หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 160   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัทกับการเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่กำแพงแสน  (อ่าน 322247 ครั้ง)
meandmac
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 12:04:04 AM »

ยินดีด้วยกับความสำเร็จครับ เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ผมเองกำลังเริ่มทำอยู่เหมือนกัน ทำงานกับคอมฯมานาน อยากหันมาทำงานกันต้นไม้บ้างแล้ว   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Magnum (rew)
seller
*

« ตอบ #161 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 11:11:49 AM »

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาได้ลงต้นมะนาวเป็นครั้งแรกค่ะ

ปล.โอ๋ทำงาน 5 วันหยุดงานวันเสาร์-อาทิตย์ ค่ะ และทำงานพิเศษส่วนตัวอีกนิดหน่อย
จากการไปบ้านนอกคราวนี้ กลับมาเป็นไข้เลยค่ะ ก็ไม่เคยทำสวนทำไร่กับเขาเลยนี่ค่ะ
โดนแดดเปรี้ยงๆ เล่นเอาแย่เลย แต่สุขใจ มีความหวัง
ทำไปร้องเพลงไป... สักวันหนึ่งมันจะโต๊ มันจะโต

เข้ามาช้า คุณเอนกเข้ามาก่อนก็ไม่บอก
จำได้ว่าคุณเอนกเคยบอกไว้ว่า มะนาวห้ามเอาอะไรคลุมโคนไม่ใช่เหรอครับ ไม่งั้นเป็นแคงเกอร์

หรือท่านอื่นๆว่าไงครับ ผมอาจจำผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2010, 07:34:50 PM โดย โอ๋กำแพงแสน » บันทึกการเข้า

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
seller
*

« ตอบ #162 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 11:19:57 AM »

ของผมรู้สึกจะเป็นของเยอรมันรึอเมริกาเนี่ยครับจำไม่ได้ยีห้อสติวรึไงเนี่ย  พึ่งซื้อโซ่มาใส่ใหม่หมดไป900

น่าจะStihl ของเดิม Made in USA ปัจจุบัน มีบางรุ่น Made in China

http://www.stihlpowertool.com//?cid=251967&subid=54314

ขออภัย มาช้าอีกแหละ ของบางอย่าง ซื้อจากคลองถม ไม่ได้ถูกกว่าทางอินเตอร์เนตครับ
ผมเคยซื้อของบางอย่าง ซื้อจากอินเตอร์เนตถูกกว่าอีกแน่ะ (ขนาดรวมค่าส่งแล้ว)

แต่ผมก็ชอบเดินคลองถมนะ ไปดูของ บางอย่างในเน็ตก็ไม่มี

จะเข้ามาดูบ่อยๆครับ น่าไปตกปลาบ้านคุณโอ๋จัง

หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
seller
*

« ตอบ #163 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 11:25:01 AM »

ลืมถาม คลองชลประทานบ้านคุณโอ๋ ต่อแยกจากแม่น้ำท่าจีนหรือเปล่าครับ

popo
*

« ตอบ #164 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 11:50:53 AM »

หวัดดีครับ ต่อราคาช่างเก่งจังร้านไหนครับ ไปเดินบ่อยเหมื่อนกัน  อยากได้ซักตัว
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #165 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 12:17:59 PM »

ยินดีด้วยกับความสำเร็จครับ เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ผมเองกำลังเริ่มทำอยู่เหมือนกัน ทำงานกับคอมฯมานาน อยากหันมาทำงานกันต้นไม้บ้างแล้ว   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

จากข้อความของคุณ meandmac ที่บอกว่า " กำลังจะเริ่มทำอยู่เหมือนกัน  "
โอ๋อยากแนะนำว่าให้เริ่มต้นเสียแต่เดี๋ยวนี้เลยค่ะ
มีคนหลายคนพูดกับโอ๋ว่าคิดยังไงถึงไปทำ อยู่กรุงเทพดีๆไม่ชอบ
แล้วมันเริ่มไม่เร็วไปเหรอ อีกตั้ง 3 ปี กว่าแม่จะเกษียรอายุงาน 
โอ๋ตอบว่า  โอ๋รู้สึกเริ่มต้นช้าไปต่างหาก น่าจะเริ่มต้นทำให้มันเร็วกว่านี้ 
ลองคิดดูอีก 3 ปี นะค่ะถ้าแม่โอ๋ไปอยู่แล้วทุกอย่างมันลงตัวหมดแล้ว แม่เขาจะมีความสุขแค่ไหน
ไม่ใช่ อีก 3 ปี โอ๋เพิ่งไปเริ่มขุดดิน ปรับปรุงที่ เดินระบบน้ำ ลงมือปลูกพืช  โอ๊ยยย...ไม่อยากคิด  ลังเล
นี่เพิ่งเริ่มได้ 2 เดือนกว่าเองนะค่ะ แต่ใจโอ๋อยากเห็นลูกมะนาว ลูกมะม่วง  แม่โคนมที่โตเต็มวัย
และฝูงไก่พันธุ์ดีเต็มเล้า... ใจแทบขาดแล้วค่ะ  ยิ้ม

