หน้า: 1 ... 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 [133] 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 652080 ครั้ง)
โอ๋กำแพงแสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2112 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 12:07:04 PM »

ฟางสวนโอ๋น่ากลัวเว้ยย หญ้าเยอะเกินไม่ไหวๆๆ ๆ  ซื้อมาปิดผักพี่ได้ถอนเล่นก้นตายเลยยยยยยยยย  ทุกวันนี้ก็ทำไม่ค่อยจะเป็นอยู่แล้วว
หญ้าเยอะมากๆๆ เหนื่อยๆ แต่ต้องทน หึหึ

แหม...พูดซะยิ่งให้ช้ำใจ
แต่ถึงกระนั้นก็ตามถ้าพี่เอกอยากจะได้ฟางสวนโอ๋ โอ๋ก็ไม่มีฟางให้หรอกค่ะ
ที่นี่ฟางเขามีค่าดังทองคำ เพราะแถวนี้เขาเลี้ยงวัวกันแทบทุกบ้าน
ตามแถวบ้านโอ๋เดี๋ยวนี้เขาสร้างโรงเก็บฟางไปตุนกันแทบทุกหลัง
ของโอ๋เขามาแย่งจองฟางกันตั้งแต่รู้ข่าวว่าเราจะเกี่ยวข้าวแล้วค่ะ

Liked By: NKC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 12:09:05 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2113 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 12:46:56 PM »

จากคำแนะนำของพี่ๆเรื่องที่อยากจะให้ทำนาต่อนั้น
โอ๋มีเหตุผลที่จะไม่ทำต่อนะค่ะ
สาเหตุหลักคือถ้าเราขืนดันทุรังทำไปครอบครัวเราจะเครียด
เนื่องจากความเห็นที่ขัดแย้งกันระหว่างโอ๋กับพ่อตามที่โอ๋เคยเรียนไว้ก่อนหน้านี้แล้วว่า
พ่อโอ๋เขายังมีความคิดแบบเก่าๆ ที่หวังจะพึ่งแต่ปุ๋ยเคมีและยาฆ่าหญ้าอย่างเดียว
การทำนาของพ่อดูจะเร่งรีบเพื่อให้ทันชาวบ้าน พ่อขาดความเข้าใจในเรื่องการบำรุงและดูแล
ตามในแบบที่คุณอมตะเสนอแนะมาแบบชาวนาเงินล้าน
ส่วนโอ๋เองแค่เวลาดูแลสวนมะนาว กล้วย มะละกอ ก็จะไม่ทันแล้ว
โอ๋อธิบายวิธีเพิ่มผลผลิตให้พ่อ พ่อก็ไม่สนใจ
เพราะวิธีนี้มันช้าไม่ทันใจสู้เขาใช้โอทูขวดละพันไม่ได้
พูดไปก็ทะเลาะกันเปล่าๆ  ดังนั้นตราบใดที่เรายังทำนาแบบนี้
ผลที่ได้รับก็ยังคงเป็นเช่นนี้ต่อไปเช่นเดิม 
ต้องรอให้โอ๋ออกจากงานบริษัทก่อนนะแหละค่ะถึงควรจะทำนาต่อ
ดังนั้นโอ๋จึงขอใช้สิทธิ์กระชับพื้นที่ส่วนนาคืน
เพื่อสร้างผลผลิตที่จะเป็นไปได้มากกว่าในอนาคตค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2114 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 12:51:41 PM »

การวางแผนที่จะพลิกผืนนามาเป็นสวนกล้วยในวิธีของโอ๋

ขึ้นชื่อว่านา หลายท่านคงนึกภาพออกว่าพื้นที่บริเวณนั้นจะต่ำกว่าพื้นที่อื่นๆ
และถ้าคุณคิดจะปลูกพืชอย่างอื่นที่นอกจากข้าวลงบนที่ดินผืนนี้คงต้องคิดหนัก
เพราะถึงเวลาหน้าฝนน้ำก็คงท่วมต้นไม้ที่เราปลูกตายหมดแน่ๆ
ดังนั้นโอ๋จึงคิดว่าถ้าโอ๋จะปลูกกล้วยโอ๋ก็ต้องทำให้พื้นดินมันสูงขึ้น
มันจึงเป็นปัญหาให้โอ๋ต้องคิดอีกแล้วว่าเราจะทำวิธีใดดีถึงจะคุ้มค่าที่สุด

....................................

