หน้า: 1 ... 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 [153] 154 155 156 157 158 159 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 603276 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2432 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:36:24 PM »

เจ้าของสวนนี้โหดไม่เบาเลยนะครับ ยิงฟันยิ้ม แซวเล่นนะครับ เห็นทีหัวขโมยจะมาสวนนี้คงคิดหนัก เข้าใจความรู้สึกครับ แต่อย่าถึงขนาดให้ตายเลยครับเดี๋ยวมาตายในที่ของเราแล้วเราจะเดือดร้อนเอง ผมเองก็ไม่ยังไม่ปลูกอะไรเพราะอยู่ไกล ปลูกไว้รับรองเพื่อนต่างชาติที่มาขายแรงงานเอาไปหมด เพราะเขาไม่เคยคิดว่าใครปลูก อะไรกินได้เป็นเก็บหมด เหมือนเราปลูกไว้ให้มันอย่างนั้นแหละ แถมไม่กินเปล่าวางระเบิดไว้อีกต่างหาก แม้เห็นเจ้าของเขายังไม่ได้เกรง กลับเป็นเราที่กลัวแทน ตอนนี้ไม่ว่าจังหวัดไหนของไทยมีต่างชาติอยู่ทุกมุม แยกกันไม่ออก ไทยเทศ ก็เข้าใจเหตุผลพวกเขานะครับ แต่บางทีก็ทนไม่ไหว กับคนพวกนี้ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:50:52 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵

laddawong
*

« ตอบ #2433 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 02:30:04 PM »

คุณโอ๋โหดเหมือนกันนะเนี่ย ล้อเล่นนะคะ กะว่าเดี๋ยวปีหน้าสร้างบ้านค่อยทำรั้วล้อมและติดกล้องวงจรปิดค่ะ ถึงมีรั้วแต่กลางวันเรามาทำงานไม่มีกล้องก็คงเข้ามาเก็บอยุ่ดีค่ะ จริงอย่างที่คุณโอ๋บอกว่าเขาไม่รู้หรอกค่ะว่าเราทำเหนื่อยขนาดไหน ตอนนี้ได้แต่ปล่อยไปละคะ เคยแอบคิดเหมือนกันตอนนี้ถ้าต้นอะไรออกลูกมาจะเด็ดลูกทิ้งให้หมดเลยค่ะ สุดท้ายก้เอาไว้อยุ่ดี ตอนนี้ฝรั่งที่ลงไป 4 เดือนกำลังงามเลยค่ะ ต้นนึงติดผลไม่ต่ำกว่า 10 ลุก ถ้ายังเหลือให้คนทำได้กิน จะถ่ายรูปมาฝากคุณโอ๋นะคะ
yochida
*

« ตอบ #2434 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 02:16:30 PM »

ขอสอบถามคุณโอ๋เรื่องกล้วยน้ำว้า ตอนผมปลูกปีแรกก็ให้เครือใหญ่มาก พอเข้าปีที่สองจะมคหน่อออกมาเยอะมากประมาณ10หน่อได้แล้วกล้วยที่ได้จำนวนหวีก็ลดลงแล้วลูกก็ลดลงด้วย ที่สวนคุณโอ๋เจอปัญหานี้ไหมครับ พอผมนะฟันหน่อทิ้งบ้างพ่อก็บอกว่าไม่เกี่ยว ไม่เฟมือนกล้วยหอม ตกลงผมจะแก้ไขอย่างไรครับ ฟรือควรจะขุดหน่อไปปลูกใหม่ครับ ช่วยแนะนำบ้างนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

วัชระ ทองเขียว 72/1 ซ.15 ถ.พหลโยธิน ต.ปากเพรียว อ.เมือง จ.สระบุรี 18000
Magnum (rew)
*

« ตอบ #2435 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 02:42:02 PM »

