หน้า: 1 ... 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 [140] 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 315757 ครั้ง)
Natpana
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2224 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 05:56:41 PM »

สวัสดีครับคุณโอ๋ ผมก็เป็นพนักงานบริษัทเหมือนกันครับ ตอนนี้ก็นั่งนับเวลาถอยหลังอยู่ครับ ผมอิ่มตัวกับงานบริษัทแล้วครับทั้งๆที่ยังมีอายุงานที่จะทำต่อไปได้อีกหลายสิบปีครับ ผมเห็นไร่คุณโอ๋และผลผลิตแล้วน่าชื่นใจมากเลยครับ ถ้ายังไงแล้วคุณโอ๋มีอะไรจะแนะนำผมก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ผมจะกลับไปทำเกษตรพอเพียงบ้างอ่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #2225 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:57:11 AM »

ตอนต่อไปขอเสนอตอน...

"ชีวิตของแม่ค้าขายข้าวโพด"

ตอนนี้เราเปลี่ยนมาเล่าเรื่องสนุกๆ แบบเหนื่อยสุดๆให้ฟังกันดีกว่าค่ะ
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาข้าวโพดหวานพันธุ์ไฮบริกถูกเกี่ยวเกี่ยวมาขายแล้วนะค่ะ
เฉพาะที่เก็บเกี่ยวมาคราวนี้ที่ขายได้เยอะพอสมควร เต็มรถปิคอัพมาเลย
โอ๋เปลี่ยนใจไม่ไปขายส่งที่ตลาด แต่หันมาขายปลีกแทนค่ะ
เพราะราคาขายปลีกจะขายได้ราคามากกว่าขายส่งเยอะ
อุตส่าห์ปลูกมาเหนื่อยแทบตาย โอ๋ไม่อยากให้ใครมากดราคาเลยขายมันเองซะเลย
โอ๋ใช้ฐานลูกค้าเก่าจากบริษัทที่แม่โอ๋ทำงานเช่นเคย
โดยโอ๋ขอให้แม่ไปจด order  จากลูกค้ามาก่อน แล้วเราจะแพ็คใส่ถุงเตรียมไว้ให้
ได้ order มา 100 กว่ากิโล โอ๋ขายข้าวโพดในราคากิโลละ 20.-บาทค่ะ 
ข้าวโพดบรรทุกมาถึงพุทธมณฑลสายสี่บ้านโอ๋ประมาณ 9.30 น.
เรามีเวลาขายข้าวโพดแค่เวลาพักเที่ยงเท่านั้น 
พ่อขนข้าวโพดเข้ามากองในบ้าน(สายสี่)เป็นภูเขาเลยค่ะ
โอ๋มีหน้าที่ปลอก  ชั่งน้ำหนัก และ แพ็ค ใส่ถุง
ในใจโอ๋คิดว่ากว่าจะเที่ยง ทำทันอยู่แล้วสบายมากชิวๆ
แต่ก็ไม่ได้โอ้เอ้เลยนะค่ะ มือหยิบทำเป็นระวิงเลย
สักเวลา 11 โมง ยิ่งเร่งมือ มันไม่ชิวอย่างที่คิดซะแล้ว
นอกจาก order ที่ลูกค้าสั่ง 
โอ๋ทำแพ็คเกินไปอีกหลายถุงโดยหวังว่ายังไงเสียต้องมีคนซื้อเพิ่มแน่นอน
อากาศก็ร้อนมากเหงื่อนี่หยดจากปลายผมติ๋งๆ
หัวหูนี่เต็มไปด้วยซังข้าวโพด(สภาพดูไม่จืดเลย)
มือไม้ถูกข้าวโพดบาดเป็นแผลหลายที่ 
11.30 น. โอ๋หยุดแพ็คแล้วรีบขนข้าวโพดบึ่งไปส่งที่บริษัทแม่ทันที
ไปถึงที่หมายก็ได้เวลาเที่ยงทันเวลาพอดีเลยค่ะ
พอรถจอดสักพักลูกค้าก็มารุมรับของตามที่ได้สั่งเอาไว้
ตอนขายของนี่ต้องรีบขายค่ะ เวลาเรามีน้อย 
และเป็นไปตามคาดข้าวโพดที่โอ๋แพ็คมาเกิน ก็ถูกขายหมดเช่นกัน   
ข้าวโพดหวานของเราถูกขายหมดแล้ว….เย้

