หน้า: 1 ... 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 [151] 152 153 154 155 156 157 158 159 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 666363 ครั้ง)
laddawong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2400 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 02:28:26 PM »

รบกวนขอคำปรึกาหน่อยนะคะ ที่สวนลงมะนาวไว้ 4 ต้น ใบอ่อนม้วนหงกหงอ ดูแล้วมีหนอนดำ และใบก้เป็นจุดเหลือง ๆ น่าจะเป็นแคงเกอร์ และมดก็เยอะมากเวลาไปคุ้ยรอบโคนต้น ตอนซื้อมาใหม่ ๆ เอาลงดิน อออกดอกและผลมาก แตสักพักลูกจะร่วง ไม่เหลือเลยค่ะ สงสัยอาจจะโดนฝนด้วย พอจะแนะนำยาหรืออาหารเสริมให้หน่อยที่บำรุงต้นมะนาวให้หน่อยได้ไหมคะ รอคุณโอ๋ว่าง ๆ ก่อนก็ได้ค่ะ

Magnum (rew)
*

« ตอบ #2401 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 03:41:16 PM »

หัวปลีหัวนี้ราคาสิบบาทเชียวนะค่ะ เอามาหลายหัวเหมือนกันค่ะวันนี้ขายหมดแล้ว

สุดยอดครับ เป็นอะไรที่ผมนึกไม่ถึงเลยทีเดียว  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2402 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 06:44:58 PM »

รบกวนขอคำปรึกาหน่อยนะคะ
ที่สวนลงมะนาวไว้ 4 ต้น ใบอ่อนม้วนหงกหงอ ดูแล้วมีหนอนดำ
และใบก้เป็นจุดเหลือง ๆ น่าจะเป็นแคงเกอร์
และมดก็เยอะมากเวลาไปคุ้ยรอบโคนต้น
ตอนซื้อมาใหม่ ๆ เอาลงดิน อออกดอกและผลมาก
แต่สักพักลูกจะร่วง ไม่เหลือเลยค่ะ สงสัยอาจจะโดนฝนด้วย
พอจะแนะนำยาหรืออาหารเสริมให้หน่อยที่บำรุงต้นมะนาวให้หน่อยได้ไหมคะ รอคุณโอ๋ว่าง ๆ ก่อนก็ได้ค่ะ

สวัสดีค่ะคุณ laddawong ยิ้มเท่ห์
ขอตอบคำถามเรื่องมะนาวที่ถามมานะค่ะ
คำตอบแรกโอ่ขอตอบแบบการดูแลโรคมะนาวทั่วไปทีส่วนใหญ่ใช้กัน
มะนาวใบอ่อนม้วนหงิกงอ เกิดจากหนอนชอนใบค่ะ
เราใช้"อะบาเม็กติน" +สารจับใบน้ำ ผสมน้ำฉีดค่ะ
ส่วนใบที่โดนหนอนชอนใบแล้วนั้นเราจะเด็ดทิ้งหรือตัดแต่งทิ้งไป
อย่าไปอาลัยอาวรมันนะค่ะ ถ้าเราเอาไว้ก็ไม่มีประโยชน์แถมโรคจะคุกคามอีกด้วย
ส่วนใบที่เป็นจุดแคงเกอร์ โอ๋จะใช้ "แบคมัยซิน" (สเตบโตรฯ) ละลายน้ำฉีดพ่นค่ะ
ส่วนปัญหาเรื่องมดโอ๋ใช้คาโบซัลแฟน ผสมน้ำราด รับรองตายเรียบค่ะ
โอ๋เคยใช้พวกซัลเจี๋ยโรย มันตายแค่ผิวๆ ข้างล่างใต้พื้นดินมดยังลั๊นลากันเพียบเลย
เจอตัวนี้เข้าไปตายเรียบ

