หน้า: 1 ... 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 [144] 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 649989 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2288 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:09:53 PM »

ป้าโอ๋นี่เก่งจริงเฝ้าตามมาสองสามปีม่ายเจอหน้าสักกะที อยู่ซอยไปรษณีย์กระทุ้มล้มป่าวครับ 73/88 จะไปดักปล้นมะละกอนะอิอิ

เที่ยงนี้โอ๋มีเวลาเข้าเวบ เลยจะขอไล่หัวข้อตอบทีละกระทู้นะค่ะ (ไม่รู้จะได้สักกี่กระทู้นะ)

สวัสดีค่ะพี่ hs3vds  ยิ้มเท่ห์
โอ๋อยู่ซอยคนละฝั่งกับไปรษณีย์กระทุ่มล้มค่ะ
พี่ไปดักรอผิดฝั่งนี่เอง สองสามปีเลยไม่เจอหน้าโอ๋ซะที อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

แล้วที่บอกว่าจะไปดักปล้นมะละกอแถวบ้านสายสี่นะ ขอบอกว่าเสียใจ
เพราะที่บ้านสายสี่ไม่ได้ปลูกมะละกอไว้ค่ะ แต่ปลูกไว้ที่สวนกำแพงแสน

มีเรื่องการปลูกมะละกอมาเล่าให้ฟัง
เคยมีหมอดูบอกว่าห้ามปลูกมะละกอไว้หน้าบ้าน (พวกบ้านจัดสรร ทาวเฮ้าส์)
เขาบอกว่าโบราณเขาถือเพราะจะทำให้เกิดเรื่องผิดใจกับเพื่อนบ้านได้
โอ๋ว่าจริงๆแล้วไม่ใช่เรื่องโบราณถือหรอกค่ะ แต่หมอดูเขาใช้หลักข้อเท็จจริงของพฤติกรรมมนุษย์
เพราะถ้าปลูกไว้แล้วพอมันออกลูกดูน่ากิน เพื่อนบ้านผู้หวังดีมาช่วยเอาไปกิน
ก็ต้องเกิดเรื่องกันแน่ๆ เขาเลยไม่ให้ปลูกค่ะ

วันนี้เลยเอาภาพมะละกอฮอล์แลนด์ที่สวนใหม่มาให้ชม
มะละกอที่ปลูกที่สวนนี้เป็นตัวตายตัวแทนของมะละกอสวนเก่าของโอ๋
ที่สวนเก่าตอนนี้ไม่ได้ขายลูกแล้วเพราะต้นเริ่มวาย
แต่ยังไม่ได้โค่นทิ้งเพราะมันยังออกลูกอยู่บ้างประปราย
โอ๋เอามาใช้เลี้ยงไก่ไข่ของโอ๋เพื่อทุ่นค่าอาหาร
ดีนะที่โอ๋คิดไว้ไกลๆ ได้ลงมือปลูกต้นใหม่เพิ่ม
ตอนนี้เริ่มออกลูกให้ได้กินอีกแล้วนะค่ะจะบอกให้  ยิ้ม

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2289 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:34:18 PM »

