หน้า: 1 ... 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 [139] 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 666371 ครั้ง)
mac2011
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2208 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 03:00:08 PM »

สวัสดี น้องโอ๋
          รายงานล่าสุด ณ. ตลาดกลางบางใหญ่ช่วงสายของวันนี้
 มีรถเร่เข้ามาร้องขาย มะนาวลูกละ สองบาท
    สภาพใช้ได้ กลางๆ ชาวบ้านรุมกันพอสมควร ส่วนพ่อค้าแม่่ค้าบนตลาด
หน้าตาไม่ค่อยแจ่มใสนัก.. โกรธ โกรธ
           จบข่าว... ยิ้มเท่ห์

ลุงแม็ค 2011 @ kpp
51/184 ถ.กาญจนาภิเษก
ต.เสาธงหิน
อ.บางใหญ่
จ.นนทบุรี
   11140
"มีธรรมชาติที่ไหน มีลุงที่นั่น"

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2209 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:23:39 PM »

สวัสดีค่ะ   ยิ้มเท่ห์
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานความคืบหน้าการทำเกษตรที่กำแพงแสน
ประจำอาทิตย์ที่ 11 มีนาคม 2555

วันนี้เสนอตอน ...

“ รายงานการปลูกข้าวโพดหวานของโอ๋ “

หลังจากได้ลงมือกระแทกข้าวโพดไปเมื่อเดือน มกราคม
ซึ่งโอ๋เคยรายงานไปแล้วว่า ในการปลูกครั้งนี้ไม่เหมือนทุกครั้งที่เคยปลูกมา
เนื่องจากโอ๋อยากทดลองปลูกข้าวโพดหวานที่แปลกออกไป
โอ๋อยากเห็นความเปลี่ยนแปลง เป้าหมายเพื่อให้ได้ผลผลิตที่จะพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น
ถ้าเรามีการเปลี่ยนแปลง  เราอาจจะพบกับข้าวโพดฝักที่ใหญ่กว่าที่เคยปลูกนี้
และเราอยากได้ราคาเมล็ดพันธุ์ถูกลงกว่าที่เคยซื้อตามปกติ
จากเหตุผลเหล่านี้เลยตัดสินใจเปลี่ยนพันธุ์ข้าวโพดที่จะใช้ปลูกไป
แต่การทำอะไรก็ตามที่เปลี่ยนแปลงไปจากที่เราเคยทำเดิมๆ
เราควรคำนึงว่าบางครั้งอาจก่อให้เกิดความเสียหายก็ได้
โอ๋ตระหนักในข้อนี้ดี จึงหาวิธีลดความเสี่ยงเพื่อให้เกิดความเสียหายน้อยที่สุด

โอ๋ใช้วิธีลดความเสียหายโดย แบ่งพื้นที่โซนที่ปลูกข้าวโพด
ที่มีเนื้อที่ประมาณ 2 ไร่ ออกเป็น  5 ส่วน
โดย 2 ส่วนแรกปลูกโดยใช้สายพันธุ์เดิมคือ ข้าวโพดหวานไฮบริกซ์
ซึ่งราคาเมล็ดพันธุ์ค่อนข้างแพงกล่องละ 750.-บาท   
อีก 3 ส่วนหลัง ปลูกข้าวโพดสายพันธุ์โนเนมจากร้านปากคลองตลาด
ราคาเมล็ดพันธุ์ ราคาถูกกว่าไฮบริกซ์มากแค่ถุงละ 150.-บาท   

วันเวลาผ่านไป…
ข้าวโพดค่อยๆเจริญเติบโตขึ้น
เราจะเห็นความแตกต่างของข้าวโพด 2 สายพันธุ์นี้อย่างเด่นชัด
พันธุ์ที่ราคาแพง งอกเร็วกว่า เจริญเติบโตเร็วกว่าพันธุ์ที่ปากคลองตลาดมาก
แต่ความสูงใหญ่ต้นที่ปากคลองตลาดจะสูงกว่าข้าวโพดไฮบริกซ์ 30 ซม.

