หน้า: 1 ... 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 [152] 153 154 155 156 157 158 159 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 649988 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2416 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:15:13 PM »

และกว่าโอ๋จะทำเสร็จก็ปาเข้าไป 6 โมงเย็นแล้ว
ต้องรีบเก็บข้าวของเกล้วยไปส่งที่ออฟฟิสที่แม่ทำงาน
กล้วยกับหัวปลีครั้งนี้มีจำนวนมากเหมือนเดิม
ตอนแรกก็หนักใจเหมือนกันกลัวขายไม่หมด
เพราะหัวปลีที่มาขายครั้งนี้มีถึง 10 หัวเชียวค่ะ
แต่ด้วยฝีมือของแม่โอ๋ ผลผลิตที่สวนขายเกลี้ยงหมดไม่มีเหลือเลย
แถมมีคนยังมาถามหาซื้ออีก แม่โอ๋เลยให้ลูกค้าเขียนใบสั่งจองไว้
ฟังแม่รายงานข่าวการขายแล้วดีใจจริงๆ สมแล้วที่เป็นแม่ของโอ๋ อิอิ ยิงฟันยิ้ม   

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2417 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:22:14 PM »

ส่วนอันนี้
โอ๋อยากให้ดูว่าคนปลูกพวกเราได้กินแค่นี้ค่ะ  อันไหนสวยๆขายหมด  ยิงฟันยิ้ม
ไม่น่าเชื่อว่าโอ๋จะมีผลผลิตมาขายแบบนี้ได้ทุกอาทิตย์ ทั้งๆที่เราเป็นแค่มือสมัครเล่น
นี่ถ้าเป็นมืออาชีพมันคงจะเลี้ยงครอบครัวได้เหมือนกันนะค่ะนี่

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2418 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:30:45 PM »

ยิ้มกว้างๆ ปุ๋ยปลา ฮาว่ะ โอ๋   ยิ้มกว้างๆ

เรื่องปุ๋ยปลายังฮาไม่เลิก
เมื่อวานหลังจากฉีดพ่นยามะนาวเสร็จแล้วก็เตรียมตัวกลับบ้าน
ในขณะที่พ่อโอ๋มายืนส่งโอ๋ที่รถ พ่อเขาทำจมูกฟุกฟิดไปมา
แล้วบ่นว่า "โอ๋เอาหมาอาบน้ำซะบ้างนะ วันนี้ทำไมหมาเหม็นจัง เหม็นสาบมากๆ"
โอ๋ได้ยินก็หัวเราะพ่อแล้วบอกว่า ไอ้ที่ได้กลิ่นเหม็นๆนี่อ่ะนะ มันไม่ใช่กลิ่นหมา แต่มันกลิ่นปุ๋ยปลา
ถ้าฉีดเมื่อไหร่กลิ่นมันเหม็นตลบสวนเลยจริงๆนะจะบอกให้ 
ว่าแต่...พ่อยังไม่ชินอีกเหรอจ๊ะ  ยิงฟันยิ้ม

KruPoom
*

« ตอบ #2419 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:49:50 PM »

มาเยี่ยมสวนน้องโอ๋คนเก่งค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
HUAMAI
*

« ตอบ #2420 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 07:14:45 AM »

มาเยี่ยมสวนน้องโอ๋คนเก่งค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เข้ามาเยี่ยมด้วยคนครับ  อายจัง
NKC
*

« ตอบ #2421 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 07:49:33 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2422 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:34:23 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานการทำเกษตร ของอาทิตย์ที่ 14 ตุลาคม 2555
เมื่อวันอาทิตย์เป็นวันเกิดโอ๋เองค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ตอนแรกตั้งเป้าหมายในใจว่าวันเกิดตัวเองนี่จะทำความดีด้วยการปลูกกล้วยเพิ่ม 19 ต้น
แต่สุดท้ายโอ๋ไม่สามารถปลูกกล้วยได้เลยสักต้น ฮื่อๆ  ร้องไห้
สาเหตุที่เป็นเช่นนี้เพราะเมื่อไปถึงสวนเราก็ต้องผงะกับหญ้าที่สูงท่วมเต็มไปหมด
เลยต้องเอารถสามล้อออกมาลุยไม่งั้นเราจะลากสายยางฉีดยามะนาวไม่ได้
ตัดเสร็จก็เล่นเอาหมดแรงเพราะแดดร้อนมากค่ะ
ตามติดด้วยภาระกิจประจำคือฉีดยามะนาว งวดนี้ฉีดถึง 2 เที่ยวเชียวค่ะ
รวมเบ็ดเสร็จคิดเป็นระยะทางของการเดินทำงานกี่กิโลก็ไม่รู้
รู้แต่ว่อยากจะคลานกลับบ้านเสียให้ได้ค่ะ