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #166 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 12:23:44 PM »

ยิงฟันยิ้ม เดี๋ยวก็ได้เห็นครับ ยิงฟันยิ้ม
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #167 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 12:34:07 PM »

ส่วนในเรื่องการต่อราคา  โอ๋ต่อราคามากไปเหรอค่ะ...อายจัง

เวลาซื้อของต่างๆ เขาถึงมักให้ผู้หญิงเป็นคนซื้อ เพราะผู้หญิงต่อราคาเก่ง
แต่เราก็ไม่ได้ต่ออะไรน่าเกียจนะค่ะ  โอ๋มีเคล็ดลับมีอยู่ว่า
ก่อนซื้อเราต้องศึกษามาก่อนว่าของที่เราจะซื้อราคาทั่วไปอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่
แล้วอย่าทำหน้าว่าอยากได้มาก  ต้องทำหน้าเหมือนว่าไม่ให้ฉันก็ไม่เอา  แล้วเดินออกจากร้าน
โอ๋เห็นผู้ชายเวลาซื้อของไม่ค่อยต่อราคาเลยค่ะ...  น่าตีจริงๆ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
seller
*

« ตอบ #168 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 12:37:39 PM »

ร้อนตัวๆๆๆๆๆๆ

เราก็ผู้ชายนิ
ซื้อของก็ต่อราคาครับ แต่มักตั้งเป้าว่าจะต่อเหลือเท่าไหร่ พอได้ก็เอา แต่สุภาพสตรีนะต่อได้แล้วต่ออีก 
(ว่าไปนั่น.....)

อ้อ...อย่าลืมเอาฟางคลุมโคนมะนาวออกนะ มันเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้มะนาวเป็นแคงเกอร์ครับ

นายออโต้
*

« ตอบ #169 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 03:15:58 PM »

เพิ่งเข้ามาชมครับ น้ำดีดินดีมีชัยไปกว่าครึ่งแล้วครับ จำกระทู้ของคุณเอนกได้ว่ามะนาวพยายามทำโคนให้มันโล่ง ๆ ไว้ครับ ไม่งั้นแคงเกอร์จะคิดถึงครับ เครื่องเลื่อยไม้ต้องหาตะไบไว้ลัีบด้วยนะครับ ที่บ้านมีอยู่เครื่องหนึ่ง ของพ่อ ใช้เสร็จแล้วที่บ้านเอากระสอบพรมน้ำมันห่อใบเลื่อยไว้ครับ มาอัพบ่อย ๆ นะครับเอาใจช่วยครับ
anek
seller
*

ตามรอยบรรพบุรุษ

« ตอบ #170 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 03:30:14 PM »

พอดีมีเวลาเเวะมาเยี่ยมเยียนครับ เลยขออธิบายเรื่อง การหาวัชพืชมาคลุมโคนต้นมะนาวให้ฟังครับ   คือการคลุมโคนต้นไม้ผมทราบดีว่ามีประโยชน์อย่างไร  เเต้สำหรับมะนาวนั้น รู้กันอยู่ว่าค่อนข้างอ่อนเเอต่อโรค ฉนั้นหากท่านใช้ต้นกล้วยหรือเศษฟาง มาคลุมโคนเพื่อให้ความชุ่มชื้นเเก่ดิน  ในฤดูเเล้งอาจไม่เท่าไร   เพราะอาการที่จะเกิดเห็นได้ชัดคือ  เชื้อราเข้ารากครับ เกิดจากความอับชื้นตลอดเวลา   ส่วนเเคงเกอร์นั้นเกิดจากเชื้อเเบคทีเรีย  ฉนั้นสิ่งที่ช่วยฆ่าเชื้อโรคพวกนี้เบื้องต้นได้บ้างก็คือ เเสงเเดดงัยครับ  การปลูกพืชนั้น  น้ำเป็นสิ่งสำคัญ  คือ น้ำเราต้องเพียงพออยู่เเล้ว ขยันขึ้นน้ำเอาถะครับ  อาการเชื้อราระบบรากนั้นไม่ได้เเสดงออกมาทันทีเเต่จะค่อยๆเป็นครับ  สิ่งที่ผมกล่าวมานี้เป็นความรู้จากคนในกลุ่มทำมะนาวเเถวบ้านผมนะครับ   ขอบคุณครับ

จะทุ่มเทแรงกายแรงใจด้วยจอบของพ่อให้ดีที่สุด
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #171 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 09:31:57 PM »

