หน้า: 1 ... 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 [138] 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 663848 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:30:13 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานการทำเกษตรที่กำแพงแสนประจำอาทิตย์ที่26-2-55
พักนี้โอ๋หายหน้าหายตาไปอีกแล้ว ด้วยเหตุที่ว่างานที่บริษัทเยอะมากแบบไม่ไหวจะเคลียร์เลยทีเดียว
งานที่โอ๋ต้องรับผิดชอบเป็นงานที่ค่อนข้างเครียด ต้องบริหารทั้งงาน บริหารคน และบริหารเวลา
แต่โอ๋มียาดีที่ช่วยให้หายจากความเครียดเหล่านี้ได้ นั้นคือการไปสวน เพราะไปทีไรลืมโลกทุกที  ยิงฟันยิ้ม

โอ๋ยังคงไปสวนทุกอาทิตย์เช่นเดิม...
อาทิตย์ที่ผ่านมาที่สวนอากาศร้อนตับแตกเลยค่ะ
เสื้อทำสวนที่ใส่หลังจากผึ่งให้แห้งแล้วเราจะพบลายแทงที่เกิดจากขี้เกลือขึ้นเต็มไปหมด
บางครั้งโอ๋เดินทำงานในสวนนี่ถ้าวัดเป็นระยะทางคงหลายกิโลอยู่เหมือนกันนะนี่
แต่ก็น่าแปลก ถึงจะเหนื่อยแสนเหนื่อย ถึงจะร้อนแสนร้อนจนจะละลาย
พอพักหายเหนื่อยแล้ว ใจก็อยากจะทำต่ออีกไม่เคยที่จะเบือเลย

ตอนนี้ที่สวนข้าวโพดที่ลงปลูกครั้งใหม่ได้เริ่มออกดอกและออกฝักแล้วค่ะ
ในการปลูกคราวนี้ผลออกมาจะเป็นยังไงก็ไม่รู้  มันมีสิ่งที่โอ๋วิตกกังวลอยู่ในใจ
สาเหตุเพราะโอ๋อยากลองอะไรที่มันไม่อยู่ในกรอบที่นายทุนขีดเส้นไว้
จากเดิมที่เคยปลูกโอ๋จะใช้พันธุ์ข้าวโพดหวานของเจียไต๋ซึ่งราคาค่อนข้างสูง
แค่คราวนี้โอ๋ใช้พันธุ์ข้าวโพดหวานค่ายโนเนมไร้สังกัดโดยซื้อพันธุ์มาจากปากคลองตลาด
ทางโรงงานที่เขารับซื้อข้าวโพดหวานปฏิเสธการรับซื้อเพราะไม่ใช่สายพันธุ์จากเจียไต๋
ดังนั้นคราวนี้เมื่อผลผลิตเกิดโอ๋ต้องนำออกขายตลาดค้าส่งเอง ซึ่งเป็นสิ่งที่ยังไม่เคย(ความวิตก)
แล้วไอ้เจ้าผลผลิตที่เกิดจากเมล็ดพันธุ์โนเนมคราวนี้มันจะให้ผลเช่นไร
ฝักจะใหญ่ไหม เมล็ดเรียงสวยไหม  มันจะหวานอร่อยหรือเปล่า!
ตอนนี้โอ๋ยังตอบตัวเองไม่ได้... คงต้องลุ้นกันต่อไป ลังเล

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:32:58 PM »

ตอนนี้แปลงกล้วยโอ่ก็เพิ่มจำนวนต้นที่ปลูกขึ้นไปเรื่อยๆใกล้จะเต็มแปลงแล้วค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2194 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:39:13 PM »

กล้วยน้ำหว้ายักษ์(สวนเก่า)ที่โอ๋ซื้อมาจากงานคนไทยหัวใจเกษตร 4 ต้น
ตอนนี้มันออกเครือครบทุกต้นแล้วค่ะ ส่วนหน่อมันก็เกิดขยายขึ้นเยอะแยะเลย
หน่อบางส่วนพ่อโอ๋ขุดเอาไปปลูกที่สวนใหม่บ้างแล้วหลายต้นเหมือนกันค่ะ
ตอนนี้อยากรู้จริงๆ ว่าเมื่อลูกมันโตเต็มที่มันจะใหญ่จริงไหม...

