หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนบ้านถมดินเป็นเเนวยาวทำให้น้ำท่วมในนาเรา มีวิธีเอาผิดได้ไหมคะ  (อ่าน 3135 ครั้ง)
nonglek50
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 02:01:37 PM »

เพื่อนบ้านถมดินในเขตที่ดินของเขาเป็นแนวยาวสูงคะ เเละไม่ยอมว่างท่อระบายน้ำให้เราทำให้น้ำท่วมขังในนา เดือดร้อนมากคะ ตอนนี้ พยายามไกล่เกลี่ยกับเขาเเล้วคะ ขอให้ว่างท่อให้เราหน่อย เเต่เขาบอกว่าเขาทำในที่ดินของเขา ไม่มีกฎหมายข้อไหนเอาผิดได้ กรณีนี้มีวิธีการจัดการยังงัยผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคะ

Liked By: ชาวนา™

Supachai007
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 05:27:53 PM »

มาตรา 1337 บุคคลใดใช้สิทธิของตนเป็นเหตุให้เจ้าของอสังหาริมทรัพย์ ได้รับความเสียหาย หรือเดือดร้อนเกินที่ควรคิดหรือคาดหมายได้ว่าจะเป็นไป ตามปกติ และเหตุอันควรในเมื่อเอาสภาพและตำแหน่งที่อยู่แห่งทรัพย์สินนั้นมา คำนึงประกอบไซร้ ท่านว่าเจ้าของอสังหาริมทรัพย์มีสิทธิจะปฏิบัติการเพื่อยัง ความเสียหายหรือเดือดร้อนนั้นให้สิ้นไป ทั้งนี้ไม่ลบล้างสิทธิที่จะเรียกเอาค่า ทดแทน

มาตรา 1339 เจ้าของที่ดินจำต้องรับน้ำซึ่งไหลตามธรรมดาจากที่ดินสูง มาในที่ดินของตน

มาตรา 1340 เจ้าของที่ดินจำต้องรับน้ำซึ่งไหลเพราะระบายจากที่ดิน สูงมาในที่ดินของตน ถ้าก่อนที่ระบายนั้นน้ำได้ไหลเข้ามาในที่ดินของตนตาม ธรรมดาอยู่แล้ว
ถ้าได้รับความเสียหายเพราะการระบายน้ำ ท่านว่าเจ้าของที่ดินต่ำอาจ เรียกร้องให้เจ้าของที่ดินสูงทำทางระบายน้ำและออกค่าใช้จ่ายในการนั้นเพื่อ ระบายน้ำไปให้ตลอดที่ดินต่ำจนถึงทางน้ำ หรือท่อน้ำสาธารณะ ทั้งนี้ไม่ลบล้าง สิทธิแห่งเจ้าของที่ดินต่ำในอันจะเรียกเอาค่าทดแทน

นี่เป็นกฎหมายแพ่งครับ หลักมีอยู่ ตาม ม.๑๓๓๙ ถ้าโดยธรรมชาติที่เราต่ำอยู่แล้ว ก็จำต้องรับนำที่ไหลมาจากที่สูงครับ แต่ถ้าเกิดจากการกระทำของเจ้าของที่ดินข้างเคียง แม้จะทำอยู่ในที่ของตนแต่เป็นเหตุให้ผู้อื่นเดือดร้อนก็เป็นละเมิดได้ เช่นผมฝังศพญาติในที่ดินผมแต่ติดกับข้างบ้าน ข้างบ้านขอให้ย้ายไปฝังที่อื่นได้เพราะรบกวนเขา 

ฉะนั้นก็บอกเขาไปว่า เขาสามารถใช้สิทธิของตนได้ แต่การใช้สิทธินั้นต้องไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนด้วยครับ
apipunno
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 08:56:05 AM »

ชัดเจนนะครับตามคุณสุภชัย007 ว่า  ขอเสริมอีกนิดเพื่อให้เข้าใจง่าย(คิดว่าน่ะ 555/ไม่รู้จะยากกว่าเดิมหรือเปล่า) โดยหลักบุคคลที่มีกรรมสิทธิ์ในทรัพย์สินจะทำอย่างไรในทรัพย์สินนั้นก็ได้แต่ต้องไม่ใช่เป็นการใช้สิทธิที่เป็นการรบกวนสิทธิของผู้อื่น    กรณีตามปัญหาหากเจ้าของกรรมสิทธิ์ในที่ดินอีกแปลงกระทำการถมดินจนเป็นเหตุให้เราได้รับความเดือดร้อนก็สามารถฟ้องร้องปลดเปลื้องทุกข์นั้นได้ครับ  แต่ต้องเป็นกรณีที่ปกติ(เวลาน้ำขึ้น/มีน้ำมา)แล้วน้ำบ้านเราไม่ท่วมนะครับ  แต่หากถึงฤดูกาลน้ำแล้วน้ำท่วมทั้งคู่เจ้าของอีกแปลงจึงถมดินเพื่อให้น้ำไม่ท่วมอย่างนี้ไม่ใช่ครับ
ปล.ถึงจะอย่างไรก็ตามในฐานะเพื่อนบ้านกันควรพูดคุยกันดีๆ  จะได้อยู่กันอย่างผาสุขนะครับ อะไรจะหยวนกันได้ก็หยวนๆไป  อย่ามีทิฐิให้มากกันเลยนะครับ  สังคมไทยเราทุกวันก็แย่พออยู่แล้ว  เราอยู่ในสังคมเล็กๆก็อย่าเพิ่มปัญหาให้หนักขึ้นไปอีกเลยนะครับอย่างน้อยๆเราก็มีบ้านที่อยู่กันได้อย่างมีความสุข

Liked By: KhunAoh
lookpu99
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 12:11:11 PM »

ตามกระบวนกฎหมายทำได้
แต่แนะนำวิธีทางการฑูต
หาผู้ที่เดือดร้อนร่วมกัน เป็นพวกเข้าไว้
หาคนกลางไปช่วยพูด และเป็นพยานให้เราด้วยก่อน
KhunAoh
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 11:47:23 PM »

ไม่รู้กฎหมายครับ

แต่อยากแนะนำให้พยายามใช้วิธีเจรจาจนถึงที่สุด หลีกเลี่ยงข้อพิพาทกับเพื่อนบ้านครับ เพราะเราจะอยู่ด้วยกันอีกนาน
คงต้องใช้ความพยายามหน่อย ขอให้กำลังใจครับ
sak60
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 01:14:15 PM »

ดู พ.ร.บ.การขุดดินถมดิน  ถ้าเข้าข้อ กม.ดังกล่าว ฟ้องร้องต่อ พงส.ตร.ดำเนินคดีอาญาได้

Liked By: Tommy_LA
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์