ยังไม่จบเท่านั้น
เราขับรถกลับมาที่บ้านสายสี่ ในบ้านมีกองข้าวโพดที่มีตำหนิเหลืออยู่
ประเภทมีครึ่งฝักบ้าง  มีเมล็ดด้านเดียวบ้าง
โอ๋หักฝักปอกเปลือกใส่ถุงแล้วโทรไปบอกแม่
ให้บอกว่าโอ๋ขายพวกที่มีตำหนินี้แค่โลละ 10.-บาท
ใครจะเอาบ้าง  จะเอาไปส่งให้ตอนเย็น
เลยได้ order มาอีก ตั้ง 16 โลแน๊ะ
เหลือที่ขี้เหร่สุดๆจริงๆ กะเอาไว้ต้มกินเอง 6 โล
พอไปถึงที่บริษัทแม่ก็ยังถูกขอซื้อไปจนเกลี้ยงไม่มีเหลือเลยค่ะ 
ถึงตรงนี้ก็ทำการปิดการขายจริงๆแล้วค่ะ เพราะไม่มีอะไรเหลือให้ขายแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

คุณโอ๋ปลอกเปลือกข้าวโพดขายหรือครับ เสียเวลาแย่เลย แถวบ้านผมเขาขายแบบไม่ปลอกเปลือกออกครับ เขานับฝักขายเลย ห้าฝักยี่สิบบาท เวลาต้ม ก็ต้มทั้งเปลือกครับ ลอกเปลือกนอกออกนิดหน่อยพอ มันหอมหวานกว่าแบบปลอกเปลือกครับ ยิ่งเวลาเผาแล้วยิ่งอร่อยครับ ยิ้ม อ้อ ต้มขายสามฝักยี่สิบ ปิ้งขายฝักละสิบบาท

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2226 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 12:27:14 PM »

คุณโอ๋ปลอกเปลือกข้าวโพดขายหรือครับ เสียเวลาแย่เลย
แถวบ้านผมเขาขายแบบไม่ปลอกเปลือกออกครับ เขานับฝักขายเลย ห้าฝักยี่สิบบาท
เวลาต้ม ก็ต้มทั้งเปลือกครับ ลอกเปลือกนอกออกนิดหน่อยพอ
มันหอมหวานกว่าแบบปลอกเปลือกครับ ยิ่งเวลาเผาแล้วยิ่งอร่อยครับ ยิ้ม
อ้อ ต้มขายสามฝักยี่สิบ ปิ้งขายฝักละสิบบาท

สวัสดีค่ะพี่ chaiwat  ยิ้มเท่ห์

การขายทั้งเปลือกทำไมโอ๋จะไม่ชอบค่ะ เราไม่ต้องมายุ่งยาก และไม่เหนื่อยด้วย

แต่ที่โอ๋ต้องปอกเปลือกข้าวโพดก่อนขายเพราะตลาดของแต่ละท้องที่ไม่เหมือนกันค่ะ
ลูกค้าของโอ๋คือสาวออฟฟิสค่ะ  อะไรที่ทำให้พวกเขาสะดวกสบายเขาจะชอบซื้อ

ลูกค้าพวกนี้มีอำนาจในการซื้อสูงแต่สินค้าที่ขายให้กับเขาต้องเป็นสินค้าคุณภาพที่ดี
การปอกเปลือกเป็นการเช็คสินค้าไปในตัว ไม่ให้เขามาต่อว่าได้ว่าเราเอาข้าวโพดไม่ดีไปให้เขา
เมื่อได้ของดีไปกิน ลูกค้าก็ติดใจ  เอามาขายกี่ครั้งก็จะขายหมดทุกครั้งค่ะ

รอบบริเวณที่ลูกค้าเหล่านี้อยู่เต็มไปด้วยตลาดสด ตลาดนัด ซึ่งก็ขายของอย่างที่โอ๋ขายเหมือนกัน
ราคาถูกกว่าโอ๋ขายด้วยคือโลละ 10-15 บาท แต่เขาขายอย่างที่พี่บอก คือขายทั้งเปลือกไปเลย
แต่ทำไมเขามาซื้อข้าวโพดที่โอ๋ขายละค่ะ…?

