หน้า: 1 ... 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 [147] 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 348530 ครั้ง)
NKC
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2336 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:04:48 AM »

สวัสดีครับคุณโอ๋ ผมก็พอมีประสพการณ์นิดหน่อยในการเลี้ยงวัวนมครับแต่อยากได้ลูกวัวเพราะว่าตอนนี้ผมยังทำงานประจำอยู่มหาชัยอยู่ครับถ้าซื้อแม่วัวยังไม่พร้อมที่จะไปเลี้ยงเป็นอาชีพหลัก ก็ว่าจะให้คุณพ่อเลี้ยงตั้งแต่ยังเป็นลูกวัวอีกซัก2ปีสะสมทุนให้มากๆก็ว่าจะไปอยู่กำแพงแสนตอนใกล้ได้ผลผลิตแหละครับ ตอนนี้ผมก็ซื้อวัวเนื้อลูกผสมบราห์มันไว้บ้างแล้วแต่จ้างเค้าเลี้ยงครับ ที่ๆทุ่งลูกนกซื้อต่อจากน้าชายอีกทีผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบอาชีพเกษตรมาตั้งแต่เด็กๆ ส่วนเส้นทางถ้ามาจากกำแพงแสนถึงแยกห้วยกระบอกให้ตรงมาอีกหน่อยทางซ้ายมือจะเห็นร้านขายไม้ชื่อปรีดาค้าไม้เป็นร้านของน้า+น้าสะใภ้ข้างร้านจะมีซอยให้เลี้ยวเข้าซอยแล้วเลี้ยวซ้ายอีกทีอยู่ซ้ายมือครับ ผมชื่อมนตรียินดีที่ได้รู้จักครับคุณโอ๋ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

teerayuth.na
*

« ตอบ #2337 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:15:08 PM »

ขอเป็นลูกวัวตัวผู้ด้วยคนนะจ๊ะ คุณแม่อยากได้ค่ะ
ถ้ามีพี่โอ๋ โทรมาบอกก็ได้นะจ๊ะ

Liked By: tsara, NKC
max2009
*

« ตอบ #2338 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 12:45:11 AM »

ท่าทางคุณโอ๋จะพูดเก่งนะครับ........อ่านมันมาก
SANEA
*

« ตอบ #2339 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 06:55:33 AM »

ตอนนี้ที่สวนมีสมาชิกใหม่อีกแล้ว ตั้ง 3 ตัวแน๊ะ
เป็นลูกของเจ้าแต้มตามัน มีตัวผู้ 2 ตัว ตัวเมีย 1 ตัว
ใครอยากได้สุนัขบางแก้วผสมเอาไว้เฝ้าสวน
ถ้ามันหย่านมแล้วขอมาได้นะค่ะ

ขอจองไว้สักตัวได้หรือเปล่าครับ ตัวเมียหรือตัวผู้ก็ได้ 0819826874
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2340 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:50:32 AM »

เรื่องลูกวัวทั้งตัวผู้และตัวเมียอาทิตย์นี้โอ๋จะไปคุยกับพี่โกศลให้นะค่ะ
ส่วนลูกหมาอาทิตย์นี้จะถ่ายรูปอัพเดทให้ค่ะว่าอยากได้ตัวไหน
ตอนนี้กำลังอ้วนน่ารักแต่มันดุแต่เด็กเลยขู่กันเองตลอดเวลาให้ข้าว

Liked By: NKC, tsara
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 07:52:12 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
NKC
*

« ตอบ #2341 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:30:04 AM »

ที่มันขู่กันลูกหมามันคงจัดอันดับของมันอยู่แหละครับว่าใครใหญ่ใครเล็ก  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
NKC
*

« ตอบ #2342 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:37:43 AM »

ขอเป็นลูกวัวตัวผู้ด้วยคนนะจ๊ะ คุณแม่อยากได้ค่ะ
ถ้ามีพี่โอ๋ โทรมาบอกก็ได้นะจ๊ะ
ขอโทษครับ ไม่ทราบว่าลูกวัวนมตัวผู้อยากได้ไปทำไมหรือครับ ที่ผมเห็นเค้าซื้อลูกวัวนมตัวผู้ส่วนมากมี2อย่างคือส่งลำพูน+เชียงใหม่เอาไปทำวัวหันหรือไม่ก็ไปเลี้ยงทำวัวขุนครับ วัวนมเป็นวัวที่เชื่องแต่แปลกที่ตัวผู้โตมาแล้วค่อนข้างดุครับ

Liked By: tsara
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2343 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:01:56 AM »

โอ๋ขอตอบแทนเจ้านามันแล้วกันนะค่ะ
นามันทำฟาร์มวัวเนื้อที่ใหญ่แห่งหนึ่งแถวบ้านเรา
เลี้ยงแล้วส่งขายทางใต้
เขาอยากได้ลูกวัวตัวผู้ไปทำโคขุนค่ะ
คุณลักษณานี่เขาไม่ใช่เล่นๆนะค่ะ
เป็นผู้หญิงที่จบหลักสูตรผสมเทียมวัวที่กำแพงแสนมาด้วย
ผสมเทียมให้วัวมีลูกได้แต่ตัวเองกลับไม่มีลูกสักที
บอกว่ามันไม่ง่ายเหมือนวัวอ่ะ...อิอิ