อาทิตย์นี้เป็นอาทิตย์กินเจ
ที่สวนโอ๋โชคดีมากเลยค่ะที่กล้วยในสวนโอ๋สามารถตัดขายได้หลายเครือ
ไหนจะหัวปลี และ มะละกอ ขายหมดเกลี้ยงไม่มีเหลือแถมไม่พอขายด้วย
และราคาที่ขายก็สูงตามเทศกาลด้วยนะค่ะ
อย่างกล้วยช่วงปกติขายหวีละ 20.-บาท
เมื่อวันจันทร์ขาย 25.-บาท ราคานี้ไม่มีใครต่อเลย พรึ้บเดียวหมดค่ะ
ดังนั้นโอ๋คิดว่าการจะทำเกษตรให้ประสบผลสำเร็จเราต้องมีการวางแผน
เช่นวางแผนการปลูก เราปลูกช่วงนี้เก็บเกี่ยวได้ช่วงไหน
ถ้าให้มันเก็บเกี่ยวได้ตรงล๊อคกับช่วงเทศกาลจะทำให้เราขายผลผลิตได้ง่ายและราคาดีด้วยค่ะ

TUI
*

« ตอบ #2423 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:50:43 AM »

เก่งจังครับคุณโอ๋
ฉีดยาเองด้วย
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Sportrider
*

« ตอบ #2424 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 04:40:15 PM »

แอบติดตาม มหากาพย์ของคุณโอ๋ มานานแล้ว  เป็น Series ที่มีครบทุกรส  ทุกอารมณ์ 
ทุกครั้งที่เข้ามาเยี่ยมชม  เหมือนได้เติมฝัน  มีความสุขไปด้วยจริงๆ
ผมอยู่บางกรวยทำงานกินเงินเดือน  แต่ฝันอยากอยู่ใกล้ชิดธรรมชาติ
เมื่อ 2 เดือนก่อน ได้สวนริมคลอง 4 ไร่  ที่บางไทร   เหมือนเติมไฟให้ชีวิต
ตอนนี้ลง  มะนาว+กล้วย+มะละกอ  ไปหน่อยและคิดว่าจะเลี้ยงปลาด้วย 
ขอบคุณสำหรับการแชร์ประสบการณ์  อ่านแล้วได้ความรู้ มีความสุข 
ว่าแต่ คุณโอ๋ คิดไว้หรือยังว่าเรื่องนี้จะปิดกล้อง ( GOAL ) ตอนไหนดี
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2425 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 08:32:49 PM »

สวัสดีค่ะคุณ 278890  ยิ้มเท่ห์

โอ๋รู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งสำหรับการเริ่มต้นโพสกระทู้ที่ 1 ที่สวนของโอ๋
รู้สึกปลิ้มใจที่มีคนแอบติดตามเข้ามาชมกับสิ่งที่โอ๋ได้ทำ
ระยะหลังไม่ค่อยได้เข้ามารายงานเพราะผลงานมันยังเป็นเรื่องเดิมๆ
อยากเข้ามาโพสอีกทีตอนช่วงมะนาวให้ผลผลิตแล้ว
ส่วนการปิดกล้องไม่แน่ใจว่าจะปิดตอนไหน เพราะยังไม่มีวี่แววเลย
โอ๋ยังปลูกต้นไม้ไม่หนำใจเลยค่ะ ขอทำสวนต่อไปจนกว่าจะเก่งก่อนแล้วกันนะค่ะ
ว่าแต่ถ้าโอ๋ปิดกล้องไปจริงๆแล้ว  ทุกคนจะไม่คิดถึงโอ๋เหรอค่ะ...จริงไหม ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ที่สวนโอ๋มีกล้วยออกขายอย่างต่อเนื่องอาทิตย์ละ 4 เครือ
มะละกอฮอลแลนด์ของสวนใหม่ก็เริ่มออกขายได้บ้างแล้ว
เมื่อวานพ่อโดนแตนในดงกล้วยต่อยเอา แต่ไม่เป็นอะไรมากค่ะ
แค่ได้ยินเสียงพ่อร้องเสียงหลงซะลั่นสวนเลย แล้วก็วิ่งมาอ้อนให้แม่ดูแผล
น่าแปลกที่ก่อนหน้าที่พ่อจะโดน โอ๋ก็เดินไปดูกล้วยที่สุกกอนั้นเหมือนกันแต่แตนไม่ยักต่อยโอ๋แหะ
ส่วนแม่ก็ยังเป็นแม่ค้าที่แสนเก่ง ขายผลผลิตที่สวนหมดไม่เคยเหลือเลย
และโอ๋ตอนนี้เพิ่งหายป่วยเป็นไข้หวัดเสียงเป็นเป็ดค่ะ แต่ก็มาทำสวนนะค่ะ...ยังไหว