คำตอบคือ สะดวก สบาย มั่นใจ  ซื้อแล้วมีความสุข 

โอ๋คิดว่าของสิ่งเดียวกันแต่ถ้าเราทำให้สินค้าของเราแตกต่างจากคนอื่น
เราจะได้ลูกค้ามากกว่าและพัฒนาเป็นลูกค้าที่ซื้อ-ขายกันต่อเนื่องในอนาคตค่ะ
ถึงจะเหนื่อยเพิ่มแต่โอ๋ก็คิดว่ามันคุ้มค่ะ

ขอบคุณค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
กัญจน์
*

« ตอบ #2227 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 12:59:47 PM »

เป็นการทำตลาดแบบยั่งยืนครับคุณโอ๋คุณภาพต้องมาก่อนจนลูกค้ามั่นใจในแบรนด์เมื่อนำสิ่งใดมาขายลูกค้าไม่ต้องคิดเยอะขอให้รู้ว่ามาจากที่นี่รับรองไม่ผิดหวัง อายจัง อายจัง อายจัง
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #2228 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 06:03:08 PM »

สุดยอดของนักขายเลย ไม่รู้จบการตลาดมาหรือเปล่า  ยิ้ม ขอให้สนุกกับการทำเกษตรต่อไปเรื่อย ๆ ครับ

TUI
*

« ตอบ #2229 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 06:46:18 PM »

ติดตามและให้กำลังใจคุณโอ๋ครับ
marioasdl
*

« ตอบ #2230 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 01:27:41 AM »

หมู่นี้งานหลักเยอะหรือครับคุณโอ๋ไม่ค่อยจะรายงานความคืบหน้าของสวนเลย...แต่กระนั้นผมจะคอยเข้ามาขโมยของในสวนไปทานบ่อยๆและก็จะทิ้งแรงเชียร์กับกำลังใจไว้ให้ดูต่างหน้านะครับ อิ อิ อิ(ดูแลสุขภาพด้วยนะครับอย่าหักโหมเดี๋ยวผมจะไม่มีผลไม้ให้หยิบฉวย555++)  สู้ต่อไป
                                                                                                                             ทาเคชิ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2231 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:30:15 PM »

สุดยอดของนักขายเลย ไม่รู้จบการตลาดมาหรือเปล่า  ยิ้ม ขอให้สนุกกับการทำเกษตรต่อไปเรื่อย ๆ ครับ

-ขอบคุณค่ะ พี่ chaiwat  ยิ้มเท่ห์
โอ๋จบบริหารธุรกิจมาค่ะ(แต่จบทางด้านการเงินไม่ใช่การตลาดค่ะ)
และชอบคิดในเรื่องที่เกี่ยวกับการวางแผนธุรกิจ
มีเลือดนักขาย ชอบค้าขายตั้งแต่เล็กๆ นิสัยนี้คงได้มาจากแม่และป้าที่ขายของเก่ง
โอ๋ชอบเขียนแผนธุรกิจ ชอบการลงทุน ชอบมองสิ่งรอบข้างให้เป็นโอกาส

แต่ไหงชีวิตมันหักเหให้เดินมาทางสายเกษตรได้ก็ไม่รู้ค่ะ มาโดยบังเอิญจริงๆ
หรืออาจเป็นเพราะ โอ๋เป็นอย่างที่ในโฆษณาสินค้าชนิดหนึ่งพูดไว้ว่า...

" จิตวิญญาณทางการเกษตรมีอยู่ในตัวคนไทยทุกคน"

จึงเป็นเหตุผลว่า ทำไมวันนี้โอ๋จึงกลายเป็น "เกษตรกร"

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2232 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:39:10 PM »

สวัสดีค่ะ
พบกันอีกครั้งกับการรายงานความคืบหน้าการทำเกษตรที่กำแพงแสน
งวดประจำอาทิตย์ที่ 1 เมษายน 2555
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามารายงาน ไม่ใช่เพราะอะไรหรอกค่ะ
โอ๋กลัวว่าเข้ามาโพสบ่อยๆทุกท่านจะเบื่อกันซะก่อน
นานๆเข้ามาทีแบบนี้แหละค่ะดีแล้ว จะได้มีเนื้อหาสาระมานำเสนอเยอะๆไงค่ะ