ยินดีที่ได้พบเพื่อนรักแสนเก่า แหมอ่านของพี่โอ๋ได้หัวท้ายไม่กี่สิบหน้า ไม่ไหว พอดีจำได้ว่าพี่โอ๋เคยบอกไว้ว่าเข้าเวปนี้ ก็เลยเข้ามาดู
่แหม! เจริญก้าวหน้าจริงๆ สมกับเป็นพี่โอ๋จอมอึด ทำได้อย่างไรเนี่ย เจ๋งจริงๆ คิดว่าทฤษฎีเก่งแล้ว ปฏิบัติก็เก่งนะเนี่ย เห็นมีเพื่อนดีๆ เยอะเลย ดีจัง   มิน่าพี่โอ๋ถึงได้บอกให้เข้ามาดู เพิ่งเข้ามาอ่านไม่กี่วันเอง เห็นพี่โอ๋อ้างถึงด้วย แต่ขอบอกว่าทำไม่ได้เท่าพี่โอ๋หรอก ซื้อที่ทำมา 10 ปี เหนื่อยอยู่ 5 ปี ถึงได้ออกจากงานที่สุขุมวิท ถือว่าเกษียณชีวิตการทำงาน เป็นคนขี้เกียจไปแล้ว ถ้าเป็นพี่โอ๋รวยไปแล้ว แต่หนูก็ยังไม่ค่อยโตเท่าไหร่ เน้นไม่ทำเองทั้งสิ้น ทำมาใช้เป็นค่าคนงานถือว่าเอาสบาย แล้วอยู่อย่างพอเพียงตามกำลังเอา ไม่ดิ้นรนแล้ว   
  ถ้าไม่มีที่นี่ป่านนี้ไปทำรีสอร์ทและร้่านอาหารที่สตูลแล้ว ตอนนั้นคิดไว้ 2 อย่าง ไม่รู้ว่าอันไหนดีกว่ากัน แต่ทุกวันนี้ถือว่ามีความสุขดี
  พี่โอ๋มาทุกวันเสาร์หรือเปล่า ว่าง ๆ จะเข้าไปดูที่บ้าน ปีนี้หนูจะทำบุญเดือน ธ.ค. ตั้งใจว่าจะบอกเพื่อน ๆ ด้วย เพราะพี่ยิก กับพี่วอชอบว่า
ทำบุญที่บ้านแล้วไม่ยอมบอก ก็เกรงใจทุกคน ปีนี้ทำบุญฟาร์ม, และแต่งงานครบ 10 ปี ต้องเชิญเพื่อน ๆ สักที
   ตอนนี้แม่มาอยู่กับหนูที่สวนด้วย วันหลังจะพาแม่ไปเจอกับพ่อแม่พี่โอ๋จะได้เป็นเพื่อนกันเผื่อแม่พี่โอ๋มาอยู่จะได้ไปมาหาสู่กันได้ ถ้าไปวัดจะได้ชวนไปด้วยกัน  ฮิฮิ อิสลามกลัววัดจ้า 

สวัสดียัยลักษณา  จุมพิต
แหมถือเป็นเกียรติมากที่เจ้าแม่ฟาร์มวัวเนื้อแห่งกำแพงแสนเข้ามาชม
แต่โอ๋อยากให้นาเข้ามาโพสเรื่องราวที่ฟาร์มของนาในมุมสมาชิกบ้างจัง
เพราะคิดว่าจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อนสมาชิกมากมาย
โอ๋ไปที่สวนทุกอาทิตย์แหละ อยากเจอก็โทรมานัดได้เลยจ๊ะ
แล้วเจอกันนะ...

แนะนำเพื่อนสนิทโอ๋คนนี้ให้รู้จักนิดนึง
อดีตเธอทำงานเกี่ยวกับบัญชีในบริษัทชั้นนำแถวสุขุมวิท
เมื่อราวสัก 10 ปีที่แล้ว โอ๋แนะนำให้มาซื้อที่แถวกำแพงแสนใกล้กับบ้านโอ๋นี่แหละค่ะ
ต่อมาเธอพัฒนาพื้นที่จนปัจจุบันเป็นฟาร์มวัวเนื้อขนาดใหญ่ขายส่งทางใต้
สิ่งที่น่าอิจฉาคือเธอเกษียณอายุจากการทำงานบริษัทตอนอายุ 30 ต้นๆ
ตอนนี้กำลังต่อยอดด้วยการทำปุ๋ยขี้วัวอัดเม็ดบรรจุถุง
ใครว่าโอ๋ไฮเปอร์แล้ว โอ๋ยังไม่ได้ครึ่งคุณลักษณาคนนี้เลยค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2290 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:42:59 PM »

รบกวนถามคุณโอ๋ครับว่าถ้าอยากได้ที่ทางทำสวนบ้างประมาณ2-5ไร่แถวๆนั้นยังพอมีคนแบ่งขายบ้างไหมครับ ราคาที่ดินเป็นอย่างไรพอจะทราบไหมอยากได้ที่ใกล้ๆกทม.เพราะยังทำงานอยู่ อยากมีสวนบ้างเช่นเดียวกับคุณ โอ๋ นะครับ