สวัสดีค่ะคุณ laddawong  ยิ้มเท่ห์

ดีใจจังค่ะเจอคนหัวอกอันเดียวกัน คือทำงานบริษัทด้วย ทำสวนด้วย เข้าใจความรู้สึกดีเลย
แต่โอ๋ทำใจแบบคุณladdawong ไม่ได้ค่ะ  ถ้าใครมาขโมยของในสวนโอ๋มันต้องเจอดีแน่
โอ๋จะให้เจ้าแต้มตา เจ้าใบตอง เจ้าโอเลี้ยงกัดให้ตายเลย แหมก็เราอุตส่าห์ปลูกแทบตายนี่ค่ะจริงไหม

รั้วรอบขอบชิดเป็นสิ่งจำเป็นมาก ตอนที่โอ๋ซื้อที่ใหม่ๆ สิ่งที่โอ๋ทำอันดับแรกคือการล้อมรั้ว
เพราะโอ๋รู้อยู่แล้วว่าถ้าเราไม่มีสิ่งนี้ ของที่เราลงทุนปลูกไม่มีเหลือหรอกค่ะ
รั้วไม่พอนะค่ะ ติดกล้องวงจรปิดมันเลย จับให้ได้คาหนังคาเขา
เรื่องแบบนี้ยอมไม่ได้ พูดเรื่องขโมยที่ไรของขึ้น เหอะๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยครับ เรื่องขโมย พวกชุบมือเปิบนี่
แต่หากทำรั้ว หลายเงินเลย กลายเป็นภาระต้นทุนค่าใช้จ่ายไปอีกเสียนั่น

ไม่รู้จะทำไงดีกับพวกนี้ เอาของเราไปโดยไม่มีต้นทุน
เรากว่าจะได้รอกันตั้งแต่ปลูก

พวกนี้จัดหนักเลยคุณโอ๋

Liked By: pooyailee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2012, 02:56:40 PM โดย Magnum (rew) » บันทึกการเข้า

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2436 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 08:54:18 PM »

ขอสอบถามคุณโอ๋เรื่องกล้วยน้ำว้า ตอนผมปลูกปีแรกก็ให้เครือใหญ่มาก พอเข้าปีที่สองจะมีหน่อออกมาเยอะมากประมาณ10หน่อได้แล้วกล้วยที่ได้จำนวนหวีก็ลดลงแล้วลูกก็ลดลงด้วย ที่สวนคุณโอ๋เจอปัญหานี้ไหมครับ พอผมนะฟันหน่อทิ้งบ้างพ่อก็บอกว่าไม่เกี่ยว ไม่เหมือนกล้วยหอม ตกลงผมจะแก้ไขอย่างไรครับ หรือควรจะขุดหน่อไปปลูกใหม่ครับ ช่วยแนะนำบ้างนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวัสดีค่ะคุณyochida   ยิ้มเท่ห์

เรื่องกล้วยน้ำว้าตามที่คุณบอกไว้ว่า ปีแรกก็ให้เครือใหญ่มาก
พอปีที่สองจะมีหน่อออกมาเยอะมาก
แต่กล้วยที่ได้จำนวนหวีลดลงแล้วลูกก็ลดลงนั้น

สาเหตุเนื่องจากมันโดนแย่งอาหารค่ะ
ถ้าเราปล่อยขืนปล่อยให้มีหน่อเยอะเกินไป กล้วยยิ่งลูกเล็กและน้อยหวี
บางต้นน้อยมากเครือนึงมีแค่ 3 หวี โอ๋ก็เจอมาแล้ว
วิธีที่เราแก้ไขคือแยกหน่อขุดไปปลูกหรือขายหน่อ
แต่ถ้ายังไม่มีเวลาขุดไปปลูกบ้านโอ๋จะฟันหน่อทิ้งเลยค่ะ อย่าไปเสียดายมัน
เราต้องรักษาคุณภาพผลผลิตที่ได้ให้มีขนาด+จำนวนที่ดีไว้ 
มากกว่าที่อยากมีต้นกล้วยเยอะๆแต่ไม่มีคุณภาพนะค่ะ
เพราะรายได้มันต่างกันเยอะ

อีกข้อนึง กล้วยน้ำว้าถึงแม้จะปลูกง่ายๆ ดูแลง่ายๆ แต่มันก็ต้องการดูแลเหมือนกันนะค่ะ
สวนโอ๋มีกล้วยขายได้อย่างต่อเนื่องและยังมีคุณภาพดี โอ๋ทำดังนี้

