หน้า: 1 ... 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 [154] 155 156 157 158 159 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 603277 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2448 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:18:46 PM »

คุณโอ๋คะ รบกวนถามเรื่องมะนาวหน่อยค่ะ
ว่าถ้าเราใส่ปุ๋ย ให้น้ำ แต่ไม่ใช้ยาฆ่าแมลง
ปล่อยให้ใบหงิกหงอจากหนอนชอนใบ และเป็นโรคแครงเกอรืนิดหน่อย
มันจะยังออกลูกไหมคะ หรือว่าต้องใช้เพื่อให้ต้นและใบสมบูรณ์ค่ะ

สวัสดีค่ะคุณladdawong ยิ้มเท่ห์
โอ๋ขอตอบข้อสงสัยดังนี้ค่ะ

การเลี้ยงดูมะนาวซึ่งเป็นพืชตระกูลส้มนั้นค่อนข้างจะดูแลยากกว่าพืชอื่นๆ
เวลามันเป็นโรคมักมีผลต่อการเจริญเติบโตทั้งสิ้น
ยกตัวอย่างเช่น ตอนเกิดใบอ่อน ก็เป็นที่ชื่นชอบของหนอนชอนใบ ใบก็จะหงิก
พอใบหงิกแล้ว ใบก็ไม่สมบรณ์ หงิกมากๆเข้าก็นำมาซึ่งโรคแคงเกอร์และโรคอื่นๆได้

โรคแคงเกอร์เป็นโรคที่เกิดจากเชื้อแบคทีเรีย ซึ่งเราจะเห็นได้ง่ายในสภาวะอากาศชื้นๆเช่นหน้าฝน
มักจะเกิดที่ใบก่อน มีลักษณะเป็นจุดสีน้ำตาล ต่อมาจะลามลงไปที่กิ่งใบและลามต่อไปยังลำต้น

ถามว่าถ้าเราปล่อยไปโดยไม่รักษาได้ไหม แล้วมันจะออกลูกไหม
ขอตอบว่าไม่รักษามันก็ออกลูกได้ค่ะ
แต่.... มีแต่นะค่ะ

การปล่อยให้เป็นแคงเกอร์ ลงใบ ลงกิ่ง ลงลำต้น
จะมีผลทำให้การเจริญเติบโตของต้นมะนาวทำให้ต้นไม่โต สภาพแกร็นๆ ไม่สมบรูณ์
เวลามะนาวมีลูก คุณเคยซื้อมะนาวบางเจ้าที่ลูกเป็นเหมือนขี้กากบนผิวมันไหมค่ะ รู้สึกยังไง
ดังนั้นถ้าเราปล่อยให้ใบเป็นแคงเกอร์ กิ่งเป็นแคงเกอร์ ต้นเป็นแคงเกอร์
เวลามะนาวออกลูกก็จะเป็นแคงเกอร์ตามไปด้วยนั้นแหละค่ะ

และถ้าลูกเป็นแคงเกอร์ จะส่งผลอะไรอีก
ลูกก็จะโตไม่เต็มที่ โตได้สักระยะก็จะเหลือง ร่วงหล่น
เวลาขายก็ไม่ค่อยได้ราคา  เวลาเด็ดมากินเองก็ไม่อยากจะกินเลยเพราะลูกมันไม่สวย

เมื่อรู้อย่างนี้แล้วก็ต้องพิจารณาว่าเราจะปล่อยให้มันเป็นอย่างนี้อีกต่อไปหรือไม่

โอ๋มีแนวทางในการเลี้ยงดูมะนาวสำหรับผู้ที่ปลูกไว้บริโภคเองดังนี้
1. เลือกพันธุ์มะนาวที่ทนโรค ถ้าเป็นโอ๋จะเลือกแป้นพิจิตร เพราะอัตราการเกิดโรคน้อยกว่าแป้นรำไพเยอะค่ะ
2. ทำต้นให้โปร่งเสมอ ควรตัดกิ่งที่หนาทึบออก ให้อากาศ แสงแดดส่องถึง ไม่เป็นที่สะสมของโรค 
3. เมื่อใบ หรือกิ่งเกิดเป็นแคงเกอร์ ไม่ต้องไปเสียดายมัน ตัดมันทิ้งไปเลย
4. ควรบำรุงต้นให้แข็งแรงอยู่เสมอ เช่นการใส่ปุ๋ย(ให้ถูกหลัก ทั้งธาตุหลัก และธาตุรอง อาหารเสริมเช่นปุ๋ยปลา,ฮอร์โมนไข่)
5. ถ้ามันระบาดหนักจริงๆ ก็เอายามาใช้ซะหน่อยเถอะค่ะ พันธุ์พิจิตรนี่เวลาานานหลายเดือนเราถึงจะใช้ยาสักที