เรื่องที่ดิน
น่าเสียดายนะค่ะที่กระทู้ซื้อ-ขายที่ดินของเวบตอนนี้ไม่มีอีกแล้ว
บางครั้งมีคนบอกขายที่ดินเข้ามาก็ไม่รู้จะบอกใคร
โอ๋บอกให้แต่คนที่รู้จักเท่านั้นค่ะ บอกในนี้เดี๋ยวผิดกฎของเวบค่ะ

อย่างเมื่อเดือนที่แล้วมีคนบอกขายที่ดินอยู่แปลงหนึ่งสวยมาก
เนื้อที่ 7 ไร่ ติดคลอง ขายเพียงไร่ละ 100,000.-บาท ค่าโอนคนขายออกให้ด้วย
ขายเพราะร้อนเงิน เพิ่งได้แบ่งมรดกมา จึงรีบขาย
โอ๋บอกพี่ที่สนิทในนี้ไปท่านหนึ่ง แต่ที่ที่ดินราคาถูกเราช้าไม่ได้
กว่าจะรอเสาร์อาทิตย์ คนอื่นก็มาวางเงินจองก่อนเราไปซะนี่
ถ้าโอ๋มีเงินอยากได้ไว้เอง เพราะราคาแบบนี้หาไม่ได้แล้ว
ที่ของโอ๋ยังซื้อมาแพงกว่าเยอะเลยค่ะ

Liked By: KruPoom, mac2011, oFFja, songpolj

teerayuth.na
*

« ตอบ #2291 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 06:07:02 AM »

แหมพี่โอ๋ก็ชมเกินไป ตอนนี้เลี้ยงวัวขุนน้อยลงแล้ว ราคามันแพงขี้เกียจแข่งราคา ตอนนี้มาดูแลแม่พันธุ์ให้ได้ลูกปีละเยอะ ๆ มากกว่า ก็เลยต้องแปรรูปผลิตภัณท์ "ปั้นขี้เป็นตัว" ให้ลูกน้องได้มีอะไรทำมากกว่า ไม่ได้เน้นปริมาณอะไรมากมาย ว่างๆก็ทำ มีคำสั่งก็เร่งหน่อย
เท่านั้นเอง ไอ้ว่าไอเปอร์ ขอบอกต้องใช้คำว่า "เหนื่อยก่อน สบายที่หลัง" เพราะหนูรู้ว่าชีวิตการทำงานบริษัทไม่มีอะไรแน่นอน ตั้งแต่เริ่มทำงาน พอว่าง ๆ ก็ไปเรียนอะไรที่ชอบ เช่นทำขนมอบ ทำอาหาร อะไรที่อยากรู้ก็ศึกษาเอา และฝันที่จะมีที่ 10 ไร่เมื่่อเวลาเกษียณ เมื่อออกมาจากงานเราจะได้ทำอะไรที่เป็นของตัวเองเลี้ยงตัวเองได้  ในวิชาความรู้ต่าง ๆที่ติดตัวมา ไม่มีใครเอาของเราไปได้ ตอนนี้ก็ไม่ได้ทำอะไร ปกติจะดูเวปท่องเที่ยวและไปเที่ยวเมื่ออยาก แต่ตอนนี้แม่มาอยู่ด้วยก็ไปน้อยลง เพราะแม่มีโรคประจำตัวเยอะ   วันดีคืนดีก็ต้องหามส่งโรงพยาบาล แต่ตอนนี้ดี่ขึ้นแล้ว เที่ยวต่อได้..ฮิฮิ.... อีกไม่กี่ปีพี่โอ๋ก็คงจะออกมาทำเองอย่างหนู นั่งนอนนับเงินแน่ๆ
  ขอเป็นอีแอบอยู่กับพี่โอ๋ไปก่อนแล้วกันเนอะ เพราะตอนนี้พี่นี พี่สาวบังไปเปิดร้านที่ท่าน้ำนนท์ ทำเลดีมากๆ ถ้าอยู่กรุงเทพคงจะมันส์แน่ๆ    ช่วงนี้ก็เลยออกหาสินค้าวางหน้าร้าน เพราะในร้านขายเป็นพวกเสื้อผ้า ด้านนอกร้านมันเป็นทางเดินทำเลดีมากขายของกินได้ตั้งแต่ตี5 มีไอเีดียเยอะ แต่ไม่มีปัญญา  เมื่อวานก็ไปตลาดทะเลไทย ไปซื้อพวกทะเลแปรรูปมาแพ็คขาย ไม่รู้ขายได้หรือเปล่า ลองดู เพื่อนๆ ท่านใดมีอะไรแนะนำได้นะค่ะ