สองอาทิตย์ที่ผ่านมาแดดที่สวนแรงจัดมากรู้สึกแสบ หน้าแดงมากเลย
ตอนนี้มะนาวที่สวนยังไม่ออกดอก แต่มะนาวในกระถางที่บ้านสายสี่กำลังออกดอกเต็มต้นเลยค่ะ
การทำสวนบางครั้งเหนื่อยถึงเหนื่อยมาก(ในตอนที่ไม่สบาย)
แต่เมื่อเห็นผลงานที่เราทำ ต้นไม้เติบโต ผลผลิตที่ได้ต่อเนื่อง มันทำให้หายเหนื่อย

โอ๋ดีใจนะค่ะที่คุณ 278890 ก็กำลังได้ทำในสิ่งที่ฝันเช่นกัน
แล้วอย่าลืมเข้ามาแชร์ประสบการณ์ความสุขนี้ให้เพื่อนๆได้ชมกันบ้างนะค่ะ
โอ๋จะคอยติดตามชมบ้างเหมือนกัน
ขอให้โชคดีค่ะ

โอ๋เอง 

Sportrider
*

« ตอบ #2426 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 10:29:22 PM »

นั่นนะสิ.. ถ้าคุณโอ๋ก้าวไปถึงจุดหมายแล้วปิดกล้องไป คงคิดถึงกันแย่เลย
บันทึกการเดินทางของสุดยอดหญิงแกร่ง ทีละก้าว ทีละก้าว
เป็นแรงใจให้ผมและอีกหลายๆคนก้าวตามไปด้วยมั่นใจ
ขอบคุณครับ .. สู้ต่อไปนะคุณโอ๋
kaitnakin
*

« ตอบ #2427 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 10:09:44 PM »

เป็นคนราชบุรีครับ  แต่มาทำมาหากินอยู่ใน กทม   อายุก็เลขสี่นำหน้าล่ะ  อยากกลับไปทำมาหากินที่บ้านต่างจังหวัดแต่ไม่มีทุนเลยจะทำยังไงดี  มีใครสนใจร่วมลงทุนป่ะ  มีเนื้อที่ที่ว่างร้างอยู่สองแปลง  3  ไร่ +   อีกที่ประมาร  5  ไร่  อยากกลับไปทำเกาตรพอเพียงผสมผสานที่ใช้ทุนน้อยๆและอยู่ได้ด้วยตัวเอง
NKC
*

« ตอบ #2428 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 10:09:01 AM »

เป็นคนราชบุรีครับ  แต่มาทำมาหากินอยู่ใน กทม   อายุก็เลขสี่นำหน้าล่ะ  อยากกลับไปทำมาหากินที่บ้านต่างจังหวัดแต่ไม่มีทุนเลยจะทำยังไงดี  มีใครสนใจร่วมลงทุนป่ะ  มีเนื้อที่ที่ว่างร้างอยู่สองแปลง  3  ไร่ +   อีกที่ประมาร  5  ไร่  อยากกลับไปทำเกาตรพอเพียงผสมผสานที่ใช้ทุนน้อยๆและอยู่ได้ด้วยตัวเอง
แค่พี่มีที่ดินก็นำหน้าหลายๆท่านไปเกินครึ่งแล้วล่ะครับ :)ค่อยๆคิดและหาความรู้ให้มากๆหลายๆท่านคิดได้แต่ไม่มีที่ดินแค่นี้ผมว่าพี่โชคดีมากๆแล้วครับตั้ง8ไร่กว่าๆ ยิ้ม
laddawong
*

« ตอบ #2429 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:03:22 AM »