เมื่อถึงเวลาออกฝัก ข้าวโพดไฮบริกซ์ ออกฝักก่อน 
ส่วนพันธุ์ปากคลองตลาดออกฝักตามมาหลังพันธุ์แรก 2 อาทิตย์ ทั้งๆที่ปลูกพร้อมกัน
อาทิตย์ที่ผ่านมาพันธุ์ไฮบริกซ์แก่และสามารถเก็บขายได้แล้ว
ลักษณะของฝักก็สวยเหมือนเดิมเพราะเคยปลูกมาแล้ว  ขนาดกำลังดี
ไม่เล็กไม่ใหญ่มาก รสชาดหวานไม่มีที่ติ  ถ้าได้แทะโอ๋รับรองว่าคุณจะติดใจ
ส่วนพันธุ์ปากคลองตลาดมีลักษณะฝักใหญ่กว่าพันธุ์ไฮบริกซ์เยอะ (ดูเหมือนดีเนอะ…)
แต่…. (มันมีแต่ค่ะ)

อาทิตย์ที่ผ่านมาโอ๋ได้ทดลองเก็บฝักพันธุ์ปากคลองตลาดแล้วมาแกะเปลือกดูเมล็ดข้างใน
ปรากฎว่าเมล็ดมันเล็ก มีช่วงว่างระหว่างแถว  ไม่ใช่ข้าวโพดฟันหลอนะค่ะ
แต่เมล็ดมันไม่ใหญ่เท่าที่ควรจึงทำให้แต่ละแถวห่างกันไม่เต็มแน่น
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะว่ามันยังไม่แก่เต็มที่เมล็ดยังเล็กอยู่ 
หรือมันจะเป็นแบบนั้นจริงๆไปตลอด
ก็ได้แต่ภาวนาว่าเมื่อมันแก่ได้ที่ เมล็ดมันจะสมบรูณ์ปกติใหญ่เต็มแถวให้ขายได้

ถึงกระนั้นก็ตาม ทั้งนี้โอ๋ได้มีแผนสำหรับเหตุการณ์ฉุกเฉินไว้แล้ว
นั่นคือ…ถ้าผลผลิตของพันธุ์ปากคลองตลาดยังคงมีลักษณะไม่ดีแบบนี้
โอ๋จะเอามาทำเป็นอาหารของไก่ไข่แทน  เพราะที่บ้านโอ๋เลี้ยงไก่ไข่อยู่แล้ว
ตอนนี้อาหารไก่ในตลาดราคาขึ้นหลายบาทแพงมาก
จะได้ช่วยประหยัดต้นทุนการเลี้ยงไก่ได้เยอะทีเดียวค่ะ
การรายงานเรื่องการปลูกข้าวโพดครั้งนี้ของโอ๋ยังไม่จบหรอกนะค่ะ
จนกว่าพันธุ์ของปากคลองตลาดสามารถเก็บเกี่ยวได้หมดนั้นแหละ
แล้วโอ๋จะมารายงานให้ทราบในตอนต่อไป…

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2210 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:38:37 PM »

ตอนต่อไปขอเสนอตอน...

"ชีวิตของแม่ค้าขายข้าวโพด"

