หน้า: 1 ... 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 [150] 151 152 153 154 155 156 157 158 159 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 619668 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2384 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 12:18:31 PM »

สวัสดีค่ะ คุณshanengng  ยิ้มเท่ห์

ที่ถามโอ๋ว่ากล้วยที่แม่โอ๋ยืนคู่ถ่ายรูปอยู่นี่เป็นกล้วยน้ำว้าพันธุ์อะไร
ถ้าโอ๋ตอบไปอย่าหัวเราะโอ๋นะค่ะ
กล้วยน้ำว้าที่ปลูกที่สวนเกือบทั้งหมดโอ๋ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไรหรอกค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ขอขุดหน่อจากพี่ป้าน้าอาที่อยู่รอบบ้านโอ๋นี่แหละค่ะ (ของฟรี)
ครั้งแรกที่ปลูกขุดมาแค่สิบหว่าหน่อเอง แต่ตอนนี้มีเป็นร้อยต้น
แต่ต้นกล้วยของเจ้าของที่ให้มาจะผอมๆ  1 เครือมีประมาณไม่เกิน 5 หวีและหวีไม่ใหญ่
แต่กล้วยของโอ๋จะใหญ่ๆเบิ่มๆทั้งนั้นค่ะ ทั้งนี้เดาได้ว่าดินของแต่ละบ้านไม่เหมือนกัน
กล้วยโอ๋มันถูกปลูกอยู่ริมทางน้ำทิ้งคอกวัวค่ะ ต้นมันเลยอวบและเครือก็ใหญ่ตามต้น
นี่แค่กล้วยน้ำว้าธรรมดาคุณshanengng ยังว่าใหญ่
เดี๋ยวให้กล้วยน้ำว้ายักษ์ของสวนโอ๋มันแก่ก่อน
จะให้แม่ยืนถ่ายคู่มาให้ดูใหม่ แล้วจะร้องโอ้โหค่ะ
ขนาดหัวปลีคนยังตกใจมาแล้วเลยค่ะ   

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2385 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 12:30:47 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกับรายงานความคืบหน้าการทำเกษตรฯประจำอาทิตย์ที่ 26-8-55

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาภาระกิจการทำสวนของโอ๋ไม่ค่อยราบรื่นเท่าที่ควรค่ะ
ทำอะไรดูมันติดขัดไปหมด แต่ในที่สุดโอ๋ก็ผ่านมาจนได้
เริ่มจากวันเสาร์ตอนอยู่ที่สวน ช่วงกำลังจะเข้านอน โอ๋ดันโดนเจ้าแมงป่องต่อยเอาค่ะ
เกิดมาก็ไม่เคยโดนกับเขาซะด้วย เห็นเขาว่าบางคนแพ้จะปวดมากมายถึงเป็นไข้เลย
ก็ตั้งสติว่าเราจะปฐมพยาบาลตัวเองยังไง ดังนั้นพอโอ๋โดนต่อยโอ๋ก็รีบวิ่งมากินยาแก้ปวดพาราทันที
ตอนแรกก็ปวดมาก ลองเอาน้ำแข็งประคบก็ไม่หาย เอายาหม่องทาก็ยิ่งปวด
สุดท้ายลองเอานิ้วมาบีบไว้รู้สึกค่อยยังชั่ว เลยเอาเทนโซพลาสมาพันๆหุ้มไว้ก็ทำให้พอนอนหลับได้เหมือนกัน
เช้าตืนมานิ้วเท้าบวมเลย เดินชนอะไรก็เจ็บ ในใจกังวลว่าวันนี้เรามีงานต้องทำเยอะแยะนะ
ก็ตัดสินใจฝืนทนเจ็บ(มันคิดว่าไกลหัวใจเยอะ) ใส่บูทเข้าสวนทำงานทันที

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2386 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 12:46:42 PM »

