หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนที่ล้มเหล้ว แต่ไม่ล้มเลิก  (อ่าน 32789 ครั้ง)
roteee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 04:43:53 PM »

เข้ามาติดตาม และเป็นกำลังใจครับพี่ ... บางทีบนเส้นทางแห่งนี้มันก็มีเหนื่อย บางทีแอบท้อ บางทีก็เปลี่ยวเหงา ... แต่จริงๆ ชีวิตทุกสายมันก็มีเหนื่อย มีท้อ มีเปลี่ยวเหงาเหมือนๆกัน ต่างกรรม ต่างวาระกันทั้งนั้น ...

เป็นกำลังใจเล็กๆ อันนึงน้ะครับ สู้ๆคับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ปล. ชอบมากคับปิ้งปลาเข็ง (ปลาหมอ) อยากกินๆๆๆๆๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: sompol

-----------------------------
เซือในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เซือ

worraphot
*

« ตอบ #209 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 04:13:41 PM »

หายไปซะนานกลับมาคราวนี้ไม่เหมือนเดิมซะแล้ว เป็นจริงที่ว่าเวลาจะเป็นเครื่องชี้วัด ต้นสักกับไผ่โตเร็วนะครับ เปรียบเทียบกับสวนผมเวลา4ปีที่ผ่านไปสวนผมยังล้มเหลวอยู่ ต้นไม้ที่ลงไว้แคระแกนจนต้องฟันทิ้งไปแล้วก็ปล่อยให้ธรรมชาติจัดการเอง
jecked
*

« ตอบ #210 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 04:08:52 PM »

ไครๆก็บอกว่าผม

" ไอ้ขี้เกียจ ความคิดไม่เข้า
คิดแล้วทำเลย โดยไม่คำนึงผลที่ตามมา
เอาเงินไปละลายเป็นแสนๆ โง่ดักดาน
โลกเขาไปอาวกาศแล้ว ยังจะคลุกแต่อยู่ในป่า "

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

หลังจากมองย้อนอดีตของตัวเองที่ผ่านมา
ผมคิดว่า การทำอะไรแต่ละอย่าง
มันมีผลลัพธ์ของมัน ไม่ว่าเราจะทำ
อย่างไม่รู้เลยว่า มันจะออกมายังไง
น่าพอใจแค่ไหน

สิ่งที่ผมทำในกระทู้นี้ ตั้งแต่เริ่มต้น
ผมคาดหวังไว้เยอะมาก มันเป็นจุดบกพร่องของเรา

การคาดหวัง แล้วไม่ได้ดังหวัง
มันเสียใจสุดๆ เเทบจะล้มเลิกความตั้งใจกันเลยทีเดียว

แต่เมื่อมองผ่านรูปภาพ ที่เริ่มทำตอนแรกๆ
กับสภาพสวนที่เห็นกับตาในปัจจุบัน
แทบไม่น่าเชื่อเลยว่า "ผมทำัมัน กับมือผมเอง"

และผมจะทำต่อ

นี่คือโปรเจคใหม่
เนื้อที่ 1 ไร่
อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธรานี

ภบท 5 หลายปีแล้ว ไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย จัดซะ

bigpubarlap
*

« ตอบ #211 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 12:24:44 AM »

ทำไปเถอะ หากใจเราอยากทำครับ ใครจะว่าอะไร ช่างหัวมัน อิอิ ความพอใจที่จะทำ

Liked By: roteee, 5XXA, phunlarp
took tik
*

« ตอบ #212 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 05:07:03 PM »

