หน้า: 1 ... 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 [143] 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 347314 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2272 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 12:15:19 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานความคืบหน้าการทำเกษตรที่กำแพงแสน
ประจำอาทิตย์ที่ 13 พฤษภาคม 2555

วันนี้เอาภาพต้นมะนาวในกระถางที่ปลูกที่บ้านสายสี่มาให้ชมตามสัญญาค่ะ
โอ๋ปลูกไว้ 4 ต้น โดยกระถางวางไว้บนอิฐบล๊อคสูงมาตั้งแต่ตอนปลูกใหม่ๆ
โดยไม่ได้คาดคิดมาก่อนว่าวันหนึ่งน้ำจะท่วมสูงถึงกระถางได้
ตอนแรกทำใจแล้วว่ามันคงตายแต่ไม่น่าเชื่อมันกลับรอดมาได้จนตอนนี้ออกลูกแล้วค่ะ

สังเกตุคราบน้ำท่วมที่ติดกำแพงว่าระดับน้ำมันสูงขนาดไหน
แต่ขอโทษ...มะนาวโอ๋ไม่ตาย

แม่โอ๋เอาเชือกฟางมาช่วยพยุงกิ่งเพราะลูกมันหนักเดี๋ยวกิ่งมันจะฉีกซะก่อนค่ะ
โยงกันห้อยระย้าดูตลกดี...อายจัง  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2273 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 12:26:24 PM »

กิ่งตอนมะนาวของโอ๋

ยังจำได้ไหมค่ะโอ๋เคยรายงานไปเมื่อเร็วๆนี้ว่า
ตอนช่วงวันหยุดสงกรานต์ โอ๋ได้ระดมตอนกิ่งมะนาวจำนวนหลายร้อยกิ่ง
ตอนตั้งแต่เช้าจรดเย็น จนคนตอนกิ่งตัวดำไปหมดแล้ว
บัดนี้…  วันเวลาผ่านไปไว้เหมือนโกหก
ไม่น่าเชื่อเลยนะค่ะ จากวันที่ 13 เมษายน ที่ผ่านมา วันนี้ 13 พฤษภาคม  ครบ 1 เดือนพอดีเลยค่ะ
กิ่งตอนมะนาวของโอ๋มีรากออกมาเยอะแยะเลย
และการที่รากออกเยอะแบบนี้ก็แสดงว่าสมควรแก่เวลาแล้ว           
ที่เจ้ากิ่งน้อยมันจะต้องถูกตัดย้ายออกจากอกของต้นแม่มาชำอยู่ในถุงดำ
อาทิตย์หน้าจะเอาภาพของมะนาวที่ชำแล้วใส่ถุงดำมาให้ชมค่ะ

ภาพนี้ต้องขอโทษด้วยด้วยความรีบร้อนจะกลับบ้าน
นึกขึ้นมาได้ว่ายังไม่ได้ถ่ายภาพรากของกิ่งตอนจึงรีบวิ่งไปถ่าย
ถ่ายเสร็จไม่ได้เช็คดูภาพให้ดีว่าภาพมันเบลอไม่ชัด 
ทนดูไปก่อนนะค่ะแล้วจะถ่ายซ่อมใหม่ให้
ภาพนี้อยากให้เห็นว่าตอนนี้ที่กิ่งมะนาวที่ตอนไว้เมื่อสงกรานต์
รากมันเยอะจนจะทะลุพลาสติกออกมาแล้วค่ะ

กิ่งไหนไม่ใช้รกรุงรังเราก็จับตอนมันให้หมด...นี่แน๊ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2274 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 12:41:52 PM »

