เป็นพนังงานบริษัทเหมือนกัน มีฝันอยากเป็นเกษตร รักและชอบแต่ไม่มีความรู้เลย( ที่สำคัญยังไม่มีที่เป็นของตัวเอง )แต่อยากทำมากๆ
ได้มาอ่านกระทู่นี้ ได้รับความรู้ ในด้านต่างๆมากมาย ขอบคุณครับทำให้มีกำลังใจอยากทำเกษตรต่อไป
นี่ก้ออ่านมา 3 วันแล้ว ได้แค่หน้่า 111 อ่านแล้วรู้สึกอบอุ่น อ่านแล้วต้องรีบสมัครเป็นสมาชิก
เพราะอยากคุยกะคุณโอ๋ อ่านแล้วรู้สึกได้เลยว่า คุณโอ๋เป็นคนจริงใจ เป็นคนดี คนหนึ่งเลยที่เดียว น่ารักมากๆ
มีคำถามมากมายอยากถามเกี่ยวกับการเริ่มต้นทำเกษตร แต่ค่อยถามวันหลังนะครับ
วันนี้มาแนะนำตัวเฉยๆ จะติดตามผลงาน และเป็นกำลังใจให้ตลอดไปครับ สู้ๆ

อ๊อดซ่า....ครับ ยิ้มเท่ห์

สวัสดีคุณsomchai@uficon.com ค่ะ ยิ้มเท่ห์

ท่านนี้เล่นชมกันซะเขิลเลย
โอ๋ก็ขอขอบคุณเช่นกันนะค่ะแค่ได้อ่านข้อความชองท่านข้างต้น
มันช่างทำให้หายเหนื่อยมีกำลังใจและยิ้มแก้มแทบปริจริงๆค่ะ...ขอบคุณจริงๆ

ในระยะหลังโอ๋จะนานๆเข้ามาโพสที เพราะเวลาทำงานมันเต็มไปหมด
มีอะไรหลายอย่างที่เราอยากคิดค้นที่จะทำ ช่วงนี้ยามค่ำคืนจะทำกล้วยตากขายค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ในเรื่องการทำเกษตร
โอ๋อยากบอกว่าความรู้เรื่องเกษตรไม่สำคัญเท่าการได้ลงมือทำจริง
ถ้าอ่านเรื่องของโอ๋แต่แรกจะเห็นว่าเมื่อก่อนโอ๋ปลูกต้นไม้ไม่เป็นเลยค่ะ
ปลูกมะละกอยังตาย โอ๋ย้อนกลับไปอ่านทีไรยังขำตัวเองว่าทำอะไรตลกดี

เมื่อก่อนโอ๋ต้อง "อ่าน" ศึกษารายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องเกษตรที่เราทำอ่านให้มันเยอะๆ

"ถาม" ถามผู้รู้ ส่วนมากเป็นพี่ๆในเวบที่มีเมตตาในเวบเกษตรพอเพียงแห่งนี้ ท่านให้คำปรึกษาที่ดีมากค่ะ

และสิ่งสำคัญ "ลงมือทำ" สิ่งนี้จะเป็นบทเรียนสอนได้เป็นอย่างดี อะไรก็ไม่ดีเท่ากับลงมือทำจริงๆหรอกค่ะ
โอ๋มักบอกกับหลายๆท่านเสมอว่า อยากเพียงแต่แค่คิด อย่าเพียงแต่แค่ฝัน จงลงมือทำมันซะ แล้วจะสมหวังค่ะ

*

« ตอบ #2510 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:34:32 AM »

สวัสดีอีกครั้งตอนเที่ยงคืนก่าๆครับ
อ่านได้ถึงหน้า148แล้ว วางไม่ลงจริงๆ
อ่านแล้วมีความสุข เหมือนรู้จักกันมานาน
ก็ไม่ให้นานได้ไงครับ ก็เริ่มอ่านตั้งแต่
คุณโอ๋ปลูกอะไรยังไม่เป็น(ปลูกมะละกอยังตาย)อันนี้คุณโอ๋พูดเองนะ
จนเดี๋ยวนี้เก่งปลูกต้นไม้อย่างเซียนแถมค้นหาวิธีและอุปกรณ์ทุ่นแรง
แบบใหม่มาให้ดูเสมอต้องขอขอบคุณมาก ๆ รวมเวลาก้อน่าจะ3ปีกว่า
ยิ่งอ่านยิ่งรู้สึกผูกพันธะ. รู้ว่างานคงยุ่งมากแต่อย่าทิ้งกันนะครับ อัพให้ได้อ่านตลอดนะครับ
ตอนนี้ง่วงแล้วขอไปนอนก่อน พรุ่งนี้อ่านต่อคงทันแล้ว แล้วจะอ่านอะไรต่อหละทีนี้
งั้นอย่าพึ่งให้จบดีก่า เดี่ยวไม่มีอะไรอ่าน ลงแดงแน่ๆ

tapairat
*

« ตอบ #2511 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 02:45:13 AM »