คนอุบลคือกัน
มาให้กำลังใจ
สิ้นเดือน เมษายน 2557  เราก็จะลาออกจากงานเหมือนกัน
เราเป็นประเภทเดียวกัน คือนั่งฝันอยู่หน้าคอม  แต่เราฝันมา แล้ว 3-4 ปี
ชีวิตลูกจ้างทุกคนเจอมาเหมือนกันแหละ ถูกโขกสับ บางครั้งไม่ใช่ความผิดเราแต่โดนด่าก็มีเยอะ
ตัวเราเองก็วีนเวี่ยง (ลับหลังเจ้านายนะ) เพื่อให้คลายความเครียด แล้วก็ทำงานต่อ
บางครั้งก็ลืม ๆ มันไปซะจะได้ไม่หนัก สิ่งตอบแทนคือเงินเดือน (นอกเรื่องไปเยอะ)
มาฟังโครงการณ์ในฝันเรานะ
ที่นา 2 ไร่พอ เยอะทำไม่ไหว (ก็ทำคนเดียวนี่ แม่ลูกอ่อนทำคนเดียว แฟนไม่เอาด้วยบอกเดี๋ยวไม่รอดทั้งคู่)
1ไร่แรก จะทำสวนผสม พืชหลัก ๆที่คิดไว้เป็น ชะอม ผักหวานบ้าน และอีกตัวที่หลายคนมองข้ามมะเขือพวง
ข่าวว่าพ่อค้าตลาดวารินเจริญศรีรับไม่อั้น อ่ะ ๆ ที่ 1 ไร่ ลงมะเขือพวงตัวเดียว น่าจะหลายตังค์นะ
ไร่ที่ 2 เราจะลงไผ่ตงลืมแล้ง ย่านาง มีหน่อไม้ก็ต้องมีย่านางสิ
คิดไว้คร่าวๆ นะ แต่รายละเอียดเราได้ทำสวนบนกระดาษหมดไปหลายแผ่นแล้วหล่ะ
วางแผนเอาไว้เยอ  แต่ไม่ได้คาดหวังเยอะ  คาดหวังแค่ว่าอยากกลับไปเลี้ยงลูกเอง มีความสุข เท่านั้น
อ่ะ ๆ แอบคิดหล่ะสิว่าเค้ามีเงินเก็บเยอะ เค้าก็ลูกชาวนา  เรียนจบ ปวส. อาชีวอุบลฯ ด้วยเงินกู้ยืม กยศ. (ยังใช้หนีไม่หมดเลยแต่ไม่หนีนี้นะ)
ไม่ได้ขอแม่ใช้นะจ๊ะ บางครั้งยังได้แบ่งให้น้อง ๆ ใช้ด้วย  ส่วนท่านที่เขียนคอมเม้นก่อนหน้านี่ว่าลูกเรียนสูง ๆต้องใช้เงินเยอะ ๆน่ะ
คงจะเป็นท่านที่เลี้ยงลูกแบบคุณหนู (ไปจิกเขาอีก) เรานะเจอมาเยอะคนที่เรียนจบสูง ๆ ด้วยการทำงานพิเศษไม่ขอพ่อแม่เรียนจบมาก็เยอะ
ลูกอ่ะปล่อยให้ลำบากบ้างก็ได้ มันไม่ตายหรอก
ลูกถ้าเลี้ยงให้เป็นเทวดา ระวังจะตกสวรรค์เจ็บนะ เพราะงั้นเราขอเลี้ยงแบบธรรมดา บ้าน ๆ ให้เหมือนกับที่พ่อแม่เราเลี้ยงมาดีกว่า
รอติดตามผลงานสวนที่อุบลนะ ขอเรียกรุ่นพี่ละกันเพราะคุณเดินล่วงหน้าไปก่อนแล้ว
ส่วนเรายังนั่งฝันและอ่านเว็บเกษตรพอเพียงมุมสมาชิกจากหน้าสุดท้ายไล่มาเรื่อย ๆ  จนมาเจอคุณแจ๊ค
อยากบอกว่าบล็อคของคุณให้แง่คิดดีมาก  มันทำให้เราวางแผนให้ดี ๆ ก่อนคิดที่จะทำอะไร
เขียนเยอะไปอ่านจบหรือเปล่า เอาเป็นว่า สู้ ๆค่ะ
bigpubarlap
*

