หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไร่พอเพียง เกษตรและปศุสัตว์แบบผสมผสาน งานของคนขี้เล่า?  (อ่าน 67909 ครั้ง)
pooyailee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 07:20:42 AM »

สวัสดีครับอาจารย์ ผมผู้ใหญ่ลีจากสวนทอฝัน@เขาสมิง ตราด ผมก็ทำเกษตรผสมผสาน ปลูกพืชผสมผสานประกันความเสี่ยง เพาะเลี้ยงไก่ฟ้านกยูงผลผลิตเอาไว้เป็นค่าอาหารม้าที่มี๗ม้าและอาทิตย์ที่แล้วคลอดลูกมาให้อีกหนึ่งม้า เพาะเลี้ยงสุนัขหลังอานไว้เฝ้าสวนและผลิตลูกขายเป็นค่าอาหารเลี้ยงตัวเองได้ครับ ความฝันผมคือจะสวนแนวhealth garden จะปลูกพืชสมุนไพรศึกษาแพทย์แผนไทยโดยจะให้ลูกชายไปเรียนเพิ่มเติมแนวนี้แทนที่จะเรียนป.โททั้งๆที่ได้รับโอกาสจากอาที่อยู่เยอรมันจะส่งเสริมให้เรียนต่อที่นั่น ตามชะตาชีวิตของลูกชายสามารถมาทำสวนแนวสวนสุขภาพนี้ได้ดีกว่าผมครับ ผมชอบศึกษาโหราศาสตร์เพราะชีวิตผมรับราชการอยู่ในพื้นที่เสี่ยงอันตรายมากๆแต่ไม่มีความดีความชอบตามที่หวัง พอเราศึกษาและเข้าใจมากพอทุกสิ่งเกิดจากเหตุ เหตุปัจจโย เราสร้างเหตุมากี่ภพกี่ชาติแล้ว เราจะได้รับผลของกรรมนั้น อาจจะเป็นกรรมจากอดีตส่งผลก่อนทั้งๆที่ปัจจุบันเราสร้างกรรมดีไว้ ซึ่งนับว่าเป็นสัจจธรรมเพราะต่อมาผมก็ได้ตำแหน่งสูงสุดในแต่ละจังหวัดในกรมฯที่สังกัดอยู่ครับ ผมเกิดในชนบทเป็นลูกชาวนาชาวสวนจังหวัดเล็กๆอยู่ชายแดนตอนสอบเอนทรานเลือกคณะสัตวแพทย์แต่ไม่ติดมิฉะนั้นก็เป็นรุ่นน้องคณะแล้วครับแต่ก็ยังเป็นรุ่นน้องมหาวิทยาลัยครับ(วศบ.ชลประทาน) ที่แนะนำประวัติส่วนตัวมาเพื่อจะเรียนเชิญอาจารย์มาพักผ่อนที่สวนทอฝัน มาล้างพิษนิ่ว ตับที่สวนอินดีทดลองกินยาสมุนไพรดู ขออาจารย์รักษาสุขภาพด้วยครับ

Liked By: jame kp, chaichomphu, Nine.

Prachoom Intarachote
seller
*

« ตอบ #305 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 06:56:59 AM »