มาถึงสวนโอ๋ผสมยาต่างๆเพื่อจะฉีดมะนาว งวดนี้ตั้งใจผสมยาสูตรพิเศษเข้าไปหลายขนาด
เพื่อการกระตุ้นอะไรหลายๆอย่าง  พอผสมเสร็จก็เดินสายเตรียมเครื่องมือฉีด
แต่อุปสรรคของชีวิตมันช่างเยอะเหลือเกิน  เกลียวข้อต่อของเครื่องฉีดขาดคาข้างในทำให้ฉีดไม่ได้
ในช่วงเวลานั้นความรู้สึกของโอ๋โมโหมาก โกรธ ทำไมเวลาเราจะใช้มันต้องเสียด้วย
รู้ไหมยาที่ผสมถังนี้มันค่าใช้จ่ายเราทั้งนั้น ถ้าไม่ได้ฉีดวันนี้มะนาวจะเป็นยังไง ยิ่งคิดยิ่งรู้สึกแย่
ด้วยความโมโห โอ๋คิดอะไรแบบโง่ๆด้วยการเอาถังมาตักยาหิ้วไปราดตามต้น
หิ้วไปได้สัก 10 ต้นก็เริ่มรู้ตัวเองว่ามะนาวที่ปลูกไม่ได้มีแค่สิบยี่สิบต้น
แต่เรามีเป็นร้อยต้นทำแบบนี้ไม่ได้แน่นอน  จึงตั้งสติ ปล่อยวาง แล้วกลับบ้านไปวางแผนใหม่

โปรดติดตามอ่านตอนต่อไป
ตอนไหนยังไม่รู้ค่ะว่างจะมาเล่าต่อ ตอนนี้ไปทำงานก่อนค่ะ

กัญจน์
*

« ตอบ #2387 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 02:17:15 PM »

สวนนี่มีเรื่องเล่าการเกษตรให้น่าติดตามเสมอก็ยังนั่งคิดอยู่ผู้หญิงคนนี้น่าตาเป็นยังไงหนอหัวใจถึงเกินร้อยแข็งแกร่งเกินชายหัวใจนักสู้และมุ่งมั่นจริงๆอีกคนหนึ่งที่ทำให้ผมต้องติดตามกิจกรรมอยู่เสมอ ขอให้หายไวๆนะครับคุณโอ๋เหนื่อยก็พักบ้างชีวิตเป็นของเราครับ
Bankao
*

« ตอบ #2388 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 04:43:15 PM »

มาให้กำลังใจอีกคนครับ ชื่นชมครับ

ผมสิไม่ได้เข้าสวนมา 2 สัปดาห์แล้ว คิดถึงสวนจะแย่แล้ว
อาทิตย์นี้ ยังต้องทำงานวันเสาร์อีก
jaxcu
*

« ตอบ #2389 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 04:59:44 PM »

สวัสดีค่ะ คุณshanengng  ยิ้มเท่ห์

ที่ถามโอ๋ว่ากล้วยที่แม่โอ๋ยืนคู่ถ่ายรูปอยู่นี่เป็นกล้วยน้ำว้าพันธุ์อะไร
ถ้าโอ๋ตอบไปอย่าหัวเราะโอ๋นะค่ะ
กล้วยน้ำว้าที่ปลูกที่สวนเกือบทั้งหมดโอ๋ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไรหรอกค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ขอขุดหน่อจากพี่ป้าน้าอาที่อยู่รอบบ้านโอ๋นี่แหละค่ะ (ของฟรี)
ครั้งแรกที่ปลูกขุดมาแค่สิบหว่าหน่อเอง แต่ตอนนี้มีเป็นร้อยต้น
แต่ต้นกล้วยของเจ้าของที่ให้มาจะผอมๆ  1 เครือมีประมาณไม่เกิน 5 หวีและหวีไม่ใหญ่
แต่กล้วยของโอ๋จะใหญ่ๆเบิ่มๆทั้งนั้นค่ะ ทั้งนี้เดาได้ว่าดินของแต่ละบ้านไม่เหมือนกัน
กล้วยโอ๋มันถูกปลูกอยู่ริมทางน้ำทิ้งคอกวัวค่ะ ต้นมันเลยอวบและเครือก็ใหญ่ตามต้น
นี่แค่กล้วยน้ำว้าธรรมดาคุณshanengng ยังว่าใหญ่
เดี๋ยวให้กล้วยน้ำว้ายักษ์ของสวนโอ๋มันแก่ก่อน
จะให้แม่ยืนถ่ายคู่มาให้ดูใหม่ แล้วจะร้องโอ้โหค่ะ
ขนาดหัวปลีคนยังตกใจมาแล้วเลยค่ะ   