แค่นี้ก็คงจะพอที่จะทำให้มะนาวของเรางามออกลูกให้ได้กินในครอบครัวได้ตลอดไปแล้วละค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ

โอ๋เอง

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

worachat
*

« ตอบ #2449 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:41:35 PM »

อายจัง ผมตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้า 154 ขอปรบมือให้กับความขยันและความพยายามของคุณโอ๋ครับ ยกย่องจริง ๆ ครับ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2450 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 01:00:53 PM »

รายงานสดจากบ้านสายสี่
ตอนนี้ดีใจมากเพราะเพิ่งรับเงินจากลูกค้ามาซื้อกิ่งตอนมะนาวคนแรก
ที่โอ๋ขายแบบเป็นทางการค่ะ
เมื่ออาทิตย์ก่อนไปทำป้ายขายกิ่งมะนาวติดไว้หน้าบ้าน
อาทิตย์ขายได้เงินแล้ว ราคาดีกว่าขายลูกอีกค่ะ
ดีใจๆ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
POL KASEM
*

« ตอบ #2451 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 03:24:29 PM »

รายงานสดจากบ้านสายสี่
ตอนนี้ดีใจมากเพราะเพิ่งรับเงินจากลูกค้ามาซื้อกิ่งตอนมะนาวคนแรก
ที่โอ๋ขายแบบเป็นทางการค่ะ
เมื่ออาทิตย์ก่อนไปทำป้ายขายกิ่งมะนาวติดไว้หน้าบ้าน
อาทิตย์ขายได้เงินแล้ว ราคาดีกว่าขายลูกอีกค่ะ
ดีใจๆ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ คุณโอ๋ครับผมทำงานอยู่แถวแยกอ้อมน้อยมีที่ดินอยู่ที่บ้านโป่ง จ.ราชบุรีแปลงเล็กๆอยู่ 1 แปลงครับ กำลังสนใจอยากทำเกษตรแบบคู่ขนานบ้าง อยากขอดูตัวอย่างและขอความรู้เพิ่มเติมรบกวนขอที่อยู่ที่สาย4หน่อยครับ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2452 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 03:41:12 PM »

สวนโอ๋อยู่กำแพงแสนค่ะ แต่ด้วยความที่โอ๋กับแม่ยังทำงานออฟฟิส
จึงมีบ้านอยู่สาย 4 ด้วยค่ะ ที่บ้านสาย4 ไม่มีอะไรให้ดูหรอกค่ะ
มีแต่มะนาวในกระถาง 4 ต้น ถ้าอยากศึกษาต้องไปที่สวนกำแพงแสนค่ะ

Liked By: POL KASEM, maikhami

ป้าน้อง
*

*มิตรภาพไร้พรมแดน*

« ตอบ #2453 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 03:47:57 PM »

ดีใจกะคุณโอ๋ด้วยน่ะค่ะ

พลินรัชย์  พงศ์จะนะ
583 ถนนรัชดาภิเษก แขวงลาดยาว เขตจตุจักร กทม10900
POL KASEM
*

« ตอบ #2454 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 01:30:02 PM »

สวนโอ๋อยู่กำแพงแสนค่ะ แต่ด้วยความที่โอ๋กับแม่ยังทำงานออฟฟิส
จึงมีบ้านอยู่สาย 4 ด้วยค่ะ ที่บ้านสาย4 ไม่มีอะไรให้ดูหรอกค่ะ
มีแต่มะนาวในกระถาง 4 ต้น ถ้าอยากศึกษาต้องไปที่สวนกำแพงแสนค่ะ
  ขอพิกัดที่กำแพงแสนด้วยครับคุณโอ๋ พอดีต้นปีหน้าจะเริ่มจริงจังกับงานเกษตรซะที ปล่อยไว้นานเวลามันไม่คอยท่า(อายุใก้ลหลัก5แล้ว)psomkasem@hotmail.com ขอบคุณครับ
teeen2005
*

« ตอบ #2455 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 05:00:41 PM »

