หน้า: 1 ... 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 [135] 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 666301 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2144 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:47:33 PM »

ร่องรอบแปลงกว้างลึกเท่าไหร่ครับคุณโอถามไว้เป็นแนวทางครับ

กว้าง 1 เมตร ลึก 1.5 เมตรค่ะ
จุดประสงค์หลักเอาดินไปทำคันดินล้อมรอบเพื่อกั้นน้ำเวลาหน้าฝนค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2145 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:54:07 PM »

ก่อนไปทำงานให้ดูภาพน่ารักๆของสาวครีมค่ะ
ภาพนี้ให้ชื่อว่า " ชิงช้านี้ครีมจองแล้ว "
พ่อโอ๋เพิ่งทำชิงช้าเสร็จค่ะ  เจ้าครีมเลยเห่อของใหม่นั่งจองไกวอยู่แต่เพียงผู้เดียว
เสาชิงช้าตัวนี้ทำจากไม้สะเดาที่เคยขึ้นอยู่ในสวนของโอ๋
พอดีที่บ้านตั้งศาลพระภูมิเลยต้องตัดทิ้ง ไม้จึงเอามาทำเสาชิงช้า
ส่วนไม้กระดานก็เป็นไม้ที่เคยเลื่อยไว้เหลือตอนปลูกบ้านค่ะ

Liked By: prml, NKC, nuoopzaa

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
Noomlamon
*

« ตอบ #2146 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 02:17:42 PM »

คุณโอ๋ ตอนขุดร่องไม่ได้ใช้กระบวยรถแม็คโคร แบบที่เขาใช้ขุดร่องสวนหรือครับ ถ้าขุดแบบนี้ระวังดินรอบท้องร่องที่ขุดจะผังเยอะนะครับ เพราะมันเป็นแนวตั้งไม่มีความราดเอียงเลย ถ้าไม่เอารถขุดแก้ไขใหม่ก็ควรหาพืชหรือต้นไม้ที่มีรากยึดดินไว้ เช่นมะพร้าวน้ำหอมก็น่าสนใจนะครับ ปลูกริมท้องร่อง
max_nk
*

« ตอบ #2147 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 10:15:29 AM »

ก่อนไปทำงานให้ดูภาพน่ารักๆของสาวครีมค่ะ
ภาพนี้ให้ชื่อว่า " ชิงช้านี้ครีมจองแล้ว "
พ่อโอ๋เพิ่งทำชิงช้าเสร็จค่ะ  เจ้าครีมเลยเห่อของใหม่นั่งจองไกวอยู่แต่เพียงผู้เดียว
เสาชิงช้าตัวนี้ทำจากไม้สะเดาที่เคยขึ้นอยู่ในสวนของโอ๋
พอดีที่บ้านตั้งศาลพระภูมิเลยต้องตัดทิ้ง ไม้จึงเอามาทำเสาชิงช้า
ส่วนไม้กระดานก็เป็นไม้ที่เคยเลื่อยไว้เหลือตอนปลูกบ้านค่ะ

เดี๋ยวไปทำที่บ้านให้หลานมั่งแล้ววว ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 11:44:56 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=46832.0
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2148 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:05:52 PM »

คุณโอ๋ ตอนขุดร่องไม่ได้ใช้กระบวยรถแม็คโคร แบบที่เขาใช้ขุดร่องสวนหรือครับ
ถ้าขุดแบบนี้ระวังดินรอบท้องร่องที่ขุดจะผังเยอะนะครับ เพราะมันเป็นแนวตั้งไม่มีความราดเอียงเลย
ถ้าไม่เอารถขุดแก้ไขใหม่ก็ควรหาพืชหรือต้นไม้ที่มีรากยึดดินไว้ เช่นมะพร้าวน้ำหอมก็น่าสนใจนะครับ ปลูกริมท้องร่อง