รบกวนขอคำปรึกาหน่อยนะคะ
ที่สวนลงมะนาวไว้ 4 ต้น ใบอ่อนม้วนหงกหงอ ดูแล้วมีหนอนดำ
และใบก้เป็นจุดเหลือง ๆ น่าจะเป็นแคงเกอร์
และมดก็เยอะมากเวลาไปคุ้ยรอบโคนต้น
ตอนซื้อมาใหม่ ๆ เอาลงดิน อออกดอกและผลมาก
แต่สักพักลูกจะร่วง ไม่เหลือเลยค่ะ สงสัยอาจจะโดนฝนด้วย
พอจะแนะนำยาหรืออาหารเสริมให้หน่อยที่บำรุงต้นมะนาวให้หน่อยได้ไหมคะ รอคุณโอ๋ว่าง ๆ ก่อนก็ได้ค่ะ

สวัสดีค่ะคุณ laddawong ยิ้มเท่ห์
ขอตอบคำถามเรื่องมะนาวที่ถามมานะค่ะ
คำตอบแรกโอ่ขอตอบแบบการดูแลโรคมะนาวทั่วไปทีส่วนใหญ่ใช้กัน
มะนาวใบอ่อนม้วนหงิกงอ เกิดจากหนอนชอนใบค่ะ
เราใช้"อะบาเม็กติน" +สารจับใบน้ำ ผสมน้ำฉีดค่ะ
ส่วนใบที่โดนหนอนชอนใบแล้วนั้นเราจะเด็ดทิ้งหรือตัดแต่งทิ้งไป
อย่าไปอาลัยอาวรมันนะค่ะ ถ้าเราเอาไว้ก็ไม่มีประโยชน์แถมโรคจะคุกคามอีกด้วย
ส่วนใบที่เป็นจุดแคงเกอร์ โอ๋จะใช้ "แบคมัยซิน" (สเตบโตรฯ) ละลายน้ำฉีดพ่นค่ะ
ส่วนปัญหาเรื่องมดโอ๋ใช้คาโบซัลแฟน ผสมน้ำราด รับรองตายเรียบค่ะ
โอ๋เคยใช้พวกซัลเจี๋ยโรย มันตายแค่ผิวๆ ข้างล่างใต้พื้นดินมดยังลั๊นลากันเพียบเลย
เจอตัวนี้เข้าไปตายเรียบ

แต่โอ๋จะเล่าให้ฟังมะนาวปลูกแค่ 4 ต้นดูแลไม่ยากเลยค่ะ
ที่บ้านสาย 4 โอ๋ปลูกมะนาวในกระถางไว้ 4 ต้นเหมือนกัน
ตอนนี้ต้นใหญ่มากเลยค่ะ ออกลูกดกด้วยนะค่ะ
มาดูกันว่าเจ้า 4 ต้นโอ๋ดูแลยังไงบ้าง
เริ่มตั้งแต่ตอนปลูกสิ่งที่สำคัญคือดินในกระถางต้องร่วนซุย
เพื่อที่รากมะนาวจะแทงขยายออกมาได้ไว ต้นก็จะโตไวตามด้วยเหมือนกัน
และเราต้องบำรุงให้ต้นมันแข็งแรงก่อน ใส่ปุ๋ยตัวหน้าสูงเข้าไว้ในปริมาณพอดี
 (แต่ใส่เยอะตายได้นะ)
ใส่น้ำหมักปุ๋ยปลา ใครไม่เคยลองใส่ดูซิ จะรู้ว่ามะนาวใบ+ต้นจะแข็งแรง
ที่บ้านสายสี่ ฉีดยา 2 เดือนหรือ 3 เดือนครั้ง เพราะไม่เป็นอะไรเลย
ถ้าใบเริ่มหงิก ตัดทิ้งแล้วให้เอาไบกอนมาฉีดฟิ๊ดๆ 2-3 ที หนอนก็ไม่ค่อยมายุ่งค่ะ
ถ้าใบเป็นแคงเกอร์ ก็ตัดหรือเด็ดทิ้ง บางครั้งถ้าเริ่มเป็นมากก็เอาสเตปโตรผสมน้ำฉีด
แต่ต้นที่สายสี่มันไม่ค่อยเป็น ถ้าต้นแข็งแรงแล้วมะนาวจะไม่เป็นโรคค่ะ