1.ปลูกไปเรื่อยตามกำลังที่ทำไหว
ถ้ามีเวลาเราก็ขุดหน่อไปปลูกทดแทนเสมอ
มันจะให้ผลผลิตไม่ขาดในปริมาณพอดี ไม่มากไปจนเกินความต้องการของลูกค้า
และไม่น้อยไปจนขาดความต่อเนื่องในการขาย

2.ใส่ปุ๋ย โอ๋ไม่ได้ให้มันหากินเองอย่างเดียวนะค่ะ ผลผลิตจะดีต้องให้อาหารเขา
ใช้หลักการเดิมคือ ช่วงแรกของการเจริญเติบโตใส่ยูเรีย หรือตัวหน้าสูง
สลับกับขี้วัว พอเป็นลูกแล้วจะใส่สูตรตัวหลังสูง
เพื่อสะสมแป้งให้ลูกใหญ่ๆค่ะ และอาหารที่สำคัญก็คือน้ำ
กล้วยจะต้นใหญ่ไม่ใหญ่น้ำคือปัจจัยสำคัญค่ะ 

ถ้าเราไม่ใส่ปุ๋ยหรือบำรุงดินจะเกิดอะไรขึ้น
จะเห็นได้ว่าปีแรกลูกจะใหญ่ เพราะดินตรงนั้นยังมีธาตุอาหารที่สมบูรณ์
แต่ธาตุอาหารมันก็ถูกไปเลี้ยงลูกรุ่นแรกหมดแล้ว
พอต้นที่สองในกอนั้นออกลูก มันจะเอาธาตุอาหารที่ไหนมากินเพราะดินจืดแล้วลูกที่ได้มันจึงเล็ก
เหมือนมะละกอฮอลแลนด์เช่นกัน ถ้าเราปลูกออกลูกมารุ่นแรกจะหวาน
ถ้ารุ่นสองไม่ใส่ปุ๋ยรสชาติกินแทบไม่ได้เลยค่ะไม่หวานเลย ขายไปลูกค้าก็ไม่ติดใจ
ดังนั้นเมื่อต้นไม้เขาให้ผลผลิตที่ดีกับเราแล้ว เราต้องตบรางวัลเขาด้วยธาตุอาหารอร่อยให้กับเขาคืนไปเท่านั้น
และถ้าเคยปลูกตรงไหน ครั้งต่อไปโอ๋จะไม่ปลูกซ้ำที่ เพราะจะได้มะละกอที่ไม่ดีค่ะ

3.ตัดแต่งใบ ช่วงออกลูกแล้วถ้าใบมากไปโอ๋จะใช้ตะขอเกี่ยวใบกล้วยทิ้งค่ะ
เพื่อให้สารอาหารที่ให้ไปเลี้ยงลูก และเป็นการดูแลให้กอกล้วยมันโปร่งด้วยค่ะ

4.กำจัดหน่อให้เหลือกอละ3-4 ต้น เพื่อให้กล้วยสมบรูณ์

วิธีเหล่านี้เป็นสิ่งที่สวนโอ๋ปฏิบัติอยู่ค่ะ
แต่ขอออกตัวก่อนว่าโอ๋เองยังมีฝีมือการปลูกเท่าพี่ๆมืออาชีพหลายท่านในนี้ไม่ได้นะค่ะ
แค่เป็นการแชร์แลกเปลี่ยนในสิ่งที่สวนได้ทำอยู่ หากพี่ๆท่านใดมีวิธีดีๆ
เข้ามาแชร์ความรู้ได้เลยค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

ขอให้โชคดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
yochida
*

« ตอบ #2437 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:01:38 PM »

กระจ่างอีกแล้วครับปรึกษาคุณโอ๋ไม่ผิดหวังจริงๆ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:03:47 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

วัชระ ทองเขียว 72/1 ซ.15 ถ.พหลโยธิน ต.ปากเพรียว อ.เมือง จ.สระบุรี 18000
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2438 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:02:30 PM »