รอชมกล้วยน้ำว้ายักษ์ด้วยคนครับ
prikhom
*

« ตอบ #2390 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:10:45 PM »

ติดตามอ่านมาเป็นระยะ  ชอบมากๆ ขอให้หายไวๆนะคะ
ครูซอส
*

« ตอบ #2391 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:22:24 PM »

ไกลหัวใจจริงๆด้วย เจ้าโอ๋เอ๊ย หายไวๆน๊า จุมพิต จุมพิต
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2392 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:20:38 PM »

เรื่องต่อจากตอนที่แล้ว…

การที่จะหาวิธีแก้ไขปั๊มเครื่องพ่นยามะนาวให้ได้ในยามที่เราโมโหแบบนี้
โอ๋คิดว่าหากเราจมปลักเสียเวลาอยู่กับปัญหา ยังไงเราก็คิดไม่ออก   
วิธีที่ดีคือสู้เราเดินหน้ารีบไปทำงานอย่างอื่นที่ยังรออยู่อีกมากมายจะดีกว่า   
ส่วนปัญหาเรื่องเครื่องพ่นยาถ้าเราใจเย็นขึ้นเมื่อไหร่เดี๋ยวมันก็คิดหาทางออกได้เองแหละ
ว่าแล้วโอ๋จึงตัดสินใจมุ่งหน้ากลับบ้านที่สวนใหม่ทันที

พอถึงสวนใหม่โอ๋รีบไปเข็นเอารถสามล้อตัดหญ้าออกมา
ที่สวนของโอ๋ตอนนี้ต้องตัดหญ้าสลับอาทิตย์กันไปมาค่ะ
อาทิตย์ก่อนตัดสวนเก่า อาทิตย์นี้ตัดสวนใหม่  ตัดมันแทบทุกอาทิตย์
มันขึ้นได้เราก็ตัดมันได้ ฮึ!โอ๋จะไม่ยอมแพ้มัน
ถึงแม้ว้าที่สวนจะตัดหญ้าบ่อยขนาดนี้นะ แต่เชื่อไหมค่ะว่าวันที่ตัด
หญ้ามันยังขึ้นหนาพรึบโตยาวเลยวงบ่อมะนาวอีกค่ะ

อุปสรรคอย่างหนึ่งเวลาตัดหญ้าคือ "แดด" 
ที่สวนโอ๋แดดมันแรงม๊าก มาก อากาศก็สุดแสนจะร้อน!
ชุดทำสวนของโอ๋ มันเปียกชุ่มไปด้วยเหงื่อ 
เดินตัดหญ้าไป แขนก็ปาดเช็ดเหงื่อไป 
แถมเวลาตอนที่เรากำลังตัดหญ้า
มือของเราต้องจับที่ด้ามเข็นของรถเพื่อบังคับทิศทาง
ตอนนั้นแขนของโอ๋มันชาไปหมดเพราะมันสะท้านไปตามแรงสะเทือนของเครื่องยนต์
เข็นรถตัดไปด้านซ้ายย้ายไปด้านขวา วกไปวนมาจนสวนดูเตียนโล่ง
และแล้ว…ในที่สุดโอ๋ก็ตัดจนเสร็จ  เย้…

หลังจากตัดหญ้าเสร็จ โอ๋รู้สึกว่าการตัดหญ้าครั้งนี้  มันช่วยให้เกิดผลต่อจิตใจหลายๆอย่างค่ะ
ตอนทำงานเราได้สมาธิ ไม่คิดเรื่องอื่นให้ปวดสมองมุ่งจะตัดหญ้าเพียงอย่างเดียว
พอเสร็จงานเราเบิกบานใจ ยิ้มออกมาได้  รู้สึกมีกำลังใจขึ้นมาเยอะแยะเลย
และที่สำคัญสมองเริ่มคิดออกแล้วว่าจะเอายังไงกับเครื่องพ่นยาดี
โอ๋เสนอความคิดเห็นให้ครอบครัวว่า  “โอ๋จะยอมเสียเงินซื้อเครื่องใหม่ “
ทุกคนในครอบครัวก็ลงมติเห็นตามข้อเสนอนั้น

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2393 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:27:49 PM »