ตอนนี้เราเปลี่ยนมาเล่าเรื่องสนุกๆ แบบเหนื่อยสุดๆให้ฟังกันดีกว่าค่ะ
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาข้าวโพดหวานพันธุ์ไฮบริกถูกเกี่ยวเกี่ยวมาขายแล้วนะค่ะ
เฉพาะที่เก็บเกี่ยวมาคราวนี้ที่ขายได้เยอะพอสมควร เต็มรถปิคอัพมาเลย
โอ๋เปลี่ยนใจไม่ไปขายส่งที่ตลาด แต่หันมาขายปลีกแทนค่ะ
เพราะราคาขายปลีกจะขายได้ราคามากกว่าขายส่งเยอะ
อุตส่าห์ปลูกมาเหนื่อยแทบตาย โอ๋ไม่อยากให้ใครมากดราคาเลยขายมันเองซะเลย
โอ๋ใช้ฐานลูกค้าเก่าจากบริษัทที่แม่โอ๋ทำงานเช่นเคย
โดยโอ๋ขอให้แม่ไปจด order  จากลูกค้ามาก่อน แล้วเราจะแพ็คใส่ถุงเตรียมไว้ให้
ได้ order มา 100 กว่ากิโล โอ๋ขายข้าวโพดในราคากิโลละ 20.-บาทค่ะ 
ข้าวโพดบรรทุกมาถึงพุทธมณฑลสายสี่บ้านโอ๋ประมาณ 9.30 น.
เรามีเวลาขายข้าวโพดแค่เวลาพักเที่ยงเท่านั้น 
พ่อขนข้าวโพดเข้ามากองในบ้าน(สายสี่)เป็นภูเขาเลยค่ะ
โอ๋มีหน้าที่ปลอก  ชั่งน้ำหนัก และ แพ็ค ใส่ถุง
ในใจโอ๋คิดว่ากว่าจะเที่ยง ทำทันอยู่แล้วสบายมากชิวๆ
แต่ก็ไม่ได้โอ้เอ้เลยนะค่ะ มือหยิบทำเป็นระวิงเลย
สักเวลา 11 โมง ยิ่งเร่งมือ มันไม่ชิวอย่างที่คิดซะแล้ว
นอกจาก order ที่ลูกค้าสั่ง 
โอ๋ทำแพ็คเกินไปอีกหลายถุงโดยหวังว่ายังไงเสียต้องมีคนซื้อเพิ่มแน่นอน
อากาศก็ร้อนมากเหงื่อนี่หยดจากปลายผมติ๋งๆ
หัวหูนี่เต็มไปด้วยซังข้าวโพด(สภาพดูไม่จืดเลย)
มือไม้ถูกข้าวโพดบาดเป็นแผลหลายที่ 
11.30 น. โอ๋หยุดแพ็คแล้วรีบขนข้าวโพดบึ่งไปส่งที่บริษัทแม่ทันที
ไปถึงที่หมายก็ได้เวลาเที่ยงทันเวลาพอดีเลยค่ะ
พอรถจอดสักพักลูกค้าก็มารุมรับของตามที่ได้สั่งเอาไว้
ตอนขายของนี่ต้องรีบขายค่ะ เวลาเรามีน้อย 
และเป็นไปตามคาดข้าวโพดที่โอ๋แพ็คมาเกิน ก็ถูกขายหมดเช่นกัน   
ข้าวโพดหวานของเราถูกขายหมดแล้ว….เย้

ยังไม่จบเท่านั้น
เราขับรถกลับมาที่บ้านสายสี่ ในบ้านมีกองข้าวโพดที่มีตำหนิเหลืออยู่
ประเภทมีครึ่งฝักบ้าง  มีเมล็ดด้านเดียวบ้าง
โอ๋หักฝักปอกเปลือกใส่ถุงแล้วโทรไปบอกแม่
ให้บอกว่าโอ๋ขายพวกที่มีตำหนินี้แค่โลละ 10.-บาท
ใครจะเอาบ้าง  จะเอาไปส่งให้ตอนเย็น
เลยได้ order มาอีก ตั้ง 16 โลแน๊ะ
เหลือที่ขี้เหร่สุดๆจริงๆ กะเอาไว้ต้มกินเอง 6 โล
พอไปถึงที่บริษัทแม่ก็ยังถูกขอซื้อไปจนเกลี้ยงไม่มีเหลือเลยค่ะ 
ถึงตรงนี้ก็ทำการปิดการขายจริงๆแล้วค่ะ เพราะไม่มีอะไรเหลือให้ขายแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
maikhami
*

« ตอบ #2211 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:50:34 PM »

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ  หญิงแกร่ง  คุณโอ๋เก่งจังเลยค่ะ  ว่าแต่อยู่สายสี่ หมู่บ้านอะไรคะ  ดิฉันทำงานอยู่ที่ว่าการอำเภอพุทธมณฑลค่ะ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2212 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:58:13 PM »