และอีกครั้งสำหรับการนำเสนอเครื่องมือผู้ช่วยในการตอนกิ่งของโอ๋ตัวนี้
โอ๋เคยโพสเล่าถึงความเป็นมาและการใช้มาแล้วในตอนช่วงต้นๆที่โอ๋ทำเกษตรใหม่ๆ
ว่ามันสามารถช่วยตอนกิ่งได้โดยใช้เวลานิดเดียว
โดยเพียงแค่กดครั้งเดียวแล้วหมุนข้อมือ  ก็สามารถควั่นกิ่งได้แล้ว 
ที่บ้านโอ๋ทำเจ้าเครื่องมือตัวนี้โดนเอาแบบมาจากอินเตอร์เนท
ซึ่งเป็นงานของคุณอะไรโอ๋จำไม่ได้และผลงานของท่านได้จดลิขสิทธิ์แล้ว
โอ๋ได้เคยติดต่อขอซื้อแต่ทางเจ้าของเขาไม่ได้ทำแล้ว
ที่บ้านจึงต้องทำมันขึ้นมาเองและพัฒนาปรับเปลี่ยนให้เขากับอุปกรณ์ที่เรามีอยู่เดิม
ทดลองหลายครั้งหาข้อบกพร่อง จนในที่สุดก็ลงตัว
อยากบอกว่าเจ้าคีมควั่นกิ่งตัวนี้  ช่วยให้การตอนกิ่งเป็นเรื่องง่ายและรวดเร็วขึ้นจริงๆ
นี่ถ้าโอ๋ไม่เสียเวลากับการห่อตุ้มนะ วันๆจะควั่นกิ่งได้เป็นพันกิ่งทีเดียว
สงกรานต์ที่ผ่านมาได้เจ้าตัวนี้ช่วยงานได้เยอะมากเลยค่ะ
(แต่โอ๋ว่าอย่าให้ถึงพันกิ่งเลยเนอะ เพราะถ้าตอนถึงพันกิ่งโอ๋สงสัยว่ามือโอ๋จะยับเยิน
เพราะหนามมะนาวขนาดไหน เพียงแค่คิดก็ปวดแล้ว…อู๊ยยย)

ขออนุญาตใช้ภาพเก่าที่เคยโพสไว้ เพราะโอ๋ลืมถ่ายค่ะ
ตอนปัจจุบันนี้มันถูกใช้สมบุกสมบันสีถลอกหมดแล้วไม่สวยเหมือนตอนที่ทำใหม่ค่ะ

ลักษณะของแผลที่ควั่นเป็นแบบนี้ค่ะ
มีดที่เราควั่นจะช่วยให้เราไม่ต้องกลับมาขูดเนื้อเยื้ออีกแล้วค่ะ ครั้งเดียวจบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 12:11:06 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2275 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 12:56:16 PM »

อาทิตย์นี้ที่บ้านโอ๋ขนุนระดมแก่กันหลายลูกเลยค่ะ
ขนเอากลับมาขายที่กรุงเทพเทพไม่ไหว แต่ละลูกมันใหญ่หนักมากขอบอก
แต่ก็เอาใส่รถเก่งมาจนหมดด้วยความงก
เมื่อวันอาทิตย์กลับมาถึงกรุงเทพเร็ว
เอาผลผลิตของที่สวนไปส่งที่บริษัทแม่ตอนบ่ายสอง
พอเอาของลง ทั้งกล้วย ทั้งมะนาว(อาทิตย์นี้เก็บมะนาวได้เยอะมาก)
และขนุน ถูกคนรุมซื้อไปจนหมดเลย (เป็นพวกพนักงานที่อยู่ทำโอที)
ลูกค้าประจำที่เคยซื้ออาทิตย์นี้อดกินเลยเพราะขายหมดเรียบ
ระหว่างทางกลับบ้าน โอ๋นั่งนับเงินด้วยความสุขใจ
มันมีความสุขจริงๆนะ ...เงินที่ได้จากการปลูกฝีมือเราเองนี่อ่ะ

mac2011
*

« ตอบ #2276 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 02:35:06 PM »

ลุงจองขนุนสักลูกน่ะน้องโอ๋ เที่ยวหน้าเก็บให้ด้วย ดีใจและขอบคุณด้วย จุมพิต จุมพิต
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #2277 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 05:13:02 PM »

คุณโอ๋ พันธ์กล้วยเพาะเนื้อเยื่อ ถ้าอยากได้ทำยังไง อะ..
แล้วมีพันธุ์อะไรบ้าง เน้นกล้วยน้ำว้าอย่างเดียว รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
tong1981BKK
*