แงๆ เวลาหมดอีกแล้วไว้มาต่อคืนนี้แล้วกันนะค่ะขอตัวไปทำงานก่อนค่ะ

changbenz
*

« ตอบ #2115 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 12:57:24 PM »

เท่าที่ผมนึกได้ก็คงต้องขุดทำเป็นท้องร่องอย่างเดียวครับถ้าทำนาก็ปรับใหม่ได้ครับ

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
ct1860
*

« ตอบ #2116 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:34:51 AM »

สู้ๆ  อายจัง อายจัง อายจัง
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2117 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 12:26:37 PM »

ต่อจากวานนี้...
โอ๋ได้คิดค้างไว้ที่การหาวิธีที่จะปรับพื้นนาให้สูงขึ้น โดยให้เสียค่าใช้จ่ายที่เราพอจะรับไหว

วิธีแรกที่โอ๋คิดเป็นวิธีเบสิคทั่วไปนั่นคือซื้อดินมาถมสูงให้เต็มพื้นที่
แต่เมื่อมาคำนวณค่าใช้จ่ายแล้ว วิธีนี้คงไม่ไหวจะจ่ายแน่นอนเพราะค่าใช้จ่ายจะสูงมาก

วิธีที่ 2 โอ๋คิดจะขุดบ่อกว้างๆมา 1 บ่อ แล้วเอาดินที่ขุดมาถมพื้นที่จะปลูกให้สูง ส่วนบ่อจะเลี้ยงปลา
แต่วิธีนี้ข้อเสียของมันคือทำให้ผืนของที่ดินไม่สวย
เพราะจะมีบ่ออยู่กลางแปลงของผืนที่เหมือนแบ่งแยกกั้นส่วนหัวและปลายของที่ดินออกจากกัน
(ที่ดินสวนโอ๋ มีลักษณะเป็นแนวยาวลงไปค่ะไม่ใช่แบบหน้ากว้างจตุรัส)
วิธีนี้เลยยังขอคิดดูก่อน เอาไว้ที่หลังถ้าไม่มีวิธีอื่นแล้ว

วิธีที่ 3 โอ๋คิอจะใช้รถแมคโครขุดทำเป็นท้องร่องแบบที่ พี่ changbenz บอกไว้ค่ะ
โดยโอ๋กะขนาดความกว้างของแต่ละร่องประมาณ 3 เมตร และในท้องร่องจะมีน้ำไหลหมุนเวียนทั่วถึงกัน
โดยมีประตูน้ำเชื่อมกับคลองชลประทานที่ช่องกาลักน้ำที่เคยใช้ทำนา
เราจะใช้น้ำในท้องร่องสำหรับใช้รดต้นไม้ และใช้ประโยชน์เพื่อเลี้ยงปลาด้วยค่ะ
ซึ่งวิธีนี้โอ๋คิอว่าน่าจะดีกว่าวิธีอื่นๆ ซึ่งตอนนี้กำลังลองสอบถามราคาอยู่ค่ะ
ราคารถที่จะมาขุดตอนนี้ทราบราคาคร่าวๆรถใหญ่อยู่ที่ชม.ละ 1,600.-บาท
ซึ่งโอ๋อยากลองให้ตีราคาเหมาคงต้องกลับไปสวนอีกครั้งถึงจะรู้เรื่องค่ะ

รูปแบบตัวอย่างที่คิดดังภาพข้างล่างนี้ค่ะ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2118 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 12:39:39 PM »

หากพี่ๆเพื่อนๆมีความคิดอื่นๆช่วยแนะนำโอ๋ด้วยนะค่ะ
เพราะความคิดของโอ๋ คิดเองเออเองคนเดียวอาจจะไม่ใช่สิ่งที่มันใช่ก็ได้
หลายหัวย่อมดีกว่าหัวเดียวเสมอ ยังไงก็ชี้แนะได้เลยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