โอ๋เอาข้าวโพดฝักนี้มาโชว์ทำไมนะ? ยิ้ม

ข้าวโพดฝักนี้เป็นข้าวโพดที่โอ๋หยิบออกจากกองที่กำลังหักขายให้ลูกค้า
แอบใส่ท้ายรถไว้หวังจะเอาไปต้มกินเอง อยากกินแบบสวยๆบ้าง
ตั้งแต่ปลูกมาคนปลูกได้กินแต่ฝักพิการทุกทีเลย ฝักดีๆขายคนอื่นหมดค่ะ

ในเรื่องข้าวโพดที่จะเหลือไว้กินเองฝักนี้แหละค่ะ
เป็นต้นกำเนิดของเรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้...

จำได้ไหมค่ะว่าตอนที่โอ๋ขายข้าวโพดหมดแล้ว
โอ๋มีข้าวโพดขี้เหร่ที่เหลือไว้จะกินเอง 6 โล
แต่ในที่สุดลูกค้ายังมาขอซื้อไปหมดอีก   
เลยส่งผลทำให้…..

เมื่อกลับถึงกำแพงแสน
ค้นทั้งรถแล้ว มีข้าวโพดเหลือแค่ฝักเดียวที่เห็นนี่แหละค่ะ
ทำไงละที่นี้ …
แม่บ่นอุบอิบเลยว่า ปลูกมายังไม่ได้กินเลยซักฝัก มีเท่าไหร่ก็เอาไปขายหมด
โอ๋เลยบอกว่า เอาน่าแม่ ขายได้ขายไปก่อน มีความสุขกว่า
โอ๋รู้สึกดีมากๆเวลาเห็นคนซื้อของเราไปแล้วเขาชอบ
ยิ่งถ้าบอกว่าของเราหวาน อร่อย ยิ่งยิ้มแก้มแทบปริ
อยากให้ได้กินของอร่อยๆกันให้ครบทุกคนเลย
มีเท่าไหร่ถ้าอยากกินของเรา เราขายให้หมด โอ๋คิดอย่างนั้นจริงๆ 

ว่าแล้วก็เดินไปเอาข้าวโพดฝักเดียวที่เห็นนี่ออกจากหม้อต้ม
แล้วบรรจงหั่นเป็นท่อนๆเล็กๆ
แบ่งกันกินกันภายในครอบครัวพอให้รู้รส
เล่ามาถึงตรงนี้คนอ่านไม่รู้จะขำหรือว่าร้องไห้ดีใช่ไหมละค่ะ ยิงฟันยิ้ม

mac2011
*

« ตอบ #2213 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:58:55 PM »

ยินดีด้วย  ปลูกเองขายเองนี่อ่ะ ดีทีสุด ไหนๆเหนื่อยมาแล้ว
    ยอมเหนื่อยอีกสักนิด ดีกว่าปล่อยให้พ่อค้าแม่ค้า มากดราคาเอากำไรไปแบบสบายๆได้ไง
          สู้  อายจัง อายจังสู้ อายจัง อายจังน้องโอ๋ จุมพิต

ลุงแม็ค 2011 @ kpp
51/184 ถ.กาญจนาภิเษก
ต.เสาธงหิน
อ.บางใหญ่
จ.นนทบุรี
   11140
"มีธรรมชาติที่ไหน มีลุงที่นั่น"
konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2214 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 09:01:13 PM »

โอ๋เอาข้าวโพดฝักนี้มาโชว์ทำไมนะ? ยิ้ม

ข้าวโพดฝักนี้เป็นข้าวโพดที่โอ๋หยิบออกจากกองที่กำลังหักขายให้ลูกค้า
แอบใส่ท้ายรถไว้หวังจะเอาไปต้มกินเอง อยากกินแบบสวยๆบ้าง
ตั้งแต่ปลูกมาคนปลูกได้กินแต่ฝักพิการทุกทีเลย ฝักดีๆขายคนอื่นหมดค่ะ

ในเรื่องข้าวโพดที่จะเหลือไว้กินเองฝักนี้แหละค่ะ
เป็นต้นกำเนิดของเรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้...