« ตอบ #2278 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 06:41:14 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
1.ขนาดของกระถางที่ปลูกมะนาว ราคากระถางด้วยครับ
2.มะนาวพันธุ์อะไรครับ  ระยะเวลาในการปลูก
3.ต้นมะนาวโดนแดดทั้งวันเลยหรือเปล่าครับ   ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 12:19:05 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2279 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:47:30 PM »

สวัสดีค่ะ
ขอตอบคำถามของคุณ tong1981BKK ดังนี้ค่ะ (ขอโทษที่มาตอบช้าค่ะเวลาไม่ค่อยมี)

1.ขนาดของกระถางที่ปลูกมะนาว ราคากระถาง

ตอบ : โอ๋เลือกใช้กระถางขนาดที่มันใหญ่ๆ ไว้ก่อนเพื่อให้ใกล้เคียงกับมะนาววงบ่อที่ปลูกที่สวน
ที่เห็นนี่คือขนาด 24 นิ้ว ราคาซื้อที่ราชบุรีใบละ 180.-บาท ถ้าซื้อที่บ้านสายสี่(รถมาขายหน้าบ้าน)
จะราคาใบละ 220.-บาทค่ะ

2.มะนาวพันธุ์อะไรครับ  ระยะเวลาในการปลูก

ตอบ : มะนาวที่ใช้ปลูกเป็นแป้นรำไพ จำนวน 2 ต้น เป็นแป้นพิจิตร 1 จำนวน 2 ต้น
ระยะเวลาในการปลูกประมาณ เกือบ 1 ปี ครึ่ง ถึงปล่อยให้มีลูกอย่างที่เห็น
เคยถูกตอนไปทำกิ่งพันธุ์ที่สวนใหม่หลายครั้งแล้วค่ะ

3.3.ต้นมะนาวโดนแดดทั้งวันเลยหรือเปล่า

ตอบ : มะนาวที่ปลูกที่บ้านสายสี่เป็นมะนาวที่ปลูกอยู่ในบริเวณบ้านที่อยู่อาศัย
แดดจะเป็นไปตามช่วงเวลา ซึ่งช่วงเช้าถึงเที่ยงแดดจะอยู่ด้านหน้าของบ้าน
บ่ายถึงเย็นก็อยู่ด้านหลัง มะนาวปลูกไว้หน้าบ้านก็โดนแดดช่วงเช้าถึงบ่ายนิดๆค่ะ

เพิ่มเติม : มะนาวที่ปลูกที่บ้านสายสี่อัตราการเป็นโรคและการระบาดของหนอนชอนใบจะน้อยกว่า
มะนาวที่ปลูกที่สวนมาก  มะนาวที่ปลูกที่บ้านนานๆครั้งถึงจะฉีดยา แต่ที่มะนาวที่สวนต้องดูแลทุกอาทิตย์เลยค่ะ
ตอนนี้ทดลองใช้หน้ำหมักปุ๋ยปลาที่ทำเอง รู้สึกได้ผลดีมากค่ะและไม่มีพิษภัยดีนอกจากค่อนข้างจะเหม็นสักหน่อย  ตกใจ 
โอ๋ว่าถ้าบ้านใดปลูกไว้เพื่อบริโภคในครัวเรือน ปลูกใส่กระถางแบบที่โอ๋ทำนี่ก็ดีมากค่ะ สะดวกดี
โอ๋ปลูกไว้หน้าบ้านใครผ่านไปผ่านมาเห็นเป็นต้องมอง ยิ่งตอนมะนาวแพง คนปลูกยิ่งรู้สึกดีค่ะ

tong1981BKK
*

« ตอบ #2280 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 06:25:17 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลครับ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2281 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:14:09 PM »

สวัสดีค่ะ ยิ้มเท่ห์
พบกับรายงานความคืบหน้าการทำเกษตรที่กำแพงแสนประจำอาทิตย์ที่ 27-5-55 ค่ะ