KANN
*

« ตอบ #2292 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:42:37 PM »

คุณ โอ๋ ปลูกมะละกอเยอะไหมครับ ผมว่าจะลองมะละกอดู อยากลองหลายๆอย่าง จะได้รู้ว่าอะไรเหมาะกับเรา
paibk
*

« ตอบ #2293 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:18:34 AM »

เป็นกำลังใจให้นะครับ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2294 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:07:44 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกันช่วงเที่ยงๆ อีกแล้วนะค่ะ
วันนี้มีอะไรก็จะต้องรีบๆพิมพ์ เดี๋ยวจะเป็นเหมือนเมื่อวันจันทร์
โอ๋กำลังโพสความคืบหน้าอยู่ดีๆ กำลังอัพภาพใส่อยู่ดีๆ
เจ้านายมาถึงก็สั่งให้ไปดูงานให้หน่อย (ไปเดี๋ยวนี้นะโอ๋ด่วน)
ไอ้ที่โพสไว้ก็ต้องกดยกเลิกไปโดยทันทีทันใด...เฮ้อ
ต่อไปโอ๋คงเข้ามาโพสน้อยลงแล้วนะค่ะ
เพราะตอนนี้โอ๋โดนมอบหมายให้ดูแล 2 ฝ่ายในบริษัท
ทำงานยุ่งมากตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน๊อตอยู่ตอนนี้
แต่เรื่องทำสวนโอ๋ก็ไม่ได้หยุดเลยนะค่ะ
เสาร์-อาทิตย์เข้าสวนอยู่ทุกครั้ง และจะพัฒนาสวนให้มันดีขึ้นเรื่อยๆ
ให้สวนสามารถทำรายได้แบบยั่งยืนให้ได้ซะที
เพื่อที่จะได้ช่วยให้โอ๋เป็นอิสรภาพเร็วขึ้น
ช่วงนี้ต้องใช้ความอดทนอย่างสูง เพราะต้องวางแผนรอบด้าน
หากห่างหายไปบ้างก็อย่าได้ลืมกันนะค่ะ 

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2295 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:12:32 PM »

ต่อๆๆ
อาทิตย์นี้สุดยอดไปเลยค่ะ
เป็นอาทิตย์ที่กล้วยแก่ได้จังหวะจริงๆ
กล้วยยักษ์แก่ 1 เครือ  กล้วยน้ำหว้า 4 เครือ
เอามาเย็นวันอาทิตย์ ขายที่ทำงานแม่เช้าวันจันทร์เป็นวันโกน
วันอังคารเป็นวันพระ จึงช่วยให้กล้วยขายดีมากๆ พรึบเดียวหมดเลยค่ะ
ส่วนมะนาวช่วงนี้ราคาลงเอามากๆ เหลือลูกละ1 บาทแล้วค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2296 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:20:43 PM »