ดูจนจบ ก็เห็นคุณโอ๋มีปัญหาต่างๆ(แต่ก็แก้ไขได้ นับถือเลย) ผมมีเรื่องมาแนะนำเรื่องข้าวโพด จากลิ้งด้านล่าง

ข้อมูลเพิ่มเติม :http://aravafarm4.blogspot.com/2012/05/blog-post.html

ข้าวโพดหวานที่วิทยาลัยเกษตรมหาสารคาม เข้าปลูกข้าวโพด 5 รอบต่อการทำล่อง(แต่ครั้งที่ 5 อาจจะต้องปลูกห่างหน่อย ธาตุในดินน้อยลง) แต่เป็นแบบยกร่องคลุมยาง และสามารถควบคุมอาหาร สารอาหาร ได้ แต่ระบบของน้องเขาไม่มี ให้อาหารทางใบ(ใช้แบบเครื่องฉีด) ระบบน้ำหยดของเขา ราคาคงแพงแต่ระยะยาวคุ้มทุนแน่ ปลูกได้ทั้งปี แต่ถ้าไม่ต้องการของแพงทำเองต้องระบบด้านล่าง

และระบบให้อาหาร ของไร่กล้อมแกล้ม(อินทรีย์นำ เคมีเสริม) ลุงคิม ทำให้ไม่เสียเวลามาก และมีเวลาทำงานอย่างอื่น

ข้อมูลเพิ่มเติม :http://www.kasetloongkim.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=2604

แต่น้องเขาต้องเตรียมแปลงปลูกให้ดี ใส่ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยคอก (ในเวบนี้มีวิธีทำปุ๋ยหมักแบบไม่กลับกอง 2 เดือน )
พอที่จะเป็นประโยชน์กับคุณโอ๋ได้น่ะครับ สวนคุณโอ๋ ระบบน้ำก็มีทั้งสวนแล้ว ปรับปรุงระบบนิดหน่อยก็จะดีขึ้นครับ  และคุณโอ๋ลองใช้พวกสารสมุนไพรทำเองได้ (รถขม เผ็ด จืด เปรี้ยว) แต่ต้องฉีดบ่อย 7-10 วันครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2012, 08:20:16 PM โดย teeen2005 » บันทึกการเข้า
kanphud
*

« ตอบ #2456 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 09:50:18 PM »

คุณโอ๋ครับ ที่ดินแถวบ้านคุณโอ๋ ไม่รู้ว่าไร่ล่ะเท่าไหร่ ถ้าอยู่ติดคลองชลประทานอย่างของคุณโอ๋ แพงไหมครับ
พอมีใครแบ่งขายสักไร่สองไร่ไหม

ผมอยู่นนทบุรี อายุขึ้นเลขสี่แล้ว ถ้าพอมีปัญญาจะซื้อ แล้วไปลงต้นไม้ไว้ อีก15-20ปี มีบุญได้เลิกทำงานก็จะได้ไปอยู่ไปกิน

ขอบคุณครับ

Liked By: maikhami
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2457 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 02:29:07 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกับการรายงานการทำเกษตรฯประจำอาทิตย์ที่ 2-12-55
วันนี้โอ๋ไม่ไปทำงานลาพักร้อนต่อเนื่อง 2 วันค่ะ

อาทิตย์นี้ตอนแรกโอ๋คาดเดาว่าผลผลิตที่จะนำไปขายคงจะไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่
เพราะเมื่ออาทิตย์ก่อนก็ว่าเราตัดไปขายเยอะแล้ว คงเว้นช่วงเติบโตกันบ้าง

แต่ที่ไหนได้ละค่ะ
งวดนี้พวกที่หลงหูหลงตาพากันระดมกันพร้อมใจกันแก่เต็มไปหมด
ที่ขนมาขายก็ได้แก่ กล้วยน้ำว้าหวีใหญ่ๆ 3 เครือ กล้วยไข่ 1 เครือ
กล้วยหักมุก 1 เครือ  หัวปลี และ มะละกอ 1 ลังใหญ่ จะเอากลับไปยังไงหมดฟ่ะนี่

ความยากของการบรรทุกงวดนี้คือ กล้วย กับมะละกอ
เพราะงวดนี้มีบางส่วนที่มันสุกเหลืองอร่ามแล้ว
หากเราวางไม่ได้ทับกัน กล้วย+มะละกอ อาจจะช้ำไม่สวย ราคาเราก็จะตกด้วย