สำหรับต้นที่เพิ่งซื้อมาแล้วเอาลงดิน โอ๋แนะนำว่าอย่าเพิ่งให้เขามีดอกหรือมีลูกเลยค่ะ
การมีดอกและมีลูกในขณะที่ต้นยังเล็กไม่แข็งแรง มันแย่งสารอาหารที่จะไปเลี้ยงต้นหมด
ถ้ายังปล่อยไว้จนลูกเติบใหญ่ ต้นแม่จะโทรมและไม่ค่อยงาม
บางคนไม่รู้ มักจะชอบเลือกซื้อกิ่งตอนมะนาวที่มีลูกติดมาด้วย
นึกว่าซื้อแบบนี้แล้วไม่ต้องเสียเวลาเลี้ยง มันคงออกลูกให้เราขายได้เลย
แบบนี้คิดผิดนะค่ะ  (โอ๋เคยคิดแบบนี้มาแล้ว  ยิงฟันยิ้ม) เพราะมันจะออกแล้วหายไปเลย แถมต้นก็ไม่โตด้วย
 ถ้าเจอตอนเอามาปลูกใหม่ๆ ให้เด็ดทิ้งไปเลย  โปรดอดทนและรอคอย…

ส่วนการบำรุง อันนี้ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาของเขา โอ๋ใช้สารในแต่ละช่วงไม่เหมือนกัน
อย่างของคุณอยู่ในช่วงเพิ่งเริ่มปลูกควรเลือกให้ปุ๋ยที่มีไนโตรเจนสูงเข้าไว้
และอย่างลืมธาตุอาหารรองจำพวกสังกะสี ด้วยจำเป็นต่อมะนาวมากค่ะ
มะนาวเราจะว่าเลี้ยงยากมันก็ไม่ยากจะว่าง่ายมันก็ไม่ง่าย ต้องลงมือเลี้ยงเอง
และเรียนรู้ไปกับเขา แล้วคุณจะรู้นิสัยใจคอของเขา
ก่อนปลูกควรศึกษาอะไรต่างๆที่เกี่ยวข้องกับเขาก่อนจะช่วยได้เยอะค่ะ

ขอบคุณคุณโอ่มากเลยนะคะ ที่ช่วยแนะนำให้อย่างละเอียด ตั้งแต่ซื้อที่ดิน ถมที่ เริ่มปลูกต้นไม้มา 5 เดือน เหนื่อยมากเลยค่ะ ยิ่งช่วงนี้อากาศร้อนมาก พาลจะเป็นลมอย่างที่คุณโอ๋บอกจริง ๆ แอ็ก้ทำงานเกษตรพาร์ทไทม์เหมือนคุณโอ๋ค่ะ มีเวลาเข้าไปรดน้ำแค่วันอาทิตย์ ไปตั้งแต่ 8 โมง กว่าจะทำเสร็จก็เืกือบ 5 โมงเย็นแล้ว เดินลากสายยางรดน้ำด้วยน้ำประปายังไม่มีไฟฟ้าเลยต่อระบบน้ำแบบทุ่นแรงไม่ได้ค่ะ ถามว่าเหนื่อยไหม เหนื่อยมากเลยค่ะ ทำคนเดียว ขนาดแค่ 2 ไร่นะคะ แต่พอเห้นต้นไม้โต งอกงามก็ดีใจหายเหนื่อยค่ะ ติดตรงที่ว่าพอจะมีผลผลิตให้ได้เริ่มเก็บก็ถูกชาวบ้านแถวนั้นเข้ามาเก็บไปค่ะ คนทำไม่ได้กินเลยค่ะได้แต่ชื่นชมผลงานเท่านั้น ที่ดินไม่มีรั้วที่แน่นหนา ไม่มีคนเฝ้า แค่เอาตาข่ายพลาสติกไปล้อมกั้นแค่ให้รู้ว่าขอบเขตที่ดินเราแค่ไหนค่ะ คิดซะว่าแบ่ง ๆ กันไปค่ะ เวลาเหนื่อยหรือท้อก็จะนึกถึงคุณโอ๋ และพี่หมอพีเป็นต้นแบบเสมอค่ะ ขอบคุณคุณโอ๋มากนะคะ ถึงจะไม่รู้จักกันมาก่อน แต่ก็ยังช่วยเข้ามาตอบคำถามให้ วันหลังจะขอรบกวนอีกนะคะ ตอนนี้ลงพวกไม้ผล + ไผ่ ไป 50 กว่าต้นแล้วค่ะ เด๊่ยวจะหากล้วยมาแซมบ้างค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:56:13 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2430 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:02:08 PM »