ในเรื่องการขุดร่องตามที่คุณ Noomlamon หรืออาจารย์ UNTIKA ได้ท้วงติงไว้นั้น
ว่าการขุดท้องร่องแบบนี้ไม่มีความราดเอียงแล้วอีกหน่อยดินจะสไลด์ลงคูได้ง่าย
อันนี้ไม่รู้จะพูดว่าไงดี เป็นความผิดพลาดในการตกลงของโอ๋เองค่ะ
ทั้งๆที่รู้ข้อมูลเรื้องนี้มาก่อนแล้ว ตามที่โอ๋เคยลงรูปวาดการวางแผนการขุดร่องที่โอ๋เคยมานำเสนอมาก่อนหน้านี้
แต่ตอนเราตกลงราคากับผู้รับเหมา ตอนสั่งเราแจ้งรายละเอียดเขาไปไม่ชัดเจน
กลายเป็นว่าถ้าจะขุดให้ราดเอียงต้องขุดหน้ากว้างถึง 2 เมตรไม่ใช่ 1 เมตร แล้วสอบก้นลงไป
ซึ่งทางผู้รับเหมาจะคิดราคาเพิ่มขึ้นด้วย อีกทั้งเนื้อที่จะหายไปอีกมากกว่าเดิมเพิ่มขึ้นด้านละ 1 เมตร
โอ๋ทบทวนไปมาแล้ว ประกอบกับงบเรามีอย่างจำกัด ก็ต้องปล่อยให้เป็นไปตามนั้นอย่างที่เห็น
แต่จะแก้ไขด้วยการจะปลูกพืชที่ช่วยยึดหน้าดินรอบคัน อาจเป็นพวกตะไคร้ และเตยหอม
ส่วนที่จะปลูกบนคันดินเป็นระยะๆ 4 เมตรคือมะม่วงต่างๆค่ะ อาจมีอย่างอื่นเพิ่มเติมบ้าง
แล้วแต่ว่าจะชอบกินอะไรก็ปลูกอันนั้นค่ะ

Liked By: NKC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 12:08:32 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2149 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:22:40 PM »

ตอนนี้ที่สวนโอ๋มีผลผลิตอีกอย่างออกมาขายแล้วค่ะ

หลังจากที่ปลูกมะรุมมาครบ 2 ปีเต็ม มะรุมให้อะไรกับโอ๋บ้าง
นอกจากโอ๋จะใช้ประโยชน์จากใบมะรุมซึ่งโอ๋นำไปทำยามะรุมแคปซูล
โอ๋มีลูกค้าทานประจำอยู่มากมาย (อย่าพูดดังไปเดี๋ยวอย.มาถามหาตัวเอา)
ซึ่งสรรพคุณของใบมะรุมที่เห็นเด่นชัดคือลดน้ำตาลในเลือดสำหรับคนเป็นเบาหวานได้อย่างดี
และยังแก้โรคเจ็บหัวเข่าจากการเป็นข้อเข่าเสื่อม 2 อย่างนี่โอ๋รับรองว่าเห็นผลจริงๆ
เพราะคนกินอยู่ประจำคือแม่โอ๋เองค่ะ
แต่ตอนนี้มะรุมของโอ๋ถึงเวลาโตเต็มวัยแล้ว เธอออกฝักมาเยอะแยะเลย
อาทิตย์นี้เลยสอยเอาไปขายค่ะ (มีอะไรขายได้เราขายหมดงกจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม)
โอ๋ไม่รู้หรอกค่ะว่าตลาดเขาขายกันโลละเท่าไหร่
แต่ลูกค้าขอซื้อแค่ในกระป๋องที่เห็นนี้ทำเงินได้ถึง 45 บาทเชียวนะค่ะ ดีใจจังเลย ยิ้ม

mac2011
*

« ตอบ #2150 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 02:37:42 PM »