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2195 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:43:49 PM »

ส่วนกล้วยที่สวนใหม่ ที่ปลูกไว้รุ่นแรก ตอนนี้อายุครบ 1 ปีแล้ว
โอ๋ปลูกไว้เมื่อตอนหลังจากปลูกบ้านเสร็จใหม่ๆ คอนนี้ก็พากันออกเครือหลายเครือเลยค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2196 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:57:34 PM »

ภาพต่อไปนี้โอ๋จะลองเอากล้วยของเพื่อนบ้านติดกันมาให้ดู
กล้วยของเขาต้นจะผอมสูงดูไม่สดชื่น เวลาออกเครือจะมีกล้วยอยู่ในเครือแค่ไม่กี่หวีเองค่ะ
และก็หวีเล็กๆ สาเหตุที่เป็นแบบนี้เพราะขาดการดูแล และปลูกแน่นไป
เราเสียเวลาปลูกมันแล้ว แต่ให้ผลผลิตไม่ชื่นใจ แบบนี้เราจะปลูกไปทำไมจริงไหมค่ะ
นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า กล้วยเหมือนกัน แค่รั้วกัน สภาพก็ต่างกันได้ถ้า"ไม่เอาใจใส่มัน"

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2197 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:06:47 PM »

อัพเดทข่าวอีกเรื่องก่อนไปนอนค่ะ
ตอนนี้คันดินรอบแปลงกล้วยที่สวนใหม่ โอ๋ได้สั่งซื้อพันธุ์มะพร้าวน้ำหอม พันธุ์ราชบุรี 1
และราชบุรี 3 มาลงปลูกรอบคันดินเลยค่ะ คาดว่าจะลงปลูกในเดือน พค.55นี้ค่ะ
ทั้งสองพันธุ์เป็นมะพร้าวน้ำหอมพันธุ์ผสมต้นเตี้ย แต่ราชบุรี 3 จะเป็นต้นเตี้ยและพวงร้อยค่ะ
สามารถเก็บเกี่ยวได้ภายใน 2 ปี  โอ๋สั้งซื้อจากลูกค้าที่เขามาปั่นตาที่บริษัทแม่โอ๋ทำงานอยู่
ไว้ลงปลูกเมือ่ไหร่จะเอาภาพมาให้ชมค่ะ

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2198 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 12:19:43 AM »

เอาจริงสิโอ๋ค่าพันธ์แพงเกินไม่ไหววววว ไว้ว่างๆ แอบไปขุดพันธ์ดีกวา่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2199 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 12:37:55 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานความคืบหน้าการทำเกษตร
ที่กำแพงแสนประจำอาทิตย์ที่ 4 มีนาคม 2555

วันนี้คุณซื้อมะนาวจากตลาดมาในราคาลูกละเท่าไหร่ค่ะ?

เมื่อวันเสาร์โอ๋ไปสำรวจตลาดบางใหญ่มาค่ะ
วัตถุประสงค์ในการไปครั้งนี้เพื่อที่จะหาที่ส่งข้าวโพดหวาน
ที่กำลังจะเก็บเกี่ยวได้ประมาณอาทิตย์หน้า
แต่ในขณะที่เดินดูราคาพืชผักผลไม้ต่างๆอยู่นั้น
โอ๋หลุดปากอุทานออกมาดังๆเพราะสายตามองไปเห็นราคามะนาวเข้า 
แม่เจ้าโว๊ย!…ทำไมราคามะนาวมันแพงขนาดนี้...

ที่ตลาดบางใหญ่นี่มะนาวเขาเริ่มต้นที่ราคาลูกละ 5.-บาท
ซึ่งเห็นขนาดลูกและลักษณะถ้าในภาวะที่ปกติเราบอกว่าแบบนี้ขี้เหร่มาก
แถมบางลูกยังเหลืองด้วย   ในถาดถัดมาราคา 6.- บาท ลักษณะและขนาดเริ่มดีขึ้น
ส่วนลูกเบิ่มๆขนาดใหญ่ผิวสวย ถูกติดป้ายที่ราคา 7.-บาท
ร้านที่ขายใกล้เคียงกันใส่จานเล็กๆมีอยู่ 3 ลูก ติดราคาไว้ที่  20.-บาท