เจ้ามะละกอที่สุกยังโชคดียังมีตาข่ายโฟมหุ้ม แต่ถึงอย่างนั้นโอ๋ยังไม่ไว้ใจ
ห่อหุ้มมันด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์อีกทีดูแลอย่างกับลูกเลยเชียวค่ะ

ที่ทำเช่นนี้เพราะมะละกอฮอลแลนด์ที่สวนโอ๋ ขายแล้วได้หลายตังค์ทีเดียวค่ะ
มะละกอสวนโอ๋ที่ขาย เป็นมะละกอที่ปลูกที่สวนใหม่ จะขึ้นชื่อเรื่องความหวานจริงๆ
สาเหตุที่มันหวานเพราะมันเป็นการปลูกมะละกอรุ่นแรก แร่ธาตุในดินยังเยอะอยู่
แต่สิ่งที่เราเสียดายคือเราผลิตไม่พอขายค่ะ ลูกค้าสั่งจองล่วงหน้าไว้หมดแล้ว
มีเท่าไหร่ลูกค้าบอกเอาหมด เขาไม่ซื้อเจ้าอื่นเขาบอกว่ากลัวมันไม่หวาน
จนบางครั้งคนที่มาซื้อไม่ทันเกิดอาการน้อยใจเราก็มีแต่ก็ไม่รู้จะทำไง  
ตอนนี้ก็ได้เริ่มเพาะมะละกอเพิ่มเติม คงต้องใช้เวลาอีกเป็นปีเหมือนกันค่ะ

ปัญหาที่เกิดในอาทิตย์นี้คือตอนบรรทุกมาขายนี่แหละค่ะ
เพราะรถที่ใช้อยู่ประจำมันเป็นรถเก๋ง
ตอนแรกก็ตั้งใจว่าจะแลกรถกับพ่อเอารถปิคอัพมาใช้แทน
แต่พอมานึกถึงเรื่องการต่อแถวเติมก๊าซ NGV แ้ล้ว เปลี่ยนใจไม่เอาดีกว่า
จึงพยายามยัดของใส่รถเก๋งมาตามเดิม

ในช่วงที่ลำเลียงผลผลิตขึ้นรถ
วางไปวางมาของมันชักเยอะ เริ่มไม่มีที่จะวาง
นอกจากผลผลิตแล้วยังมีเสื้อผ้าที่ใส่ที่สวน
ซึ่งตอนขามาใส่ตระกร้าผ้ามาอย่างดี
ขากลับต้องเอาผ้ายัดถุงก๊อบแก๊บแทนเพราะรถไม่สามารถบรรทุกอะไรได้อีกแล้ว
เฮ้ออ...ใครมาเห็นเข้าคงหัวเราะ อายจริงๆ... ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเจ้ากล้วยไข่ โอ๋ตัดมาขายแบบยกเครือเลยค่ะ ไม่ได้ชำแหละเป็นหวีๆ
เพราะดูแล้วว่าเจ้ากล้วยไข่หวีนี้กำลังจะสุกผิวอมเขียวอมเหลือง
ถ้าขายยกเครือ รับรองว่าลูกค้าเห็นต้องแย่งกันซื้อแน่ๆ
แต่ปัญหาคือมันจะวางตรงไหนกันละเนี๊ยะ...คิดๆๆ วางตรงไหน?

ในเสี้ยวนึงของความคิดแบบ" งกๆ "
ดันคิดว่าไม่ต้องเอาแม่กลับบ้านคงจะได้เนื้อที่วางกล้วยเพิ่มได้อีกเยอะนะนี่ (จะทิ้งแม่ว่างั้น)
แต่ในขณะที่ก้มๆเงยๆเรียงของในรถ หัวโอ๋โขกชนประตูเข้าอย่างจัง
จึงไ้ด้สติว่า "ไอ้โอ๋แกจะบ้าเหรอ ไม่เอาแม่กลับแล้วใครจะเป็นคนขายละ"

พอคิดได้อย่างนั้น ก็บอกกับแม่ว่า "แม่ขึ้นรถเร็ว"
แม่กระวีกระวาดขึ้นไปนั่งในรถหน้ายิ้มแป้นเชียว
(ในใจแม่คงเถียงแทนโอ๋ว่า ลูกชั้นนะมันไม่เห็นแก่ของจนทิ้งแม่ไว้หรอกเห็นไหม)
เมื่อทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว โอ๋ก็ยกเอาเครือกล้วยไข่วางที่ตักแม่...(แม่ทำตาโต  ตกใจ)

