หน้า: 1 ... 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 [156] 157 158 159 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 649566 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2480 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:04:38 PM »

ในช่วงเวลาที่ผ่านมาโอ๋จำหน่ายกิ่งพันธุ์มะนาวที่โอ่ตอนเองด้วยค่ะ
เอามาชำขายทั้งที่สวนกำแพงแสน และที่บ้านสายสี่ก็เอามาวางขายด้วย
ลูกค้ามักบ่นว่าแม่ค้าไม่ค่อยอยู่ขายเลย อยากซื้อแต่หาตัวไม่ค่อยเจอ
ก็ยังแก้ปัญหาตรงนี้ไม่ได้ซะที เพราะจ-ศ ก็ทำงานประจำ เสาร์มาขายกิ่งที่บ้านสายสี่ได้แค่วันเดียว
ตอนเย็นวันเสาร์ก็ต้องไปสวนอีกแล้ว แค่นี้ก็หมดเวลาแล้วค่ะ  ตกใจ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2481 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:14:48 PM »

ก่อนนอนในวันนี้ขอทิ้งท้ายภาพสิ่งประดิษฐ์ของสวนโอ๋ตัวล่าสุด

เขาคือ " รถมอเตอร์ไซด์ตัดหญ้า "

พรุ่งนี้จะมาเล่าถึงความเป็นมา ประโยชน์ที่ได้รับมากมาย และสิ่งที่เกิดขึ้นกับรถคันนี้

สังเกตุให้ดีจะมีพวงมาลัยคล้องด้วย เป็นเพราะอะไร...คอยติดตามตอนต่อไปในวันพรุ่งนี้ค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #2482 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:06:49 PM »

มีความสุขนะครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
pu_amnat
*

« ตอบ #2483 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:59:45 PM »

เขากลับมาแล้ว (ดีใจจุงเบย)  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: UNTIKA, 8888, tapairat
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2484 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 09:10:34 PM »

ว่าด้วยเรื่องของ" รถมอเตอร์ไซด์ตัดหญ้า "

ในการทำงานเกษตรที่ผ่านมา จะเห็นได้ว่าโอ๋มักจะพูดเรื่องการกำจัดหญ้าอยู่บ่อยๆ
ซึ่งบ้านโอ๋มักจะหาวิธีนั้นวิธีนี้เพื่อจะกำจัดมันไม่ให้เติบโตขึ้นท่วมแข่งกับพืชที่ปลูกในสวน
ในการกำจัดหญ้าที่ผ่านๆมาที่เราเคยรู้จัก ก็มีด้วยกันหลายวิธี
ไม่ว่าจะเป็นการตัด การถอน การใช้สารเคมี หรือการใช้พลาสติกคลุม
สำหรับสวนโอ๋นิยมการตัดค่ะ

การตัดหญ้าด้วยเครื่องจักรทางการเกษตร มีวิธีการตัดด้วยเครื่องมือหลากหลายชนิดด้วยกัน
ไม่ว่าจะเป็นเครื่องตัดแบบสายสะพาย เครื่องตัดแบบรถเข็น หรืออื่นๆอีกมากมาย
แต่การตัดแบบเครื่องเหวี่ยงสายสะพายโอ๋ตัดไม่ได้ค่ะ ถ้าตัดมีหวังเอวจะเคล็ดแน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม

โดยปกติโอ๋ตัดแบบเครื่องตัดแบบรถเข็น
ปัญหาที่เกิดขึ้นกับเจ้ารถตัดหญ้าแบบรถเข็นคือ
เวลาตัดเราต้องใช้แรงแขนผลักดันไปข้างหน้า ถ้าหญ้าหนาและสูงก็ใช้แรงเยอะเหมือนกัน
แขนเราจะสั่นสะเทือนตลอดเวลาที่ตัด เลิกตัดแขนก็ยังสั่นไม่เลิกเลยค่ะ
ด้วยเหตุนี้เราจึงคิดวิธีหาเครื่องมือที่นำมาใช้แทนแรงคน

เคยเห็นบางท่านซื้อรถตัดหญ้าแบบนั่งขับ
เห็นราคาแล้วก็คิดว่าไม่มีปัญญาซื้อแน่ๆ
จึงคิดดัดแปลงเอาสิ่งใกล้ตัวนั่นคือมอเตอร์ไซด์
ซึ่งก็คิดว่ามันก็สามารถใช้แทนรถยนต์ได้
และแล้วเครื่องทุ่นแรงที่เรียกว่า" รถมอเตอร์ไซด์ตัดหญ้า "
จึงได้ถูกพ่อโอ๋ต่อเชื่อมดัดแปลงขึ้นมาค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2485 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 09:28:48 PM »