ช่วงนี้กิจกรรมของสวนส่วนใหญ่จะเป็นพวกตัดกิ่งที่ตอนไว้มาชำลงถุงดำค่ะ
โอ๋ก็ลงมือชำกันไปเรื่อยๆ ที่เห็นวางอยู่นี่ยังตอนได้ไม่กี่เปอร์เซนต์ของที่ตอนไว้ทั้งหมดเลยค่ะ
และคาดว่าจะชำให้เสร็จหมดสวนในวันหยุดยาวช่วงวันวิสาขบูชานี้แหละค่ะ
พนักงานบริษัทอย่างโอ๋ก็เป็นแบบนี้แหละค่ะ
โหยหาวันหยุดยาวเพื่อที่จะได้ทำงานสวนได้เยอะๆ  ยิงฟันยิ้ม

เมื่อชำลงถุงดำเสร็จโอ๋จะเอาน้ำยาเร่งรากผสมน้ำรด
ส่วนเรื่องการดูแลอย่างอื่นก็เหมือนกับต้นมะนาวทั่วไป
นั่นคือฉีดอบาแมคติน+สเตรปโตรเพื่อกันหนอนและแคงเกอร์
และยังไม่เอาออกแดดให้มันใช้ชีวิตอยู่ในโรงเรือนจนกว่าจะแข็งแรง

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2282 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:26:53 PM »

อาทิตย์ที่ผ่านมางานในช่วงเช้าของโอ๋คือการตัดแต่งกิ่งมะนาวที่สวนใหม่
สาเหตุที่เราต้องทำในระยะนี้เนื่องจากตอนนี้เข้าหน้าฝนแล้วค่ะ
การปล่อยให้มะนาวมีใบเยอะรกรุงรังในช่วงนี้จะเป็นที่ชื่นชอบของโรคต่างๆ
หลังจากที่ตัดกิ่งที่ตอนไว้ไปชำ โอ๋ก็จัดการตัดแต่พุ่มให้มันทันที

การทำให้ต้นมะนาวโปร่งจะช่วยให้โรคระบาดได้น้อยและประหยัดยาและเวลาที่ใช้ฉีดด้วยค่ะ
ตอนนี้ถ้าใครไปที่สวนจะเห็นแต่มะนาวต้นโกร๋นๆค่ะ
แต่อยากจะบอกว่าตอนนี้มือของคนสวนคนนี้มันอักเสบเพราะหนามมะนาวทิ่มมือ ปวดอย่าบอกใครเลยค่ะ
ส่วนมะนาวที่สวนเก่าจะตัดแต่งกิ่งและให้ปุ๋ยอาทิตย์หน้าค่ะ
วันหยุดยาวทีโปรแกรมทำโน้นทำนี่ยาวเหยียดเลย ว่าแต่โอ๋จะทำหมดไหมละเนี๊ยะ  ตกใจ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2283 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:34:08 PM »

วกเรื่องกลับมาที่กล้วย
ตอนช่วงนี้ที่สวนโอ๋ประสบปัญหาเรื่องกล้วยล้ม กล้วยต้นหัก มากๆเลยค่ะ
อาทิตย์ที่ผ่านมามีกล้วยหักก่อนเวลาถึง 4 เครือ ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าเสียดายมาก
เพราะถ้าคิดเป็นเงินก็หลายบาทอยู่ แต่โอ๋ก็ขนกลับมากรุงเทพเพื่อมาทำกล้วยตาก
โอ๋พยายามจะหาสาเหตุของปัญหาก็พอสรุปได้หลายอย่างค่ะ
อาทิเช่น ตอนช่วงนี้เข้าหน้าฝนพายุเยอะมาก ลมแรงพัดเอากล้วยหักเลยค่ะ
อีกประการคือน้ำหนักเครือของกล้วยที่มันใหญ่ ลำต้นรับไม่ไหวก็ทำให้หักลงมา
ตอนนี้ยังหาวิธีแก้ไขไม่ได้เลยแก้ไขโดยใช้ไม้ค้ำแบบนี้ไปก่อนค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2284 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:37:05 PM »

อาทิตย์ที่ผ่านมาสวนโอ๋ตัดหญ้าค่ะ
พอตัดเสร็จสวนก็น่ามองขึ้นเยอะเลยค่ะ
เห็นไผ่ตงของโอ๋ที่ปลูกไว้ตอนนี้ก็โตเยอะแล้วค่ะ

hs3vds
*

« ตอบ #2285 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:15:57 PM »