แต่โอ๋จะเล่าให้ฟังมะนาวปลูกแค่ 4 ต้นดูแลไม่ยากเลยค่ะ
ที่บ้านสาย 4 โอ๋ปลูกมะนาวในกระถางไว้ 4 ต้นเหมือนกัน
ตอนนี้ต้นใหญ่มากเลยค่ะ ออกลูกดกด้วยนะค่ะ
มาดูกันว่าเจ้า 4 ต้นโอ๋ดูแลยังไงบ้าง
เริ่มตั้งแต่ตอนปลูกสิ่งที่สำคัญคือดินในกระถางต้องร่วนซุย
เพื่อที่รากมะนาวจะแทงขยายออกมาได้ไว ต้นก็จะโตไวตามด้วยเหมือนกัน
และเราต้องบำรุงให้ต้นมันแข็งแรงก่อน ใส่ปุ๋ยตัวหน้าสูงเข้าไว้ในปริมาณพอดี
 (แต่ใส่เยอะตายได้นะ)
ใส่น้ำหมักปุ๋ยปลา ใครไม่เคยลองใส่ดูซิ จะรู้ว่ามะนาวใบ+ต้นจะแข็งแรง
ที่บ้านสายสี่ ฉีดยา 2 เดือนหรือ 3 เดือนครั้ง เพราะไม่เป็นอะไรเลย
ถ้าใบเริ่มหงิก ตัดทิ้งแล้วให้เอาไบกอนมาฉีดฟิ๊ดๆ 2-3 ที หนอนก็ไม่ค่อยมายุ่งค่ะ
ถ้าใบเป็นแคงเกอร์ ก็ตัดหรือเด็ดทิ้ง บางครั้งถ้าเริ่มเป็นมากก็เอาสเตปโตรผสมน้ำฉีด
แต่ต้นที่สายสี่มันไม่ค่อยเป็น ถ้าต้นแข็งแรงแล้วมะนาวจะไม่เป็นโรคค่ะ

สำหรับต้นที่เพิ่งซื้อมาแล้วเอาลงดิน โอ๋แนะนำว่าอย่าเพิ่งให้เขามีดอกหรือมีลูกเลยค่ะ
การมีดอกและมีลูกในขณะที่ต้นยังเล็กไม่แข็งแรง มันแย่งสารอาหารที่จะไปเลี้ยงต้นหมด
ถ้ายังปล่อยไว้จนลูกเติบใหญ่ ต้นแม่จะโทรมและไม่ค่อยงาม
บางคนไม่รู้ มักจะชอบเลือกซื้อกิ่งตอนมะนาวที่มีลูกติดมาด้วย
นึกว่าซื้อแบบนี้แล้วไม่ต้องเสียเวลาเลี้ยง มันคงออกลูกให้เราขายได้เลย
แบบนี้คิดผิดนะค่ะ  (โอ๋เคยคิดแบบนี้มาแล้ว  ยิงฟันยิ้ม) เพราะมันจะออกแล้วหายไปเลย แถมต้นก็ไม่โตด้วย
 ถ้าเจอตอนเอามาปลูกใหม่ๆ ให้เด็ดทิ้งไปเลย  โปรดอดทนและรอคอย…

ส่วนการบำรุง อันนี้ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาของเขา โอ๋ใช้สารในแต่ละช่วงไม่เหมือนกัน
อย่างของคุณอยู่ในช่วงเพิ่งเริ่มปลูกควรเลือกให้ปุ๋ยที่มีไนโตรเจนสูงเข้าไว้
และอย่างลืมธาตุอาหารรองจำพวกสังกะสี ด้วยจำเป็นต่อมะนาวมากค่ะ
มะนาวเราจะว่าเลี้ยงยากมันก็ไม่ยากจะว่าง่ายมันก็ไม่ง่าย ต้องลงมือเลี้ยงเอง
และเรียนรู้ไปกับเขา แล้วคุณจะรู้นิสัยใจคอของเขา
ก่อนปลูกควรศึกษาอะไรต่างๆที่เกี่ยวข้องกับเขาก่อนจะช่วยได้เยอะค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
teerayuth.na
*

« ตอบ #2403 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 05:28:31 PM »

พี่โอ๋ เจ๋งอะ มีโลโก้ส่วนตัวแล้ว เจ๋งจริงๆๆ
ยัยจันบอกว่าจะมาหา รอว่าจะไปหาพี่โอ๋กัน
่รอ ร้อ รอ จริงๆ เลย

Liked By: Sk.kk
Pao55
*

« ตอบ #2404 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:03:27 PM »

หวัดดีครับคุณโอ๋ ซื้อท่อพีวีซีได้ถูกมากครับ มีเบอร์โทร้านเป่าครับ หรือช่วยโทบอกผมหน่อยที่เบอร์ 0901208139
และที่สำคัญเพิ่งเข้าใช้ เกษตรพอเพียง .com ใช้ไม่เป็นจ้า
kawee019
*

« ตอบ #2405 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:15:11 PM »

เข้ามาติดตามคนบ้านเดียวกัน ยิงฟันยิ้ม
albert
*

« ตอบ #2406 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 06:59:39 PM »

ดีครับ..คุณโอ๋ พนักงานบริษัทฯ  (คนเก่ง)