จำได้ไหมค่ะว่าตอนที่โอ๋ขายข้าวโพดหมดแล้ว
โอ๋มีข้าวโพดขี้เหร่ที่เหลือไว้จะกินเอง 6 โล
แต่ในที่สุดลูกค้ายังมาขอซื้อไปหมดอีก   
เลยส่งผลทำให้…..

เมื่อกลับถึงกำแพงแสน
ค้นทั้งรถแล้ว มีข้าวโพดเหลือแค่ฝักเดียวที่เห็นนี่แหละค่ะ
ทำไงละที่นี้ …
แม่บ่นอุบอิบเลยว่า ปลูกมายังไม่ได้กินเลยซักฝัก มีเท่าไหร่ก็เอาไปขายหมด
โอ๋เลยบอกว่า เอาน่าแม่ ขายได้ขายไปก่อน มีความสุขกว่า
โอ๋รู้สึกดีมากๆเวลาเห็นคนซื้อของเราไปแล้วเขาชอบ
ยิ่งถ้าบอกว่าของเราหวาน อร่อย ยิ่งยิ้มแก้มแทบปริ
อยากให้ได้กินของอร่อยๆกันให้ครบทุกคนเลย
มีเท่าไหร่ถ้าอยากกินของเรา เราขายให้หมด โอ๋คิดอย่างนั้นจริงๆ 

ว่าแล้วก็เดินไปเอาข้าวโพดฝักเดียวที่เห็นนี่ออกจากหม้อต้ม
แล้วบรรจงหั่นเป็นท่อนๆเล็กๆ
แบ่งกันกินกันภายในครอบครัวพอให้รู้รส
เล่ามาถึงตรงนี้คนอ่านไม่รู้จะขำหรือว่าร้องไห้ดีใช่ไหมละค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ไม่ขำ ไม่ร้องไห้ แต่ประทับใจครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2215 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 09:03:47 PM »

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ  หญิงแกร่ง  คุณโอ๋เก่งจังเลยค่ะ  ว่าแต่อยู่สายสี่ หมู่บ้านอะไรคะ  ดิฉันทำงานอยู่ที่ว่าการอำเภอพุทธมณฑลค่ะ

ขอบคุณค่ะ
โอ๋อยู่กระทุ่มล้ม 22 ค่ะ ตอนน้ำท่วมสูงถึงเอวเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
แต่ทำสวนอยู่กำแพงแสนค่ะ

TUI
*

« ตอบ #2216 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 08:55:22 AM »

แวะมาทักทาย ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ :)วันเสาร์นี้จะไปงานรวมพลคนพอเพียงที่ ม.วลัยอลงกรณ์
คุณโอ๋อยากได้พันธุ์ไม้อะไรไหมคับสั่งได้เลยจะเอามาฝากคนกันเองคิดไม่แพง
ขอแค่ ค่าขนส่ง+vat+ค่าแรง+ค่าข้าว+ค่าน้ำ+++อย่างอื่นขอคิดดูก่อนว่าจะเพิ่มอะไรดี...อิ.อิ.อิ

อิจฉาคนที่มีโอกาศได้ไปงานรวมพลคนพอเพียงจริงๆเลยค่ะ
อย่าถามว่าอยากได้พันธุ์ไม้อะไรในงาน เพราะโอ๋อยากได้ทุกอย่างแหละค่ะ ยิ้ม
เสียแต่ว่าไม่มีเงินจ่ายค่าขนส่ง+vat+ค่าแรง+ค่าข้าว+ค่าน้ำ ฯลฯ

สำหรับตัวโอ๋ช่วงเสาร์-อาทิตย์นี้
ถึงเวลาหักข้าวโพดหวานมาขายแล้วนะค่ะ
คงวุ่นวายจนอยากจะแยกร่างให้เป็นโอ๋หลายๆคนเลยทีเดียว
ซึ่งจะต้องหักเอง แพ็คเอง ขายเอง  งานนี้สู้ตายค่ะ