คนที่อยู่ในสถานะผู้บริโภคเห็นราคาแล้วอยากร้องไห้ เพราะมันแพงเหลือเกิน
แต่คนที่อยู่ในสถานะผู้ขายเห็นราคาแล้วปลื้มใจที่สุดเลยละตัวเอง  ยิ้ม
แหมทั้งปีก็มีช่วงฤดูแล้งนี้แหละที่จะพอขายได้ราคากับเขาบ้าง   
มิน่าละอาทิตย์ก่อนโอ๋เอามะนาวไปขายลูกละ 3 บาทถูกคนรุมซื้อพรึบเดียวหมด
เพราะโอ๋ขายแบบไม่ได้ดูว่าตลาดเขาขายกันอยู่เท่าไหร่
มาอาทิตย์นี้โอ๋จึงได้ปรับราคาขึ้นมากับเขาบ้างเหมือนกัน…แหะๆๆ
(ขอนิดนึงนะเดี๋ยวเขาหาว่าไม่อินเทรน)   

ในการปลูกมะนาวของโอ๋ มะนาวปีนี้มีอายุ 2 ปี 
เป็นปีที่เริ่มให้ออกลูกเพื่อขายครั้งแรก 
และเป็นการบังคับออกนอกฤดูหน้าแล้งครั้งแรกเช่นกัน
ไม่เคยมีประสบการณ์ในการปลูกมาก่อน เรียนรู้ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ
ปีนี้ผลผลิตที่ออกนอกฤดูจึงน้อยกว่าคนอื่น เพราะกลัวมันตาย
ถึงจะยังไม่ได้ให้ผลผลิตแบบท็อปฟอร์ม
แต่โอ๋ก็ยังดีใจที่มะนาวของเราเริ่มทำเงินให้ได้บ้างแล้ว
สัญญาว่าหน้าแล้งปีหน้าจะทำให้ได้ดีกว่านี้
จะขอเป็นผู้หญิงเจ้าของสวนที่ผลิตมะนาวขายแบบมืออาชีพให้ได้…คอยดูนะค่ะ   

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2200 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 12:39:48 PM »

อันนี้ลูกยังไม่แก่ยังเก็บขายไม่ได้ค่ะ แต่คิดว่าคงทันช่วงแพงเหมือนกัน

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2201 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 12:43:08 PM »

ต้นนี้อยู่ริมห้วย อายุ 2 ปี
เห็นแดดไหมค่ะ ร้อนเปรี้ยงๆเลย นี่แค่ช่วงสายๆเองนะค่ะนี่ ถ้าเป็นช่วงบ่ายจะขนาดไหน ร้อนสุดยอด ตกใจ

กัญจน์
*

« ตอบ #2202 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 12:44:23 PM »

ยอดเยี่ยมเลยครับคุณโอ๋ทีเราก็มีโอกาสวินกับเขาเหมือนกันยินดีด้วยครับ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2203 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 12:50:41 PM »

นอกจากราคามะนาวที่น่าตกใจ
ราคากล้วยที่ตลาดบางใหญ่ก็แพงไม่แพ้กัน
กล้วยที่โอ๋ขายอยู่หวีละ 20.-บาท ที่บางใหญ่ขาย 30.-บาท
กล้วยหวีย่อมๆโอ๋ขาย 15.-บาท ที่นี่ขาย 20.-บาท
ข้าวโพดหวานขายปลีก ฝักใหญ่ๆขายฝักละ 15.-บาท
แบบแพ็ค 3 ฝัก 20 บาท  มะม่วงก็แพงไม่ใช่เล่น
น้ำดอกไม้ขั้นต่ำอยู่ที่ 50.-บาท
เห็นราคาแล้วแกล้งพูดกับตัวเองว่า เราจะรวยแล้วโอ๋
นึกๆแล้วอยากมีแผงขายกับเขาบ้างจังเลยชอบขายของ...ฝันๆๆ อิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 01:16:02 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

changbenz
*

« ตอบ #2204 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 02:23:29 PM »