ในที่สุดเราก็จัดการบรรทุกของกลับบ้านได้จนหมด ทุกอย่างลงตัว  ยิ้ม
ไม่มีใครทิ้งใคร และโอ๋ก็ไม่ทิ้งผลผลิตอะไรไว้ด้วย

ปล.ดีนะนี่ที่หัวโขกประตู ไม่งั้นคิดไม่ออกเลยจริงๆนะเนี๊ยะ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 02:31:43 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2458 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 03:10:02 PM »

โอ๋โทรหาแม่เมื่อตอนเที่ยงวันนี้
แม่รายงานว่า ของจากสวนที่เราพยายามขนมา ขายหมดเกลี้ยงตั้งแต่เช้าแล้ว
โอ๋ได้ยินแม่พูดอย่างนี้ ยิ้มแก้มแทบปริเลย
โอ๋ชื่นชมแม่อีกเช่นเคยว่า แม่ขายเก่งจริงๆ มีอะไรไปขายแม่ขายได้หมด สุดยอดไปเลย  จุมพิต

มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับแม่มาเล่าให้ฟังค่ะ
ตอนระหว่างทางกลับบ้านแม่เล่าเรื่องการขายของในที่ทำงานให้โอ๋ฟังว่า
แม่เขาได้เตรียมปูทางการขายไว้หลังจากที่จะไม่ได้ทำงานแล้วโดย
แม่บอกกับบรรดาลูกน้องของแม่ว่า ถ้าแม่ปลดเกษียรแล้ว
แม่จะเอาผลผลิตที่สวนมาขายที่นี่เหมือนเดิม
พวกเด็กๆต้องช่วยป้าซื้อเหมือนเดิมนะ เพราะป้าไม่มีเงินเดือนแล้ว
เด็กๆได้ยินก็ขำกันและพากันรับปากว่าจะอุดหนุนเหมือนเดิม

โอ๋ฟังแม่เล่าเสร็จ โอ๋ยิ้มให้แม่...
ยิ้มที่แม่เป็นแบบอย่างในความขยันและอดทนให้โอ๋
ยิ้มที่แม่ช่วยโอ๋ในทุกสิ่งทุกอย่าง อยากให้ลูกมีรายได้
ยิ้มที่แม่สนับสนุนการทำเกษตรของโอ๋ ใครจะว่าดูถูกยังไง
แต่แม่กลับให้กำลังใจแล้วบอกว่าต้องทำให้มันดีให้ได้

โอ๋สัญญาว่าในอนาคตต่อไปแม่จะไม่ต้องลำบากไปขายเองแบบนี้
แต่โอ๋จะทำให้สวนมีผลผลิตมากๆจนเข้าสู่ตลาดขายส่งให้ได้ แม่คอยดูนะ!

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2459 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 03:41:28 PM »

คุณโอ๋ครับ ที่ดินแถวบ้านคุณโอ๋ ไม่รู้ว่าไร่ล่ะเท่าไหร่ ถ้าอยู่ติดคลองชลประทานอย่างของคุณโอ๋ แพงไหมครับ
พอมีใครแบ่งขายสักไร่สองไร่ไหม

ผมอยู่นนทบุรี อายุขึ้นเลขสี่แล้ว ถ้าพอมีปัญญาจะซื้อ แล้วไปลงต้นไม้ไว้ อีก15-20ปี มีบุญได้เลิกทำงานก็จะได้ไปอยู่ไปกิน