สอบถามคุณโอ๋ นิดซิครับว่า...ย้อนหลังไปช่วงที่คุณโอ๋ ปลูกข้าวโพด   ไม่ทราบว่าข้าวโพด ที่ปลูกพบปัญหาอะไรบ้างครับ...จำพวก หนอน แมลง หรือ สัตว์จำพวกหนู นะครับ

ตอนนี้ที่ไร่ของผม ลงข้าวโพดหวาน   ปลูกไปประมาณ 3 ไร่ครับ ปัญหาคือเริ่มมีหนูเข้ามารบกวน กัดกินฟักอ่อน เป็นหนูตัวเล็กๆ นะครับ  ไม่ทราบว่า..คุณโอ๋ มีข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 07:16:38 PM โดย albert » บันทึกการเข้า
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2407 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:37:54 PM »

ดีครับ..คุณโอ๋ พนักงานบริษัทฯ  (คนเก่ง)

สอบถามคุณโอ๋ นิดซิครับว่า...ย้อนหลังไปช่วงที่คุณโอ๋ ปลูกข้าวโพด   ไม่ทราบว่าข้าวโพด ที่ปลูกพบปัญหาอะไรบ้างครับ...จำพวก หนอน แมลง หรือ สัตว์จำพวกหนู นะครับ

ตอนนี้ที่ไร่ของผม ลงข้าวโพดหวาน   ปลูกไปประมาณ 3 ไร่ครับ ปัญหาคือเริ่มมีหนูเข้ามารบกวน กัดกินฟักอ่อน เป็นหนูตัวเล็กๆ นะครับ  ไม่ทราบว่า..คุณโอ๋ มีข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ

ยาเบื่อเลยครับบบ   หว่านเป็นกองๆ  กระจายๆ ให้ทั่วแปลง 
a106679
*

« ตอบ #2408 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:57:16 PM »

ทำตัวหนังสือวิ่งด้านล่างทำอย่างไรครับ คุณโอ๋

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2409 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:25:48 PM »

สวัสดีค่ะคุณ albert  ยิ้มเท่ห์
ตอนโอ๋ปลูกข้าวโพดก็เจอปัญหาเรื่องหนูเหมือนกันค่ะ
ในการปลูกครั้งแรกและครั้งที่ 2 ไม่เคยมีปัญหาเรื่องหนูเลย
แต่ครั้งที่ 3 นี่โดนไปแต็มๆ กินหมดเป็นแปลงเลยค่ะ
ฝักสวยๆบางฝักโดนแทะครึ่งฝักเหลือดีครึ่งฝัก เห็นแล้วน่าเสียดายมากค่ะ
พ่อโอ๋จัดการเอากับดักมาดักถึงจะค่อยยังชั่ว ถ้าช้ากว่านี้รับรองหมดไร่แน่ๆ

ส่วนปัญหาเรื่องหนอนมีนิดหน่อยไม่มากพอรับได้จึงไม่ได้ใช้ยา
มันเป็นจุดขายอย่างหนึ่งของโอ๋ด้วย เรื่องการไม่ใช้ยาฆ่าแมลงกับข้าวโพด
เพราะโอ๋จะบอกกับลูกค้าตอนที่ขายว่าข้าวโพดสวนนี้ไม่มียาฆ่าแมลง
ทำให้คนซื้อก็จะอยากซื้อมากเข้าไปอีกเพราะรู้สึกว่าปลอดภัยค่ะ

ภาพข้าวโพดที่โดนหนูบุกรุกทำความเสียหายเมื่อครั้งที่แล้วค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
NKC
*

« ตอบ #2410 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:34:13 PM »

โอ้...โห..แทบเกลี้ยงเลยนะครับ :)แล้วเกษตรแถวนั้นเค้ารับมือกับหนูยังไงบ้างครับคุณโอ๋
ผมก็แว่บไปกำแพงแสนบ่อยเหมือนกันครับเมื่อวันเสาร์ก็ไปฟาร์มเลี้ยงวัวของอาจารย์ท่านนึงแถวถนนเลียบทางรถไฟมาครับว่าจะขอแวะชมสวนคุณโอ๋กับฟาร์มคุณนาก็ไปไม่ถูกครับเพราะอนาคตยังไงก็ต้องไปอยู่ทุ่งลูกนกแน่นอนครับเผื่อมีอะไรขาดเหลือจะได้ไปขอคำแนะนำครับ ยิ้ม
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2411 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 01:20:37 PM »