ตอนนี้ที่สวนโอ๋มีผลผลิตอีกอย่างออกมาขายแล้วค่ะ

หลังจากที่ปลูกมะรุมมาครบ 2 ปีเต็ม มะรุมให้อะไรกับโอ๋บ้าง
นอกจากโอ๋จะใช้ประโยชน์จากใบมะรุมซึ่งโอ๋นำไปทำยามะรุมแคปซูล
โอ๋มีลูกค้าทานประจำอยู่มากมาย (อย่าพูดดังไปเดี๋ยวอย.มาถามหาตัวเอา)
ซึ่งสรรพคุณของใบมะรุมที่เห็นเด่นชัดคือลดน้ำตาลในเลือดสำหรับคนเป็นเบาหวานได้อย่างดี
และยังแก้โรคเจ็บหัวเข่าจากการเป็นข้อเข่าเสื่อม 2 อย่างนี่โอ๋รับรองว่าเห็นผลจริงๆ
เพราะคนกินอยู่ประจำคือแม่โอ๋เองค่ะ
แต่ตอนนี้มะรุมของโอ๋ถึงเวลาโตเต็มวัยแล้ว เธอออกฝักมาเยอะแยะเลย
อาทิตย์นี้เลยสอยเอาไปขายค่ะ (มีอะไรขายได้เราขายหมดงกจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม)
โอ๋ไม่รู้หรอกค่ะว่าตลาดเขาขายกันโลละเท่าไหร่
แต่ลูกค้าขอซื้อแค่ในกระป๋องที่เห็นนี้ทำเงินได้ถึง 45 บาทเชียวนะค่ะ ดีใจจังเลย ยิ้ม

ดีใจด้วยครับ ถึงจะไม่ได้มากมายอะไร
แต่ เป็นก้าวแรกจากน้ำพักน้ำแรงและความสามารถของเรา
ดีใจด้วยจริงๆ... จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 12:26:46 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

ลุงแม็ค 2011 @ kpp
51/184 ถ.กาญจนาภิเษก
ต.เสาธงหิน
อ.บางใหญ่
จ.นนทบุรี
   11140
"มีธรรมชาติที่ไหน มีลุงที่นั่น"
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2151 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 12:58:26 PM »

วันนี้โอ๋มีเรื่องที่สวนมาเล่าให้ฟังค่ะ
เมื่อวันอาทิตย์ในระหว่างที่กำลังปฏิบัติภารกิจในสวนอยู่นั้น
โอ๋พบว่าเจ้าต้นตำลึงมันกำลังคุกคามต้นไม้ต่างๆที่ปลูกไว้
ด้วยการเลื้อยพันไปตามยอดไม่ว่าจะเป็นต้นมะนาวต้นมะม่วง
และอื่นๆทุกอย่างไม่เว้นแม้แต่เสาสปริงเกอร์
เดือนร้อนที่โอ๋ต้องรีบคืนอิสระภาพให้กับต้นไม้ที่มีค่าของโอ๋โดยเร็ว
แต่ในระหว่างที่กำลังเร่งปลดปล่อยพันธนาการอันเกิดจากยอดตำลึงตัวแสบ
ด้วยการทั้งถลก เด็ด ตัด ถอนเจ้ายอดตำลึง
ให้มันออกไปให้พ้นต้นไม้อันเป็นที่รักของโอ๋อยู่นั้น
โอ๋ก็สังเกตุเห็นว่าเจ้ายอดตำลึงที่เรากำลังจะโกยไปทิ้งเหมือนวัชพืชทั่วไป
มันมียอดและใบที่แสนจะอ่อนและอวบๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ

ว่าแล้วในสมองเริ่มจินตนาการเห็นภาพแกงจืดหมูสับใส่ตำลึงร้อนๆน่ากินขึ้นมาทันที
“ ปิ๊ง! ” ไม่ได้การแล้ว เปลี่ยนใจเลือกเอายอดสวยๆกลับบ้านเราเย็นนี้ดีกว่า
ด้วยหวังว่ากลับไปถึงบ้านเมื่อไหร่จะไปทำต้มจืดกินซะให้สมใจอยาก

แต่…เหตุการณ์มันไม่ได้ลงเอยแบบที่ตั้งใจเอาไว้นะซิค่ะ
เนื่องจากถุงใส่ตำลึงของโอ๋ติดไปกับผลผลิตของสวนที่แม่จะเอาไปขายที่ทำงานค่ะ
ส่วนถุงหัวปลีที่ลูกค้าสั่งซื้อไว้ดันติดมาที่โอ๋แทน

หลังจากที่ติดตามทวงถามหาถุงตำลึงจากแม่
เมื่อวานนี้แม่โอ๋โทรมารายงานให้ฟังว่าลูกค้าของแม่เห็นยอดตำลึงที่โอ๋เก็บมาเข้า
พวกเขาก็ขอซื้อและสั่งว่าอาทิตย์หน้าให้เก็บมาขายอีกเยอะๆนะ