กล้วยน้ำว้าค่อมที่คุณโอ๋ซื้อมาจากงานกันตนาออกลูกยังครับ ของผมออกลูกเเล้วครับปลูกไว้เกือบปีต้นเตี้ยจริงครับสูงไม่ถึง2เมตรเลยเเต่เครือไม่ยาวครับมีเเค่6-7หวีเอง หวีนึงมี15-17ลูกแต่ยังไม่ใหญ่มากครับไม่รู้ว่าเเก่เเล้วลูกจะใหญ่ไหม ของคุณโอ๋เหมือนผมไหมครับจะได้รู้ว่าเป็นที่ต้นพันธุ์หรือผมมือไม่ถึง

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
mac2011
*

« ตอบ #2205 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 02:52:13 PM »

นอกจากราคามะนาวที่น่าตกใจ
ราคากล้วยที่ตลาดบางใหญ่ก็แพงไม่แพ้กัน
กล้วยที่โอ๋ขายอยู่หวีละ 20.-บาท ที่บางใหญ่ขาย 30.-บาท
กล้วยหวีย่อมๆโอ๋ขาย 15.-บาท ที่นี่ขาย 20.-บาท
ข้าวโพดหวานขายปลีก ฝักใหญ่ๆขายฝักละ 15.-บาท
แบบแพ็ค 3 ฝัก 20 บาท  มะม่วงก็แพงไม่ใช่เล่น
น้ำดอกไม้ขั้นต่ำอยู่ที่ 50.-บาท
เห็นราคาแล้วแกล้งพูดกับตัวเองว่า เราจะรวยแล้วโอ๋
นึกๆแล้วอยากมีแผงขายกับเขาบ้างจังเลยชอบขายของ...ฝันๆๆ อิอิ ยิงฟันยิ้ม

สวัสดี น้องโอ๋
  ตลาดบางใหญ่ใครๆก็รู้ ราคามันเว่อร์เกินเหตุ โดยเฉพาะที่น้องโอ๋ไปดู พี่ว่าคงเป็นตลาดบน ซึ่งเป็นตลาดที่ขายทั้งวันทั้งคืน
 ไม่เคยหยุด ราคาที่ตลาดนี้จะแพงจนชาวบ้านแถวนี้ เค้าไม่ค่อยจะซื้อกันเท่าไหร่ ถ้าสายป่านไม่ยาวจริง เจ้งครับ...
   อีกตลาด คือตลาดล่าง ตลาดนี้จะคึกคักที่สุด ราคาจะถูกกว่าตลาดบนพอประมาณ ตลาดนี้จะเริ่มตอนดึกๆเริมวายก็ตอนแปดเก้าโมงเช้า
 ไม่ทราบว่า น้องโอ๋ มาตอนไหนครับ นาจะส่งสัญญานมาหน่อย จะได้พาทัวร์ จะส่งพืชผักตัวไหน บอกกันได้พอรู้จักเหมือนกัน
 ตลาดล่างนี้ครับ คือตลาดตัวจริง ขายส่งกันเป็นล่ำเป็นสัน ดึกๆจะมีรถเร่สองแถวเช้ามารับไปขายกันมาก แต่เดี๋ยวนี้ พี่ไม่ได้ออกไปดูแล้วไม่ทราบว่า ยังเปนเหมือนเดิมหรือป่าวน่ะ
    ถ้าคิดจะร้านในตลาดนี้ คิดให้ดีก่อนน่ะ ตลาดนี้ ผีหลอกกลางวัน แต่ก็ห้ามปิดร้านน่ะ  เห็นเจ้ากันไปเยอะแล้ว ถ้าจะเอาจริงๆ มาเปิดท้ายหรือทำรถเร่ ช่วงนี้จะเข้าท่ากว่า ค่าที่ก็ไม่ต้องเสีย เอามะนาว เอากล้วยตีหัวเข้าบ้้านได้เลย อ้อ ข้าวโพดด้วย คนแถวนี้กำลังซื้อสูงแต่ชอบราคาถูกๆ รุมกันอย่างกะแจกฟรี.... ตกใจ ตกใจ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ลุงแม็ค 2011 @ kpp
51/184 ถ.กาญจนาภิเษก
ต.เสาธงหิน
อ.บางใหญ่
จ.นนทบุรี
   11140
"มีธรรมชาติที่ไหน มีลุงที่นั่น"
marioasdl
*

« ตอบ #2206 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 02:10:53 AM »