ว่าแต่สองอาทิตย์ที่ผ่านมาโอ๋ไปทำอะไรมาบ้างน๊ะ!
เพื่อไม่ให้เสียเวลา เรามาติดตามกันต่อไปเลยค่ะ

ปล.รายงานคราวนี้มีแต่ตัวหนังสือล้วนๆนะค่ะ รูปไม่มีเวลาถ่ายค่ะ
คนที่อ่านที่โอ๋พิมพ์จบได้ถือเป็นแฟนพันธุ์แท้ของโอ๋จริงๆ  จุมพิต
คราวหน้าสัญญาว่าจะมารายงานแบบมีภาพประกอบเหมือนเดิมค่ะ

.....................................................................

เริ่มเรื่อง...

การใช้ถัง 20 ลิตร กับ แบตมอเตอร์ใซด์ เพื่อใช้พ่นปุ๋ยยา
ตอนนี้มันกลายเป็นเรื่องเด็กๆสำหรับโอ๋ไปซะแล้วค่ะ
เพราะเดี๋ยวนี้มะนาวของโอ๋เขาเป็นสาวกันหมดสวนแล้ว
แต่ละต้นพุ่มมันไม่ใช่เล็กๆ เหมือนแต่ก่อน 
บางต้นก็มีลูกออกเต็มต้น  บางต้นก็เก็บเกี่ยวลูกไปหมดแล้ว 
การฉีดพ่นแบบแต่ก่อนซึ่ง แรงดันมอเตอร์ที่ได้จากแบตมอเตอร์ไซด์
มีกำลังไม่พอที่จะฉีดให้ทั่วถึงอีกทั้งยังใช้เวลาในการฉีดนานอีกด้วย   

ปัจจุบันโอ๋ใช้ปั๊มแรงดัน(ใช้มอเตอร์) ในการฉีดพ่นปุ๋ย+ยา ให้กับมะนาวค่ะ
ซึ่งก็ช่วยงานได้เป็นอย่างดี  งานเสร็จรวดเร็วทันใจและฉีดได้ทั่วถึงตามความประสงค์
ถึงกระนั้น… แม้โอ๋จะได้เครื่องทุ่นแรงในการฉีดมาช่วยแล้วก็ตาม
โอ๋ก็ยังรู้สึกว่ามันยังติดปัญหาอีก 2 อย่างคือ

1. ตอนฉีดเสร็จแล้วรู้สึกเหนื่อยกับการม้วนเก็บ สายยาง+สายไฟเข้าโรลม้วนเหลือเกิน
ทั้งๆที่มีตัวหมุนช่วยในการม้วนเก็บ  แต่ด้วยความที่สายมันยาวมาก ( สายยางยาวขนาดไปได้ทั่วสวน)
เวลาม้วนเก็บจึงเหนื่อยมาก (เข้าใจไหมค่ะ แค่เดินฉีดมะนาวกว่าจะทั่วสวนก็เล่นเอาจะหมดแรงแล้ว )
ใครมีไอเดียดีๆช่วยคิดออกแบบคิดเครื่องช่วยม้วนสายให้หน่อยซิค่ะ   เอาการทำงานให้เหมือนแบบตลับเมตร
เพียงแค่กดปุ่มสายก็เด้งกลับเข้าที่เดิม  ถ้าทำได้คงสบายขึ้นอีกเยอะเลยนะนี่ (ฝันๆๆ)
เฮ้ออ…ว่าแต่ แล้วมันจะเป็นไปได้ไหมละเนี๊ยะ 

Liked By: mac2011, nok7959, NKC

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2233 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:42:18 PM »

