ข่าว
หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปูทะเลไข่ กับยางพาราสายพันธุ์ใหม่  (อ่าน 106947 ครั้ง)
adulsri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #816 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 03:04:11 PM »

กล้วย 2 เครือ จากสวนถึงบ้านสมุทรปราการ สุกพอดี ส่วนเจ้าข้าวปุ้น กับเจ้าข้าวกล่ำสลบ หมดสภาพ ยิงฟันยิ้ม

adulsri
*

« ตอบ #817 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 08:53:10 AM »

วันเสาร์หลังจากสอบประมวลความรู้ ก็คลายเครียด ฉลองสังสรรค์กันพอหอมปากหอมคอ นอกเรื่องการเกษตรนิดหนึ่งครับ

เพื่อนหลายคนบอกเตรียมสอบปากเปล่า ก็ว่ากันไป แต่ยังไงก้ต้องจบพร้อมกันกัลยาณมิตรทั้งหลาย
บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #818 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 10:53:12 AM »

ยินดีกับความสำเร็จ ที่กำลังจะมาถึงด้วยคับ  ยิ้มเท่ห์
vigoboy007
*

« ตอบ #819 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 03:37:26 PM »

สวัสดีครับ
ขอดู ภาพสวนยางมุมกว้าง หน่อยครับ
ยังงัยของเทคนิคการปลูกและเลี้ยงทุเรียนหน่อยครับ
ผมปลูกทุเรียนมา 5 ครั้ง 7ต้น ทุกครั้ง ยืนตายหมดไม่เกิน 3อาทิตย์ครับ
แต่แปลกใจ ปลูกลงดินตาย แต่อยู่กับพ่อค้าไม่ยักกะตาย  โกรธ
../...
หวัดดีครับคุณ vegoboy007 ขอบคุณที่แวะมาทักทาย ภาพสวนยางมุมกว้างเดี๋ยวลงครับ ส่วนเทคนิคในการปลูกทุเรียนไม่มีผมเองก็เพิ่งลงปลูกครั้งแรกเหมือนกันแต่ที่เห็นเพื่อนๆ สมาชิกปลูกแล้วอยู่รอดมีชีวิต เขาปลูกกล้วยแซมให้ร่มเงาด้วยครับ โดยธรรมชาติของต้นไม้ก็เป็นสิ่งมีชีวิต ถ้าได้น้ำ ได้อาหารอาหาร มีที่อยู่อาศััััััยที่เหมาะสม มียารักษาเมื่อยามต้องการก็น่าจะยืนอยู่ได้ หลักๆ ปจัจัยสี่ 55 ผมก็คิดแบบนี้ คล้ายมนุษย์เลย วงจรชีวิตต้องได้รับการดูแลตั้งแต่อยู่ในครรถ์มารดา จนคลอด แล้วอยู่มีชีวิต และได้รับการพัฒนาทุกๆ วัยไปจนตาย ว่าไปโน้น 555  
คุณvegoboy007คิดเหมือนกันครับว่าทำไมต้นทุเรียนอยู่กับคนขายแล้วไม่ตาย พอมาอยู่กะเรา ค่อยๆแห้งตาย เป็นไปได้ไหมว่าเป็นเทคนิคการขายการเสียบยอดมันจะอยู่ได้แค่ยะยะเวลาไม่นานแค่พอขายได้แต่พอคนซื้อไปปลูกก็ตายพอดีทำนองนั้น คิดเล่นๆนะครับ เพราะเคยเห็นคนปลูกเยอะแต่ไม่ค่อยรอด ของผมเองแม่บอกว่าฝนไม่ตกเกือบเดือนแล้ว น่าจะตายแล้วแหงมๆ คิดว่าทุเรียนต้องดูแลประคบประหงมมากครับถึงจะรอด ร้องไห้
เท่าที่สักเกตุ ทุเรียนอยู่กับคนขาย อยู่ภายใต่แสลน และมีการให้น้ำ เช้าเย็น

ผม คิด ว่าพอ จะได้ไหม ถ้า เรา หาไม้พี่เลี้ยงทุเรียนให้มันก่อน เช่น  ปลูกล้วยสักห้าเดือน แล้ว เอาทุเรียนลงตามใกล้ๆกัน
ส่วนตัวคิดว่าทุเรียนถ้าปลูกแบบเทวดาเลี้ยงไม่น่าจะรอด
เดี่ยวกะว่าปีหน้าจะลองเอาทุเรียนบ้าน กะ ลางสาดมาปลูกดูอีกรอบ แล้วค่อยทาบกิ่งเปลี่ยนยอดเอา
ไม่รู้ว่าจะขี่ช้างจับตั๊กแตนหรือเปล่าครับ

ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง
------ด้วยความเคารพ-----
adulsri
*

« ตอบ #820 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 02:48:30 PM »

ช่วงนี้ไม่ได้เข้ากระทู้เลยครับติดอบรมยาวๆ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่แวะมาทักทายกันเรื่อยๆ

พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา  เป็นพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ ในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ตั้งอยู่ที่ตำบลประตูชัย ถนนปรีดีพนมยงค์ ตรงข้ามกับมหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา  สร้างขึ้นเนื่องในวโรกาสที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินมาทอดพระเนตรโบราณวัตถุที่พบจากกรุพระปรางค์ วัดราชบูรณะ จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เมื่อวันที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2500
พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา นับเป็นพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ แห่งแรกของไทยที่มีรูปแบบการจัดแสดงแบบใหม่คือ นำโบราณวัตถุมาจัดแสดงจำนวนไม่มากจนเกินไปและใช้แสงสีมาทำให้การนำเสนอดูน่าสนใจ
ประวัติ
ในครั้งนั้น พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มีพระราชปรารภกับรัฐมนตรีกระทรวงศึกษาธิการและอธิบดีกรมศิลปากรในสมัยนั้นว่า “ โบราณวัตถุ และศิลปวัตถุที่พบในกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะนี้ สมควรจะได้มีพิพิธภัณฑสถานเก็บรักษา และตั้งแสดงให้ประชาชนในจังหวัดพระนครศรีอยุธยานี้ หาควรนำไปเก็บรักษา และตั้งแสดง ณ ที่อื่นไม่”
ด้วยเหตุนี้ กรมศิลปากรจึงได้สร้าง พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา ขึ้น เพื่อเก็บรักษาจัดแสดงโบราณวัตถุที่พบจากกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ และโบราณวัตถุพบในจังหวัดนี้ โดยใช้เงินเงินบริจาคจากประชาชน และผู้บริจาคได้รับพระพิมพ์ที่พบจากกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะเป็นการสมนาคุณ
ทั้งนี้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้อัญเชิญพระนามสมเด็จพระบรมราชาธิราชที่ 2 (เจ้าสามพระยา) ผู้ทรงสร้างพระปรางค์วัดราชบูรณะเป็นนามพิพิธภัณฑ์ และเมื่อสร้างเสร็จแล้วพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เมื่อวันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2504
พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา สร้างขึ้นเนื่องในวโรกาสที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินทอดพระเนตรโบราณวัตถุที่พบจากกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เมื่อวันที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2500 มีพระราชปรารภกับรัฐมนตรีกระทรวงศึกษาธิการ และอธิบดีกรมศิลปากรในสมัยนั้นว่า
โบราณวัตถุ และศิลปวัตถุที่พบในกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะนี้ สมควรจะได้มีพิพิธภัณฑสถานเก็บรักษา และตั้งแสดงให้ประชาชนในจังหวัดพระนครศรีอยุธยานี้ หาควรนำไปเก็บรักษา และตั้งแสดง ณ ที่อื่นไม่
กรมศิลปากรจึงได้สร้างพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา ขึ้นเพื่อเก็บรักษาจัดแสดงโบราณวัตถุที่พบจากกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ และโบราณวัตถุพบในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา อาคารก่อสร้างด้วยเงินบริจาคจากประชาชน และทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้อัญเชิญพระนามสมเด็จพระบรมราชาธิราชที่ 2 (เจ้าสามพระยา) ผู้ทรงสร้างพระปรางค์วัดราชบูรณะเป็นนามพิพิธภัณฑ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เมื่อวันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2504
โบราณวัตถุที่สำคัญ อาทิ พระแสงดาบทองคำ ขนาด ยาว 115 ซม. กว้าง 5.5 สมัยอยุธยา ได้จากกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ พระเต้าทักษิโณทกทองคำ ขนาด เส้นผ่าศูนย์กลาง 2.7 ซม. สูง 18.5 ซม. สมัยอยุธยา ได้จากกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ ช้างทรงเครื่องทองคำ ขนาด ยาว 15.5 ซม. สูง 12 ซม. สมัยอยุธยา ได้จากกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ
นอกจากนี้จัดแสดงในลักษณะของพิพิธภัณฑ์ที่อยู่ในแหล่งอนุสรณ์สถาน คือ จัดแสดงโบราณวัตถุ ศิลปวัตถุที่พบในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา และจากการขุดแต่งบูรณะโบราณสถาน ซึ่งจัดแสดง 3 อาคาร ซึ่งได้จัดแสดง เครื่องปั้นดินเผา และเครื่องถ้วย เงินตรา จัดแสดงศิลปะโบราณวัตถุที่พบในประเทศไทยตั้งแต่สมัยทวารวดี ศรีวิชัย ลพบุรี เชียงแสน สุโขทัย อู่ทอง อยุธยา รัตนโกสินทร์ เพื่อใช้ในการศึกษาเปรียบเทียบ ฯลฯ

ไปหลายที่ครับ เก็บภาพที่ได้ถ่ายบางแห่งมาฝาก

ว่าจะแวะซื้อต้นไม้ชะหน่อยหมดสิทธิืเลยครับอบรม กิจกรรม 4 ทุ่มทุกวัน เพลียเลย

adulsri
*

« ตอบ #821 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 02:53:27 PM »

กลับจากอบรมถึงบ้าน เพาะตะขบ ไว้เป็นพืชพี่เลี้ยงผักหวานป่าชะหน่อย ปลูกไม่เยอะครับ ลงไว้ 10 กว่าต้น หลายเดือนแล้วยังรักษามาตราฐานแบบคงเส้นคงว่า ไม่ขยับเลย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52]   ขึ้นบน
  พิมพ์