แวะมาทักทาย ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ :)เศรษฐีมะนาวคนใหม่คับสบายดีไหมคับ....วันเสาร์นี้จะไปงานรวมพลคนพอเพียงที่ ม.วลัยอลงกรณ์คุณโอ๋อยากได้พันธุ์ไม้อะไรไหมคับสั่งได้เลยจะเอามาฝากคนกันเองคิดไม่แพงขอแค่ ค่าขนส่ง+vat+ค่าแรง+ค่าข้าว+ค่าน้ำ+++อย่างอื่นขอคิดดูก่อนว่าจะเพิ่มอะไรดี...อิ.อิ.อิ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2207 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 12:34:59 PM »

แวะมาทักทาย ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ :)วันเสาร์นี้จะไปงานรวมพลคนพอเพียงที่ ม.วลัยอลงกรณ์
คุณโอ๋อยากได้พันธุ์ไม้อะไรไหมคับสั่งได้เลยจะเอามาฝากคนกันเองคิดไม่แพง
ขอแค่ ค่าขนส่ง+vat+ค่าแรง+ค่าข้าว+ค่าน้ำ+++อย่างอื่นขอคิดดูก่อนว่าจะเพิ่มอะไรดี...อิ.อิ.อิ

อิจฉาคนที่มีโอกาศได้ไปงานรวมพลคนพอเพียงจริงๆเลยค่ะ
อย่าถามว่าอยากได้พันธุ์ไม้อะไรในงาน เพราะโอ๋อยากได้ทุกอย่างแหละค่ะ ยิ้ม
เสียแต่ว่าไม่มีเงินจ่ายค่าขนส่ง+vat+ค่าแรง+ค่าข้าว+ค่าน้ำ ฯลฯ

สำหรับตัวโอ๋ช่วงเสาร์-อาทิตย์นี้
ถึงเวลาหักข้าวโพดหวานมาขายแล้วนะค่ะ
คงวุ่นวายจนอยากจะแยกร่างให้เป็นโอ๋หลายๆคนเลยทีเดียว
ซึ่งจะต้องหักเอง แพ็คเอง ขายเอง  งานนี้สู้ตายค่ะ

นอกจากนี้ยังรับจ้างเจ้านายที่บริษัทโอ๋ จัดหาต้นไม้และอุปกรณ์การเกษตรให้ท่านอีกหลายรายการ
ท่านเห็นโอ๋ปลูกเลยอยากปลูกบ้าง แต่เจ้านายโอ๋เขาไม่มีเวลาไปดูเอง เลยมาจ้างโอ๋ให้ไปซื้อให้หน่อย 
อืมม...อะไรที่ได้เงินโอ๋รับทุกงานแหละค่ะ  ว่าแต่เวลาจะเหลือพอไหมเนี๊ยะ
ไงก็ภาวนาขอให้ขายข้าวโพดหมดไวๆแล้วกัน จะได้มีเวลาไปทำอย่างอื่นอีก   

ปล. วันอาทิตย์ที่ผ่านมาข้าวโพดเริ่มฝักใหญ่แต่ยังไม่แก่
โอ๋ทดลองหักมาต้มสองฝัก เมล็ดมันยังโตไม่เต็มที่
ช่วงวันจันทร์ พ่อโทรมาบอกว่าเราพบความเสียหายเกิดขึ้นในแปลงข้าวโพดหวาน
นั่นคือมีกองทัพหนูหลายตัวมารุมกัดกินต้นและฝักข้าวโพด
ซึ่งเราก็ได้จัดการไปโดยใช้กับดัก
พ่อรายงานว่าตอนนี้จำนวนหนูและความเสียหายลดน้อยลงแล้ว
ปัญหาในการทำเกษตรนี่มันมีหลายรูปแบบจริงๆเลยนะค่ะ
คราวก่อนน้ำท่วม คราวนี้เจอหนูโจมตี  เดี๋ยวเรื่องนั้น เดี๋ยวเรื่องนี้
เราต้องเรียนรู้กันไปไม่รู้จักหมด
แต่ก็นั่นแหละค่ะ ไม่ว่าจะมาอีกกี่ปัญหาเราก็จะต้องสู้กับมันและผ่านมันไปให้ได้
อะไรก็แล้วแต่มันอยู่ที่ใจ ...ใจฉันไม่เคยท้อ

เพื่อแม่พ่อ...โอ๋ท้อไม่ได้...

หน้า: 1 ... 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 [138] 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์