ข้อดีของ" รถมอเตอร์ไซด์ตัดหญ้า "
ในช่วงแรกของการสวน
พื้นที่สวนโอ๋ถูกออกแบบมาให้เป็นพื้นที่เรียบ มีช่องไฟสำหรับรถผ่านได้
ทั้งนี้เพื่อสะดวกในการตัดหญ้าโดยใช้รถเข็น
(ดังนั้นการวางแผนออกแบบพื้นที่ก่อนลงมือทำสวนจึงเป็นสิ่งสำำคัญค่ะ)
เมื่อเรานำเจ้า" รถมอเตอร์ไซด์ตัดหญ้า " มาใช้
เขาจึงช่วยอำนวยความสะดวกให้มากมาย
ทั้งประหยัดแรงงาน และประหยัดเวลา
การตัดหญ้าในสวนโอ๋เสร็จสิ้นในเวลาไม่เกินชม.
ถ้าเป็นแบบเก่าใช้เวลาตัดเกือบทั้งวันเลยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 09:36:52 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2486 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 10:20:56 PM »

ประสบการณ์เตือนใจที่เกิดขึ้น

ในการใช้เครื่องจักรทางการเกษตรมีทั้งคุณประโยชน์อนันและมีโทษมหันต์
เจ้ารถตัดหญ้าคันนี้ ประกอบเสร็จเมื่อตอนช่วงก่อนปีใหม่ไม่กี่วันค่ะ
ตั้งใจว่าหลังปีใหม่มาแล้วจะนำมาโพสให้ได้ชมกัน
แต่ก็เกิดอุบุติเหตุเกิดขึ้นกับเจ้ารถคันนี้เสียก่อน
โอ๋เลยอยากจะถ่ายทอดสิ่งที่เกิดขึ้นเพื่อเป็นข้อเตือนใจในการใช้เครื่องมือต่างๆ
ว่าเราต้องมีสติ มีความระมัดระวัง ต้องไม่ประมาท เพราะถ้าพลาดอาจเกิดอันตรายแบบนี้ได้

เรื่องมีอยู่ว่า ...
ในขณที่รถตัดหญ้าคันนี้ประกอบเสร็จใหม่ๆ
ได้ถูกนำไปทดลองตัดหญ้าในพื้นที่แปลง 2 ซึ่งหญ้าขึ้นหนาและเหนียวมาก
และเป็นหญ้าแห้งๆ(ไม่ใช่หญ้าสด) จึงทำให้ตัดยาก
ในขณะที่คนที่บ้านทดลองตัดอยู่ หญ้าเกิดพันกับใบพัด
คนขับเลยลงจากรถมาดูโดยที่ไม่ได้ดับเครื่องยนต์
เกิดเหตุไม่คาดคิดเกิดขึ้นเพียงเสี้ยววินาทีนั้นก็คือรถตัดหญ้าไหลเคลื่อนมาทับขา
พร้อมใบพัดตัดหญ้าทำงานหมุนตัดรองเท้าบูทและเนื้อน่องเละไปหมด
ต้องถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลเย็บนับไม่ถ้วน
ปีใหม่ที่ผ่านมาจึงเป็นปีใหม่ที่แสนเศ้ราของโอ๋ค่ะ

เหตุการณ์ในวันนั้นทำให้โอ๋เกือบยุติการทำสวนที่ตัวเองสร้างขึ้นมาทั้งหมด
เฝ้าโทษตัวเองที่ทำให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ 
โอ๋รู้สึกท้อแท้ ว่าอาชีพนี้คงไม่เหมาะกับเราแน่ๆ คิดแล้วก้ร้องไห้
แต่เมื่อนึกถึงต้นไม้ที่ปลูกไป สิ่งที่เราตั้งใจยังไม่สำเร็จเลย
อุตส่าห์ทำมาตั้งเยอะแล้วเราจะล้มเลิกมันไปได้ยังไง

พอหลังจากทำใจได้แล้ว ก็มานั่งทบทวนคิดว่าสิ่งที่เกิดขึ้นมันคือบทเรียนให้กับเรา
เป็นบทเรียนที่มีค่าที่จะจำไปทั้งชีวิต  ต่อไปจะทำอะไรก็ต้องระมัดระวังไม่ประมาท
ตอนนี้โอ๋เอาเจ้ารถมอเตอร์ไซด์ตัดหญ้าคันนี้กลับมาใช้ในสวนประจำแล้ว
ครั้งแรกที่เอามาใช้ก็ไปซื้อพวงมาลัยมาไหว้รถก่อนขึ้นขับ
ทุกวันนี้ก็ยังห้อยไว้แบบนั้นเพื่อเตือนใจตัวเองว่า

จะทำอะไรทุกครั้งต้องมีสติ ไม่อยู่ในความประมาท ความประมาทเป็นหนทางสู่ความตาย...จำไว้นะโอ๋ ร้องไห้       

เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #2487 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 10:26:37 PM »

ความประมาท ผิดพลาด ย่อมทำให้เกิดความสูญเสีย  
แต่มันก็คือประสบการณ์ จำเอาไว้เตือนใจครับ
อย่าประมาท สู้ๆครับ อย่าท้อ เส้นชัยอยู่ข้างหน้าครับ
ทำจนมาถึงขั้นนี้แล้วอย่าหยุด อย่าท้อนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 05:08:19 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า
t43_noi
*

« ตอบ #2488 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 11:12:13 PM »

ตามมา update ครับคุณโอ๋  ยิงฟันยิ้ม
สวนจินดา บ้านน้ำทรง
*

Armchair Farmer

« ตอบ #2489 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 02:00:50 AM »

เรื่องขายกิ่งมะนาวนี่ ถ้าเป็นเพื่อนบ้านที่อยู่หมู่บ้านเดียวกันหรือใกล้ๆกัน คุณโอ๋น่าจะทำกล่องพร้อมกระดาษ+ดินสอทิ้งไว้หน้าบ้าน ให้เค้าเขียนสั่งไว้พร้อมบ้านเลขที่หรือเบอร์โทรไว้ พอวันเสาร์ก็เอาไปส่งให้เค้าได้นะครับ

เรื่องมอเตอร์ไซด์ตัดหญ้านี่ เห็นรูปตอนแรกกำลังจะชมว่า ขนาดตัดหญ้าในสวนยังใส่หมวกกันน็อคเลยนะครับ .....เสียใจด้วยกับเรื่องที่เกิดขึ้นครับ ยังไงๆก็สู้ๆต่อไปครับ การไม่ประมาทกับมีสติเป็นเรื่องสำคัญกับทุกอาชีพแหละครับ ทำอะไรถ้าขาดสองสิ่งนี้มันก็เกิดปัญหาได้ทั้งนั้นครับ
NKC
*

« ตอบ #2490 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:43:45 AM »

ผมว่ามันเกิดจากความประมาทล้วนๆเลยนะครับ :)ถึงคุณโอ๋จะเลิกทำสวนไปก็ไม่ช่วยอะไรได้หรอกผมว่าต้องให้เค้ามีสติอย่างที่ว่ามาน่ะถูกแล้วยังไงก็สู้ต่อไปอย่าท้อและอย่าเลิกสานฝันที่อุตส่าห์สร้างขึ้นมานะครับจะติดตามเรื่อยๆผมเองก็ไปกำแพงแสนบ่อยๆเพราะเลี้ยงวัวอยู่ที่นั่นให้น้าดูแลให้ถ้าว่างเป็นได้ไปก็ผ่านวัดห้วยผักชีเป็นประจำ :)เป็นกำลังใจให้เสมอนะครับ อายจัง อายจัง
a106679
*

« ตอบ #2491 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 11:02:56 AM »

หวัดดีครับ คุณโอ๋ ไม่ทราบว่าอยู่สายสี่ อยู่หมู่บ้านอะไรครับเพื่อผม ผ่านไปจะได้ซื้อสักกิ่งสองกิ่งครับผม
mr_siam11
*

« ตอบ #2492 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 11:55:52 AM »

วันหน้าจะขออนุญาตไปชมที่สวนหน่อยนะครับ ผมเองก็เริ่มปลูกมะนาวเหมือนกัน จ้างคนดูแลเพราะทำงานจันทร์-ศุกร์ที่กรุงเทพ เสาร์-อาทิตย์เรียน ที่บ่อพลอย บ้านผมอยู่ดอนเฝ้า ยังไม่ถึงบัวแดงคงรู้จักนะครับเพราะห่างกับห้วยผักชีไม่กี่กิโลเอง
Kai2511
*

« ตอบ #2493 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:36:45 PM »

ติดตามเรื่องมอไซค์ตัดหญ้า จะเตือนเรื่องความปลอดภัยในการใช้และการดัดแปลง ก็เกิดเหตุไปแล้ว ขอให้ตะหนักดีๆเราได้งาน แต่อย่าละเลยเรื่องความปลอดภัย และต้องไม่ประมาท มีสติ บ้างท่านรู้ทั้งรู้ ผ่านไปแล้วเป็นบทเรียน สู้ๆครับ
Sportrider
*

« ตอบ #2494 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 12:35:14 PM »

เสียใจด้วยกับเรื่องมอเตอร์ไซด์ตัดหญ้า ความสำเร็จอยู่อีกไม่ไกล  สู้ต่อไปนะครับ
ct1860
*

« ตอบ #2495 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 06:51:12 AM »

มาเอาใจช่วยครับ สู้ สู้ จี บัน
หน้า: 1 ... 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 [156] 157 158 159 160   ขึ้นบน
  พิมพ์