นอกจากนี้ยังรับจ้างเจ้านายที่บริษัทโอ๋ จัดหาต้นไม้และอุปกรณ์การเกษตรให้ท่านอีกหลายรายการ
ท่านเห็นโอ๋ปลูกเลยอยากปลูกบ้าง แต่เจ้านายโอ๋เขาไม่มีเวลาไปดูเอง เลยมาจ้างโอ๋ให้ไปซื้อให้หน่อย 
อืมม...อะไรที่ได้เงินโอ๋รับทุกงานแหละค่ะ  ว่าแต่เวลาจะเหลือพอไหมเนี๊ยะ
ไงก็ภาวนาขอให้ขายข้าวโพดหมดไวๆแล้วกัน จะได้มีเวลาไปทำอย่างอื่นอีก   

ปล. วันอาทิตย์ที่ผ่านมาข้าวโพดเริ่มฝักใหญ่แต่ยังไม่แก่
โอ๋ทดลองหักมาต้มสองฝัก เมล็ดมันยังโตไม่เต็มที่
ช่วงวันจันทร์ พ่อโทรมาบอกว่าเราพบความเสียหายเกิดขึ้นในแปลงข้าวโพดหวาน
นั่นคือมีกองทัพหนูหลายตัวมารุมกัดกินต้นและฝักข้าวโพด
ซึ่งเราก็ได้จัดการไปโดยใช้กับดัก
พ่อรายงานว่าตอนนี้จำนวนหนูและความเสียหายลดน้อยลงแล้ว
ปัญหาในการทำเกษตรนี่มันมีหลายรูปแบบจริงๆเลยนะค่ะ
คราวก่อนน้ำท่วม คราวนี้เจอหนูโจมตี  เดี๋ยวเรื่องนั้น เดี๋ยวเรื่องนี้
เราต้องเรียนรู้กันไปไม่รู้จักหมด
แต่ก็นั่นแหละค่ะ ไม่ว่าจะมาอีกกี่ปัญหาเราก็จะต้องสู้กับมันและผ่านมันไปให้ได้
อะไรก็แล้วแต่มันอยู่ที่ใจ ...ใจฉันไม่เคยท้อ

เพื่อแม่พ่อ...โอ๋ท้อไม่ได้...

เป็นเกษตรกรเต็มตัวแล้วนะครับคุณโอ๋
burgbanjai/เบิกบานใจ
สูงสุดคืนสู่ธรรมชาติ
*

จงเว้นทางเดินให้อัตตะได้เดินจากเราไป

« ตอบ #2217 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:11:35 PM »

เข้ามาทีไรก็ได้ประทับใจทุกครั้งไปค่ะคุณโอ๋
ขอบคุณนะค่ะที่เอาเรื่องแสนวิเศษ ที่ใครหลายคนอาจไม่มีโอกาส ได้ทำ อย่างคุณโอ๋ค่ะ
 ยิ้มเท่ห์

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2218 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:17:56 PM »

สวัสดีค่ะ
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานความคืบหน้าการทำเกษตรที่กำแพงแสน
ประจำอาทิตย์ที่ 18-3-55

และแล้วในที่สุด การทดลองปลูกข้าวโพด 2 พันธุ์ของโอ๋ก็ได้สิ้นสุดลง...

เมื่อวันอาทิตย์ข้าวโพดที่ปลูกด้วยพันธุ์ที่ซื้อมาจากปากคลองตลาดได้เก็บเกี่ยวแล้วค่ะ
ผลปรากฎว่า เมล็ดและฝักของข้าวโพดพันธุ์นี้ใหญ่กว่าพันธุ์ไฮบริกซ์ค่ะ
ในตอนแรกโอ๋กังวลว่ามันจะขายไม่ได้เลย
เพราะอาทิตย์ก่อนที่ทดลองปอกเปลือกดูนั้น แถวมันห่างกันมากเหลือเกิน 
แต่พอมาอาทิตย์นี้เมล็ดมันก็โตเต็มแถวดีค่ะ
เฮ้อ...รอดไปไม่งั้นมีหวังโดนพ่อด่าแหงๆเลยค่ะ ที่คิดปลูกอะไรที่ไม่เหมือนชาวบ้านเขาทำกัน
ดังนั้นกิจกรรมที่ต้องทำในวันอาทิตย์ หลังจากที่ต้องดูแลฉีดยามะนาวในสวนแล้ว
ตลอดทั้งช่วงบ่ายครอบครัวเราก็มัววุ่นวายกับการแพ็คข้าวโพดเตรียมขายในเช้าวันจันทร์นี้ค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2219 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:34:20 PM »