ต้นสะเดาของโอ๋

แรงบันดาลใจที่ปลูกเจ้าสะเดาต้นนี้ได้มาจากการเล่าให้ฟังของแม่ค่ะ
แม่เล่าให้ฟังว่าเพื่อนของแม่ชื่อ "พี่จิน" ซึ่งปลดเกษียรจากบริษัทไปแล้ว 2 ปี
ปัจจุบันออกไปทำสวนกล้วยไม้และสวนเกษตรที่บ้าน
ก่อนหน้าที่พวกเราจะเอากล้วยไปขาย
พี่จินเพื่อนแม่คนนี้จะเป็นคนเอากล้วยมาขายที่บริษัทแม่อยู่เป็นประจำ
ต่อมาผลผลิตโอ๋ออกมาบ้าง
จึงโดนโอ๋ยึดตลาดส่งกล้วยขายที่นี่แต่เพียงผู้เดียวเพราะกล้วยเราเยอะกว่า...อิอิ
แม่เล่าให้โอ๋ฟังต่อว่ามีวันหนึ่งช่วงหน้าสะเดาน้ำปลาหวานกำลังชุก
พี่จินเพื่อนแม่เอาสะเดาลวกมาขาย ซึ่งขายดิบขายดีมาก
ในด้านราคา ช่วงออกใหม่ๆขายถึงกำละ 20.-บาท
ช่วงชุกจัดราคาลดลงมาเหลือกำละ 10.-บาท
ซึ่งราคาก็ค่อนข้างดีสำหรับโอ๋ค่ะ
แม่เล่าว่าพี่จินแกปลูกไว้แค่ต้น 2 ต้น
แต่มันออกดอกออกช่อเต็มต้นเลย
ทำรายได้ให้พี่จินพอสมควรทีเดียว
คุณคิดว่าโอ๋ฟังจบแล้วจะรู้สึกอย่างไร...
สมองก็บอกตัวเองว่าฉันไม่ปลูกสะเดาไม่ได้แล้ว
ต้องเอามันมาปลูกให้ได้เดี๋ยวนี้
สมองคิดแต่แววตาโอ๋วาวๆเป็นประกายทันที (นึกภาพตามนะ)
เหมือนเจอขุมทรัพย์อย่างไงอย่างงั้นเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ย้อนเวลากลับไปเมื่อปีที่แล้ว ที่เพิ่งเริ่มเอาต้นไม้มาลงปลูกที่สวนใหม่
สะเดาของโอ๋ได้ถูกลงปลูก แต่เนื่องจากพื้นที่มันปลูกอย่างอื่นเต็มไปหมด
สะเดาจึงถูกปลูกตรงบริเวณที่ดูแล้วน่าสงสารที่สุด คือน้ำจากสปริงเกอร์ไปไม่ถึง
แต่น่าแปลกที่มันแข็งแรงสุดๆ เติบโตได้ดีถึงแม้จะแห้งแล้งน้ำก็ตาม
ตอนนี้มันเริ่มออกดอกออกช่อเป็นครั้งแรกแล้วค่ะ
ในปีนี้เขาออกแค่พอให้เราบริโภคกินกันเองในครัวเรือน
แต่ปีหน้าหวังใจว่าจะต้องเอาออกขายให้ได้
และที่สำคัญจะขอปลูกเพิ่มอีกสัก 2 -3 ต้น จะได้พอขายต่อความต้องการ   
มานึกๆ...นี่ฉันเกือบลืมแกแล้วนะเจ้าสะเดาว่าฉันมีแกเป็นสมาชิกในสวนนี้ด้วย
มานึกได้อีกทีตอนแกออกดอกนี่แหละ...ปลืมใจอ่ะ ยิ้ม

แหม......ได้ฟังเรื่องสะเดาแล้วมองเห็นภาพเลย คนที่อยากปลูกสะเดาอย่างเราตาก็ลุกเป็นประกายเหมือนกัน  ปี่ที่แล้วให้คนปลูกให้10ต้น ซื้อต้นพันธุ์จากเวปเราแต่ตอนนี้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ :'(ไม่อยากพูดเลย น้อยคนจริงๆนะที่จะเข้าใจและรักการปลูกพืชผักกินเอง เป็นกำลังใจให้นะคะขอให้สะเดาโตวันโตคืนค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130
หน้า: 1 ... 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 [157] 158 159 160   ขึ้นบน
  พิมพ์