Liked By: NKC, Magnum (rew), BlueZone

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
NKC
*

« ตอบ #2344 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:21:05 AM »

ถ้ามีโอกาสจะขออณุญาตชมสวนคุณโอ๋กับฟาร์มคุณลักษณาพร้อมๆกันผมว่าก็ดีครับ 
Magnum (rew)
*

« ตอบ #2345 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 02:03:09 PM »

รอดูผลน้ำหมักปลา ตราสกั๊งค์ เอ๊ย น้ำหมักปลากระชากวิญญาณ เอ๊ย... ไม่ใช่จิ
น้ำหมักปลาคุณโอ๋ กำแพงแสน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #2346 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 04:03:44 PM »

มารอดูด้วยครับผม

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
teerayuth.na
*

« ตอบ #2347 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 03:50:21 PM »

--ขอแก้ข้อข้องใจเรื่องลูกวัวนมตัวผู้--

ทีบ้านเลี้ยงวัวขุนและวัวพ่อแม่พันธุ์ด้วยแต่วัวในแต่ละปีที่ออกลูกมา
 บางทีพอโตแล้วแยกไปเข้าคอกวัวเล็กมันไม่เต็มคอก ก็จะต้องซื้อลูกวัวรุ่นเดียวกันมาเลี้ยง
ในคอกเพื่อไม่ให้คอกว่าง โดยปกติจะซื้อลูกกำแพงแสนหรือลูกบรามันห์ แต่ตอนนี้ราคาแพงมาก
ก็เลยหาลูกวัวนมมาเลี้ยง เพราะจะได้ลดต้นทุนค่ะ เลี้ยงแล้วมันก็โตเหมือนกันแหละ

นา่ถือคติ "มีลูกกวนตัว มีวัวเยอะ ๆ ก็พอ"

ตอนนี้ไม่ต้องส่งลงใต้แล้ว อยู่ที่นี่ก็มีำไม่พอจะขาย
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2348 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:18:15 PM »

ขอจองไว้สักตัวได้หรือเปล่าครับ ตัวเมียหรือตัวผู้ก็ได้ 

สวัสดีค่ะคุณ SANEA
วันนี้เอาภาพเจ้าตัวเล็กมาให้ชมค่ะ สนใจตัวไหนเลือกได้เลยค่ะ

ตัวนี้ชื่อเจ้าโอเลี้ยงค่ะ ตอนเกิดมันตัวดำ แต่โตมาสีมันออกน้ำตาลเป็นตัวผู้

ตัวนี้ตัวเมีย ชื่อน้องตาหวาน เพราะแม่มันชื่อแต้มตาค่ะ เป็นตัวเมียค่ะ

ตัวสุดท้ายชื่อเจ้านำโชค ตัวนี้เห่าเก่งชอบเป็นจ่าฝูงค่ะ เป็นตัวผู้ค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2349 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:30:49 PM »

คุณโอ๋ครับบ้านป้าคุณโอ๋มีลูกวัวนมตัวเมียแบ่งขายบ้างมั้ยครับ พอดีมีที่อยู่นิดหน่อยแถวทุ่งลูกนกตั้งใจว่าไม่เกิน2ปีจะเลี้ยงวัวนมเป็นอาชีพหลักครับ เลยว่าจะหาแหล่งที่ขายลูกวัวนมไว้ก่อนน่ะครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เรียนคุณ NKC
โอ๋ได้ไปถามพี่ศลให้แล้วนะค่ะ และได้จองไว้ให้แล้ว ถ้าวัวออกลูกเป็นตัวเมียเมื่อไหร่จะติดต่อไปทันทีค่ะ
ขอให้ทิ้งเบอร์โทรไว้ด้วยผ่านข้อความส่วนตัวมาก็ได้ค่ะ

ส่วนของน้องนา ก็ได้ไปสั่งไว้เช่นกันว่าถ้ามีลูกวัวตัวผู้เมื่อไหร่จองเอาไว้ทั้งหมดเลย
และขอให้ทิ้งเบอร์โทรในข้อความส่วนตัวให้โอ๋ด้วย

หมายเหตุ : ทั้งสองท่านมีข้อจำกัดนิดนึงว่า เวลาแจ้งให้ทราบแล้วว่ามีวัวตามความต้องการที่แจ้งไว้
ท่านต้องรีบมารับวัวโดยเร็ว  เพราะโดยปกติแล้วเขาจะมีคนจองไว้อยู่แล้ว เจ้าของฟาร์มจะไม่เสียเวลาเลี้ยงเอาไว้
ส่วนเรื่องราคาท่านทั้งสองติดต่อถามเจ้าของฟาร์มเอาเอง การซื้อขายไม่เกี่ยวกับโอ๋ค่ะ
คิดว่าราคาไม่แพงค่ะ ตัวเมียไม่แน่ใจประมาณ 2-3พัน ที่โอ๋เคยซื้อ  แต่ตัวผู้ประมาณ500-600 บาท ค่ะ