« ตอบ #213 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 10:30:20 AM »

คนอุบลคือกัน
มาให้กำลังใจ
สิ้นเดือน เมษายน 2557  เราก็จะลาออกจากงานเหมือนกัน
เราเป็นประเภทเดียวกัน คือนั่งฝันอยู่หน้าคอม  แต่เราฝันมา แล้ว 3-4 ปี
ชีวิตลูกจ้างทุกคนเจอมาเหมือนกันแหละ ถูกโขกสับ บางครั้งไม่ใช่ความผิดเราแต่โดนด่าก็มีเยอะ
ตัวเราเองก็วีนเวี่ยง (ลับหลังเจ้านายนะ) เพื่อให้คลายความเครียด แล้วก็ทำงานต่อ
บางครั้งก็ลืม ๆ มันไปซะจะได้ไม่หนัก สิ่งตอบแทนคือเงินเดือน (นอกเรื่องไปเยอะ)
มาฟังโครงการณ์ในฝันเรานะ
ที่นา 2 ไร่พอ เยอะทำไม่ไหว (ก็ทำคนเดียวนี่ แม่ลูกอ่อนทำคนเดียว แฟนไม่เอาด้วยบอกเดี๋ยวไม่รอดทั้งคู่)
1ไร่แรก จะทำสวนผสม พืชหลัก ๆที่คิดไว้เป็น ชะอม ผักหวานบ้าน และอีกตัวที่หลายคนมองข้ามมะเขือพวง
ข่าวว่าพ่อค้าตลาดวารินเจริญศรีรับไม่อั้น อ่ะ ๆ ที่ 1 ไร่ ลงมะเขือพวงตัวเดียว น่าจะหลายตังค์นะ
ไร่ที่ 2 เราจะลงไผ่ตงลืมแล้ง ย่านาง มีหน่อไม้ก็ต้องมีย่านางสิ
คิดไว้คร่าวๆ นะ แต่รายละเอียดเราได้ทำสวนบนกระดาษหมดไปหลายแผ่นแล้วหล่ะ
วางแผนเอาไว้เยอ  แต่ไม่ได้คาดหวังเยอะ  คาดหวังแค่ว่าอยากกลับไปเลี้ยงลูกเอง มีความสุข เท่านั้น
อ่ะ ๆ แอบคิดหล่ะสิว่าเค้ามีเงินเก็บเยอะ เค้าก็ลูกชาวนา  เรียนจบ ปวส. อาชีวอุบลฯ ด้วยเงินกู้ยืม กยศ. (ยังใช้หนีไม่หมดเลยแต่ไม่หนีนี้นะ)
ไม่ได้ขอแม่ใช้นะจ๊ะ บางครั้งยังได้แบ่งให้น้อง ๆ ใช้ด้วย  ส่วนท่านที่เขียนคอมเม้นก่อนหน้านี่ว่าลูกเรียนสูง ๆต้องใช้เงินเยอะ ๆน่ะ
คงจะเป็นท่านที่เลี้ยงลูกแบบคุณหนู (ไปจิกเขาอีก) เรานะเจอมาเยอะคนที่เรียนจบสูง ๆ ด้วยการทำงานพิเศษไม่ขอพ่อแม่เรียนจบมาก็เยอะ
ลูกอ่ะปล่อยให้ลำบากบ้างก็ได้ มันไม่ตายหรอก
ลูกถ้าเลี้ยงให้เป็นเทวดา ระวังจะตกสวรรค์เจ็บนะ เพราะงั้นเราขอเลี้ยงแบบธรรมดา บ้าน ๆ ให้เหมือนกับที่พ่อแม่เราเลี้ยงมาดีกว่า
รอติดตามผลงานสวนที่อุบลนะ ขอเรียกรุ่นพี่ละกันเพราะคุณเดินล่วงหน้าไปก่อนแล้ว
ส่วนเรายังนั่งฝันและอ่านเว็บเกษตรพอเพียงมุมสมาชิกจากหน้าสุดท้ายไล่มาเรื่อย ๆ  จนมาเจอคุณแจ๊ค
อยากบอกว่าบล็อคของคุณให้แง่คิดดีมาก  มันทำให้เราวางแผนให้ดี ๆ ก่อนคิดที่จะทำอะไร
เขียนเยอะไปอ่านจบหรือเปล่า เอาเป็นว่า สู้ ๆค่ะ
สู้ๆครับ คนแนวเดียวกัน ผมอยู่โกสุม ล่วงหน้ามาแล้ว /ยี่สิบ มรกา เมื่อกี้ พร้อมด้วยลูกสอง แฟนบ่นประจำกลัวไม่รอด อยากสร้างบ้านไว้ให้ลูกผมหล่ะ พยายามอธิบายเหตุผลของเรานะ ให้ฟังค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็ได้เอง ไม่รู้อนาคตจะเป้นอย่างไรแต่ลุยวันนี้ไปก่อน
bigpubarlap
*