ขอบคุณครับ

สวัสดีค่ะkanphud  ยิ้มเท่ห์

ตามที่ได้สอบถามเกี่ยวกับที่ดินว่าแถวบ้านโอ๋ราคาไร่ละเท่าไหร่
ขอตอบว่าตอนนี้ราคาปรับขึ้นจากเดิมมากเชียวค่ะ
ตอนโอ๋ซื้อที่ตรงสวนใหม่ ราคาไร่ละ 130,000.-บาท
เวลาผ่านไปไม่กี่เดือนขึ้นเป็น ไร่ละ 150,000.-บาท
แต่ราคาตอนนี้ ถ้าไร่ละ 150,000.-ก็ค่อนข้างจะหายากมาก
ถ้ามีก็ขายแบบยกแปลง 20 ไร่ขึ้นไปค่ะ
ที่เคยบอกขายไว้ประมาณ 2 ไร่ ราคาค่อนข้างแพงมาก 1 ล้าน
ทำเลหน้าติดถนนลาดยาง ทล. หลังติดน้ำ แต่ไม่รู้ขายไปหรือยังค่ะ
ส่วนใหญ่ที่ดินที่เขาบอกขายแถวบ้านโอ๋ ไม่เคยมีป้ายติดขายเอาไว้เลย
ต้องถามคนที่กว้างขวางแถวนั้นเขาจะรู้ เราไม่เคยถึงตัวคนขายโดยตรงได้สักทีค่ะ

และตั้งแต่โอ๋ทำสวนที่กำแพงแสนมานี่
เรื่องทำเลติดคลองติดน้ำนี่โอ๋คิดว่าไม่จำเป็นค่ะ
ขอแค่น้ำไม่ท่วมเป็นใช้ได้แล้ว
เพราะส่วนใหญ่เราจะใช้ระบบเจาะบาดาลน้ำตื้นมาใช้สำหรับการวางระบบน้ำค่ะ
รับรองทั่วถึงอยู่แล้ว ไม่แห้งแล้งแน่นอน

แล้วต้องรอถึง อีก15-20ปี ถึงจะไปใช้ชีวิตเกษตรเหรอค่ะ...ไม่นานไปเหรอค่ะ
ถึงตอนนั้นอายุ 60 แล้วนะค่ะ ขุดดินไม่ไหวแล้ว ถ้าจะเริ่มก็รีบลงมือคิดวางแผนทำเลย
ไม่แน่พอทำแล้วผ่านไป 3 ปีแบบโอ๋ ใจมันบอกว่าอีกไม่นานหรอกได้ออกมาอยู่บ้านนอกแน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม

เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #2460 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 04:53:52 PM »

แล้วต้องรอถึง อีก15-20ปี ถึงจะไปใช้ชีวิตเกษตรเหรอค่ะ...ไม่นานไปเหรอค่ะ
ถึงตอนนั้นอายุ 60 แล้วนะค่ะ ขุดดินไม่ไหวแล้ว ถ้าจะเริ่มก็รีบลงมือคิดวางแผนทำเลย
ไม่แน่พอทำแล้วผ่านไป 3 ปีแบบโอ๋ ใจมันบอกว่าอีกไม่นานหรอกได้ออกมาอยู่บ้านนอกแน่ๆ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ชอบไอ้ตรงนี้แหล่ะ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kanphud
*

« ตอบ #2461 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 09:32:01 PM »

ผมมีลูกสองคนครับ คนโตเพิ่งจะ8ขวบ ผมยังต้องสู้อีกนานครับ

ที่อยากมองหาที่ดินตอนนี้เพราะ อยากปลูกต้นไม้ใหญ่ทิ้งไว้ก่อน อีกสิบปีก็ไปอยู่ มีต้นไม้ใหญ่ให้ร่มเงา

ส่วนเรื่องจะมีแรงทำหรือเปล่า ก็ค่อยคิด ใจกะว่าก็ปลูกผักเลี้ยงไก่ไข่ อะไรที่มันไม่หนักมาก แค่นั้นครับ

ขอบคุณคุณโอ๋นะครับที่ให้ข้อมูล ยังไงถ้ามีที่ดินพอจะแนะนำช่วยpmมาบอกหน่อยนะครับ ผมจะเข้ามาเวปนี้อาทิตย์ล่ะครั้งสองครั้ง ช่วงวันหยุด ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

Liked By: maikhami
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #2462 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:01:57 PM »

มาสวัสดีปีใหม่พี่โอ๋ครับผม......อ่านไปอ่านมาแว๊ปบ้างตั้งใจอ่านบ้าง  3ปีจริงๆด้วเนอะพี่โอ๋นะ

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
gunandgun
*

« ตอบ #2463 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 11:26:05 PM »

ติดตามมาเป็นระยะ ๆ ชื่นชมในความตั้งใจของคุณโอ๋ และครอบครัวจริง ๆ (เผลอแป๊บเดียว 3 ปีแล้วจริง ๆ ด้วย) อายจัง อายจัง
หน้า: 1 ... 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 [154] 155 156 157 158 159 160   ขึ้นบน
  พิมพ์