เอ๊า!...กลับเป็นอย่างงั้นไปได้
ของในสวนที่เราไม่คิดว่าจะขายได้กลับมีมูลค่าขึ้นมาอีกอย่างแล้วละค่ะ
ไม่น่าเชื่อว่าเราจะได้ประโยชน์จากมันเลยจริงๆ
แต่ก็ดีเหมือนกันนะค่ะดีกว่ามันขึ้นให้รกเฉยๆแบบไม่มีคุณค่า

อาทิตย์ที่จะถึงนี่ก็เลยตั้งใจว่าจะเก็บยอดตำลึงงามๆจัดเป็นกำให้สวย
เอามาขายอย่างเป็นทางการเสียเลย
และแล้วตำลึงก็เป็นผลผลิตของที่สวนอีกตัวที่จะทำให้เกิดรายได้
โอ๋มาคิดๆนะ พืชอื่นๆจิปาถะในสวนกลับทำรายได้มากกว่าพืชหลักที่ตั้งใจปลูกซะอีกนะนี่
ดูซิพืชตัวอื่นเขาทำเงินกันได้หมดแล้วแต่มะนาวยังทำเงินไม่ได้กับเขาเลยอายเขาไหมละ     

max_nk
*

« ตอบ #2152 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 02:32:17 PM »

ทุกอย่างที่กินได้ ขายได้อยู่แล้วครับ ขอให้รวยๆ  ยิ้ม

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=46832.0
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2153 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 04:50:44 PM »

ต่อจากเรื่องตำลึงก็เป็นเรื่องกล้วย
มีบางครั้งกล้วยที่สวนของโอ๋เกิดแก่ในช่วงระหว่างสัปดาห์
พอเสาร์อาทิตย์โอ๋มาสวน  กล้วยมันก็จะเหลืองสุกเกินขายไปซะแล้ว
ลูกค้าโดยส่วนใหญ่ที่ซื้อกล้วยของโอ๋มักจะซื้อกล้วยดิบมากกว่ากล้วยเหลืองสุกค่ะ
เพราะเขาเอาไปขึ้นหิ้งบูชาพระ กล้วยที่ใช้จึงต้องมีอายุใช้งานได้หลายวัน
แล้วทีนี้กล้วยสุกเราจะเอาไปทำอะไรกันดีละค่ะ 
เพราะขายก็ไม่ได้ กินเองก็ไม่หมด (ขืนกินหมดมีหวังท้องแตกตายเพราะเยอะจริงๆ)

เมื่อช่วงน้ำท่วมที่ผ่านมาเราขายกล้วยไม่ได้เพราะบริษัทที่แม่ทำงานปิดอยู่
ถ้าเราเอาไปขายตลาดแถวบ้านนอกมีหวังได้แค่หวีละ 5.-บาทเท่านั้น
ปกติขายเองที่กรุงเทพหวีละ 20.-บาท ให้มาขาย 5.-บาทโอ๋รับบ่ได้ค่ะ
ดังนั้นโอ๋เลยหาวิธีที่จะทำให้กล้วยมันขายให้ได้ด้วยการ
ทดลองเอากล้วยสุกไปแปรรูปเป็นกล้วยตากค่ะ
ซึ่งเป็นวิธีการถนอมอาหารอย่างหนึ่งที่ทำให้เราสามารถเก็บกล้วยไว้กินได้นานๆ
พอทำเสร็จก็ให้แม่เอากล้วยตากไปให้ลูกค้าทดลองชิมดู
ทั้งแบบสูตรธรรมดาดั่งเดิมและแบบอบน้ำผึ้ง
ปรากฎว่าได้รับการตอบรับเป็นอย่างดีลูกค้าชื่นชอบและขอให้โอ๋เอากล้วยตากมาขายให้ด้วย
ตอนนี้โอ๋เลยมุ่งมั่นที่จะทำกล้วยตากขายให้เป็นผลผลิตจากสวนของโอ๋อีกประเภทหนึ่งค่ะ