สวัสดีค่ะคุณkaitnakin   ยิ้มเท่ห์
ดีใจจังเจอคนบ้านเดียวกันอีกแล้ว
นครปฐม ราชบุรี กาญจนบุรี ถือเป็นคนบ้านเดียวกับโอ๋หมดแหละค่ะ
ถ้าให้ชัวร์พิสูจน์ว่าบ้านเดียวกันหรือไม่ ต้องได้ยินสำเนียงที่พูดค่ะ
ถ้าเสียงแปร่งๆเหน่อๆ นะรับรองชัวร์คนบ้านเราเอง  ยิงฟันยิ้ม

ใครหลายๆคนมีความฝันที่อยากจะใช้ชีวิตเรียบง่ายแบบไม่วุ่นวาย
ทำเกษตรเล็กๆน้อยๆแบบพอเพียงให้เลี้ยงตัวเองได้
แต่การทำเกษตรแบบที่สามารถจะเลี้ยงตัวเองได้ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยสำหรับเกษตรกรมือใหม่
สิ่งเหล่านี้ต้องใช้เวลาทั้งสิ้น  กว่าเราจะเรียนรู้  กว่าเราลองผิดลองถูก กว่าเราจะลงมือปลูก
กว่ามันจะโตจนออกผลผลิต  มันนานเป็นปีๆเหมือนกันนะค่ะ  นี่โอ๋ทำเกษตรมา 2 ปี กว่าแล้ว
ขอตอบแบบตรงๆตอนนี้ว่า งานเกษตรที่โอ๋ทำอยู่ยังเลี้ยงครอบครัวไม่ได้ค่ะ
รายได้ของสวนตอนนี้  แค่เพียงช่วยให้โอ๋มีรายได้เพิ่มขึ้นจากเงินเดือนประจำ
แต่มันกำลังพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น  เพราะผลผลิตมันมีแบบต่อเนื่องไม่ขาดเลย
สิ่งที่เราได้ลงมือลงแรงขยันอดทนปลูกและดูแล  มันกำลังตอบแทนเราอยู่ 

ดังนั้นถ้ารู้สึกว่าอยากเดินเส้นทางสายนี้ ขอให้ท่านลองทำควบคู่ไปกับงานประจำก่อน
ปูทางไปเรื่อยๆ เตรียมความพร้อมสำหรับการใช้ชีวิตจริงในอนาคต
เมื่อถึงเวลาช่วงหนึ่ง เราจะประเมินตัวเราเองได้ว่ามันไหวไหมกับการใช้ชีวิตแบบนี้

ขอให้โชคดีค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2431 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:22:46 PM »

สวัสดีค่ะคุณ laddawong  ยิ้มเท่ห์

ดีใจจังค่ะเจอคนหัวอกอันเดียวกัน คือทำงานบริษัทด้วย ทำสวนด้วย เข้าใจความรู้สึกดีเลย
แต่โอ๋ทำใจแบบคุณladdawong ไม่ได้ค่ะ  ถ้าใครมาขโมยของในสวนโอ๋มันต้องเจอดีแน่
โอ๋จะให้เจ้าแต้มตา เจ้าใบตอง เจ้าโอเลี้ยงกัดให้ตายเลย แหมก็เราอุตส่าห์ปลูกแทบตายนี่ค่ะจริงไหม

รั้วรอบขอบชิดเป็นสิ่งจำเป็นมาก ตอนที่โอ๋ซื้อที่ใหม่ๆ สิ่งที่โอ๋ทำอันดับแรกคือการล้อมรั้ว
เพราะโอ๋รู้อยู่แล้วว่าถ้าเราไม่มีสิ่งนี้ ของที่เราลงทุนปลูกไม่มีเหลือหรอกค่ะ
รั้วไม่พอนะค่ะ ติดกล้องวงจรปิดมันเลย จับให้ได้คาหนังคาเขา
เรื่องแบบนี้ยอมไม่ได้ พูดเรื่องขโมยที่ไรของขึ้น เหอะๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

ว่าแต่คุณladdawong ขยันปลูกต้นไม้จังเลยนะค่ะ
เห็นจำนวนที่ลงแล้วทึ่งจริงๆ กล้วยปลูกไปเยอะๆเลยค่ะ ปลูกง่ายขายก็ดีด้วย
อีกหน่อยสงสัยต้นไม้งามเต็มสวนแน่ๆเลย
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

หน้า: 1 ... 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 [152] 153 154 155 156 157 158 159 160   ขึ้นบน
  พิมพ์