เห็นด้วยครับ เรื่องขโมย พวกชุบมือเปิบนี่
แต่หากทำรั้ว หลายเงินเลย กลายเป็นภาระต้นทุนค่าใช้จ่ายไปอีกเสียนั่น

ไม่รู้จะทำไงดีกับพวกนี้ เอาของเราไปโดยไม่มีต้นทุน
เรากว่าจะได้รอกันตั้งแต่ปลูก

พวกนี้จัดหนักเลยคุณโอ๋

ว่าเราโหดแล้วนะนี่มีคนโหดกว่าเราอีก
จะให้โอ๋จัดหนักเหรอค่ะ ไม่ยาก...
งั้นพี่ให้โอ๋ยืมปืนMagnum พี่มาใช้หน่อยได้ไหมค่ะ รับรองไม่พลาดเป้าแน่นอน หุหุ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sompol, viranya, pooyailee

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
NKC
*

« ตอบ #2439 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:55:35 AM »

งานกำแพงแสนปีนี้คุณโอ๋ไปเที่ยวหรือเปล่าครับ :)ส่วนผมคงได้ไปมีพี่ๆเพื่อนๆหลายคนทำกิจกรรมขี่ม้าอ้อมถังและนำวัวมาประกวดด้วยก็เลยชวนๆกันไปได้ศึกษาหาความรู้และดูผลผลิตแปลกๆด้วยครับ ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2440 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:12:51 PM »

งานเกษตรกำแพงแสน ที่จะจัดขึ้นต้นเดือนธันวาคมนี้
สำหรับโอ๋ไม่พลาดแน่นอนค่ะต้องไปอยู่แล้ว
คาดว่าจะไปสอยพันธุ์ไม้ใหม่ๆมาลงปลูกที่สวนค่ะ
เพราะงานเกษตรทีไรมักจะมีการเปิดตัวพันธุ์ใหม่ๆแปลกๆน่าสนใจแทบทุกครั้งเลยค่ะ
แถมดูความก้าวหน้าทางการเกษตรในด้านต่างๆ พร้อมกับศึกษาตลาดไปในตัวด้วยค่ะ
 ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:14:22 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2441 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:26:42 PM »

เมื่อวานนี้ไม่รู้บอร์ดเป็นอะไรไป อุตส่าห์โพสรายงานความคืบหน้าของสวนไป
พิมพ์จนกระทั้งจบเรื่องแต่กลับโพสไม่ได้ซะงั้น  งั้นวันนี้ขอกลับมารายงานใหม่อีกครั้งแล้วกันนะค่ะ

อาทิตย์ที่ 11-11-55
เริ่มจากมะนาว 4 ต้นที่บ้านสายสี่
ช่วงนี้ออกลูกเต็มไปหมดเชียวค่ะ
แต่ละลูกใหญ่กว่าเหรียญ 10 บาทอีกค่ะ
มันไม่ดีตรงที่ออกเร็วไป คาดว่าเดือนหน้า ธค.ก็เก็บได้แล้ว
ซึ่งมันน่าจะออกลูกให้เก็บในช่วงมีนา-เมษาต่างหาก
แต่ถึงกระนั้นช่วงนี้มันก็ออกดอกชุด 2 ตามมาติดๆเลยค่ะ
ก็ไว้มาดูกันว่าจะได้ตามเวลาที่ต้องการหรือไม่ค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2442 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:48:18 PM »

ส่วนที่สวน อาทิตย์ที่ผ่านมาฉีดยามะนาวเสร็จก็จัดการตัดหญ้าอีกแล้วค่ะ
เจ้านาเพื่อนโอ๋รายงานให้ฟังว่าที่กำแพงแสนแผ่นดินไหวจนน้ำในสระว่ายน้ำของมันกระฉอกไปมา
โอ๋บอกเจ้านามันว่าโอ๋ไม่รู้เรื่องเลยว่าแผ่นดินไหว เพราะเครื่องตัดหญ้ามันสั่นแขนโอ๋ต่อเนื่องเหมือนเจ้าเข้า
แรงมากกว่าแผ่นดินไหวอีก ขณะหยุดพักมือมันยังสั่นแหง็กๆไม่เลิกเลยค่ะ