ส่วนใหญ่ใช้กับดักกับยาเบื่อหนูค่ะ
แต่ถ้าใช้ยาเบื่อเรากลัวหมาที่บ้านจะไปกินเองค่ะ

Liked By: NKC, teerayuth.na

albert
*

« ตอบ #2412 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:25:34 PM »

กรณีเรื่องหนู..ที่เข้ามากัดกินข้าวโพด
ขอบคุณ คุณKamisama ที่แนะนำเรื่องยาเบื่อหนู..
ขอบคุณ คุณโอ๋ กำแพงแสนฯ ที่เอาการแก้ปัญหาเรื่องหนู มาแชร์กัน ครับ

ตอนนี้ผม ก็แก้ปัญหา ด้วยวิธีใช้กำดัก ซึ่งก็จับได้สองตัว เป็นตัวใหญ่ทีเดียวครับ..ก็ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ
และฉีดพ่น..สารสะเดาสกัด..ไปด้วยครับ..แต่ผลก็ยังไม่น่าพอใจเท่าไหร่ครับ....

ผมยังแอบหวังว่า..มีข้าวโพดอีกบางแปลงยังไม่ได้รับความเสียหาย..ก็ลุ้นแปลงนี้ล่ะครับว่า.คงพอจะได้เก็บเกี่ยวผลผลิตได้บ้าง....

ขอบคุณที่แบ่งปันครับผม
NKC
*

« ตอบ #2413 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 07:45:01 PM »

ขอบคุณคุณโอ๋มากเลยนะครับที่เป็นธุระเรื่องลูกวัวนมให้ผมเกรงใจคุณโอ๋มากเลยครับ :)ไว้ถ้ามีเวลาผมคงจะได้เข้าไปที่ฟาร์มพี่โกศลนะครับ :)ที่สวนคุณโอ๋อัพเดทมาให้ชมกันเรื่อยๆนะครับสักวันคงได้เข้าไปชมครับขอบคุณอีกครั้งครับ อายจัง อายจัง อายจัง
bird_mahachaiหัวใจบ้าบิ่น
*

« ตอบ #2414 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:52:58 PM »

ยิ้มกว้างๆ ปุ๋ยปลา ฮาว่ะ โอ๋  ยิ้มกว้างๆ มาอีกครั้ง 151 หน้าตกใจเบย  :- ตกใจ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2415 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:06:05 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานการทำเกษตรที่กำแพงแสนประจำอาทิตย์ที่ 30-9-55

หายไปซะตั้งหลายอาทิตย์เนื่องจากโดนมรสุมงานออฟฟิสกระหน่ำกลับบ้านดึกทุกวันเลยค่ะ
ช่วงนี้ธนาคาเร่งปล่อยกู้ งานของโอ๋เลยเข้าซะยกใหญ่เล่นเอาเครียดนอนไม่หลับไปทั้งอาทิตย์
แต่วันนี้ถ้าไม่เข้ามาโพสโอ๋คงจะอกแตกตายเป็นแน่ งั้นเรามาเริ่มการรายงานกันเลยดีกว่าค่ะ

ตอนนี้มะนาวที่สวนโอ๋อยู่ในช่วงบังคับน้ำแล้วค่ะ
มันเป็นอะไรที่ท้าทายสำหรับโอ๋มากสำหรับการควบคุมบังคับน้ำในหน้าฝนเช่นนี้
แถมตอนเอาพลาสติกคลุมวงบ่อจำนวนเยอะๆเช่นนี้
ลุกนั่งๆก้มๆเงยๆหน้าจะมืดซะให้ได้ กว่าจะทำเสร็จหมดสวนต้องใช้ความพยายามมากค่ะ   
แต่ถ้าทำสำเร็จครั้งนี้มันคงเป็นอะไรที่น่าภูมิใจมากๆ อยากทำให้ได้ 
ตอนนี้ก็ได้แต่ภาวนาขอให้ฝันของโอ๋สำเร็จด้วย สาธุ
วิธีที่โอ๋ใช้ในการให้มะนาวออกลูกนอกฤดู โอ๋ทำ 2 สวนไม่เหมือนกันนะค่ะ
สวนเก่าโอ๋ใช้การราดสารแพคโคลบิวทราโซล
แต่สวนใหม่ใช้วิธีคลุมด้วยพลาสติกบังคับน้ำ
แล้วไว้คอยติดตามชมกันต่อไปว่ามันจะเป็นยังไง  ยิ้ม

หน้า: 1 ... 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 [151] 152 153 154 155 156 157 158 159 160   ขึ้นบน
  พิมพ์