ก่อนไปทำงานส่งการบ้านให้ท่านผู้มีอุปการคุณที่ส่งเมล็ดพันธุ์ต่างๆมาให้ลองปลูก
วันก่อนเป็นถั่วพลู (ตอนนี้ออกฝักกินไม่หวาดไม่ไหวแล้วค่ะ)
วันนี้เป็นถั่วอีโต้ยักษ์ ความใหญ่ของฝักใกล้จะเท่าฝักที่เจ้าของให้มาปลูกแล้วนะค่ะ
พ่อโอ๋ลองเอาไปต้มจิ้มน้ำพริกกินแล้วด้วยนะเออ... ยิงฟันยิ้ม

(อร่อยเปล่าไม่บอกต้องลองปลูกเอง  ยิ้ม )

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #2119 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 12:43:51 PM »

มาให้กำลังใจจ้าโอ๋)))  จุมพิต จุมพิต จุมพิต ขอให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปด้วยดีนะจ๊ะ  จุมพิต

.....................................................

ขอบคุณค่ะและเป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2011, 11:51:34 AM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
jujung
*

« ตอบ #2120 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 03:39:16 PM »

ขุดคันล้อมดีกว่ามั้ยไม่เสียพื้นที่ปลูกมากเผื่อวันข้างหน้าอยากกลับมาทำนาอีกจะได้ไม่ต้องกลบร่องน้ำหูตาเหลือกนะ ค่าขุดก็น่าจะถูกกว่าซอยเป็นร่องสวนด้วย เผื่อพื้นที่ไว้ให้เครื่องจักรขนกล้วยออกจากสวนด้วยจะเป็นการดีทุ่นแรงไปได้เยอะ
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #2121 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 04:20:37 PM »

คุณโอ๋จะเปลี่ยนพื้นที่ทำนาซะแล้ว ใหม่ยังแอบเสียดายเลยว่าของใหม่น่าจะเว้นที่ไว้ทำนาสัก 1 ไร่ จะได้มีข้าวไว้กินเองตลอดปี แต่ไม่ทันซะแล้ว ยังแอบอิจฉาคุณโอ๋อยู่เลย ยังไงก็แล้วแต่ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #2122 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 09:48:42 PM »

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2123 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 12:32:44 PM »

สวัสดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พบกันอีกครั้งสำหรับการรายงานการทำเกษตรที่กำแพงแสนประจำวันที่ 25-12-54
อาทิตย์นี้โอ๋ทำเกษตรมาครบ 2 ปีแล้วค๊า! เย้....  ยิงฟันยิ้ม
อาทิตย์นี้เลยขอขึ้นป้ายชื่อสวนตัวเองแบบถาวรซะที
คิดๆก็ไม่น่าเชื่อเลยเวลาผ่านไปเร็วมากจริงๆแป๊บๆ 2 ปีแหละ
ตอนสมัยโอ๋เรียนรด.(หญิง) ครูฝึกของโอ๋บอกตอนอยู่ปี 3 ว่า
สี ของชุดรด.ที่มันซีดจางเพราะสีมันซึมซาบเข้าสู้ผิวของเรา
นั่นคือเราเริ่มแข็งแกร่งมากขึ้นเพราะผ่านการฝึกฝนมาเยอะ
ตอนนี้มาทำเกษตรก็คงจะเหมือนอย่างที่ครูฝึกเขาว่าไว้มั๊งค่ะ
 2 ปีผ่านไปสีของแดดได้ซึมเข้าไปในผิวของโอ๋จนเป็นม้าลายแล้วค่ะ
มองสีผิวตัวเองทีไรได้แต่ปลงจริงๆ...โธ่ทำไมมันดำแบบนี้นะ   

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2124 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 12:42:13 PM »

อาทิตย์นี้มีความคืบหน้าในส่วนของแปลงข้าวโพดค่ะ
กล่าวคือโอ๋ได้ให้คนมาไถแล้วชักร่องใหม่แล้ว
ซึ่งครั้งก่อนแปลงข้าวโพดแห่งนี้โดนน้ำท่วมจนตายไปเกือบครึ่งสวน