หลังจากพักเที่ยง  โอ๋มองดูนาฬิกาในรถเวลาตอนนั้นบ่ายโมงครึ่งแล้ว
เรามีเวลาเหลืออีกไม่มากต้องรีบดำเนินการในเรื่องที่ตัดสินใจ
โอ๋มุ่งหน้าไปแถวพระแท่น กาญจนบุรีเพื่อซื้อเครื่องพ่นยาตัวใหม่
สาเหตุที่ตัดสินใจเช่นนี้เพราะโอ๋คิดว่า
ถ้าเราเอาเครื่องไปซ่อมวันนี้ยังไงเสียมันก็คงไม่มีทางซ่อมเสร็จแน่ๆ
ถึงอาทิตย์หน้าจะซ่อมเสร็จหรือเปล่าโอ๋ก็ยังไม่รู้   
มะนาวของโอ๋จะคงรอเครื่องนานขนาดนั้นไม่ได้
แต่ถ้าเราซื้อเครื่องใหม่  วันนี้ตอนเย็นเราจะได้ฉีดเลย
ส่วนเครื่องเก่าโอ๋ก็จะซ่อมแล้วเอามาติดตั้งเอาไว้ที่สวนใดสวนหนึ่งแบบถาวร
เมื่อตกลงซื้อ-ขายกับเจ้าของร้านได้ปั้มฉีดมาแล้ว เราก็รีบบึ่งรถกลับสวนทันที
ถึงสวนตอนเวลาบ่าย 3 โมงเย็น

เมื่อซื้อเครื่องใหม่มาแล้วก็ทำการติดตั้งถอดเอาเครื่องเก่าออก เครื่องใหม่ติดตั้งแทนที่เข้าไป
กว่าจะตั้งเครื่องใหม่จนแล้วเสร็จก็ปาเข้าไป 4 โมงเย็นแล้ว นะ   
ถ้าเป็นสถานการณ์ปกติ 4 โมงเย็นเป็นเวลาที่โอ๋เตรียมตัวเก็บข้าวของกลับกรุงเทพแล้ว
แต่ 4 โมงเย็นวันนี้โอ๋กำลังเตรียมตัวจะไปฉีดยามะนาว

โอ๋เริ่มต้นนำรถพ่วงข้างที่บรรทุกเครื่องพ่นยาไปสวนเก่า
เดินสายฉีด+สายไฟใหม่อีกครั้ง 
เติมตัวยาปฏิชีวนะผสมเข้าไปใหม่ เพราะที่เราผสมไว้ป่านนี้ฤทธิ์มันเสื่อมหมดแล้ว
เติมน้ำและผสมส่วนผสมต่างๆให้เข้ากัน แล้วก็ถึงเวลา….เปิดเครื่องงง

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2394 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:47:02 PM »

หลังจากเครื่องพ่นยาเริ่มต้นทำงานได้เต็มระบบ
โอ๋รีบเดินฉีดพ่นยาจากต้นแรกจนถึงต้นสุดท้ายของสวนด้วยความดีใจ
พูดกับตัวเองว่าในที่สุดวันนี้ฉันก็สามารถกลับมาฉีดมะนาวจนได้
ทำไมดูว่าโอ๋ให้ความสำคัญของการฉีดพ่นยามะนาวขนาดนี้
เพราะเราดูแลมันมาตลอดจึงทำให้มะนาวตอนนี้กำลังอยู่ในสภาพสมบรูณ์ใบสวยเต็มที่
แต่ถ้าเราละทิ้งการฉีดไปเพียงอาทิตย์เดียว ใบที่เห็นว่าดีนี้จะเป็นโรคและถูกตัดทิ้งทันที
โอ๋เรียกความเสียหายนี้ว่า " เว้นหนึ่ง แต่เสียสิบ " มันเสียหายเยอะจริงๆนะจะบอกให้