มีเวลาอีกนิดหน่อย...ต่อๆๆ
เล่าให้ฟังเรื่อยๆ แต่ไม่มีเวลาถ่ายภาพประกอบมานะค่ะ... มันเหนื่อย
เมื่อวันอาทิตย์เก็บหญ้าในวงบ่อมะนาวที่สวนใหม่สะอาดเอี่ยมอ่องไม่มีหญ้าเหลือสักเส้นเลยค่ะ
แต่พอเก็บเสร็จนะค่ะเล่นเอาหมดแรงเลยทีเดียว
ตามมาด้วยมือและแขนที่โดนข่วนด้วยหนามมะนาวจนเลือดซิบๆ
ต่อไปนี้ต้องดูแลให้เป็นอย่างดี เพราะมะนาวคือความหวังของโอ๋ในฤดูแล้งปีหน้าค่ะ

ปล.จบประโยคที่พิมพ์ได้ยินเสียงเจ้านายแว่วๆมาอีกแล้ว...เฮ้อ โอ๋ต้องไปแล้วละค่ะ บ๊ายบาย  ร้องไห้

TUI
*

« ตอบ #2297 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 02:37:06 PM »

เสร็จงาน office ก็กลับไปหาความสุขในสวนต่อครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2298 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 12:30:46 PM »

เที่ยงนี้มีเวลานิดหน่อยขอเข้ามาตอบคำถามคุณ View8888 ดังนี้ค่ะ

" รบกวนหน่อยครับ สปริงเกอร์ที่ใช้ในไร่ข้าวโพด
ติดอเข้ากับปั้มแบบไหนครับ ส่วนอุปกรณ์ที่ใช้ปลูกข้าวโพดหาซื้อได้ที่ไหนครับ"

ตอบ :  ถามแบบนี้ตอบยังไงดีละเนี๊ยะ แต่ก็จะลองตอบดูนะค่ะ
การวางระบบน้ำในสวนของโอ๋ เราเจาะระบบบาดาลน้ำตื้นค่ะ
แล้วใช้ปั๊มหอยโข่งแบบสามแรงดูดน้ำขึ้นมา จ่ายไปตามท่อ PVC (ท่อหลัก) ให้ครอบคลุมสวนเนื้อที่ 10 ไร่
หลังจากนั้นทกการวางระบบน้ำในโซนย่อย โดยแบ่งตามลักษณะการใช้งานเช่น
โซนที่ 1  ปลูกมะนาว ใช้ท่อ PE ต่อจากท่อ PVC ที่เป็นท่อหลัก แล้วติดมินิสปริงเกอร์จ่อโคนต้น
โซนที่ 2 ปลูกข้าวโพด ก็ใช้อีกรูปแบบหนึ่งตามความเหมาะสมของดินซึ่งเดี๋ยวจะเล่าให้ฟังค่ะ
โซน 3 ตอนนี้เป็นสวนกล้วยและมะหร้าว ใช้ท่อPE และมินิสปริงเกอร์             

โอ๋ปลูกข้าวโพดหลายครั้ง มีการทดลองให้น้ำหลายแบบ พอสรุปข้อดีและข้อเสียดังนี้ค่ะ
แบบที่ 1  ใช้การเดินท่อ PVC ต่อจากท่อใหญ่ เป็นระยะ ใช้สปริงเกอร์แบบปีกผีเสื้อ
ข้อดีของการใช้สปริงเกอร์แบบนี้ คือการให้น้ำทั่วถึงดีค่ะข้าวโพดเจริญงอกงามโตเท่าเทียมกัน
แต่เปลืองค่าใช้จ่ายในการซื้อท่อ PVC สูง

แบบที่ 2 โอ๋ไม่ใช้สปริงเกอร์เลยสักตัว แต่ใช้วิธีชักร่อง ปล่อยน้ำไปตามร่อง ซึ่งปิด-เปิดเป็นโซนๆ
แบบนี้เราไม่มีค่าใช้จ่ายในอุปกรณ์ระบบน้ำย่อย แต่ข้อเสียที่เจอคือ
ดินที่สวนโอ๋ค่อนข้างซึมน้ำไปได้เร็ว การปล่อยน้ำไปตามร่อง ข้าวโพดช่วงปลายร่องน้ำจะมาไม่ค่อยถึง
ทำให้ข้าวโพดโตไม่เท่ากัน  และเวลาที่ใช้ในการสูบน้ำเยอะมากกว่าจะทั่วถึง
เพราะมันซึมลงดินหมด น้ำไปไม่ถึงข้างหลังซะที เสียค่าไฟฟ้าสูง