« ตอบ #214 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 10:38:00 AM »

ไครๆก็บอกว่าผม

" ไอ้ขี้เกียจ ความคิดไม่เข้า
คิดแล้วทำเลย โดยไม่คำนึงผลที่ตามมา
เอาเงินไปละลายเป็นแสนๆ โง่ดักดาน
โลกเขาไปอาวกาศแล้ว ยังจะคลุกแต่อยู่ในป่า "

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

หลังจากมองย้อนอดีตของตัวเองที่ผ่านมา
ผมคิดว่า การทำอะไรแต่ละอย่าง
มันมีผลลัพธ์ของมัน ไม่ว่าเราจะทำ
อย่างไม่รู้เลยว่า มันจะออกมายังไง
น่าพอใจแค่ไหน

สิ่งที่ผมทำในกระทู้นี้ ตั้งแต่เริ่มต้น
ผมคาดหวังไว้เยอะมาก มันเป็นจุดบกพร่องของเรา

การคาดหวัง แล้วไม่ได้ดังหวัง
มันเสียใจสุดๆ เเทบจะล้มเลิกความตั้งใจกันเลยทีเดียว

แต่เมื่อมองผ่านรูปภาพ ที่เริ่มทำตอนแรกๆ
กับสภาพสวนที่เห็นกับตาในปัจจุบัน
แทบไม่น่าเชื่อเลยว่า "ผมทำัมัน กับมือผมเอง"

และผมจะทำต่อ

นี่คือโปรเจคใหม่
เนื้อที่ 1 ไร่
อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธรานี

ภบท 5 หลายปีแล้ว ไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย จัดซะ

ใครบอกไม่เกิดประโยชน์ เพราะเรามองอีกแง่เลยไม่เกิดประโยชน์ หากมองอีกแง่ คือธรรมชาติกลับสู่ สภาวะของมันต่างหาก ได้ฟืน ได้แหล่งบ่มเพาะปุ๋ยธรรมชาติ ได้ที่อยู่ของสัตว์และแมลงกลับมา มันกลับสู่ธรรมชาติ ยังไม่เหมาะกับคน ต่างหาก พอเราไปดูแลให้โล่งก็กลัวรกบ้างแมลงบ้างงูบ้าง กลับเป็นการทำลายระบบนิเวศเล็กๆต่างหาก แต่หากเราไม่แผ้วถางเพาะปลูกก็ไม่ได้สร้างแหล่งอาหารของคน และอีกหลายๆอย่าง

แล้วแต่มุมมองและความคิดเรา ความคิด ของคนมันก็แล้วแต่ใครจะคิดอย่างไร สู้สู้ ลุยมันไปตามชีวิตของเรา ครับ
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14]   ขึ้นบน
  พิมพ์