@ ผู้ใหญ่ลีจากสวนทอฝัน@เขาสมิง ตราด เมื่อผมปลดเกษียณจากราชการมาเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ตั้งใจจะท่องเที่ยวไปตามที่ใจปรารถนา แต่ไม่สามารถทำได้ เนื่องจากมาทำไร่ทำสวน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การเลี้ยงสัตว์ครับ ต้องเป็นห่วงเป็นกังวล เจ้ากรรมนายเวร พวกนี้ จะอดอยาก ไม่มีผู้ดูแล จึงต้องทำตัวเป็นคนเฝ้าสวน ลูกหลาน ไม่มีใครสนใจเรื่องการเกษตร เขาเรียนหนังสือเป็นแพทย์ เป็นวิศวกร มีรายได้สูงจากอาชีพของพวกเขา ส่วนอาชีพเกษตรกรโดยเฉพาะการใช้ชีวิตพอเพียงอย่างพวกเรา พวกเขาไม่สนใจครับเพราะรายได้น้อย ผมมีความรู้ทางด้านการเลี้ยงสัตว์ ก็ทำในสิ่งที่ตัวเองถนัด และทำแบบประหยัด อยากให้เกษตรกรหันมาปลูกพืชเลี้ยงสัตว์แบบพึ่งพาตนเอง. เช่นการเลี้ยงไก่ไข่เพื่อการบริโภคในครัวเรือนครับ อีกอย่างหนึ่งมีที่ดินที่เป็นมรดกตกทอดมาจากแม่ แม่มีลูกรับราชการหมด ไม่มีใครกลับมาอยู่ในถิ่นกำเนิด ด้วยความเสียดายไม่อยากขายที่ดิน 12 ไร่ ที่มีอยู่จึงต้องลงมาทำไร่ทำสวนเพื่อรักษาสมบัติแม่เอาไว้ และอาจต้องแบ่งปันให้ น้องๆและลูกหลาน หากมีใครตกทุกได้ยากในภายหน้าครับ ผมอยากไปท่องเที่ยวจังหวัดตราดบ้าง เหมือนกัน อยากเห็นทะเล อยากรับลมทะเลบ้าง ที่ผ่านมาใช้ชีวิตแบบคนภูเขาเสียเป็นส่วนใหญ่ครับ
aewaeang
*

จากบ้านนอกมา...ทำงานอยู่หน้าเครื่องคอม

« ตอบ #306 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:30:34 AM »

Numdoitung
*

« ตอบ #307 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 05:42:01 AM »

หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #308 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 01:03:08 PM »

ใจประสงค์สร้าง กลางดง กะวาบ้าน...ใจประสงค์ขี้คร้าน กลางบ้าน กะวาดง
seller
*

« ตอบ #309 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 07:56:03 PM »

นานๆ ที จึงจะได้เข้ามาดูเรื่องเล่าของตนเองสักครั้ง วันนี้ อยากจะให้ดู ผลไม้พื้นบ้านที่ปลูกอยู่ 3 ต้น ออกลูกดกมาก ใครอยากได้เมล็ดไปเพราะปลูก ก็ขอมาได้ครับ ผมก็ปลูกจากการเพราะเมล็ดเหมือนกัน 4 ปี ออกลูกเต็มต้นเลยครับ
ผลไม้พื้นเมืองของไทยที่กำลังสูญหายไป
ชำมะเลียง Luna nut : Lepisanthes fruiticosa) เป็นไม้ยืนต้นที่พบได้ทั่วประเทศไทย และเป็นพืชท้องถิ่นในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ใบประกอบแบบขนนก ใบย่อยเรียวยาว มีสีเขียวตลอดทั้งปี ดอกออกเป็นช่อที่กิ่งและต้น ดอ...กสีม่วง ติดผลช่วงกุมภาพันธ์ถึงเมษายน ผลกลมออกเป็นช่อ เมื่ออ่อนสีม่วง รสฝาด พอแก่เปลี่ยนเป็นสีดำ รสหวานอ่อนๆ นิยมกินเป็นผลไม้สด ใช้แก้โรคท้องเสียในเด็ก ทำน้ำผลไม้ ยอดอ่อนใช้เป็นผักจิ้มน้ำพริก รากเป็นยาแก้ไข้ แก้ร้อนใน ผลถ้ารับประทานมากไปทำให้ท้องผูก
Numdoitung
*

« ตอบ #310 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:29:37 PM »

ลงชื่อคนที่1ขอเมล็ดด้วยค้าบบบบ อายจัง ส่งที่อยู่ไปหาหลังไมค์แล้วค้าบ Numdoitung

Liked By: nopmtp, deemeechai
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #311 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 08:39:59 PM »

เรียนท่าน Prachoom Intarachote

เคยฟังแต่เพลง ชำมะเรียงเคียงใคร พี่งเห็นเป็นครั้งแรกครับ
อยากได้มาปลูกที่นาโนนไม้ไผ่บ้าง
ขอความรู้วิธีการปลูกเป็นวิทยาทาน ด้วยนะครับ อาจารย์

Liked By: Numdoitung, tuynoi
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #312 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:18:22 PM »