แบบที่3 โอ๋ใช้บิ๊กกันยิง อันนี้แนะนำสำหรับผู้ที่มีปั๊มแรงดีๆ  1 ตัวยิงได้ไกล
แต่ก็ต้องติดตั้ง 2-3 ตัว เพื่อให้ทั่วถึง  ถ้าแรงน้อย ก็เกิดปัญหาน้ำไม่ทั่วถึงเหมือนกันค่ะ
สำหรับโอ๋ก็ชอบใช้แบบผสมผสานค่ะแล้วแต่เหตุการณ์

ส่วนอุปกรณ์ที่ใช้ปลูกข้าวโพดหาซื้อได้ที่ไหน

อุปกรณ์ส่วนใหญ่โอ๋จะซื้อที่บ้านโป่ง ราชบุรี ร้านพิบูลย์เคหะภัณฑ์
ร้านนี้เขาขายราคาจะถูกกว่าที่อื่นมาก
แต่ขอบอกก่อนว่า ถ้าเราจะซื้ออะไรขอให้ทำรายการไว้ตั้งแต่บ้าน
อาจสอบถามราคาและประเภทที่เราจะใช้ โดยโทรไปถามที่ร้านก่อนได้
หลีกเลี่ยงการถามที่หน้าร้านเพราะลูกค้าเขาเยอะมากค่ะ อาจเสียความรู้สึกได้
แต่ถ้าคุณอยู่ไกลๆ ลองบวกลบค่าน้ำมันไปกลับแล้วไม่คุ้มก็ควรมองหาร้านใกล้บ้านจะดีกว่าค่ะ
โอ๋จะให้เบอร์โทรที่ร้านไปอีกครั้งนะค่ะ
032-343-3644 ,089-742-3679
ขอให้โชคดีค่ะ

denjung
*

« ตอบ #2299 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 04:45:26 PM »

สวัสดีครับ คุณโอ๋ ตามอ่านตั้งแต่หน้าแรก นับถือในความขยันจริงๆ ครับ พอดีจะย้ายบ้านไปอยู่แถวนครปฐม อยากจะหาที่ไว้ปลูกผัก สัก1-2 ไร่ ที่ราคาไม่แพงมาก คุณโอ๋ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าที่แถวที่สวนคุณโอ๋ เขาขายไร่ละเท่าไรครับตอนนี้

Liked By: songpolj
teerayuth.na
*

« ตอบ #2300 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 02:24:48 PM »

ดีจ้าพี่โอ๋ ...........

เห็นพี่โอ๋ถามเรื่อง เีืครื่องตัดหญ้า เออ..ก็มานึกดูว่าทำไมไม่ใช้แบบรถตัด เพราะสวนที่บ้านเป็นที่เรียบใช้รถได้
ให้ลูกน้องใช้เครื่องเหวี่ยงอยู่ตั้งนาน ช่วงนี้ฝนตก ลูกน้องไม่ว่าง หญ้าก็เลยท่วมหัวเลย กะว่าจะตัดเองนะ
ตอนนี้ลงทำสวนเองแล้ว (ได้แรงบันดาลใจจากพี่โอ๋ หลังจากที่ขี้เกียจมาน้าน นาน มาก ๆ ใช้แต่ลูกน้อง)
พี่พอจะมีข้อมูลเครื่องตัดแบบรถบ้างหรือเปล่าจ๊ะ ซื้อที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ช่วยตอบที

อ้อ...วันนั้นกลับมาก็ไม่ได้นอน คุยกันต่อกับยายจัน เลิกตั้งตีสอง คุยกันไว้ว่าจะนัดเพื่อน ๆ มากันอีก
คิดถึงทุกๆคนจ้า