อาทิตย์นี้มีกล้วยสุกกลับบ้านมา 2 เครือ
เมื่อเช้าตื่นตี 5 โอ๋ใช้เวลาก่อนไปทำงานนั่งปอกเปลือก
และจัดการตากกล้วยตรงระเบียงช่วงสายๆแดดตรงนี้จะดีมากค่ะ   
คราวนี้ตากเสร็จได้ที่เมื่อไหร่กล้วยตากจะถูกขายให้กับลูกค้าที่สั่งเอาไว้
เป็นการทำเงินได้อีกช่องทางหนึ่ง ขายสดไม่ได้เราก็ขายแปรรูปแทน

โอ๋ชอบที่จะขายผลผลิตให้มันหลากหลายในปริมาณที่พอเหมาะ
มากกว่าที่จะผลิตผลผลิตให้ได้ปริมาณมากๆเกินความต้องการตลาดที่เรามีอยู่
เพราะขณะนี้ตลาดของโอ๋ยังอยู่ในกลุ่มตลาดเล็กๆขายตรงสู่ผู้บริโภคเอง
แต่ในอนาคตเป้าหมายของโอ๋ตั้งใจว่าจะต้องนำผลผลิตเข้าสู่ตลาดขายส่งให้ได้ค่ะ
ไว้คอยติดตามกันต่อไปนะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา

TUI
*

« ตอบ #2154 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:22:59 AM »

ดีใจกับคุณโอ๋ด้วยครับ
คุณโอ๋นี่น่าจะมีคนรอซื้อของเยอะมากเลยนะครับ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2155 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:36:42 PM »

คุณโอ๋นี่น่าจะมีคนรอซื้อของเยอะมากเลยนะครับ

ผู้มีอุปการะคุณที่อุดหนุนผลผลิตของโอ๋ส่วนใหญ่ 90% เป็นพนักงานบริษัทที่แม่โอ๋ทำงานอยู่ค่ะ
ที่นั่นมีพนักงานเยอะพอสมควร ทั้งรายเดือนและรายวัน และมีอุปนิสัยชอบซื้อ
จะพูดถึงจำนวนของลูกค้าก็มีพอประมาณกับผลผลิตในสวน
แต่มีบางครั้งที่ผลผลิตเกิดดกออกลูกมากกว่าปกติ
ต้องเอาไปจำหน่ายที่อื่นเพราะล้นความต้องการ
แต่ราคาขายก็จะสู้ขายที่แม่ไม่ได้ค่ะ

การขายในแบบของโอ๋ตามที่เล่ามาข้างต้น
เป็นการขายของคนที่ทำเกษตรแบบที่เรียกว่าพวกเริ่มต้นหรือเรียกอีกอย่างว่าพวกมือสมัครเล่น
แต่โอ๋คิดว่าคนเราเมื่อลงมือทำอะไรมันต้องมีการพัฒนา ต้องมีการเจริญเติบโต
และ " ต้องเป็นมืออาชีพให้ได้ "

โอ๋ตั้งเป้าหมายไว้ว่าไม่ปีนี้ก็ปีหน้าจะขยายกำลังการผลิตเพื่อนำผลผลิตของเราสู่ตลาดขายส่งให้ได้
ซึ่งเรื่องนี้ยังคงเป็นเรื่องที่โอ๋วิตกและกังวลอยู่มากเพราะไม่เคยมีประสบการณ์ในการขายในตลาดใหญ่ๆเลย
โอ๋นึกไม่ออกว่าเวลาจะเอาไปขายให้เขาจะไปที่ไหน เขาขายกันอย่างไร
มีกฎเกณฑ์อะไรบ้าง ซึ่งโอ๋คงต้องเข้าไปศึกษาตลาดก่อนลงมือจริง
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นโอ๋คงต้องขอคำแนะนำจากพวกพี่ๆที่มีประสบการณ์ด้วย
โปรดช่วยชี้แนะน้องคนนี้ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์ 

Liked By: NKC

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2156 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 07:51:43 PM »