Liked By: NKC

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2350 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:39:28 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานการทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน
ประจำอาทิตย์ที่ 29-07-55

ช่วงนี้ฤดูฝน ที่สวนของโอ๋ดูจะเขียวชุ่มช่ำไปหมดเลยค่ะ  ถ้าเราปลูกอะไรลงไปก็จะเจริญเติบโตงอกงามดี
รวมถึงไอ้ที่เราไม่ปลูกเช่นพวกหญ้าทั้งหลาย มันก็ ง๊าม งาม บางครั้งงามกว่าพืชที่เราปลูกด้วยค่ะ
วันนี้เลยจะมาเสนอภาพผลผลิตของสวนอีกสองชนิด ซึ่งตอนนี้ก็เป็นความภาคภูมิใจของสวน
นั่นคือ ฟักเขียวและฟักทอง ค่ะ

มีอยู่วันหนึ่งเมื่อไม่นานเท่าไหร่  โอ๋อยากทำเป็ดตุ๋นฟักใส่มะนาวดอง
โอ๋ไปซื้อฟักมาจากตลาดห้วยกระบอกมาลูกหนึ่ง เห็นว่าลูกมันใหญ่มากเลยค่ะ
เนื้อมีความหนาดี เหมาะสมกับการเอาไปเมนูตุ๋นชนิดที่ว่านี้เป็นอย่างยิ่งเพราะเนื้อฟักจะไม่เละ
ฟักลูกใหญ่ขนาดนี้ น้ำหนักจะเยอะ จึงทำให้ฟักลูกนั้นราคาสูงมาก
ด้วยความแค้นที่ต้องไปซื้อฟักเขากินในราคาแพงๆ แบบนี้  รู้ไหมค่ะในใจโอ๋คิดอะไร…?

คนอื่นอาจนึกว่าด้วยความแค้นที่ต้องซื้อฟักแพง ต่อไปเราจะไม่ต้องกินฟักแพงแล้ว
โอ๋จะปลูกฟักกินเอง   แต่เปล่าเลยโอ๋ไม่ได้คิดแบบนั้นค่ะ
ในแว็บแรกของความคิดโอ๋คิดว่า นี่ถ้าเราปลูกเองแล้วเอาไปขายคงทำรายได้ดีเหมือนกันเนอะ
(อิอิ…คิดจะขายอีกแล้วนะโอ๋)
ดังนั้นเมื่อโอ๋ปอกเปลือกหั่นฟักใส่หม้อเสร็จ 
เมล็ดของฟักทุกเมล็ดโอ๋เก็บเอาไปตากแห้งหมดเลยค่ะ
เมื่อแห้งดีแล้วก็เอาไปปลูกตรงช่วงริมคลองหลังบ้าน
ซึ่งเป็นที่เดียวของสวนที่ยังพอมีที่ว่างให้ลงปลูกได้
วันเวลาผ่านไปแป๊บเดียวเอง ตอนนี้ฟักก็ได้ออกลูกห้อยระย้าเต็มไปหมดเลยค่ะ
แต่ละลูกใหญ่ๆทั้งนั้นเลย อาทิตย์หน้าก็จะเริ่มเก็บขายแล้วค่ะ
ส่วนฟักทอง ขอเมล็ดจากเพื่อนที่ทำงานแม่มาปลูก ตอนนี้ก็เริ่มออกดอกมีลูกเล็กๆแล้วค่ะ

น่าเสียดายที่กล้องไม่สามารถเก็บภาพฟักได้ทั้งหมด ถ้าเห็นด้วยตาจริงๆจะรู้ว่ามีหลายลูกมากจริงๆค่ะ

วันนี้เวลาหมดแล้วต้องไปทำงานต่อแล้วค่ะ พรุ่งนี้ค่อยมารายงานกันใหม่ค่ะ คอยติดตามชมแล้วกันนะค่ะ ยิ้ม

Liked By: nuoopzaa

yangna
*

« ตอบ #2351 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:00:32 PM »

หลังจากนั้นโอ๋ก็ศึกษาวิธีการทำทั้งการอ่านและสอบถาม
จากผู้มีประสบการณ์ที่เคยทำมาก่อนแล้วจึงลงมือทำ
วัตถุดิบก็เป็นพวกเศษปลา ไม่ว่าจะเป็นหัวปลา ใส้ปลา เกล็ดปลา ที่เขาไม่เอาแล้ว 
หัวเชื้อพด.2   กากน้ำตาล และก็พวกเศษผลไม้รสหวาน หมักรวมๆกัน

แล้วรู้ไหมค่ะว่าโอ๋จะไปหาวัตถุดิบพวกนี้มาจากไหนกันนะ ?
อยากรู้ก็ต้องติดตามกันต่อเลย…

............................................

ไม่ทราบว่า จากวัตถุดิบที่จะทำน้ำหมักปลา  มีอัตราส่วนยังไงค่ะ
แล้วหมักกี่เดือนถึงจะใช้ได้ค่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า

อยากลองพิสูจน์กลิ่นบ้าง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ว่าจะโอก อาก เหมือนคนอื่นรึเปล่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 [147] 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์