รักษาสุขภาพด้วยนะจ๊ะ

ปล. ลองตัดแต่งกิ่งมะนาว แค่ต้นเดียว ก็ถูกหนามตำ หนามเกี่ยวจะแย่
     คิดถึงพี่โอ๋ที่ตอนกิ่งมะนาว ....  ขอบอกว่าโคตรเก่งเลย  สุดยอดไอดอล
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2301 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:08:22 PM »

โอ๋เว้ยพี่อัพโหลดสวนพี่ล่ะไปดูได้แล้ว
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2302 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:45:23 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานความคืบหน้าฯของอาทิตย์ที่ 1 กค.2555

อาทิตย์นี้เป็นอีกอาทิตย์ที่ครอบครัวของโอ๋สะบักสะบอมจากการทำสวน
เพราะทุกสิ่งทุกอย่างเราทำกันเองไม่ได้จ้างใคร 
งวดนี้คนที่บ่นปวดตัวไม่เว้นแม่กระทั่งแม่ของโอ๋ค่ะ
ระยะหลังมานี่แม่ไม่ต้องเลี้ยงเจ้าครีมแล้ว
แม่เลยมีเวลามาช่วยโอ๋ทำสวนด้วย
เมื่อวานโอ๋สอนแม่ให้เลือกกิ่งเพื่อตัดแต่งมะนาวให้โปร่ง
ในขณะที่สอนไปได้ 2 - 3 ต้น กำลังเข้าที่เชียว
พ่อดันให้แม่ไปช่วยดึงท่อ PE ในสวนซะนี่
เล่นเอาแม่จะเป็นลมเลย ...พ่อทรมานแม่  บ้านนี้โหด ร้องไห้ 

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
อย่าคิดเริ่มทำเกษตรตอนแก่แล้วเพราะมันจะไม่ไหวเอา
ถ้าจะคิดทำขอให้เริ่มต้นซะตอนนี้ 
พอแก่แล้วทุกอย่างมันก็ลงตัวแล้วจะได้ไม่เหนื่อยมาก
เห็นไหมแม่ โอ๋เริ่มมาให้แม่ก่อนตั้ง 2 ปีแล้วนะ
ไม่งั้นหนักกว่านี้อีกเชื่อหรือยังละ

เมื่อวานที่สวนโอ๋ได้เริ่มไถปรับที่แล้วนะค่ะ
ตามที่โอ๋ได้วางแผนไว้ เรื่องการขยายพื้นที่ปลูกมะนาว
และได้ตอนกิ่งมะนาวเอาไว้เมื่อช่วงเมษายนที่ผ่านมา
บัดนี้กิ่งตอนมะนาวที่ชำไว้ในถุงดำ สามารถเอาลงปลูกได้แล้วค่ะ   
ตอนนี้จึงถึงขั้นตอนการจัดการเกี่ยวกับสถานที่ปลูก
เมื่อวันอาทิตย์ที่ดินตรงช่วงโซนแปลงข้าวโพด
โอ๋ได้สั้งให้รถไถเข้าปรับพื้นที่โดยด่วน
เพื่อที่จะได้สั่งวงบ่อและวางระบบน้ำเพื่อปลูกมะนาวเต็มพื้นที่ค่ะ
ไว้คอยติดตามความคืบหน้ากันต่อไปค่ะ

ไถปรับที่เคยชักร่องปลูกข้าวโพดให้ราบเรียบ ไถเสร็จก็ดูสบายตาดีเหมือนกันค่ะ
ค่าปรับที่เขาคิดชม.ละ650.-บาทค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2303 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:48:48 PM »

ตอนนี้ที่สวนมีสมาชิกใหม่อีกแล้ว ตั้ง 3 ตัวแน๊ะ
เป็นลูกของเจ้าแต้มตามัน มีตัวผู้ 2 ตัว ตัวเมีย 1 ตัว
ใครอยากได้สุนัขบางแก้วผสมเอาไว้เฝ้าสวน
ถ้ามันหย่านมแล้วขอมาได้นะค่ะ

หน้า: 1 ... 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 [144] 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์