การขายตลาดใหญ่ไม่ยากและไม่ง่าย ก่อนอื่นไปที่ตลาดนั้นเลย แล้วไปติดต่อกับแม่ค้า ที่เค้าขายของที่เราจะไปส่ง คุยหลายๆร้าน
เรื่องราคาและคอยสังเกตุคนเข้าออกร้านเยอะแค่ไหน ของในร้านเป็นอย่างไร ถ้าของเข้ามาแล้วเข็นออกเลย แสดงว่า การค้าร้านนั้นใช้
ได้เรียกว่ามีฐานลูกค้าเยอะ ของที่เราจะไปส่้งแต่ละครั้งควรคุ้มกับค่าน้ำมัน ด้วยนะั
TUI
*

« ตอบ #2157 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 02:49:36 PM »

บ้านเราต้องดูตลาดก่อนผลิตสินค้าครับ

ถ้าปลูกตามใจเราอาจขายยากนะครับ
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #2158 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 09:55:04 PM »

ขอบคุณ คุณโอ๋และคุณพ่อคุณแม่ด้วยนะครับ ที่เป็นธุระเรื่องขี้วัวให้
marioasdl
*

« ตอบ #2159 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 02:32:32 AM »

ผู้มีอุปการะคุณที่อุดหนุนผลผลิตของโอ๋ส่วนใหญ่ 90% เป็นพนักงานบริษัทที่แม่โอ๋ทำงานอยู่ค่ะ
ที่นั่นมีพนักงานเยอะพอสมควร ทั้งรายเดือนและรายวัน และมีอุปนิสัยชอบซื้อ
จะพูดถึงจำนวนของลูกค้าก็มีพอประมาณกับผลผลิตในสวน
แต่มีบางครั้งที่ผลผลิตเกิดดกออกลูกมากกว่าปกติ
ต้องเอาไปจำหน่ายที่อื่นเพราะล้นความต้องการ
แต่ราคาขายก็จะสู้ขายที่แม่ไม่ได้ค่ะ

การขายในแบบของโอ๋ตามที่เล่ามาข้างต้น
เป็นการขายของคนที่ทำเกษตรแบบที่เรียกว่าพวกเริ่มต้นหรือเรียกอีกอย่างว่าพวกมือสมัครเล่น
แต่โอ๋คิดว่าคนเราเมื่อลงมือทำอะไรมันต้องมีการพัฒนา ต้องมีการเจริญเติบโต
และ " ต้องเป็นมืออาชีพให้ได้ "

โอ๋ตั้งเป้าหมายไว้ว่าไม่ปีนี้ก็ปีหน้าจะขยายกำลังการผลิตเพื่อนำผลผลิตของเราสู่ตลาดขายส่งให้ได้
ซึ่งเรื่องนี้ยังคงเป็นเรื่องที่โอ๋วิตกและกังวลอยู่มากเพราะไม่เคยมีประสบการณ์ในการขายในตลาดใหญ่ๆเลย
โอ๋นึกไม่ออกว่าเวลาจะเอาไปขายให้เขาจะไปที่ไหน เขาขายกันอย่างไร
มีกฎเกณฑ์อะไรบ้าง ซึ่งโอ๋คงต้องเข้าไปศึกษาตลาดก่อนลงมือจริง
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นโอ๋คงต้องขอคำแนะนำจากพวกพี่ๆที่มีประสบการณ์ด้วย
โปรดช่วยชี้แนะน้องคนนี้ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์ 

คุณโอ๋อยู่แถวพรานนกลองไปถามที่ตลาดหัวรถไฟ(ศาลาน้ำร้อน)ดูก่อนมั๊ยครับ...ตลาดนี้เขาค่อนข้างใหญ่พอสมควรแล้วไม่ไกลจากบ้านคุณโอ๋ด้วยแต่ต้องไปช่วงเที่ยงคืนเป็นต้นไปเพราะเป็นช่วงที่เขาลงของเพื่อเตรียมขายในช่วงเช้ามืด  สมัยก่อนตอนที่ผมขายอาหารก็ใช้ตลาดนี้เป็นแหล่งวัตถุดิบ แล้วก็มีร้านขายผักพืชสวนพืชไร่มากกว่าตลาดพรานนกเยอะเลย...ลองดูครับ(เป็นกำลังใจให้เสมอครับผม) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 [135] 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์