ได้ฉีดสมดังใจแล้วมันก็อารมณ์ย่อมดีเป็นธรรมดา
ฉีดไปในใจก็คิดไปว่า “ แหมถ้าใครมาเห็นเราตอนนี้ จะบอกว่าโอ๋นี่มันโครตเท่ห์จริงๆเลย
ควงปืน ที่(ฉีดพ่นยา ) ยิงซ้ายทียิงขวาที เหมือนคาวบอยในหนังเลย  อิอิ)   
โอ๋ฉีดสวนเก่าเสร็จ ก็ขนเครื่องมือขึ้นรถพ่วงข้างไปฉีดสวนใหม่อีก
สุดท้ายโอ๋ก็ควงปืนฉีดยาคนเดียวสองสวนได้จนสำเร็จ
มองดูเวลาที่ข้างฝาตอนนั้น 18.20 น. กำลังจะมืดแล้ว
ต้องมีภาระกิจไปส่งฟัก หัวปลี และกล้วย ที่บริษัทแม่อีก
ต้องรีบเก็บของกลับบ้านแล้วหละค่ะ

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2395 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 02:10:46 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ไม่วิ่งมาสวนพี่นา จะซ่อมให้ ว่าแต่ฉีดยาแล้วล้างถังยาเปล่าวุ้ยยยย ยาเชื้อรา พวกนี้ทำให้วาล์วปั๊มฉีดยามันเสียบ่อยๆๆ ต้อง
ล้างหลังฉีด  พวกนี้ต้องทำทุกครั้งไม่งั้นพังบ่อยนะ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2396 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 03:40:20 PM »

โอ๋ล้างถัง ล้างท่อสายยาง ปืน ทุกครั้งที่เลิกใ ช้งานค่ะ
จะให้เครื่องพ่นน้ำเปล่าๆจนสะอาดค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2397 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:06:16 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกับรายงานความคืบหน้าการทำเกษตรฯประจำอาทิตย์ที่ 2-9-55

วันนี้ขอแค่มารายงานสั้นๆนะค่ะ
หลังจากปฏิบัติภาระกิจเหมือนทุกอาทิตย์
ช่วงเย็นก็เดินตัดเก็บผลผลิตของสวนขึ้นรถไปขายที่ทำงานของแม่
งวดนี้ผลผลิตเยอะมาก มีทั้งกล้วยหอม กล้วยน้ำว้า กล้วยหักมุก  มะละกอ ฟัก และหัวปลี
น้ำหนักที่บรรทุกไปมันหนักมากขนาดขับรถแล้วรู้สึกว่ามันเร่งไม่ขึ้นตูดปัดๆเลยค่ะ

พอถึงที่ทำงานแม่เอาของออกมาวางที่โต๊ะ
เห็นของแล้วไม่เชื่อตัวเองว่ารถเก๋งจะขนมาได้หมด
คุณยามที่บริษัทแม่ยังทำหน้างงเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2398 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:28:16 PM »

เห็นอะไรในรูปไหมค่ะ
เดี๋ยวนี้ผลผลิตของสวนโอ๋ทันสมัยกับเขาด้วยนะเออ
ในรูปจะเห็นว่ามีสติ๊กเกอร์ประจำสวนติดที่ผลผลิตที่เอามาขายทุกชิ้นเลย
เหมือนกับผักผลไม้ที่เขาขายตามห้าง  โอ๋ทำโรงพิมพ์เอง เลยทำได้ไม่ยากค่ะ
ข้อดีของสติ๊กเกอร์นี้คือเอาไว้เขียนราคาให้ลูกค้าได้ทราบว่าสินค้าเหล่านี้ราคาเท่าไหร่
จะได้เปรียบเทียบราคาเลือกซื้อตามความพอใจ และแม่โอ๋จะได้ไม่ต้องคอยตอบหลายครั้งด้วยค่ะ
อีกอย่างการทำแบบนี้มันเป็นการเริ่มต้นทำแบรนด์ให้กับสินค้าในสวนของโอ๋
อีกหน่อยคนจะจำสินค้าของโอ๋ได้ค่ะ

หัวปลีหัวนี้ราคาสิบบาทเชียวนะค่ะ เอามาหลายหัวเหมือนกันค่ะวันนี้ขายหมดแล้ว

กัญจน์
*

« ตอบ #2399 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:34:06 PM »

ยอดเยี่ยมเลยครับคุณโอ๋ทำเกษตรต้องสร้างแบรนด์เพื่อให้เกิดความเชื่อมั่นในสินค้า เป็นแนวทางเดียวที่ผมเองก็คิดไว้แบรนด์อิมเมจต้องมีในการทำเกษตรยุคใหม่ อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 ... 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 [150] 151 152 153 154 155 156 157 158 159 160   ขึ้นบน
  พิมพ์