ปัญหาที่ 2  คือ เหนื่อยกับการเคลื่อนย้ายอุปกรณ์ฉีดยาเข้าสวน

ทุกอาทิตย์โอ๋จะยกเจ้าเครื่องปั๊มแรงดัน(ติดมอเตอร์) ที่แสนจะหนักเหล่านี้
พร้อมทั้งอุปกรณ์ต่างๆทั้งสายไฟ สายยาง ถังน้ำ ขึ้นวางบนรถเข็น
แล้วออกแรงดันรถเข้าสวนไปอย่างลิ้นห้อยหอบแฮกๆ
แต่โอ๋ได้แก้ไขปัญหาในเรื่องนี้แล้ว
โดยเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา
เราได้เอาเหล็กมาต่อพ่วงข้างมอเตอร์ไซด์ที่เรามีอยู่
โดยออกแบบวางจุดต่างๆบนรถพ่วงข้างเพื่อใช้วางอุปกรณ์การฉีด
ซึ่งเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาได้ทดลองใช้ในสถานะการณ์จริง
และยังพบข้อติดขัดอีกนิดหน่อยในการหยิบใช้ 
คาดว่าพ่อจะปรับปรุงให้เสร็จสมบรูณ์ทันอาทิตย์นี้แน่นอนค่ะ

เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #2234 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:44:53 PM »

ปัญหาที่ 2  คือ เหนื่อยกับการเคลื่อนย้ายอุปกรณ์ฉีดยาเข้าสวน

ทุกอาทิตย์โอ๋จะยกเจ้าเครื่องปั๊มแรงดัน(ติดมอเตอร์) ที่แสนจะหนักเหล่านี้
พร้อมทั้งอุปกรณ์ต่างๆทั้งสายไฟ สายยาง ถังน้ำ ขึ้นวางบนรถเข็น
แล้วออกแรงดันรถเข้าสวนไปอย่างลิ้นห้อยหอบแฮกๆ
แต่โอ๋ได้แก้ไขปัญหาในเรื่องนี้แล้ว
โดยเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา
เราได้เอาเหล็กมาต่อพ่วงข้างมอเตอร์ไซด์ที่เรามีอยู่
โดยออกแบบวางจุดต่างๆบนรถพ่วงข้างเพื่อใช้วางอุปกรณ์การฉีด
ซึ่งเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาได้ทดลองใช้ในสถานะการณ์จริง
และยังพบข้อติดขัดอีกนิดหน่อยในการหยิบใช้ 
คาดว่าพ่อจะปรับปรุงให้เสร็จสมบรูณ์ทันอาทิตย์นี้แน่นอนค่ะ

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
อยากเห็นรถพ่วงข้างจัง
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2235 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:45:41 PM »

ในช่วงเดือนนี้โอ๋มีวันหยุดยาวๆอยู่ 2 ช่วงค่ะ

ช่วงแรกหยุด วันที่ 6, 7, 8 และ9
ช่วงที่ 2 หยุด วันที่ 13,14,15 และ 16
ช่างเป็นเดือนที่วิเศษสำหรับโอ๋จริงๆเลยค่ะ

เพราะหยุดต่อเนื่องแบบนี้โอ๋ได้มีเวลาในการดูแลต้นไม้มากขึ้นด้วย
สิ่งที่คิดว่าอยากจะทำแต่ไม่มีโอกาส… โอ๋จะได้ทำช่วงนี้

โอ๋ตั้งเป้าเอาไว้ว่าวันหยุดเหล่านี้จะระดมตอนกิ่งมะนาวเอาไว้เยอะๆหลายร้อยกิ่ง
เพราะในปีนี้โอ๋จะเริ่มขายกิ่งพันธุ์อย่างจริงจังแล้วละค่ะ

นอกจากนี้โอ๋ได้มีการปรับเปลี่ยนแผนการปลูกพืชที่สวนใหม่
โดยในโซนที่เราเคยปลูกข้าวโพดนั้น
จะถูกเปลี่ยนมาปลูกมะนาววงบ่อเพิ่มเต็มพื้นที่แทนค่ะ

โดยจะใช้กิ่งพันธุ์ที่จะทำการตอนในช่วงวันหยุดนี้แหละค่ะ
ทั้งนี้จะต้องมีการวางแผนในระบบต่างๆให้ดีและรอบคอบก่อนลงมือทำค่ะ

และในระหว่างรอกิ่งพันธุ์ที่ตอนให้โตจนสามารถนำไปลงปลูกได้
ที่แปลงนี้โอ๋วางแผนจะปลูกฟักทองไปหนึ่งงวดก่อนค่ะ
จะได้ไม่ปล่อยให้ที่ดินว่างแบบไม่มีประโยชน์
อย่างน้อยเป็นการหารายได้เข้าสวนเพิ่มขึ้นอีกอย่างด้วย
ไว้รอติดตามชมกันนะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