จำได้ไหมค่ะว่าก่อนการทำชักร่องครั้งก่อนโอ๋ได้ทำการปลูกปอเทืองไว้
แต่ตอนเราไถกลบเพื่อชักร่อง รถไถแนะนำให้เอาต้นไปสุมกองไว้เพื่อให้ย่อยสลายก่อน
ไม่ได้ใช้ต้นไถกลบไปทันที
มาคราวนี้ซากปอเทืองที่เราทิ้งไว้ได้ถูกไถพรวนไปพร้อมกับดินแล้ว
โดยเมื่อวานนี้ได้การกระแทกเมล็ดข้าวโพดหวานไปเรียบร้อยแล้วค่ะ
หวังว่าการปลูกครั้งนี้ของโอ๋คงจะไม่มีอะไรมาเป็นอุปสรรคอีก...สาธุ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2125 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 12:50:04 PM »

ส่วนในแปลงที่เป็นนา
ตามที่โอ๋เคยบอกไว้ในอาทิตย์ที่แล้วว่าจะทำการยกร่องนั้น
ตอนนี้โอ๋ได้ข้อสรุปของการทำแล้วค่ะ
โอ๋ใช้วิธีของ พี่ jujung ที่แนะนำมาว่า 
" ให้ขุดคันล้อมดีกว่าไม่เสียพื้นที่ปลูกมาก
เผื่อวันข้างหน้าอยากกลับมาทำนาอีกจะได้ไม่ต้องกลบร่องน้ำหูตาเหลือก
ค่าขุดก็น่าจะถูกกว่าซอยเป็นร่องสวนด้วย
และเผื่อพื้นที่ไว้ให้เครื่องจักรขนกล้วยออกจากสวนด้วย
จะเป็นการดีทุ่นแรงไปได้เยอะ "
ซึ่งโอ๋ได้คุยกับผู้รับเหมาแล้วในการที่จะขุดคันดินรอบแปลงนาห้าไร่นี้
ซึ่งโอ๋จะขุดลึก 1.5 เมตร กว้าง 1 เมตร 4 ด้าน
เขาคิดเงินอยู่ที่ 19,000.-บาทค่ะ

Liked By: NKC, nuoopzaa

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2126 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 01:00:21 PM »

โอ๋เอ้ย การขุดคันล้อมนั้น น้ำจะระบาย ได้ยากกว่า ยกร่องนะจะบอกให้ ทำไปแล้วจะเสียใจนะเฟ้ย เตือนไว้ก่อนนะ
การทำไรต้องคิดให้รอบคอบบบบ เน้อ ไม่งั้นจะเสียใจทีหลัง เปลืองเงินเปล่าๆ  คันที่ตักรอบบบ แค่เมตรเดียว ระวัง
จะกันน้ำไม่ได้เพราะแคบเกินไป ขั้นต่ำฐานสองเมตร เป็นอย่างน้อยจะช่วยได้เยอะ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #2127 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 01:00:47 PM »

กลับบ้านคราวนี้ก็เช่นเคยค่ะ บรรทุกเอามะละกอมาขาย 3 ตระกร้า
ทุกอาทิตย์โอ๋จะมีรายได้จากผลผลิตพวกนี้ประมาณพันกว่าบาทค่ะ
ซึ่งก็ช่วยทุ่นค่าใช้จ่ายไปได้ส่วนหนึ่งเหมือนกัน

ในภาพจะเห็นสมุนตัวใหม่ของโอ๋ 2 ตัวชื่อเจ้าแต้มตา กับเจ้าใบตอง
เป็นสุนัขพันธุ์บางแก้ว ได้มาตอนน้ำท่วมค่ะ
เจ้าของโพสแจกฟรีในเวบ โอ๋กระเตงเอาไปสวนทุกอาทิตย์เลย
เดือนหน้าเจ้าสองตัวนี้จะได้ไปอยู่สวนถาวรแล้วค่ะ  

หน้า: 1 ... 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 [133] 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์