ขอบคุณอาจารย์มะนาวทุกท่านแบบตัวโตๆค่ะ

นี่ถ้าไม่ได้ปรมาจารย์มาช่วยบอกนะ โอ๋คงเดินหลงทางแบบกู่ไม่กลับแล้ว แงๆๆ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้
นี่เข้าใจผิดมาตลอดเลยนะนี่  มันเกิดจากตอนที่โอ๋ไปซื้อกิ่งพันธุ์ที่สนามหลวงสองมาในตอนต้น
(แต่ซื้อแค่ 20 ต้นมาทดลองปลูกก่อนที่กิ่งพันธุ์ตัวจริง 200 กิ่ง ของคุณเอนกจะส่งมา)
เขาบอกกับโอ๋ว่ามะนาวไม่ชอบน้ำนะ อย่าให้น้ำเยอะ และเวลาปลูกหาอะไรมาบังแดดด้วย
เอาฟางมาคลุม หรือปลูกกล้วยบังไว้   แหมเราก็จำไว้แม่นเลย  เกิดมาไม่เคยปลูกนี่ค่ะ
บอกแล้วว่าใครแนะนำอะไรโอ๋ทำตามหมด ...กรรมแล้วโอ๋เอ๊ยยยย งานเข้า
  ลังเล

" เมเดย์ เมเดย์  โหลๆ พ่อเหรอ เอาฟางออกด่วนเลยนะ อาจารย์สั่งมา ไม่งั้นมะนาวตายหมู่ คร๊อก คร๊อก "

meandmac
*

« ตอบ #172 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 10:45:54 PM »

จากข้อความของคุณ meandmac ที่บอกว่า " กำลังจะเริ่มทำอยู่เหมือนกัน  "
โอ๋อยากแนะนำว่าให้เริ่มต้นเสียแต่เดี๋ยวนี้เลยค่ะ
มีคนหลายคนพูดกับโอ๋ว่าคิดยังไงถึงไปทำ อยู่กรุงเทพดีๆไม่ชอบ
แล้วมันเริ่มไม่เร็วไปเหรอ อีกตั้ง 3 ปี กว่าแม่จะเกษียรอายุงาน 
โอ๋ตอบว่า  โอ๋รู้สึกเริ่มต้นช้าไปต่างหาก น่าจะเริ่มต้นทำให้มันเร็วกว่านี้ 
ลองคิดดูอีก 3 ปี นะค่ะถ้าแม่โอ๋ไปอยู่แล้วทุกอย่างมันลงตัวหมดแล้ว แม่เขาจะมีความสุขแค่ไหน
ไม่ใช่ อีก 3 ปี โอ๋เพิ่งไปเริ่มขุดดิน ปรับปรุงที่ เดินระบบน้ำ ลงมือปลูกพืช  โอ๊ยยย...ไม่อยากคิด  ลังเล
นี่เพิ่งเริ่มได้ 2 เดือนกว่าเองนะค่ะ แต่ใจโอ๋อยากเห็นลูกมะนาว ลูกมะม่วง  แม่โคนมที่โตเต็มวัย
และฝูงไก่พันธุ์ดีเต็มเล้า... ใจแทบขาดแล้วค่ะ  ยิ้ม

ขอบคุณมากครับคุณโอ๋ สำหรับคำแนะนำดีๆ
Enough
สวนแสงตะวัน@เกษตรพอเพียง.คอม
seller
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #173 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 10:48:35 PM »

เพิ่งรู้เหมือนกันว่าคลุมโคนต้นไม่ได้ ขอขอบคุณ คุณเอนกมากครับ ผมก็เห็นมันชุ่มดี 2-3 วันค่อยรดน้ำที แต่มาศัตรพืชชนิดหนึ่ง ทำต้นมะนาวผมเกือบไม่รอด ไก่ ไก่ข้างบ้านมาคุ้ยเขี่ยฟางมากันเป็นฝูง ทำกิ่งหักไปหลายกิ่งเหมือนกัน ทำตาข่ายล้อมก็ไม่รอด ทั้งมุดเข้าทั้งบินเข้า คงต้นเอาออกแล้วหล่ะ รากไปรู้เป็นไงบ้างดินกระจุย กระจายไปหมด ไม่ได้ดูทุกวันเพราะต้องทำงานประจำควบคู่ไปด้วย ขอบคุณ คุณเอนกอีกครั้ง ขอบคุณมากครับ

สวนแสงตะวัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5993.240
ขายหญ้าแฝก รากงอกพร้อมปลูก
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=28654.0
seller
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 08:45:29 AM »

ฝารกคุณโอ๋ครับ สวนมะนาวของคุณเอนก
ลองเข้าไปดูครับ  (ขออนุญาตคุณเอนกไว้ ณ ที่นี้ ด้วยครับ)

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=3155.0

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:44:27 AM »

ขอบคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 160   ขึ้นบน
  พิมพ์