ป้าโอ๋นี่เก่งจริงเฝ้าตามมาสองสามปีม่ายเจอหน้าสักกะที อยู่ซอยไปรษณีย์กระทุ้มล้มป่าวครับ 73/88 จะไปดักปล้นมะละกอนะอิอิ
teerayuth.na
*

« ตอบ #2286 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 05:10:01 PM »

ยินดีที่ได้พบเพื่อนรักแสนเก่า แหมอ่านของพี่โอ๋ได้หัวท้ายไม่กี่สิบหน้า ไม่ไหว พอดีจำได้ว่าพี่โอ๋เคยบอกไว้ว่าเข้าเวปนี้ ก็เลยเข้ามาดู
่แหม! เจริญก้าวหน้าจริงๆ สมกับเป็นพี่โอ๋จอมอึด ทำได้อย่างไรเนี่ย เจ๋งจริงๆ คิดว่าทฤษฎีเก่งแล้ว ปฏิบัติก็เก่งนะเนี่ย เห็นมีเพื่อนดีๆ เยอะเลย ดีจัง   มิน่าพี่โอ๋ถึงได้บอกให้เข้ามาดู เพิ่งเข้ามาอ่านไม่กี่วันเอง เห็นพี่โอ๋อ้างถึงด้วย แต่ขอบอกว่าทำไม่ได้เท่าพี่โอ๋หรอก ซื้อที่ทำมา 10 ปี เหนื่อยอยู่ 5 ปี ถึงได้ออกจากงานที่สุขุมวิท ถือว่าเกษียณชีวิตการทำงาน เป็นคนขี้เกียจไปแล้ว ถ้าเป็นพี่โอ๋รวยไปแล้ว แต่หนูก็ยังไม่ค่อยโตเท่าไหร่ เน้นไม่ทำเองทั้งสิ้น ทำมาใช้เป็นค่าคนงานถือว่าเอาสบาย แล้วอยู่อย่างพอเพียงตามกำลังเอา ไม่ดิ้นรนแล้ว   
  ถ้าไม่มีที่นี่ป่านนี้ไปทำรีสอร์ทและร้่านอาหารที่สตูลแล้ว ตอนนั้นคิดไว้ 2 อย่าง ไม่รู้ว่าอันไหนดีกว่ากัน แต่ทุกวันนี้ถือว่ามีความสุขดี
  พี่โอ๋มาทุกวันเสาร์หรือเปล่า ว่าง ๆ จะเข้าไปดูที่บ้าน ปีนี้หนูจะทำบุญเดือน ธ.ค. ตั้งใจว่าจะบอกเพื่อน ๆ ด้วย เพราะพี่ยิก กับพี่วอชอบว่า
ทำบุญที่บ้านแล้วไม่ยอมบอก ก็เกรงใจทุกคน ปีนี้ทำบุญฟาร์ม, และแต่งงานครบ 10 ปี ต้องเชิญเพื่อน ๆ สักที
   ตอนนี้แม่มาอยู่กับหนูที่สวนด้วย วันหลังจะพาแม่ไปเจอกับพ่อแม่พี่โอ๋จะได้เป็นเพื่อนกันเผื่อแม่พี่โอ๋มาอยู่จะได้ไปมาหาสู่กันได้ ถ้าไปวัดจะได้ชวนไปด้วยกัน  ฮิฮิ อิสลามกลัววัดจ้า 
9_shane
*

« ตอบ #2287 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:33:11 AM »

รบกวนถามคุณโอ๋ครับว่าถ้าอยากได้ที่ทางทำสวนบ้างประมาณ2-5ไร่แถวๆนั้นยังพอมีคนแบ่งขายบ้างไหมครับ ราคาที่ดินเป็นอย่างไรพอจะทราบไหมอยากได้ที่ใกล้ๆกทม.เพราะยังทำงานอยู่ อยากมีสวนบ้างเช่นเดียวกับคุณ โอ๋ นะครับ
หน้า: 1 ... 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 [143] 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์