PRAJAKM
*

« ตอบ #2236 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:21:30 PM »

แวะมาให้กำลังใจคุณโอ๋ด้วยคนนะครับ มีอุดมการณ์เดียวกัน จากการทำงานที่บริษัทเอกชนมานานอยากกลับมาอยู่บ้านทำเกษตรพอเพียงไร่นาสวนผสม แต่ต่างแค่สถานที่ครับ ผมอยู่กาฬสินธุ์ แต่ชอบทำเลที่ไร่คุณมากเลยครับมีพร้อมด้านทรัพยากร
เอาใจช่วยนะครับ
ประจักษ์
hotboy
*

« ตอบ #2237 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:52:44 PM »

เห็นว่ามีปัญหาเกี่ยวกับการขนย้ายอุปกรณ์ในการฉีดยา.......และปัญหาในการจัดเก็บสายฉีดยา   และ สายไฟ

.....กรณีการขนย้าย อุปกรณ์.....ถ้าตั้งโรงเรือนในการติดตั้งอุปกรณ์ให้อยู่ใจกลางสวน.......จะสามารถทำได้หรือไม่ครับ .......เพราะถ้าสร้างโรงเรือนได้ ....ที่พื้นเราเทปูน แล้วฝังน๊อต.....ยึดกับแทนฉีดยา.....เชื่อมไว้กันถูกขโมยด้วย พอจะทำได้หรือไม่ครับ......แล้วก้ต่อท่อน้ำ ในการผสมสารเคมี ปุ๋ยชีวภาพ ไปหาโรงเรือน........อาจใช่ถัง 200 ลิตรเป็นที่ผสมจะได้ผสมครั้งเดียวฉีดได้ทั้งสวนเลยครับ.....

ส่วนกรณีของการจัดเก็บสายฉีดยา.........สวนผมจะตัดเป็นท่อนๆ ท่อนละ 50 เมตร  ยาวหน่อยก็ประมาณ 100 เมตร ....ที่สวนมี่สายฉีดยา ยาวประมาณ 100 เมตร 1 เส้น   ...ยาว 50 เมตร 2 เส้น และสายยาว ประมาณ 30 เมตร 1 เส้น .......โดยทำข้อต่อไว้  ........เวลาจะฉีดยาก็ต่อยาวไปถึงท้ายสวน ถังผสมก็อยู่ที่โรงเรือนข้างบ้าน ผสมครั้ง 4 ถัง 200 ลิตร (ปั๊ม+ มอเตอร์ 1 แรง ) ......พอฉีดมากลางสวน ก็ถอดออกที่ละเส้น.......พอใกล้โรงเรือน ก็เหลือเส้นประมาณ 100 เมตรเส้นเดียวครับ .......ใช้โลม้วนสาย 1 อันก็เสร็จเรียบร้อยดีครับ ....ส่วนเส้นสั้นก็ม้วนไว้ในสวน ครับ ...(โชคดีว่าแถวสวนผมขโมยน้อยครับ เลยไม่กลัวว่าสายฉีดยาจะหายครับ).....
yangna
*

« ตอบ #2238 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:42:06 PM »

คุณโอ๋สงสัยจะทำงานเกษตรหนักมาก  หายไปเลย  ตัวดำรึยังค่ะ สงกรานต์แดดแรงมาก  ดูแลตัวเองและคุณพ่อคุณแม่ด้วยนะค่ะ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2239 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:44:04 PM »

คุณโอ๋สงสัยจะทำงานเกษตรหนักมาก  หายไปเลย  ตัวดำรึยังค่ะ สงกรานต์แดดแรงมาก  ดูแลตัวเองและคุณพ่อคุณแม่ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะที่เป็นห่วง ยิ้มเท่ห์
ช่วงสงกรานต์อยู่แต่ในสวนค่ะ
ตอนมะนาวได้300กว่ากิ่งแล้ว
ทำงานสวนตั้งแต่เช้าถึงมืด
ตอนนี้มาทำงานบริษัทตามปกติแล้ว
แต่ยังระบมอยู่ค่ะ
ขอยกยอดรายงานอาทิตย์หน้านะค่ะ

หน้า: 1 ... 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 [140] 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์