จากการที่โอ๋ปลูกข้าวโพดหวานสองพันธุ์ครั้งนี้
พอจะสรุปความแตกต่างที่เกิดขึ้นได้ดังนี้

ข้าวโพดหวานไฮบริกซ์
-ราคาเมล็ดพันธุ์แพง ราคากล่องละ 750.-บาท
-การเจริญเติบโตเร็วกว่า
-ต้นเตี้ยกว่า
-เมล็ดเรียงสวย ขนาดกำลังดี
-เปลือกบางกว่า
-อัตราการงอกดีกว่า
-อัตราผลผลิตที่เสียน้อยกว่า

ข้าวโพดพันธุ์จากปากคลองตลาด
-ราคาต้นทุนเมล็ดพันธุ์ถูกว่าเยอะ แค่ถุงละ 150.-บาท
-งอกช้ากว่า
-ต้นสูงกว่า
-มีเปลือก, เมล็ด และฝักที่ใหญ่กว่า
-เมล็ดเรียงไม่ค่อยสวยเหมือนไฮบริกซ์
-อัตราผลผลิตที่เสียเยอะกว่า
-ความไม่มั่นใจเยอะกว่า
แต่ทั้งสองพันธุ์นี่ความหวานพอๆกันค่ะ

ภาพนี้แสดงให้ดูถึงความเสียหายของข้าวโพดพันธุ์จากปากคลองตลาด
ลักษณะคือ แถวจะห่าง ซึ่งเป็นแบบนี้อยู่จำนวนหนึ่งค่ะ

TUI
*

« ตอบ #2220 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:39:44 PM »

ตอนนี้มะนาวลูกละ 7 บาทแล้ว

คุณโอ๋จังหวะดีแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2221 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:40:27 PM »

และในระหว่างที่หักข้าวโพดไปก็เจ็บปวดใจไป
แปลงข้าวโพดโอ๋โดนหนูรุมอีกครั้งที่ 2
ครั้งแรกมันไปรุมแปลงไฮบริกซ์หมดไปเป็นแถวเลยค่ะ
มาคราวนี้รุมกัดกินแปลงพันธุ์ปากคลองตลาด
บางฝักน่าเสียดายมากสวยเชียวแต่หนูดันมากัดแหว่งไป
ก็ทำให้เราขายไม่ได้แล้วค่ะ  รวมที่เสียจากที่หนูกัดนี่รวม 1 เข่งเลยค่ะ
พวกนี้โอ๋ปอกเปลือกแล้วเอาไปเลี้ยงไก่ไข่แล้วค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2222 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:44:39 PM »

ปิดการรายงานอาทิตย์นี้ด้วยหน่อไม้

ในที่สุดไผ่ที่โอ๋ปลูกก็ออกหน่อแรกให้ได้กินแล้วนะค่ะ...เย้
ไม่น่าเชื่อเลย ปลูกก็ไม่เคยปลูกกับเขา ยังโตมีหน่อให้กินได้ด้วยดีใจจังเลยค่ะ 

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2223 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:47:19 PM »

ตอนนี้มะนาวลูกละ 7 บาทแล้ว

คุณโอ๋จังหวะดีแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ปีนี้ทำนอกฤดูเป็นปีแรก ยังทำได้น้อยกว่าที่คิด
ขอแก้ตัวปีหน้าอีกปีก่อนนะค่ะ จะให้ดีกว่านี้อีกค่ะ

Liked By: mac2011, NKC

หน้า: 1 ... 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 [139] 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์