สุขสันต์วันสงกรานต์ สวัสดีปีใหม่ไทยครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Numdoitung
*

« ตอบ #313 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:01:28 AM »

ลงชื่อคนที่1ขอเมล็ดด้วยค้าบบบบ อายจัง ส่งที่อยู่ไปหาหลังไมค์แล้วค้าบ Numdoitung

ได้รับเม็ดชำมะเลียงแล้วนะค้าบท่านประชุม อินทรโชติ ขอบคุณมากๆที่เอื้อเฟื้อให้มาเพาะค้าบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chaichomphu, arw
Mew-Milk
*

« ตอบ #314 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:44:22 PM »

เยี่ยมเลยครับ อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: deemeechai
seller
*

« ตอบ #315 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 10:16:31 PM »

สำหรับผู้สนใจการเลี้ยงไก่ไข่ เคยได้ยินชื่อของไก่พันธุ์อีซ่าบราวส์ ซึ่งมีชื่อเสียงโด่งดังและมีส่วนแบ่งของตลาดไก่ไข่ถึง 60 เปอร์เซนต์นั้น ผมอยากนำแผนการผสมพันธุ์ของเขามาแสดงให้ดูว่ามีขั้นตอนการผลิตมาอย่างไร แสดงให้ดูด้วยภาพดังนี้

ตรงส่วนที่เป็น PS หรือ Parent Stock พ่อพันธุ์ เป็นสีแดง แม่พันธุ์สีขาว เมื่อผลิตลูกไก่ไข่จะสามารถแยกเพศได้ โดยที่ลูกไก่เพศเมีย มีสีน้ำตาล หากเป็นลูกไก่เพศผู้จะมีสีขาว ได้ไก่ไข่ทฟองใหญ่ ไข่ดก การเลี้ยงต้องอยู่บนกรงตับ กินอาหารคุณภาพสูงของโรงงานอาหารสัตว์
         แต่เราเป็นเกษตรกรรายย่อยเลี้ยงไก่เล็กน้อยแบบหลังบ้าน เราอาจผลิตลูกไก่ไข่เองจากการผสมพันธุ์ไก่ที่เราพอจะหาพ่อแม่พันธุ์เองได้ ไม่ยากนัก ผมขอแนะนำให้ใช้พ่อไก่โร๊ดไอร์แลนด์เรด ผสมกับแม่พันธุ์ ไทยบาร์ หรือบาร์ขาว ก็จะได้ลูกไก่ไข่ที่สามารถแยกเพศได้เช่นกัน เพศเมียมีสีน้ำตาล และเพศผู้ ลายขาว ได้ไก่ไข่ที่มีลักษณะไกล้เคียงกับ อีซ่าบราวส์ ครับ ถึงแม้ว่าไข่ฟองไม่ใหญ่นัก ไข่ไม่ดกมาก เหมือน ไก่ที่ผลิตมาทางการค้า  แต่ก็สามารถผลิตพันธุ์ไก่ไข่ได้เอง และเลี้ยงแบบหลังบ้านได้ ลองดูน๊ะครับ หากเราลองคัดเลือกพันธุ์คัดพันธุ์ไก่ที่ไข่ฟองโตและไข่ดก ได้เองก็น่าภูมิใจไทยทำครับ

Liked By: paulchank
seller
*

« ตอบ #316 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 08:22:33 AM »

ลูกไก่ที่เกิดจากพ่อโร๊ดไอร์แลนด์เรด ผสมกับแม่ไทยบาร์ ให้ลูกไก่ที่สามารถแยกเพศได้ตั้งแต่วันแรกฟักออกครับ ถึงแม้ว่าสีอาจไม่สม่ำเสมอ แต่ก็เป็นไก่ไข่ที่ดี นำมาเลี้ยงไก่ไข่แบบปล่อยลาน

josave69
*

« ตอบ #317 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 09:01:25 PM »

สวนอาจารย์อยู่ไหนคับ อยากถามว่าที่ศูนย์วิจัยท่าพระ มีอะไรขายบ้างคับ ไก่ เป็ด ปลามีไหม

Liked By: deemeechai
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20]   ขึ้นบน
  พิมพ์