ถ้าดูให้ดี ยังจำได้ไหมว่าปีที่แล้วโอ๋เริ่มปลูกกล้วยแถวนอก (ช่วงริมรั้ว)
ตามมากล้วยอีกในแถวที่สอง
แถวที่สามปลูกไผ่ตงลืมแล้ง ตอนนั้นยังเป็นกิ่งตอนเล็กๆ
และปลูกไม่เป็นด้วย ปลูกเสร็จถึงจะรู้ว่าไผ่เขาต้องปลูกเอียงๆ
(นึกแล้วยังขำอยู่เลยของเราดันปลูกซะต้นตรงเป๊ะ ยิงฟันยิ้ม)
ปัจจุบัน ทั้งกล้วยเอยก็ตัดเครือขายไปหลายเครือแล้ว
ส่วนไผ่เอย โตเต็มวัย เก็บหน่อไปกินหลายครั้งแล้วค่ะ
เห็นแถวที่ 4 หรือยังค่ะ คนมือบอนเอามะม่วงมาลงปลูกไว้
ไม่กี่ปีเราจะมีมะม่วงขายอีกเช่นกัน
และที่มาตัดหญ้าก็จะเอาต้นไม้มาลงปลูกอีกแถวแหละค่ะ
จะลงมะละกอฮอลแลนด์เพิ่ม เพราะขายดีเป็นที่ต้องการของลูกค้ามากๆค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2443 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:54:33 PM »

ส่วนมะนาวที่ส่วนช่วงนี้กำลังลุ้นให้ออกดอกอยู่
การทดลองบังคับหน้าแล้ง ตอนนี้สำเร็จเป็นบางต้น
บางต้นยังไม่ยอมออกดอก แต่บางต้นกำลังออกดอกและกลายเป็นผลแล้วค่ะ
ตอนนี้ขนาดเท่าหัวไม้ขีด ตอนนี้ได้แต่ภาวนา อยากให้ออกดอกให้พรึบทั้งสวนในเดือนนี้
ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า  ร้องไห้

เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #2444 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:59:59 PM »

ส่วนมะนาวที่ส่วนช่วงนี้กำลังลุ้นให้ออกดอกอยู่
การทดลองบังคับหน้าแล้ง ตอนนี้สำเร็จเป็นบางต้น
บางต้นยังไม่ยอมออกดอก แต่บางต้นกำลังออกดอกและกลายเป็นผลแล้วค่ะ
ตอนนี้ขนาดเท่าหัวไม้ขีด ตอนนี้ได้แต่ภาวนา อยากให้ออกดอกให้พรึบทั้งสวนในเดือนนี้
ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า  ร้องไห้

ความสำเร็จย่อมมาถึงแก่ผู้พยายาม เอาใจช่วยครับป้าโอ๋ ขอให้ช่วงหน้ามะนาวขาดแคลนมีขายเยอะๆนะคร้าบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
suangasair
*

« ตอบ #2445 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 05:23:25 AM »

นั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าสุดท้าย สุดยอดจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Lady_Aries
*

« ตอบ #2446 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 06:09:19 PM »

อ่านตั้งแต่ละครจบเมื่อคืนยันตี 5 วันนี้ เผลอหลับไปตอน หน้าที่ 125 และตื่นมาอ่านต่อ ข้าวปลาไม่เป็นอันกินเลยค่ะ ทุกอย่างเป็นความรู้อย่างที่ต้องการเลยค่ะ จะติดตามต่อไปน่ะค่ะ
laddawong
*

« ตอบ #2447 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:37:07 PM »

คุณโอ๋คะ รบกวนถามเรื่องมะนาวหน่อยค่ะ ว่าถ้าเราใส่ปุ๋ย ให้น้ำ แต่ไม่ใช้ยาฆ่าแมลง ปล่อยให้ใบหงิกหงอจากหนอนชอนใบ และเป็นโรคแครงเกอรืนิดหน่อย มันจะยังออกลูกไหมคะ หรือว่าต้องใช้เพื่อให้ต้นและใบสมบุรณ์ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:46:03 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 [153] 154 155 156 157 158 159 160   ขึ้นบน
  พิมพ์